`

Jump to content

สอนวิธีแกะ psp fat ครับ เป็นผู้รับมานานขอเป็นผู้ให้มั่งคับ

• You cannot reply to this topic
5 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 27 September 2008 - 12:59 PM

วันนี้ผมเพิ่งได้ psp เครื่องอะใหล่มา 1 เครื่อง เนื่องจากเครื่องของผมเองแบทเสื่อมที่ชาร์ทพัง
ปุ่มยวบ กรอบเน่า เพราะเล่นมันมานานจึงได้ซื้อเครื่องอะใหล่มาจากเพื่อนๆในบอร์ด มาเปลี่ยนอะใหล่ เห็นหลายคนเคยสนใจจะลองแกะมันดูผมเลยขอโอกาส บอกเล่าไปเลยสำหรับคนที่ใจถึง
และกล้าเหมือนกับผม ลองมาดูเลยครับ

ก่อนอื่นถอดบอดี้หน้ากากเครื่องกันก่อนนะครับ เริ่มจากถอดน๊อต ตรงที่ใส่แบทจะมีทั้งหมด
4 ตัว ครับ ตามรูป ถ้าท่านจะถอดเฉพาะหน้ากากให้ถอดแค่2ตัว บนล่างด้านนอกนะครับ อีก
2 ตัวด้านในที่เป็นตัวสั้นสำหรับถอดโครงเหล็กที่ยึดจอครับ

ถอดน๊อตตัวกลางบอดี้ออกตอนนี้ต้องระวังนะครับ เพราะถ้าถอดแรงตัวยึดมันจะหักครับ

ถอดน๊อตออกทั้งสองตัว ถึงตรงนี้ท่านจะสามารถถอดหน้ากากได้แล้วนะครับ

ถอดออกมาจะเป็นลักษณะดังภาพนะครับ ถ้าจะถอดจอออกต้องหาไขควงหรือท่านมีเครื่องมืออย่างอื่นที่สามารถแงะออกได้ก็ตามสะดว
กนะครับ ค่อยๆแงะตัวยึดออกจะมีด้านละ 2 จุดนะครับ

ถอกออกมาจะได้ดังภาพนี้นะครับ จะเห็นสายแพ 2เส้น เส้นใหญ่ จะเป็นส่วนของการแสดงภาพ
เส้นเล็กจะเป็นส่วนของการแสดงแสงสว่างของเครื่องนะครับ

วิธีแกะสายออกทำได้โดย ค่อยๆงัด แถบพลาสติกาดำออกโดยงัดขึ้นมา ต้องระวังให้มากๆเพราะ
มันบอบบางมากครับ ทั้ง 2 ตัวเลยครับ เสร็จแล้วก็ถอดน๊อตที่ยึดตามโครง ต่อเลยครับแล้วก็
ค่อยๆแงะออกมาเลยครับ

เมื่อเอาโครงออกแล้วก็แกะสายแพที่ยึด ตามส่วนต่างๆเลยครับ วิธีคงไม่ต้องบอกถ้าท่านมาถึงขั้นนี้แล้ว คิดว่าคงถอดได้โดยไม่ยากแล้วละครับ ใครอยากเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยนได้เลยครับตอนนี้
อะใหล่หาซื้อได้สะพานเหล็กครับ

พอเอาบอร์ดออกจะได้ดังภาพนี้ละครับ โล่งไปหมด

อะใหล่ที่ผมเปลี่ยนในที่นี้คือ เปลี่ยนบอร์ด กับปุ่ม บอดี้ ครับ ส่วนที่เหลือก็คือ จอ กับโครง บอร์ดที่ติดมั่งไม่ติดมั่งไม่รู้เป็นที่อะไร กับบอดี้เน่าๆกับปุ่มสภาพพอใช้แล้วก็เมม 2 กิ๊ก
ใครอยากได้อะใหล่ผมขายให้ทั้งหมด พันถ้วนครับ พร้อมเปลี่ยนให้ฟรี ฮิๆๆ เดี๋ยวไปโพสขายต่อที่
market ครับขอเนียนที่กระทู้นี้ก่อน สำหรับวันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ ถ้าได้เครื่อง สลิมเน่าๆมา
จะมาแกะให้ดูอีกทีครับ ผมไม่ใช่ช่างนะ แค่เป็นคนชอบแกะเท่านั้นเองครับ ขอบคุณ
dgo สำหรับพื้นที่นี้ครับ

#2 Ryouhei

Hayley Williams

• High Royal Executive Members

Posted 27 September 2008 - 01:51 PM

ยอดมากเลยครับ ผมยังไม่กล้าแกะเลย เดี๋ยวไม่มีตังซื้อใหญ่+โดนด่า เดี๋ยวรอพังก่อนค่อยลงมือแต่ไม่รู้เมื่อไหร่ -*-

#3 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 28 September 2008 - 08:42 AM

ขอบคุณครับ yoyo_53.gif

#4 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 September 2008 - 03:54 PM

เหอๆ บอร์ดตัวอ่านเมมขายแยกป่ะคับ
สัก 300 นี่พอได้ป่ะคับ

#5 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 01 October 2008 - 12:29 AM

QUOTE (sailor @ Sep 30 2008, 03:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหอๆ บอร์ดตัวอ่านเมมขายแยกป่ะคับ
สัก 300 นี่พอได้ป่ะคับ

ได้ครับผมให้ทั้งบอร์ดเลยครับเอาไปขำแหละเอานะ + อีเอ็มเอส 50 ละกันผมแถมปุ่มให้ไปด้วยเลย

#6 killermeng87

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 01 October 2008 - 01:12 AM

ขอบคุณที่มารีวิวให้ดูครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย เริ่มคันมือแล้วสิเรา