`

Jump to content

วิธีเล่นกีต้าร์ GH สำหรับผู้เริ่มต้นและยังไม่เคยเล่นกีต้าร์จริงมาก่อน

47 replies to this topic

#1 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2008 - 01:51 PM

พื้นฐานการเล่นจอยกีต้าร์สำหรับคนที่ไม่เคยเล่นกีต้าร์จริงมาก่อน บทความนี้ผมขอเรียบเรียงจากการเล่นจริงของผม ที่เริ่มจาก 0 จริงๆ

เมื่อก่อนที่ผมเล่นครั้งแรก Easy ยังกดไม่เป็นเลยครับ เลยนำประสบการณ์จริงมาเสนอให้เพื่อนๆ อาจจะไม่มีรูปประกอบแต่จินตนาการตามไปด้วยจะ Get ครับ

บทที่ 1 เริ่มเล่น Easy ให้สามารถไต่ไป Expert ได้อย่างสบายนิ้ว

1. การจับกีต้าร์ มี 2 แบบคือ
- เอานิ้วโป้งกอดคอกีต้าร์ไว้ วิธีนี้ ทำให้เราไล่นิ้วได้แบบไม่ต้องขยับมาก ข้อเสียคือ เวลาเล่น Expert เราจำเป็นต้องเลื่อนข้อมือทั้งหมดเพื่อให้กดทันครับ วิธีนี้ผมไม่แนะนำ

- เอานิ้วโป้ง ดันคอกีต้าร์ไว้ วิธีนี้จะเหมาะสำหรับมือใหม่เป็นอย่างมาก เพราะถึงเราเล่น 5 นิ้ว ข้อมือไม่จำเป็นต้องขยับเลย ใช้วิธีขยับนิ้วแทน

2. เริ่มเล่น Easy ให้เราเอานิ้วชี้ไว้ที่แดง นิ้วกลางไว้ที่เหลือง เล่นแค่ 2 นิ้วนะครับ เวลาโน๊ตเขียวมา ให้เลื่อนิ้วชี้ไปที่เขียว ลองนึกภาพว่า มือเราอยู่กะที่ สลับเขียวแดงๆเอา ถ้าคอร์ดมา เขียว+แดง ให้เลื่อนไปทั้ง 2 นิ้ว บางท่านอาจไม่ชินแต่ให้หัดไว้แต่เนิ่นๆครับ มีประโยชน์แน่นอน

3. เวลาเรา Strum ให้ตีให้ดังๆเข้าไว้ครับ ไม่ต้องกลัวพัง เพราะที่มันดังเพราะพลาสติกกระทบกัน ไม่ใช่สวิทช์กระทบครับ ตีไม่ดังจังหวะจะไม่ตรง

4. หัดตีโดยใช้นิ้วโป้งนิ้วเดียวนะครับ ตีลงไปแรงๆหน่อย ส่วนมือที่จับคอร์ดนั้นอย่าเกร็ง พยายามสบายๆ ถ้านั่งเล่นให้เอาหมอนรองมือข้างที่จับคอร์ดไว้ด้วยครับ เพื่อจะได้ไม่เมื่อย

บทที่ 2 ก้าวเข้าสู้ Normal

1. Normal จะต้องใช้ 4 นิ้วในการเล่น แต่ด้วยวิธีข้างต้น เราจะใช้แค่ 3 นิ้ว คือ ชี้ กลาง นาง โดยนิ้วชี้-แดง นิ้วกลาง-เหลือง นิ้วนาง-ฟ้า

2. โหมด Normal เราจะเริ่มเห็น Hammer-On Pull-Off กันหนาตามากขึ้น วิธีคือ ตีโน๊ตที่หัวดำๆก่อน หน้าโน๊ตหัวขาว 1 ตัว โน๊ตหัวขาวเราสามารถกดได้โดยไม่ต้องตีครับ แต่ถ้าโน๊ตไม่เร็วมาก ให้เราตีไว้กันเหนียว เพราะการเล่นแบบนี้ ถ้ากดผิดจังหวะจะหลุดทั้งแผงครับ

3. โหมดนี้ จะมีบางเพลงที่โน๊ตมาเร็วจนบางคนตีไม่ทัน จำเป็นต้องใช้วิธี Alternate Strum ซึ่งก็คือ ตีขึ้นลงครับ อันนี้ต้องหัดกะจังหวะเอง เพราะแรกๆจะยากมากในการตีให้ลงจังหวะ เพลงที่ผมแนะนำให้หัดตีขึ้นลง คือ Holiday in Cambodia เพราะจังหวะจะลงตัวมากๆ เอาไว้ซ้อมได้เลย
อีกอย่างหนึ่งในการหัดตีขึ้นลงคือ ตีให้ดังเข้าไว้ จะทำให้เราจับจังหวะได้ครับ เวลาท่านๆไปดูคลิบเค้าเล่นใน Youtube จะได้ยินเสียงตีดังมากเวลาเค้าเล่นกันเก่งๆ เหตุผลเดียวกับที่ผมบอกครับ คือจับจังหวะ

4. เล่นให้ทุกเพลงได้ 5 ดาวก่อน ค่อยไป Hard ครับ

บทที่ 3 ก้าวสู่ Hard หรือ Expert โหมดย่อมๆ

1. โหมดนี้ บางคนเห็น 5 นิ้วแล้วพาลจะเลิกไปเลยก็เยอะนะ แต่ถ้าเล่นตามที่ผมแนะนำคือ นิ้วชี้-แดง แล้ว นิ้วก้อยไม่ใช่เรื่องยากเลย เพราะนิ้วก้อยคุณจะหยุดกับที่ เอาไว้กดอย่างเดียวเท่านั้น ไม่ต้องเลื่อน

2. Hammer-On Pull-Off ที่ไวขึ้นเป็นส่วนนึงที่หลายคนเล่นไม่ไหว แต่ดูดีๆครับ มันมีจังหวะของมันอยู่ เทคนิคคือ เวลาคุณกด Frets (ปุ่ม) ให้คุณกดให้มันดังๆหน่อย คุณจะได้จับจังหวะได้ ถ้าโน๊ตเรียงมาเร็ว จาก เขียวไปเหลือง ให้คุณเอานิ้วชี้กดเขียวก่อนแล้วใช้วิธีรูดครับ คือรูดชิ้วชี้จากเขียวมาแดง จากนั้นพอถึงตาเหลือง ให้ใช้นิ้วกลางกดต่อไป ** สรุปคิอ นิ้วที่ขยับจะมีแค่นิ้วชี้นิ้วเดียว และขยับระหว่างเขียว + แดง **

3. การเปลี่ยนคอร์ดที่ซับซ้อนขึ้น เช่น กด เขียว+แดง+ฟ้า แล้วสลับไปกด แดง+ส้ม อาจจะดูยาก แต่ใช้วิธีบิดข้อศอกแทนการบิดข้อมือครับ จะทำให้กดสลับได้ง่ายและแม่นกว่าการเลื่อนหรือบิดข้อมือ

4. โน๊ตที่รัวๆเร็วๆ ต้องใช้การตีขึ้นลงที่เร็วขึ้นมาก ให้ตีไปตามจังหวะของเพลงที่ได้ยินเลยครับ ตีให้ดังๆไปเลย ย้ำ ไม่พังครับ

5. ก่อนไป Expert ลองเล่นให้ได้ 5 ดาวสัก 80% ของเพลงทั้งหมด เว้นเพลง Set สุดท้ายไว้ ให้อย่างต่ำ 4 ดาวครับ ก็ไปได้แล้ว

บทที่ 4 Expert โหมดแห่งความจริง + ความมันส์ถ้าคุณเล่นได้ ** ไม่จำเป็นต้องเล่นเก่ง **

1. เอาสิ่งที่คุณสั่งสมมาในบทที่ 3 มาใช้ได้เลยครับ รับรองคุณเล่นได้ชัวร์ๆ ผมเชื่อแบบนั้น

เทคนิคอื่นๆ

1. เวลาเล่น GH ให้เสียงออกทีวีเท่านั้น เพราะถ้าคุณใช้ LCDTV+เครื่องเสียง รับรอง แป๊กแน่นอนครับ เมื่อก่อนผมมานั่งบ้า Calibrate อยู่ จนมาลองเอาเสียงออกลำโพงทีวี ผมปรับทุกอย่างเป็น 0 หมด เสียงตรงเป๊ะ ทีวีต่ำๆก็ 8ms มันก็ไม่แลคแล้วครับ ตัวทำ LAG หลักๆจะอยู่ที่เครื่องเสียง อันนี้ยืนยัน (Audio Lag) และเรื่อง LAG จะมีผลกับโหมด Hard ขึ้นไปเพราะโน๊ตมาเร็ว
ถ้าจะเล่นเอา Score ต่อทีวีเถอะครับ ไม่ต้องกระหึ่มหรอก

2. Hammer-On Pull-Off แบบสลับนิ้ว เช่น กด เขียวกับเหลือง สลับกันไปมา ให้กดเขียวแช่ไว้เลย แล้วจิ้มเหลือง เอาอย่างเดียว เวลาโน๊ตมาไม่ต้องกด เขียวเหลืองสลับกัน เพราะมันถือโน๊ตที่สูงกว่าเป็นหลัก กดเหลืองเสร็จมันจะกดเขียวให้เราเอง (ที่เรากดเขียวแช่ไว้นะแหละ) เทคนิคนี้สำคัญเพราะจะพลิกแพลงใช้ได้หลายแบบครับ อย่าง Through the fire and flame ช่วง Riff ตอนแรกของ Expert ก็กดเขียวแช่ไว้เลยแล้วตีรัวๆ เวลาโน๊ตเหลือง-ฟ้า-ส้ม มา ก็เอานิ้วไปจิ้ม+ปล่อยๆๆ เท่านั้นเอง ไม่ยากครับ

3. โน๊ตที่ไล่ 1-2-3 3-2-1 1-2-3 เร็วๆ อันนี้ผมยอมรับว่าผมกดไม่ได้เช่นกัน เทคนิคที่สามารถใช้เพื่อผ่านไม่ให้ตายได้ คือ กด 2 ค้าง แล้วตีรัวๆ แล้วนิ้วก็จิ้มที่ 3 เอาครับ ไม่ต้องสนใจ 1 ทำให้ผ่านได้ (เหมือนเพลง Green Grass and High Tide (Rock Band) ช่วง Solo ตอนท้าย)

http://www.youtube.com/watch?v=02KFFaLOhoo

จากคลิบครับ ให้กดแดงค้างไว้แล้วตีรัวๆ เหลืองก็จิ้มเอาเวลามันลงมาครับ (จิ้มปล่อยๆ)

หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ เอาไว้มีเวลาจะทำให้ดี+เข้าใจได้ง่ายกว่านี้ มาเล่นกันเยอะๆนะครับ GHWT จะออกแล้ว yoyo_53.gif

Edited by mennie, 23 September 2008 - 03:42 PM.

#2 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Royal Executive Members
  • Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 23 September 2008 - 02:23 PM

อ่อ ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิค ต้องเอาไปปรับใช้ละ

เพราะส้มมาทีไร ชอบหลง

เพราะเอานิ้วชี้ไปวางเขียว แดง ตามลำดับ เลยต้องพะวงกับส้มนิดนึง เลยยากหน่อย อิอิ

ได้เทคนิคนี้แล้วก็อืม จริงแฮะ ดูง่ายกว่าที่ทำอยู่เยอะ ขอบคุณมากครับที่แนะนำให้ฟังกัน

อีกนิดนึง ก็ อยากได้เทคนิคตีกลอง RB นิดนึงนะครับ ผมไป Hard พอได้ แต่จะชอบ เท้ากับมือมันไปพร้อม ๆ กันอะครับบ

แยกไม่ได้ เหอ ๆ มีวิธีแก้ไหมหนอ หรือวิธีฝึกหงะครับ อิอิ อยากเล่น Hard ให้คล่อง ๆ อิอิ

#3 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2008 - 02:27 PM

QUOTE (dOgnOeAt @ Sep 23 2008, 02:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่อ ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิค ต้องเอาไปปรับใช้ละ

เพราะส้มมาทีไร ชอบหลง

เพราะเอานิ้วชี้ไปวางเขียว แดง ตามลำดับ เลยต้องพะวงกับส้มนิดนึง เลยยากหน่อย อิอิ

ได้เทคนิคนี้แล้วก็อืม จริงแฮะ ดูง่ายกว่าที่ทำอยู่เยอะ ขอบคุณมากครับที่แนะนำให้ฟังกัน

อีกนิดนึง ก็ อยากได้เทคนิคตีกลอง RB นิดนึงนะครับ ผมไป Hard พอได้ แต่จะชอบ เท้ากับมือมันไปพร้อม ๆ กันอะครับบ

แยกไม่ได้ เหอ ๆ มีวิธีแก้ไหมหนอ หรือวิธีฝึกหงะครับ อิอิ อยากเล่น Hard ให้คล่อง ๆ อิอิ

เรื่องกลองผมก็ไม่เก่งครับ จบ Hard แบบ 4 ดาว 3 ดาว มี บางเพลง

กลองเรื่องการแยกประสาทนั้น ต้องหัดเบสิคกลองจริงๆเลยครับ จึงค่อนข้างลำบากจะให้เล่นได้คล่องสำหรับคนไม่เคยตีมาก่อน

ส่วนเรื่องรัวกลองเร็วๆนี่ ถ้าอายุมากแล้วเพิ่งมาหัด หรือ ไม่เคยตีมาก่อน รัวเร็วๆนี่แทบเป็นไปไม่ได้เลย ดังนั้น การหัดกลองจึงต้องอิงจากกลองจริงเป้นหลัก (ซึ่งผมก็ห่วย ตอนนี้ไม่เอาแล้วกลอง)

#4 ung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 September 2008 - 03:00 PM

ทำวิดีโอสอนเลยดีว่าครับ ผมสนใจ

#5 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 23 September 2008 - 03:02 PM

เล่นแล้วมันลายตาอ่ะ ทำไงจะช่วยได้อะ - -

#6 mennie

เซียนเกม

Posted 23 September 2008 - 03:07 PM

QUOTE (ohnut7 @ Sep 23 2008, 03:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแล้วมันลายตาอ่ะ ทำไงจะช่วยได้อะ - -

เล่นแผ่นแท้สิ ไม่ลายแน่ yoyo_67.gif

#7 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 23 September 2008 - 03:15 PM

QUOTE (mennie @ Sep 23 2008, 03:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแผ่นแท้สิ ไม่ลายแน่ yoyo_67.gif

- -' หลอกเด็กอ่ะดิ เกลือ

#8 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 23 September 2008 - 03:37 PM

กระทู้ดีขอปักหมุดไว้นะครับ เผื่อใครเอาไปใช้เป็นแนวทางกัน yoyo_78.gif

#9 mennie

เซียนเกม

Posted 23 September 2008 - 03:38 PM

^
^
ว่าแต่ FIFA09 น่ะ เอาแท้ป่าว เผื่อโดนแบน จะได้รวมๆกันสั่ง

#10 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 23 September 2008 - 09:30 PM

QUOTE (mennie @ Sep 23 2008, 03:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
ว่าแต่ FIFA09 น่ะ เอาแท้ป่าว เผื่อโดนแบน จะได้รวมๆกันสั่ง

สั่งกับใครเหรอครับ

พอดีผมว่าจะสั่ง RB 2 แท้อะครับ สั่งกับคุณนิคป่าวอะครับ

พอดีคุณนิคบอกว่า ถ้าจะให้คุ้มให้สั่ง สองแผ่น ผมเลยหาคนสั่งด้วยอะครับ yoyo_71.gif

#11 pinaldo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 September 2008 - 10:18 PM

ขอบคุณมากๆครับ เล่นมาตั้งนานเพิ่งจะสังเกตุว่ามีเทคนิคแบบนี้ ปกติผมเลื่นทีนึงทั้งมือเลย แล้วจะไมค่อยถนัดเท่าไหร่เลย

#12 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 23 September 2008 - 10:40 PM

ดีเลย จะได้เอาไปเตรียมฝึก yoyo_29.gif

#13 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 23 September 2008 - 10:42 PM

ใครจะเอากีตาร์มาให้ผมยืมเล่นได้บ้าง คราบบบ d33561e9.gif

#14 darkThor

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 September 2008 - 11:33 PM

เล่นกีต้าร์ไม่เป็นครับ แล้วไม่คิดจะหัดเล่นกีต้าร์ด้วย - -"

แต่ผมเล่นจอย Through The Fires And Flames HARD ได้ 91% นะ , Normal 99.5%
Revolution DeathSquad HARD 99%

เพลงอื่นๆใน SetList 95% up + perfect (HARD)

กำลังฝึก Expert อยู่ครับ

หึหึ

#15 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 24 September 2008 - 03:20 AM

Guitar Hero นะครับ ไม่ใช่ Controller Hero d582d79f.gif เอ๊ะหรือว่าใช่
ถ้าหากว่าภาคใหม่นี่ออกมาแล้วมันบังคับให้ใช้อุปกรณ์เสริมอย่างเดียวเหมือน Rockband คุณก็อดเล่นอะสิ ceb85dec.gif
เล่นจอยมือมันขาดอารมณ์ของการเล่นกีตาร์ไปนะครับ อยากให้ลองมากกว่าจอยมือนะ

#16 darkThor

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 24 September 2008 - 03:29 AM

พยายามฝึก Guitar แล้วครับ Easy เพลงแรกยังตายเลย พยายามฝึกอยู่สามวัน ล้มเหลว

ผมยอมเป็น Controller Hero ต่อไปดีกว่า - -"

#17 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 September 2008 - 09:51 AM

สุดยอดครับ สำหรับเครื่องเสียงผมเห็นด้วยว่ามันแลคจริงๆ ทำให้ดีดว่าวประจำเลย(จริงๆ แล้วฝีมือห่วยด้วย)

ที่ไม่ชอบคือสลับคอร์ด 3 โน๊ตเร็วๆ ดูไม่เคยทันเลย แล้วก็โน็ตสลับแค่สองสีแล้วต้องดีดเร็วๆ จังหวะมันชอบมั่ว

#18 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 24 September 2008 - 10:33 AM

โน๊ตไล่ลักษณะ ที่เพลงท้ายๆด่านเริ่มมีของ GH3
1 2 3 4 5
5 4 3 2 1
.
.
แบบเร็วมากๆนี่ก็ไม่ไหว

กับเพลง Raining Blood ของ GH3
5 4 3 2
4 3 2 1
5 4 3 2
4 3 2 1
.
.
อันนี้จบเห่

#19 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 24 September 2008 - 10:46 AM

กระทู้ดี มีประโยชน์มาก ... ขอบคุณ จขกท คับ

ปล. คุณ darkThor เล่นด้วย controller ได้ขนาดนั้น นี่สุดยอดมากเลยนะคับ
เวลาโน้ตสีส้มมาไม่งงหรอครับ ผมว่ากดจอยมันฝืนธรรมชาตยังไงไม่รู้อ่ะ ..

ลองเล่นกีตาร์ดูอีกสักพักสิครับ ผมว่าเล่นได้แน่ ๆ แล้วจะติดใจด้วย มันส์กว่านะคับ

#20 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 24 September 2008 - 10:56 AM

ลักษณะโน๊ตที่ผมบอกไปตอนแรกมันจะคล้ายๆ เพลง Afterlife ของ RB

ดูนิ้วนะเวลาเค้าเล่นนะ