`

Jump to content

อย่างได้เคล็ดลับการปราบบอสในโหมด big boss extrem

11 replies to this topic

#1 จอมคาถา

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 19 September 2008 - 11:39 PM

คือแบบว่าเมื่อคืนเล่นโหมด big boss extrem แบบว่า ๆ ยากสุด ๆ เจอบอส act1 ที่ทหารบุกมาเยอะ ๆ อ่ะครับ ผมโดนยิง2-3 ทีก็เดี้ยงแล้ว(ผมกะเล่นเอา หน้ากาก big boss อ่ะครับ) รบกวนเซียนทั้งหลายที่สามารถผ่านแล้วได้หน้ากาก big boss แล้วช่วยแนะนำเทคนิคปราบบอสทุกตัวหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

#2 ithhithh

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 20 September 2008 - 10:05 AM

ชั้นบน รอทีมยิงชุดแรกหมดวิ่งไปสุดทางมันจะกระโดดลงมา3ตัวเข้าไปทุบมันให้หมด กดทิศทางกับ r1 ค้าง พอทุบตัวที่3เสร็จหันไปด้านซ้ายรอยิงหัวอีกตัวลงบันไดพร้อมทีม

ชั้นรองมา วิ่งไปยืนดินซากเก้าอี้ยิงซักสองสามตัวแล้ววิ่งไปพร้อมทีมพอทีมจะวิ่งไปร้านอาหารที่
มองเห็นครัวด้านซ้ายให้เราวิ่งไปก่อนไปนอนเหนือจุดที่มีipodเล็กน้อยมันจะออกมา4ตัวย

งซะกดเล็งแล้วกดสามเหลี่ยมวิ่งออกประตูซ้ายวิ่งไปนอนตรงประตูใกล้ใกล้ลิฟท์ให้เล็งไป

้องครัวได้พอหมดทีมจะลงไปชั้นต่อไป

ชั้นรองลงมาอีก วิ่งไปตรงที่มีระเบิดสตั้นนั่งยิงตัวด้านบน3ตัวแล้วยิงตัวที่อยู่ชั้นเดียวกับเรามัน
จะมาเรื่อยใช้ยืนยิงแล้วก็นั่งหลบเล็งไว้จุดเดิมตลอดก็ได้เพราะมันจะมายืนที่เดิม แถมยืนซ้อนกันสองตัวพอเห็นทีมเดินไปก็ตามทีมไปในห้องน้ำอกิบะจะสลบให้โยนระเบิดสตั้น
ชิ่งผนังกะดีดีแล้วปลุกอกิบะเดินย้อนกลับด้านหลังจะมีสองตัวยิงเลยพอหมดอกิบะจะไปปิด

ลเซอร์โดดลงที่เหลือคงไม่ยากแล้ว

เวลายิงให้ยิงตัวละนัดพอประหยัดกระสุนยาสลบถ้ายิงหัวทีเดียวหลับ ถ้ายิงตัวต้องรองซักพักไม่ต้องยิงซ้ำ
ผมเล่นตามนี้ใช้เวลาประมาณ 15 นาที ไม่ได้เก็บระเบิดสตั้นจากทางใต้ดินเลยลำบากถ้ามีระเบิดสตั้นให้หาจะที่มันออกมาพร้อม
กันเยอะเยอะแล้วโยนใส่มันเลย

รอคนอื่นแนะนำต่อผมพึ่งจบactแรก45นาทีact2ไม่รู้ทำไงไม่มีกระสุนยาสลบขายนึกว่าพอถึง
act2จะมีขายมีขายแต่mozinแถมกระสุน10นัด

#3 จอมคาถา

Posted 20 September 2008 - 02:43 PM

เอ...มันจำกัดกระสุนด้วยหรอครับ ??? หมดก็ซื้อเอากับ drabin ได้ไม่ใช่หรอครับ หรือว่าในโหมดนี้ถ้าเราจะเอาหน้ากากเราห้ามซื้อกระสุนด้วยหรอครับ งง อ่ะ

#4 kawee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 20 September 2008 - 06:31 PM

QUOTE (จอมคาถา @ Sep 20 2008, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ...มันจำกัดกระสุนด้วยหรอครับ ??? หมดก็ซื้อเอากับ drabin ได้ไม่ใช่หรอครับ หรือว่าในโหมดนี้ถ้าเราจะเอาหน้ากากเราห้ามซื้อกระสุนด้วยหรอครับ งง อ่ะ
ไม่ยากหรอกครับถ้าประชิดตัวจริงให้แปลงร่างเป็นถังกลิ้งใส่เลยครับส่วนถ้าอยู่ห่างให
้ฉีดยาเข้าตัวจะได้ยิงหัวแม่นแม่น

#5 Joker

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 September 2008 - 07:59 PM

กระสุนจำกัดครับ (เฉพาะกระสุนสลบ)

ของผมเล่นแบบที่เห็นมาจากใน You Tube พอเริ่มชุดแรก หลบหลังกำแพง/โต๊ะ

แล้วเอา MK.II ไล่ช๊อตเรียงตัว

พอหมดชุดแรกบนดาดฟ้า ให้เราวิ่งแซงพวก Meryl ลงมาให้ไวที่สุด

เราจะสามารถวิ่งออกไปได้ทั้งชั้น โดยที่พวก Frog จะยังไม่โดดลงมา

ผมวางระเบิดสลบไว้ตามจุดต่างๆ เช่น ทางเดินฝั่งตรงข้าม ประตูเข้าห้องครัว

พอวางจนพอใจแล้ว(ระวังบางจุดให้ดี เพราะถ้าพวก Meryl ไปโดนก็สลบเหมือนกัน)

ให้วิ่งกลับไปตรงบันไดที่ลงมา รอให้พวก Meryl วิ่งผ่านไปหมด แล้ววางระเบิดสลบไว้ตรงบันไดอีกชุด
(เพราะซักพักพวก Frog จะโดดตามมาจากด้านหลัง)

แล้วก็เอา Snake ไปหลบแถวๆ ที่โดนยิงยากๆ แล้วเอา MK.II ออกมาลัลล้าตามเคย

พอผ่านชั้นนี้ไป ลงไปอีกชั้น จะเป็นการยิงระยะไกล ผมใช้ Solar Gun ชารจเต็มๆ ยิงเอา
(สลับกะMosin Nagant ถ้ามันเล็งยากก็ซูมซะ)

นอกนั้นก็เหมือนข้างบนอ่ะครับ~

#6 จอมคาถา

Posted 21 September 2008 - 01:40 PM

ขอบคุณมาก ๆ ครับ แล้วบอสตัวอื่น ๆ ล่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ (มันยากจริง ๆ อ่ะ เอ...หรือว่าผมอ่อนเองฟ่ะ)

#7 otomo

雷電

Posted 21 September 2008 - 06:50 PM

ให้ใช้ Solar gun (ถ้ามี) จะช่วยได้เยอะ.....ถือเป็นสิ่งจำเป็น ที่ใช้ในการพิชิต big boss emblem...ถ้ายังไม่มี แนะนำให้เล่นให้จบรองนึง ให้มีก่อนครับ (วิธีทำให้ได้ Solar gun คงรู้แล้วมั้งครับ)

Act 1 เจอกับหน่วย Frog

ไม่แนะนำให้เข้าไปทำ CQC นะครับ..ฌพราะพวกนี้เก่งมาก...ถ้าวิ่งไปเข้าทำ CQC ตรงๆ มัหจะโดนมันสวนกลับจับเรารัดคอได้ง่ายๆ

ชั้นบนสุด - อย่าวิ่งออกไปที่โล่ง.....ให้หมอบลงกับพื้นในห้อง(ที่มีเคาน์เตอร์บาร์อยู่) แล้วใช้ Solar gun ชาร์จเต็มสอยมันทีละตัว (ระวังยิงโดน เมอริล...คุณเธอชอบวิ่งเข้ามาในวิถีกระสุนเราเรื่อย)

ชั้น 3 - ผมใช้วิธีวาง SG mine รอไว้ตามจุดที่ Frog มันชอบเดินผ่าน (แต่พวกเราไม่ได้ผ่าน) ดักไว้ซักสามสี่ จุด.....ตรงไหนบ้างนี่บอกยาก...ต้องลองสังเกตดู.....แล้วที่เหลือก็เล็ง สอยด้วย Solar gun เอา

ชั้น 2 - พอเคลียร์ชั้น 3 ได้...ให้วิ่งลงชั้น 2 พอพวกศัตรูมันเริ่มปรากฏตัว ก็รีบวิ่งกลับไปชั้น 3 เพื่อไปจัดการพวก Frog ที่อยู่ตรงระเบียงด้านไกลๆอยู่ 4 ตัว แล้วค่อยย้อนลงไปชั้น 2 ตรงห้องน้ำ ตรงส่วนนี้ให้ระวัง Stun G. ที่ศัตรูมันปาเข้าไป.....อย่าเพิ่งเข้าไปในห้องน้ำ.....Johnny มันจะโดน Stun G. ให้เราไปปลุกมัน แล้วหลังจากนั้น ก็ใช้วิธีหลบในห้องน้ำ สลับกับโผล่ออกไปยิง Frog ทีละตัว จนหมด

ชั้น 1 - ตรงนี้เน้นความแม่น หลบหลัง counter bar แล้วชาร์จ solar gun ไว้...เล็งศัตรูไว้...แล้วรีบยืนแล้วยิงมัน ทำอย่างนี้ทีละตัว....ระวังระเบิดมือของศัตรูด้วย ถ้าได้ยินเสียงระเบิดมือตก ให้รีบพุ่งหลบไปเท่าที่จะทำได้

เนื่องจากใช้ recovery item ไม่ได้ หลักการฟื้นพลังคือการนอนหมอบกับพื้นตรงจุดที่ปลอดภัย แล้วฟังเพลง Sailor ใน Ipod.....ผมฟังเพลงนี้บ่อยจนฮัมได้เลย ^^".....ฟังจนแฟน นั่งดูอยู่แซว ว่า เพลงไม่ได้เข้ากับบรรยากาศในเกมเล้ย 55555

ที่บรรยายมา...ดูเหมือนจะง่าย...แต่จริงๆ โคดยากครับ....ตาย โหลดเซฟใหม่เป็นสิบรอบ กว่าจะผ่าน -_-"

สู้ๆครับ

ไว้จะเข้ามาแนะนำเรื่องบอสตัวอื่นต่อ

#8 otomo

雷電

Posted 21 September 2008 - 07:02 PM

ว่างๆอยู่ ต่อ น้องหมึกเลยละกัน

Act 2 : Laughing beauty (Octopus)

- ช่วงแรกจะเจอหน่วย Frog ทั้งหมด 8 ตัว (มั้ง ..ถ้าจำไม่ผิด)....ออกมาทีสองตัว......ถ้าจะเอาแบบ no alert จะใช้วิธีนอนรอใต้เตียงแล้วสอยเอา ไม่ได้...มันรู้ตัว.......ให้ใช้ SG mine วางตามจุดที่พวก frog มันโผล่เข้ามา........อธิบายลำบากเหมือนกันว่าตรงไหนบ้าง

- Octopus ช่วงเริ่มต้นมันจะยิงใส่เรา ให้รีบวิ่งหลบไปก่อน........จนกว่ามันจะหายตัวไป....แล้วหลังจากนั้นก็เล่นซ่อนหากัน
ไปครับ (รายละเอียดไม่ขอพูดถึงนะครับ..เพราะลืมไปแล้ว....แต่มันจะ ซ่อนแบบเป็น pattern เฉพาะเลย.....ถ้าจำได้ก็สบาย) ใช้ Rail gun ชาร์จเต็มสอยมัน......จนถึงจุดนึง ที่มันปลอมเป็น Naomi แล้วพอเรายิงมัน..พลังมันจะลดลงเกือบจะหมด...แล้วมันจะเริ่มโจมตีเราอย่างรุนแรง....
ให้รีบวิ่งไปหลบใต้เตียง..แล้วเปลี่ยนอาวุธเป็น M9 custom.....แล้วก็ยิงมันไปเรื่อยๆก็จะชนะได้

ร่าง beauty ให้ใช้ Solar gun จัดการครับ

ปล. สำหรับบอส พวก beauty and the beast ร่างแรก ใช้อาวุธหนักจัดการได้ครับ...ไม่ถือว่าเป็น Kill.......แต่ร่างที่สอง (Beauty) ต้องใช้อาวุธแบบ non-lethal เท่านั้นครับ จะได้ไม่นับเป็น kill

#9 ithhithh

Posted 21 September 2008 - 08:56 PM

ถามหน่อยครับพวกบอสbbใช้ปืนอื่นได้ใหมครับแล้วใช้ยาสลบตอนเป็นคน

#10 ithhithh

Posted 21 September 2008 - 09:05 PM

QUOTE (ithhithh @ Sep 21 2008, 08:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับพวกบอสbbใช้ปืนอื่นได้ใหมครับแล้วใช้ยาสลบตอนเป็นคน

หมายถึงจะสามารถเก็บ big boss emblem และ ตุ้กตาของบอสตัวนั้นนั้นได้ใหมครับ

#11 จอมคาถา

Posted 21 September 2008 - 11:09 PM

QUOTE (otomo @ Sep 21 2008, 07:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว่างๆอยู่ ต่อ น้องหมึกเลยละกัน

Act 2 : Laughing beauty (Octopus)

- ช่วงแรกจะเจอหน่วย Frog ทั้งหมด 8 ตัว (มั้ง ..ถ้าจำไม่ผิด)....ออกมาทีสองตัว......ถ้าจะเอาแบบ no alert จะใช้วิธีนอนรอใต้เตียงแล้วสอยเอา ไม่ได้...มันรู้ตัว.......ให้ใช้ SG mine วางตามจุดที่พวก frog มันโผล่เข้ามา........อธิบายลำบากเหมือนกันว่าตรงไหนบ้าง

- Octopus ช่วงเริ่มต้นมันจะยิงใส่เรา ให้รีบวิ่งหลบไปก่อน........จนกว่ามันจะหายตัวไป....แล้วหลังจากนั้นก็เล่นซ่อนหากัน
ไปครับ (รายละเอียดไม่ขอพูดถึงนะครับ..เพราะลืมไปแล้ว....แต่มันจะ ซ่อนแบบเป็น pattern เฉพาะเลย.....ถ้าจำได้ก็สบาย) ใช้ Rail gun ชาร์จเต็มสอยมัน......จนถึงจุดนึง ที่มันปลอมเป็น Naomi แล้วพอเรายิงมัน..พลังมันจะลดลงเกือบจะหมด...แล้วมันจะเริ่มโจมตีเราอย่างรุนแรง....
ให้รีบวิ่งไปหลบใต้เตียง..แล้วเปลี่ยนอาวุธเป็น M9 custom.....แล้วก็ยิงมันไปเรื่อยๆก็จะชนะได้

ร่าง beauty ให้ใช้ Solar gun จัดการครับ

ปล. สำหรับบอส พวก beauty and the beast ร่างแรก ใช้อาวุธหนักจัดการได้ครับ...ไม่ถือว่าเป็น Kill.......แต่ร่างที่สอง (Beauty) ต้องใช้อาวุธแบบ non-lethal เท่านั้นครับ จะได้ไม่นับเป็น kill

โอ้...ข้อนี้ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะครับเนี่ย ยังคิด ๆ อยู่เลย(ระหว่างอ่านอ่ะนะครับ) ว่าเอาอาวุธหนักยิงมันเนี่ยไม่คิด kill หรองืม ๆ ถ้าอย่างนั้นก็ค่อยยังชั่วหน่อย ง่ายขึ้นมาอีกหน่อยหนึ่ง ขอบคุณมาก ๆ นะครับ แล้วก็ขอบคุณเซียนทุก ๆ ท่านด้วยนะครับที่เข้าให้ความกระจ่างในการเล่นโหมดนี้(ยอมรับครับว่ามันยากจริง ๆ เชี๊ยะไอ้หมวดนี้น่ะ)

ปล. ทหาร pmc พวกนี้เนี่ย ต้องไปหาหมอนะครับ แต่ล่ะนาย+นาง เนี่ย สายตาช่างยาวกันซะเหลือเกินแถมหูดีกันซะเหลือเกิน yoyo_71.gif

#12 poj

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 02 March 2009 - 01:54 PM

ยากสุดน่าจะเป็นตอน ซ้อนมอเตอร์ไซค์ อ่ะครับ
solar gun จำเป็นมากสำหรับจะเอา big boss emblem