`

Jump to content

เพิ่งเล่น Bioshock ครับ จัดการ Big Daddy ยังไงครับ

• You cannot reply to this topic
18 replies to this topic

#1 แป้งฮะ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 September 2008 - 05:13 PM

เพิ่งช่วยเด็กครั้งแรก และเดินๆไปซักพัก เจอ Big daddy กับ เด็กแบบ จะๆ ครั้งแรก
มันมีคำแนะนำว่าถ้าอยากเข้าถึงเด็กต้องจัดการ Big daddy ก่อน
ผมไม่รอช้า ซัลโวด้วยปืนกล.................

มันนิ่งครับ แถมวิ่งเข้าใส่เลย yoyo_33.gif
ผมโกยสุดขีดหลอนมากๆ - -'

ตอนนี้ผมมีปืนกล ลูกซอง ปืนสั้น
กับ พลัง โยนแอปเปิ้ลการเมือง (โยนใส่เสร็จมันจะตีกันอ่ะ)
แล้วก้พลังโยนของ
ไม่ทราบใช้อะไรจัดการครับ

แล้วเวลาหนีทำไม เหมือนโดนยิงอะไรใส่ไม่รู้ผมวิ่งไม่ค่อยออก .... ผมไม่ทราบด้วยว่ามันยิงอะไร

เพราะผมหันหลังโกย อย่างเดียว yoyo_30.gif

#2 momo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 September 2008 - 05:21 PM

ใช้พลัง ฆ่าเลยครับ เผาให้ตายเลย อย่าลืมเก็บของ และอัพพลังเยอๆ นะ ไใ่งั้น ตายสถานเดียว .... ช่วยเด็กด้วย น่าสงสาร และจะพบกับ ฉากจบที่ดีๆ และ อบอุ่น ครับ

1 ใน 5 เกม ที่สุดยอดของ next gen ยุคนี้ ครับ ชอบมากๆ

#3 Pepo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 September 2008 - 05:22 PM

แรกๆ จะสู้ลำบาก หลังๆ ได้ท่ากับอาวุธแรงๆ แล้วปราบสบายมาก ผมใช้ผึ้งกับหน้าไม้ แปบเดียวตาย เพราะปล่อยผึ้งออกไปมันจะเข้าไปทำให้ต้องคอยปัดแล้วจะอยู่นิ่งๆ จากนั้นก็ยิงด้วยหน้าไม้ แรงมาก ไม่กี่ทีก็ตายแล้ว ส่วนช่วงแรกๆ ก็ต้องใช้ความอึดหน่อย คอยวิ่งซิกแซกไม่ให้มันวิ่งชนได้

#4 Beejung

Posted 18 September 2008 - 05:27 PM

http://www.dvdgameonline.com/forums/index....27&hl=daddy

ค้นกระทู้เก่าดูได้นะครับ ค้นหา bioshock หรือคำว่า daddy ก็ได้

#5 แป้งฮะ

Posted 18 September 2008 - 05:29 PM

แต่ทว่าตอนนี้พลังที่ผมมี คือ โยนของ กับ แอปเปิ้ลทะเลาะอ่ะครับ
ท่าไฟ ผมดันไปสลับกับโยนของมาเรียบร้อยแล้ว - -

เวนกำ สินะครับ T T
ไม่ทราบพลังที่ผมมีตอนนี้ต่อกรกับมันได้มั้ยครับ

แล้วทำไมคำโพสของพวกคุณมันไม่โชว์ล่ะครับ ผมต้องกดลิ้งแล้วเข้ามาอ่าน - -
มันเป็น บรรทัดๆ อ่ะ - -'

#6 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 September 2008 - 05:39 PM

QUOTE (แป้งฮะ @ Sep 18 2008, 05:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ทว่าตอนนี้พลังที่ผมมี คือ โยนของ กับ แอปเปิ้ลทะเลาะอ่ะครับ
ท่าไฟ ผมดันไปสลับกับโยนของมาเรียบร้อยแล้ว - -

เวนกำ สินะครับ T T
ไม่ทราบพลังที่ผมมีตอนนี้ต่อกรกับมันได้มั้ยครับ

แล้วทำไมคำโพสของพวกคุณมันไม่โชว์ล่ะครับ ผมต้องกดลิ้งแล้วเข้ามาอ่าน - -
มันเป็น บรรทัดๆ อ่ะ - -'

ไปที่ตัวเลือกขวาบน ปรับโหมดแสดงผลให้เป็น Standard ครับ ของคุณเป็น Linear อยู่

#7 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 18 September 2008 - 05:46 PM

ลูกซองก็ฆ่าได้ครับ ลองใช้วิธีstepยิงคล้ายๆกันการสู้วัวของ มาธาดอร์

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 September 2008 - 05:52 PM

เทคนิคเอาชนะใจพ่อตา....(ที่ต้องเรื่องมากขนาดนี้เพราะระดับฮาดครับ)

1.คุณต้องสู้ด้วยสมอง... ไม่ใช่ด้วยกำลัง วางแผนล่วงหน้านึกทาง
หนีทีไล่ไว้ก่อน

2.จัดการศัตรูแถวนั้นให้เกลี้ยงก่อน... แต่อาจจะไม่เกลี้ยงจริงๆ
เพราะศัตรูมันสุ่มเกิดใหม่เรื่อยๆ

3.แฮคป้อมปืนทุกอันเป็นพวก เอาไว้เป็น 1ในกับดักสังหารพ่อตา
โดยเฉพาะป้อมจรวด

4.กับดักที่ดีที่สุดในการสอยคือ หน้าไม้ลวดไฟฟ้า โดยหาที่โล่งๆ
ที่คิดว่าศัตรูไม่เดินผ่าน ยิงโดยแหงนมุมขึ้นเล็กน้อย เพื่อให้

หลังจากที่ยิงปักไปแล้ว ปลายอีกข้างนึงยึดกับผนังอีกข้างแล้ว
เราวิ่งลอดได้โดยที่ไม่ต้องก้ม แต่พ่อตาเราจะวิ่งไม่พ้นโดนเต็มๆ
ในความยากฮาด ยิงดักไว้ก่อนซัก 7-8อันวิ่งผ่านรวดเดียวก็เน่าแล้ว

*แต่ระวังหน่อยนะ ถ้าผิดคิวขึ้นมาเราเดี้ยงแทน 555

5.อาวุธที่ถือขณะล่อเข้ากับดักควรเป็น ลูกซองไฟฟ้า หรือปืนไนโตรเจนเหลว
เพราะมีผลให้ชะงักนิดนึง

6.เมื่อเล่นๆแล้วเดินเจอถังแกส ถังน้ำมันที่ระเบิดได้ ให้พยายามรักษามันเอาไว้
อย่าให้มะนระเบิดก่อน เก็บมันไว้ใช้กับพ่อตาเท่านั้น โดยเมื่อหาทำเลดีๆได้แล้ว

ให้ยกถังไปแยกย้ายวางตามรายทางที่เราคิดว่าจะหนีผ่าน หลังจากเปิดด้วยถังแรกแล้ว
วิ่งถอยมาตามทางที่เราวางแผนไว้ ยกขว้างสัก 2-3อัน เมื่อร่วมกับกับดักอื่นๆก็ไม่ยากครับ

7.เราโดดได้ แต่พ่อตากระโดดไม่ได้ ใช้สิ่งกีดขวางเพื่อเล่นไล่จับให้ดี

8.ใช้แอปเปิ้ลแดงให้มันอัดกับศัตรู ระหว่างที่มันสู้กัน เราเข้าไปแจมพ่อตาเลย

9.วีต้าแชมเบอร์ ที่เราใช้เกิดใหม่..... ถ้าคุณอยากเล่นให้สนุก ให้เซฟก่อนจะเล่นกับพ่อตาทุกครั้ง
ถ้าเราตายแล้วเกิดใหม่ เลือดพ่อตาจะเหลือเท่าเดิม ไม่แฟร์ หากตายให้โหลดเซฟขึ้นมาดวลใหม่
จะมันกว่ามาก.....

การฆ่าแมทที่ประทับใจสุดของผมคือ เอาถังน้ำมันมากองไว้หน้าประตูเลื่อนอันนึง
ประมาณ6-7ถัง แล้วใต้นั้นผมยิงกับระเบิดที่พื้นไว้ 1ลูก....

แล้วล่อมันมาวิ่งเข้าประตู โดดข้ามถังให้ไกล มันเปิดประตูเข้ามา.....
ตูมเดียวดับ 55555

Edited by 9th TEARDROP, 18 September 2008 - 06:05 PM.

#9 แป้งฮะ

Posted 18 September 2008 - 07:37 PM

โหๆๆๆๆ สุดยอดเลยฮะ

เกมเทพ จริงๆ ไอเรื่องยิงแล้วหลบเหมือนวัว นี่ทำได้จริงๆ หรอ -*-

#10 xbox360RedLED

What the F** say?

Posted 18 September 2008 - 08:06 PM

ระวังมันตบล้มกลิ้งทับกับดักล่ะ yoyo_77.gif

#11 JeeZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 September 2008 - 08:09 PM

ผม ช๊อต ไฟฟ้า แล้วเข้านัวเลยคับ ซัด ลูกซองรัวๆ พอมันจะขยับ ซัดไฟฟ้าอีก

อย่าลืม แฮ๊คที่เติมพลัง พอจะหมดก็วิ่งไปเติม

#12 แป้งฮะ

Posted 18 September 2008 - 08:25 PM

รายงานผลครับ ตัวแรก นัวมั่วซั่ว ชนะมาได้
เจอตัวที่สอง เอาล่ะครับ ผมเก็บพวกยิบย่อยก่อนจากนั้นไปหาป้อมจรวด ป้อมปืน ป้อมทุกอย่าง
แฮก เรียบ เอาล่ะได้เวลา แย่งน้องสาว

เริ่มด้วย ไฟฟ้า ชอทมัน ให้มันวิ่งตามมา ยิงๆ ถอยๆไปเรื่อย
พอมันมาใกล้มากเลยหันหลัง โกยเข้าป้อมจรวดเลยครับ
จากนั้นผมก้เริ่มซุ่ม กะให้ป้อมจรวดจัดการ
ผมก้ งง ป้อมไม่ยิงฟะ ...อ่อ ออกไปให้ Daddy มันยิงเราก่อน แล้วป้อมจะได้ยิง Daddy
โอเค ออกไปยิงกันซักแปบ โดกลับเข้าป้อม

ป้อมเริ่มยิง !!!!! เสร็จตูแน่ๆ
มันยิงกลับ 2 นัด

ป้อมพัง ..........

yoyo_33.gif ปิดเกม ไปกินข้าว ดีกว่า ..... เตรียมการกว่า 5 นาที มันยิง 2 นัด ครับ ......... yoyo_55.gif

#13 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 18 September 2008 - 08:50 PM

ถ้าเล่นเก่งแล้วลองเล่น hard ครับ มันมากๆ เพราะว่าเราจะตายห๋าง่ายโครตๆ

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 18 September 2008 - 09:44 PM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 18 2008, 08:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเล่นเก่งแล้วลองเล่น hard ครับ มันมากๆ เพราะว่าเราจะตายห๋าง่ายโครตๆ

ฮาดยังไม่เท่าไรครับ ต้องฮาดแล้วไม่ถ่ายรูปเก็บแต้ม
หลังๆนี่แค่ลูกกระจ๊อก ถ้าไม่ใช้เล่เหลี่ยมละมีปางตาย
เพราะมันอึดโคตรๆ.... แต่มันโคตรเช่นกัน

#15 lokmee99

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 September 2008 - 11:31 PM

ถ้าลุยแบบแรมโบ้ ช่วงแรกๆ ถึงขึ้นกระสุนหมด
ต้องอาศัยของรอบๆ ช่วย โยนศพใส่ก็ไม่เลว

#16 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 19 September 2008 - 08:25 AM

ผมใช้ลูกซองอัพเกรด บวกกระสุนไฟ สี่นัดถ้าใกล้ๆ หกนัดถ้าไกลๆ (ระดับ easy นะ)
แฮคพวกหุ่นยนต์ ป้อมปืน กล้องตรวจจับจะช่วยได้มากๆ ครับ จะทำให้ศัตรูคอยไปตีไอ้พวกนั้น แล้วเราก็ดอดยิงอัดหลังสบายๆ
big daddy ดีตรงที่ถ้าเราไม่ยิงมันก่อนมันจะไม่สังเกตเรา ผมเล่นจนจบไม่เคยตายเพราะพ่อใหญ่เลย (ก็ระดับง่ายนี่นะ)

#17 MoDiFy

Posted 19 September 2008 - 12:08 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Sep 18 2008, 09:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ฮาดยังไม่เท่าไรครับ ต้องฮาดแล้วไม่ถ่ายรูปเก็บแต้ม
หลังๆนี่แค่ลูกกระจ๊อก ถ้าไม่ใช้เล่เหลี่ยมละมีปางตาย
เพราะมันอึดโคตรๆ.... แต่มันโคตรเช่นกัน

ว่าแต่เก็บ AP สุดท้ายอันใหม่ได้หรือยังครับพี่ yoyo_79.gif

#18 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 19 September 2008 - 12:38 PM

QUOTE (MoDiFy @ Sep 19 2008, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว่าแต่เก็บ AP สุดท้ายอันใหม่ได้หรือยังครับพี่ yoyo_79.gif

อ่ะ.. มีด้วยเหรอ โหลดฟรีปะ มันมีพลาสมิดใหม่ๆใช่อันนั้นมั้ยอะ

#19 MoDiFy

Posted 19 September 2008 - 03:06 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Sep 19 2008, 12:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่ะ.. มีด้วยเหรอ โหลดฟรีปะ มันมีพลาสมิดใหม่ๆใช่อันนั้นมั้ยอะ

อ้าวกำ ยังไม่ได้โหลดเหรอครับ
มี tonic กับ plasmid ใหม่ด้วยนะครับ yoyo_55.gif
ไอ้แพทที่แก้ sub นั้นละครับ
มันแถม AP มาให้เก็บด้วยไง AP ปิด chamber อ่ะพี่เทียร์

ผมเครื่องแดงชิบก่อน เก็บ yoyo_31.gif