`

Jump to content

มีวิธีแปลง code สูตรโกง ps1 มาใช้กับ psx2psp ไหมครับ

6 replies to this topic

#1 monemone

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 21 August 2008 - 04:49 PM

คือทราบมาว่าใช้ cwcheat ใส่ code กับเกม ps1 ที่แปลงเป็น eboot แล้วเล่นบน psp (psx2psp) ได้ แต่เท่าที่ทราบคือ code พวกเกม ps1 เนี่ย มันเป็น code ชุดเก่าแล้ว ซึ่งเป็น hex code ซึ่งเป็นคนละรูปแบบกับ code ที่ใช้ใน cwcheat ในปัจจุบัน จึงอยากทราบว่า มีวิธี หรือมีโปรแกรมที่ใช้แปลง hex code ธรรมดาพวกนั้นมาใช้กับ cwcheat รึเปล่าครับ หรือมีเว็บไหนที่แจก code เกม psx2psp สำหรับใช้กับ cwcheat โดยเฉพาะเ้ลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

#2 monemone

Posted 21 August 2008 - 04:53 PM

เกือบลืม มีอีกข้อคือพอจะมีวิธีแปลงไฟล์ save เกม ps1 ที่มีแจกใน gamefaqs มาใช้เล่นแบบ psx2psp รึเปล่าครับ

#3 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 21 August 2008 - 06:13 PM

ตัวแปลงสูตรจาก PS1 ให้ใช้ได้บน PSP นั้นมีครับ ผมทำแจกไว้แล้ว
http://www.auns555.com/aunsweb/cwconvert.rar

สูตรเกม PS1 จะอยู่ในไฟล์ชื่อ cheatpop.db หรือไงเนี่ยละ
ให้เอา Notepad ไม่ก็ Wordpad เปิดครับ
แล้วก็ค่อยเอาสูตรไปวาง ให้สังเกตุดูสูตรของเกมอื่น ๆ ด้วยครับ
ว่าเขาวางกันยังไง จะได้วางไม่ผิดไปจากเขา

#4 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 21 August 2008 - 06:19 PM

QUOTE (monemone @ Aug 21 2008, 04:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือทราบมาว่าใช้ cwcheat ใส่ code กับเกม ps1 ที่แปลงเป็น eboot แล้วเล่นบน psp (psx2psp) ได้ แต่เท่าที่ทราบคือ code พวกเกม ps1 เนี่ย มันเป็น code ชุดเก่าแล้ว ซึ่งเป็น hex code ซึ่งเป็นคนละรูปแบบกับ code ที่ใช้ใน cwcheat ในปัจจุบัน จึงอยากทราบว่า มีวิธี หรือมีโปรแกรมที่ใช้แปลง hex code ธรรมดาพวกนั้นมาใช้กับ cwcheat รึเปล่าครับ หรือมีเว็บไหนที่แจก code เกม psx2psp สำหรับใช้กับ cwcheat โดยเฉพาะเ้ลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

+วิธีแปลงโค้ดเกม PS1 มาใช้กับโปรแกรม CWCheat นะคะ+

1.ต้องรู้รหัสเกมของ PS1 ที่ต้องการเพิ่มโค้ดก่อน ซึ่งเช็คได้โดยขณะเล่นเกม PS1 EBoot ให้เปิด CWCheat ขึ้นมา ซึ่งที่มุมบนสุด จะมีชื่อเกม และเลข ID ของเกมขึ้นมาค่ะ เช่น ในที่นี้ยกตัวอย่างเกม Castlevania : Symphony Of The Night ซึ่งมีโค้ดรหัสเกมคือ SLUS_00067 . . ให้เราจด ID เอาไว้ค่ะ

2.Download โปรแกรมแปลงโค้ด สูตร Action Replay PS1 - "cwconvert" จาก กระทู้ปักหมุดด้านบน "รวมกระทู้มีประโยชน์สำหรับผู้เริ่มเล่น PSP" หรือที่ลิ้งก์นี้ค่ะ https://dvdgame.online/forums/index....p;#entry1130954 หรือจากเว็ปของน้าอั๋นก็ได้ค่ะ

3.หาสูตรโค้ด AR ของ PS1 จากสมุดหนังสือเกม หรือตามเว็ปไซต์ทั่วไปก็ได้ค่ะ ในที่นี้เข้าเว็ป http://www.cheatcc.com/psx/codes/psx_a.html

4.เปิดโปรแกรม cwconvert ขึ้นมา แล้วนำสูตร AR ที่ต้องการ มาวางใส่ในช่องทางซ้ายมือค่ะ (ก็อปมาวาง หรือพิมพ์เองก็ได้) จากนั้นกด Convert

Exam - เกม Castlevania : Symphony Of The Night

Player Level V99 80097BEE 0FFF

5.จะได้เป็นโค้ดของโปรแกรม CWCheat มานั่นคือ _L 0x11097BEE 0x00000FFF

6.ทีนี้เรามาเอาโค้ดที่ได้ ไปใส่ในโปรแกรม CWCheat กันค่ะ โดยใช้โปรแกรม Notepad เปิดไฟล์ cheatpops.db ขึ้นมา (ไฟล์ตัวนี้เป็นไฟล์ที่ใช้เก็บโค้ด AR ของเกม PS1 ค่ะ โดยจะอยู่ใน seplugins\cwcheat)

7.หลักการการเพิ่มโค้ดในโปรแกรม CWCheat มีดังนี้ค่ะ

_S คือรหัสเกมส์ - เอาโค้ดรหัสที่เช็คจาก CWCheat ในข้อ 1 มาใส่ที่นี่ค่ะ
_G คือชื่อเกมส์ - พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ
_C0 คือชื่อ CODE ที่ต้องการใส่ (0 คือเลขศูนย์นะคะ ไม่ใช่ตัวโอ)
_L คือ CODE ที่เราจะพิมพ์

++ยกตัวอย่างเกม Castlevania - Symphony Of The Night ให้ใส่ดังนี้++

_S SLUS_00067
_G Castlevania - Symphony Of The Night
_C0 Player Level V99
_L 0x11097BEE 0x00000FFF

8.เซฟไฟล์ cheatpops.db แล้วก็อปลงเมม เปิดเล่นได้เลย (แต่สูตรใช้ไม่ติดทุกเกม และทุกสูตรนะคะ) yoyo_55.gif yoyo_55.gif

++เล่นเกมให้สนุกนะคะ++

#5 monemone

Posted 21 August 2008 - 06:50 PM

ขอบคุณๆมากครับ :D

#6 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 21 August 2008 - 10:21 PM

ข้อมูลแน่นปึกเลยครับ

#7 pockship

Posted 22 August 2008 - 09:27 PM

ขอบคุณครับ