`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

boss ร่างสุดท้าย ocalott เพื่อนๆ ส่วนใหญ่...

kabuto's Photo kabuto 14 Aug 2008

boss ocalott ร่างที่3 ที่มันเน้นจับ cqcเรานี่ ใช้วิธีไหนโจมตีมันดีครับ
Edited by kabuto, 14 August 2008 - 01:08 PM.

BiGGa's Photo BiGGa 14 Aug 2008

ความเก่งของ Ocalott ก็ขึ้นอยู่กับระดับความยากของเกมส์ด้วยน่ะครับ (แต่จะขออธิบายในส่วนของ Boss Extreme แล้วกันครับ)

จำได้ว่าต้องต่อยกัน 3 ยกใหญ่ๆ ก่อนที่จะต้องกด R1 แลกหมัดกันว่าใครไวกว่ากันในตอนท้ายน่ะครับ

ยกที่1 ผมก็อาศัยจังหวะสวนกลับตอนที่เค้าชาร์ทเข้ามาหาเรานั่นแหล่ะครับ โดยการกดปุ่ม X มั้งครับ (ลืมได้ไงเนี่ย อุตสาหะจบมาตั้งหลายต่อหลายรอบ) เพื่อเป็นการหลบน่ะครับ แต่ถ้าเราไม่กดปุ่มทิศทางไปด้วย ก็จะเป็นการก้มตัวหลบแทนน่ะคัรบ หลบการชาร์ท่ได้แน่นอนครับ หลังจากนั่นก็สวนกลับไปด้วย ลูกมั่ว R1 รั่วๆ ทำอย่างงี้ไปเรื่อยๆ จนเข้ายกที่2

ยกที่2 รอจังหวะที่ Ocalott บอกเราว่า Take This น่ะครับ เค้าจะต้องหนักมาหาเรา เราก็อาศัยการสไลท์หลบไปข้างๆของคุณลุง Snake ด้วยการกดปุ่น ทิศทาง แล้วตามด้วย ปุ่ม X ครับ แล้วก็สวนกลับไปด้วย ลูกมั่ว R1 รั่วๆ แต่ยกนี้ต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะ Ocalott เริ่มหลบลูกมั่วของเราได้บ่อยครั้งขึ้น

ยกที่3 อันนี้ก็ชัวร์เลยครับ ผมใช้แต่ลูกมั่ว R1 ของจริงอย่างเดียว แต่อย่าใช้ตอนใกล้ตัวนะครับ ให้กะระยะห่างในการใช้โดยให้การเตะครั้งสุดท้ายเข้าหน้าเค้าพอดีน่ะครับ เพราะถ้าเราใช้ตอนใกล้ตัว เราจะโดยเค้าจะล๊อคคอตลอดครับ เอาเป็นว่าหัวใจสำคัญของยกที่ 3 คือ อย่าอยู่ใกล้จนโดยจับล๊อคคอได้ก็พอแล้วครับ

ปล. กด L1 + R1 เพื่อทำการต่อยหนักครับ (แต่ผมไม่เคยใช้เลยน่ะครับ)

กด R1 รั่ว จะเป็นชุด Combo ของคุณลุงเค้าน่ะครับ คือ จะต่อยๆๆ แล้วก็ตบท้ายด้วยการเตะน่ะครับ (ถ้าโดนลูกเตะดอกสุดท้าย มีนอนแน่ครับ)
Edited by BiGGa, 14 August 2008 - 01:38 PM.

kabuto's Photo kabuto 14 Aug 2008

[quote name='BiGGa' date='Aug 14 2008, 01:07 PM' post='1128217']
ความเก่งของ Ocalott ก็ขึ้นอยู่กับระดับความยากของเกมส์ด้วยน่ะครับ (แต่จะขออธิบายในส่วนของ Boss Extreme แล้วกันครับ)

จำได้ว่าต้องต่อยกัน 3 ยกใหญ่ๆ ก่อนที่จะต้องกด R1 แลกหมัดกันว่าใครไวกว่ากันในตอนท้ายน่ะครับ

ยกที่1 ผมก็อาศัยจังหวะสวนกลับตอนที่เค้าชาร์ทเข้ามาหาเรานั่นแหล่ะครับ โดยการกดปุ่ม X มั้งครับ (ลืมได้ไงเนี่ย อุตสาหะจบมาตั้งหลายต่อหลายรอบ) เพื่อเป็นการหลบน่ะครับ แต่ถ้าเราไม่กดปุ่มทิศทางไปด้วย ก็จะเป็นการก้มตัวหลบแทนน่ะคัรบ หลบการชาร์ท่ได้แน่นอนครับ หลังจากนั่นก็สวนกลับไปด้วย ลูกมั่ว R1 รั่วๆ ทำอย่างงี้ไปเรื่อยๆ จนเข้ายกที่2

ยกที่2 รอจังหวะที่ Ocalott บอกเราว่า Take This น่ะครับ เค้าจะต้องหนักมาหาเรา เราก็อาศัยการสไลท์หลบไปข้างๆของคุณลุง Snake ด้วยการกดปุ่น ทิศทาง แล้วตามด้วย ปุ่ม X ครับ แล้วก็สวนกลับไปด้วย ลูกมั่ว R1 รั่วๆ แต่ยกนี้ต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะ Ocalott เริ่มหลบลูกมั่วของเราได้บ่อยครั้งขึ้น

ยกที่3 อันนี้ก็ชัวร์เลยครับ ผมใช้แต่ลูกมั่ว R1 ของจริงอย่างเดียว แต่อย่าใช้ตอนใกล้ตัวนะครับ ให้กะระยะในการใช้โดยให้ชุดเตะครั้งสุดท้ายเข้าหน้าเค้าพอดีน่ะครับ เพราะถ้าเราใช้ตอนใกล้ตัว เราจะโดยเค้าจะล๊อคคอตลอดครับ เอาเป็นว่าหัวใจสำคัญของยกที่ 3 คือ อย่าอยู่ใกล้จนโดยจับล๊อคคอได้ก็พอแล้วครับ

ปล. กด L1 + R1 เพื่อทำการต่อยหนักครับ (แต่ผมไม่เคยใช้เลยน่ะครับ)
[/quote
dmuj

ยกที่3 ที่บอกว่าให้กะระยะในการใช้ชุดเตะ นี่หมายถึง กด R1 หรือเปล่าคับ
Edited by kabuto, 14 August 2008 - 01:17 PM.

otomo's Photo otomo 14 Aug 2008

ยกแรก - พอ Ocelot ชาร์จ เข้ามา ก็กด X ตัวเราจะก้มตัวหลบ (เวลาทำท่านี้ ศัตรูมันจะทำอะไรเราไม่ได้เลย) พอประชิดตัวมันทำคอมโบโดยกด R1 รัวๆ......เราจะต่อย 3 หมัด แล้วเตะอีก 2 ที....ถ้า Ocelot โดนเต็มๆ มันจะล้มลงไป แล้วเราก็เข้าประชิดตัว พอมันลุกก็ทำคอมโบแบบเดิม.....แต่ถ้ามันบล๊อกได้ พอหมดคอมโบ ให้เรารีบกด X เราจะย่อตัวลง ทำให้มันทำอะไรเราไม่ได้ แล้วเราค่อยทำ คอมโบ ซ้ำ....ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าเราต้อนมันจนจนมุมได้จะดีมาก.........Key คือต้องประชิดตัวมันให้ได้แล้วซัดคอมโบอย่างเดียว

ยกสอง - รักษาระยะห่าง.....(อย่าเข้าประชิดเด็ดขาด....เราเจอหมัด take this เข้าไปนี่ ถึงขั้นส่งเมรุได้เลย........) พอถึงจังหวะที่มันใช้หมัด take this ..ให้อยู่ในระยะที่คิดว่าไม่โดนแน่ๆ แล้วค่อยเดินเข้าหามันนิดนึง (ไม่ต้องรีบเดินเข้าหามัน...เพราะหลังมันปล่อยหมัด จะมีเวลาอีกพอสมควรในการสวนคืน) แล้วกด L1 ค้างไว้ แล้วรีบกด R1 ทันที เราจะสวนคืนมันด้วยหมัดแรง.......ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราไม่เสียพลังแน่ๆ.....แต่ระวังเวลาที่เราถอย อย่าให้ไปจนมุม จะจนมุมให้ใช้วิธีฉากออกข้างๆ หมุนไปรอบตัว Ocelot

ยกสาม - ไม่มีไรมาก.....โจมตีมันให้หลากหลาย คอมโบ, CQC , หมัดตรงหนัก ฯลฯ สรุปคือ ไม่มี pattern แน่นอน.....แต่ระวังเวลามันจับเราทุ่มลงกับพื้น ให้รีบกดสามเหลี่ยมเพื่อหลบ

ยกสุดท้าย เราเดินไป พอก้าวที่สามเท้าแตะพื้นก็รีบกด R1 ต่อยเลย....หลังจากนั้นก็อาศัยความไวหละครับ

poohbear's Photo poohbear 14 Aug 2008

QUOTE (otomo @ Aug 14 2008, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยกแรก - พอ Ocelot ชาร์จ เข้ามา ก็กด X ตัวเราจะก้มตัวหลบ (เวลาทำท่านี้ ศัตรูมันจะทำอะไรเราไม่ได้เลย) พอประชิดตัวมันทำคอมโบโดยกด R1 รัวๆ......เราจะต่อย 3 หมัด แล้วเตะอีก 2 ที....ถ้า Ocelot โดนเต็มๆ มันจะล้มลงไป แล้วเราก็เข้าประชิดตัว พอมันลุกก็ทำคอมโบแบบเดิม.....แต่ถ้ามันบล๊อกได้ พอหมดคอมโบ ให้เรารีบกด X เราจะย่อตัวลง ทำให้มันทำอะไรเราไม่ได้ แล้วเราค่อยทำ คอมโบ ซ้ำ....ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าเราต้อนมันจนจนมุมได้จะดีมาก.........Key คือต้องประชิดตัวมันให้ได้แล้วซัดคอมโบอย่างเดียว

ยกสอง - รักษาระยะห่าง.....(อย่าเข้าประชิดเด็ดขาด....เราเจอหมัด take this เข้าไปนี่ ถึงขั้นส่งเมรุได้เลย........) พอถึงจังหวะที่มันใช้หมัด take this ..ให้อยู่ในระยะที่คิดว่าไม่โดนแน่ๆ แล้วค่อยเดินเข้าหามันนิดนึง (ไม่ต้องรีบเดินเข้าหามัน...เพราะหลังมันปล่อยหมัด จะมีเวลาอีกพอสมควรในการสวนคืน) แล้วกด L1 ค้างไว้ แล้วรีบกด R1 ทันที เราจะสวนคืนมันด้วยหมัดแรง.......ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราไม่เสียพลังแน่ๆ.....แต่ระวังเวลาที่เราถอย อย่าให้ไปจนมุม จะจนมุมให้ใช้วิธีฉากออกข้างๆ หมุนไปรอบตัว Ocelot

ยกสาม - ไม่มีไรมาก.....โจมตีมันให้หลากหลาย คอมโบ, CQC , หมัดตรงหนัก ฯลฯ สรุปคือ ไม่มี pattern แน่นอน.....แต่ระวังเวลามันจับเราทุ่มลงกับพื้น ให้รีบกดสามเหลี่ยมเพื่อหลบ

ยกสุดท้าย เราเดินไป พอก้าวที่สามเท้าแตะพื้นก็รีบกด R1 ต่อยเลย....หลังจากนั้นก็อาศัยความไวหละครับ

แล้ว ตัวเอกกด block ป้องกัน กดปุ่ใหนคับ

otomo's Photo otomo 14 Aug 2008

ปุ่มบล๊อกคือ L1 ครับ

QUOTE (otomo @ Aug 14 2008, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>

cqc boss ได้ด้วยหรือ ไม่ทราบกดอย่างไรคับ ขอบคุณ

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 14 Aug 2008

รู้แต่ว่า ยกสามปลาย ๆ เราจะได้ต่อยมันอยู่คนเดียว ก๊าก ๆ

QUOTE (kabuto @ Aug 14 2008, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
cqc boss ได้ด้วยหรือ ไม่ทราบกดอย่างไรคับ ขอบคุณ
R1 ค้างคือ CQC ครับ (พอจับล็อคได้แล้วไม่ต้องกด R1 ค้างไว้ก็ได้)

- ถ้าอยู่ติดกับเสา...เราจะจับ ocelot เอาหัวโขกเสา แล้วเราจะล๊อกมันกับเสา....ให้กด R1 ตามไอคอนบนจอ เราจะชกมันสลับกับแทงเข่า....แล้วพอไอคอนสามเหลี่ยมขึ้น เราจะชกปิดท้าย

- ถ้าไม่ได้อยู่ชิดเสา เราจะทุ่ม ocelot ลงกับพื้น แล้วล๊อก กด R1 รัวๆ เราจะชก จนไอคอนสามเหลี่ยมขึ้น ก็กด เราจะชกมันปิดท้าย

key - เวลาเราจับมันล็อกได้แล้ว ให้กดทั้ง R1 กับ สามเหลี่ยม รัวๆไปเลยก็ได้ กันพลาด

donutpla2's Photo donutpla2 14 Aug 2008

เล่นมาตั้งนานเพิ่งรู้ว่ามีกันมีต่อยหนักด้วย yoyo_71.gif

~Dante~'s Photo ~Dante~ 14 Aug 2008

เพิ่งรู้แหะว่าตรงนี้มันCQCได้ด้วย

corcovado's Photo corcovado 16 Aug 2008

ยกที่ 3 ผมเจอวิธีง่ายๆ แล้วครับ
ตั้งการ์ดค้างไว้อย่างเดียวเลย (กด L1 ไม่ต้องปล่อย ตลอดยก 3)

ถ้าเราตั้งการ์ด ocelot มันจะ cqc เราไม่ได้เลยครับ
ที่เหลือซัดๆๆๆๆๆ แป้บเดียวจบ

มัวแ่ต่ไป combo punch punch kick อยู่นาน 55555 โดนมัน cqc จนตายไปหลายรอบ

ดูไปดูมา ยกที่ 2 ยากสุดแล้ว
Edited by corcovado, 16 August 2008 - 08:57 AM.

bios's Photo bios 16 Aug 2008

ยกแรกง่ายมากครับ หาจังหวะอัดมันเข้ามุมได้ แล้วก็ L1+R1 ต่อยใส่ตอนมันลุกขึ้นมา หมัดแรกการ์ดแตก ตามเข้าไปอีกหมัดเข้าหน้าง่ายๆเลยครับ แล้วก็รอมันลุก ฯลฯ

ยกสอง ต้องฟังเสียง Take This แล้วก็ step ออกข้าง หรือถอยหลังให้ได้ระยะ แล้วก็สวนด้วยท่าที่ถนัดหรือ CQC ก็ได้ครับ

* เวลาเราโดนมันซัดจนล้ม ถ้าหาก Ocelot ทำท่ายั่วเรา อย่าลืมกดสามเหลี่ยม ยั่วกลับนะครับ จะได้เลือดคืนมานิดหน่อย
Edited by bios, 16 August 2008 - 12:30 AM.

jamemax's Photo jamemax 16 Aug 2008

เสริมให้อีกนิดครับ..
มีหมัดหนักด้วยนะครับ

กดกัน(L1)ค้างไว้แล้วกด R1
เสน็คจะปล่อยหมัดตรงแรงๆ ชกโอเซล็อทลอยล้มทีเดียวเลยครับ

ส่วนเทคนิคของผมก็คือ
พุ่งแล้วชกที่ท้องน่ะครับ เพราะมันจะหลบไปชกไปด้วย (โยกหลบไปด้วยก็ดีนะครับ)
พอชกจนล้มรอโอเซล็อทลุกจับ CQC ซักชุด ตอนจับ CQC พอจับได้แล้วมันจะให้กด R1 กดไปแต่ห้้ามกดค้างนานๆนะครับ
กดทีเดียวพอ เพราะไม่งั้นจะเป็นการบีบคอซึ่งลดเลือดน้อยครับ(เมื่อยมือด้วย) พอจบชุด CQC ก็เข้าวนล็อคเดิมครับ ชกให้ล้มลุกขึ้นจับ CQC

ทำแบบนี้ แทบไม่เสียเลือดเลยครับ

ปล.ตอน CQC กด R1 ทีเดียวก็ชกให้ทั้งชุดแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องรัวๆครับ แต่กดได้เพื่อความสะใจครับ
ปล 2.แต่อย่าลืมปิดชุด combo ด้วยสามเหลี่ยม
Edited by jamemax, 16 August 2008 - 12:27 PM.

Toshiya's Photo Toshiya 24 Aug 2008

ตอนผมเล่นผมแดช(กดทิศทางและX)วิ่งซะทั่วฉากเลยอ่ะ

เลยเจอหมดเลย ทั้งฉากเอาหัวโขกเสา ฉากโจมตีอื่นๆ เหมือนจะเจอสามอย่าง

ส่วนใหญ่ก็ใช้คอมโบต่อยต่อยเตะเหมือนกันครับ เพราะอย่างน้อยต่อยไม่ดดนมันต้องโดนลูกเตะบ้าง แต่ก็มีนะที่มันรับได้ถ้าใกล้ไป เอาให้เฉี่ยวปลายคางครับ อิอิ