`

Jump to content

The Boss Extreme แบบไม่ใช้ชุด Octocamo

20 replies to this topic

#1 BiGGa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 13 August 2008 - 09:36 AM

เมื่อวานหลังจากพี่ผมเสร็จกิจกรรมวันแม่กับครอบครัวแล้ว ผมก็ว่างมากครับ และไม่อยากที่จะนั่งหายใจทิ้งไปวันๆ เลยหาเรื่องเสียตังส์ค่าไฟเพิ่มโดยการเลือกที่จะหยิบ MGS4 ขึ้นมาเล่นอีกสักรอบ

- หลังจากที่ผมลองเล่น Boss Extreme แบบ New Game จบมาแล้ว ด้วยเวลา 3:57:08 ชม.
ความยากคือ
1. การเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด ซึ่งจะไม่มีอาวุธที่ช่วยในการทุ่นแรงและเวลาต่างๆ จากการเล่นจบในครั้งก่อนหน้า
2. Battery ที่มีอยู่แค่ก้อนเดียว

- และความท้าทายใหม่ของผมก็คือ Boss Extreme แบบไม่ใส่ชุดและหน้ากาก Octo ผมให้ Snake ใส่แค่ Suit อย่างเดียว เท่ห์ซะไม่มีครับ คุณลุงเรา
ความมหาโหดที่สุดอย่างยิ่งก็คือ คุณจะต้องใส่แค่สูท ทั้งคลาน หมอบ เดิน วิ่ง ผ่านสงครามกลางเมืองและสงครามตามภูมิประเทศต่างๆ เพื่อเข้าไปชกหน้าพี่ชาย....

ซึ่งความพยายามของผมก็สำเร็จครับ ด้วยเวลา 4 ชม. นิสๆ และคงคิดว่าไม่น่าจะมีอะไรยากกว่านี้อีกแล้ว เพราะถ้า New Game มีสูทให้เราใส่ได้เลย ผมก็คงจะเล่นอีกสักรอบครับ....

BIG Think so much
- ขอบคุณ Kojima สำหรับเกมส์ดีๆ เช่นนี้
- ขอบคุณทุกๆท่านที่อุตสาหะเข้ามาเป็นพยานสำหรับความพยายามของผม
- ขอบคุณวิธี Guide Line ใน Youtube สำหรับการจบรอบแรกให้กับผม
- ขอบคุณทุกๆท่านใน DGO ที่เคยให้คำปรึกษาเรื่อง MGS4 สำหรับผม
- และสุดท้ายครับ ขอบคุณสังคมดีๆอย่าง DGO ที่ทำให้ คอเกมส์อย่างพวกเราได้มาแลกเปลี่ยนสิ่งดีๆซึ่งกันและกัน.....ขอบคุณครับ

ปล. และก็จะคงเก็บ MGS4 ไว้คุ่บารมี PS3 ต่อไปครับ....

Edited by BiGGa, 02 September 2008 - 09:56 AM.

#2 araleman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 August 2008 - 10:19 AM

555

มีดีต้องมาอวดครับ b048a2d2.gif b048a2d2.gif b048a2d2.gif

#3 Joker

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 August 2008 - 01:21 PM

ยอดฝีมือ น่าเสียดาย ภาคนี้เป็นชุดสูทอ่ะ ไม่ใช่ Tux

#4 BiGGa

Posted 13 August 2008 - 02:40 PM

QUOTE (Joker @ Aug 13 2008, 01:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยอดฝีมือ น่าเสียดาย ภาคนี้เป็นชุดสูทอ่ะ ไม่ใช่ Tux

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องความพยายาม ผมต้องขอหมาบให้กับคุณ Joker มากกว่าน่ะครับ เพราะท่านคือ ผู้ที่เก็บ Emblem ครบทั้ง 40 แบบ Fan Boy MGS4 ตัวจริง

#5 PSMAN

แฟนบอย.. ไม่คอยเกม Ex

• High Royal Executive Members
  • Interests:Fashion AND Music

Posted 13 August 2008 - 06:09 PM

เข้ามาชื่นชมครับผม
you re pretty good. yoyo_76.gif

ปล ทิ้งท้ายเหมือนกับจะไปเรียนต่อเมืองนอกเลยครับ อิอิ yoyo_70.gif

#6 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 13 August 2008 - 07:56 PM

ทำได้ขนาดนี้ทำคลิปลง youtube เลยครับ ให้ฝรั่งรู้บ้างว่าเกมเมอร์ไทยก็เจ๋ง เคยเห็นพวกคลิปฝรั่งโชวเทพมาเยอะแล้ว อยากให้มีคนไทยไปโชวบ้าง

#7 oakzter

Posted 13 August 2008 - 08:46 PM

เมื่อไหร่ลุงเกาะเล็ก(โคจิม่า) จะออกแพชให้โหลดเป็นแบบภาคเสริมอ่ะ

(มันจะมีไหม???)

#8 Faymuto

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 13 August 2008 - 09:54 PM

You are pretty GOOD ! :)

#9 benz_x

Posted 13 August 2008 - 10:20 PM

ด่านมอไซด์ ขนาดแบบ solid ผมยังตายตลอดเลยไม่ผ่านซักที คือเล่นแบบไม่ฆ่านะครับ

มีทริคไรเด็ดๆบอกมั่งนะครับ

#10 BiGGa

Posted 14 August 2008 - 08:22 AM

QUOTE (benz_x @ Aug 13 2008, 10:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ด่านมอไซด์ ขนาดแบบ solid ผมยังตายตลอดเลยไม่ผ่านซักที คือเล่นแบบไม่ฆ่านะครับ

มีทริคไรเด็ดๆบอกมั่งนะครับ

ถ้าจะว่าไปนะครับ สำหรับการเล่นแบบ No Kill ด้านที่ยากที่สุดก็น่าจะเป็น ด้านเด็กสก๊อยเนี่ยแหล่ะครับ เพราะผมมาเสียเวลากับด้านนี้นานที่สุดทุกครั้ง และต้อง Re-Load save มากที่สุดก็อีตรงนี่แหล่ะครับ

ทริคของผมในการผ่านด้านเด็กสก๊อยทั้ง 3 ช่วง ก็ต้องอาศัยสิ่งต่างๆต่อไปเหล่านี้แหล่ะครับ
1. ช่วงที่หนึ่ง ผมใช้แค่ ระเบิด Stun อย่างเดียวครับ เพราะในด้านมี แค่ Gekko กับ PMC ซึ่งเราเน้นขว้างระเบิดไปที่จุดของกลุ่ม PMC ยืนอยู่ เพราะ PMC โดนเข้าไปก็ม้องแล้วคับ (แต่ถ้าพลังของผมไม่เต็มในช่วงที่หนึ่งนี้ ผมก็จะ Re-Load save เล่นใหม่ทันที)

2. ช่วงที่สอง ช่วงนี้เอาเรื่องเลยทีเดียว เพราะผมจะต้องสลับอาวุธกันระหว่าง ระเบิด Stun กับ ปืนยาสลบ
- เราจะต้องเริ่มต้นช่วงด้วยความแม่นของระเบิด Stun ครับ เพราะเราจะต้องขว้าง ระเบิดไปยังกลุ่มของ PMC จำนวนมากด้านขวาบนของจอให้แม่นที่สุดครับ เพื่อการประหยัดพลังชีวิตเอาไว้ ทางที่ดีคือ อย่างน้อยอย่าให้เกิน 1 ใน 4 ส่วนของพลังครับ และก็ไปต่อเรื่อยๆ โดยการใช้ปืนยาสลบยิง Frog ที่กระโดดลงมายิงรถตู้ของเราน่ะครับ จนเข้าถึงส่วนมหาโหดมากที่สุดครับ เพราะที่บอกว่า มหาโหดที่สุดคือ ถ้าท่านยังถนอมพลังชีวิตในช่วงนี้ ไม่ให้ต่ำกว่าครึ่งได้ โอกาสที่จะผ่านด้านเด็กสก๊อยในช่วงที่สองของท่านมีสูงมากครับ คือเริ่มจาก
- บิ๊กมาม่า เลี้ยวรถจากซอยออกมาถนนใหญ่แล้วเลี้ยวขวาไป เราจะเจอกับกลุ่มรถ GMC 2 คัน จอดขวางอยู่ บิ๊กมาม่าจึงต้องเลี้ยวรถกลับ จังหวะนั้นให้เราพยายามหันกลับไปยิงปืนยาสลบไปที่ PMC ที่ประจำปืนกลอยู่บนรถคันซ้ายน่ะครับ ยากอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าท่านทำได้จะเยี่ยมมากมายครับ
- หลังจากเลี้ยวรถกลับมาแล้ว ดันมาเจอ กลุ่มรถ GMC อีก 2 คัน แล้วเราต้องจอดเพื่อต่อสู้ อันดับแรกคือ ก่อนที่รถของเราจะจอดให้เราเตรียมระเบิด Stun ไว้เลยครับ พอพวก PMC เดินออกมา ท่านก็ใช้ระเบิด Stun กับกลุ่ม PMC 4 นาย ด้านซ้ายมือของจอเลยครับ ถ้าเราแม่นตรงนี้ Stun ลูกเดียว สามารถเก็บ PMC ได้หมดเกลี้ยงเลยครับ ช่วงนี้ผมไม่เน้น PMC ที่ประจำบนปืนกลเลยครับ เพราะผมไม่เคยโดนเค้ายิงโดนเลยหลังจากเก็บ PMC ที่เดินได้หมด (ไม่เสียพลังครับ ตรงนี้)
- จนเราจะต้องกลับรถมาทางเดิม ในส่วนมหาโหดที่สุดที่เคยกล่าวไปน่ะครับ กรณีที่ท่านไม่สามารถยิง PMC ที่ประจำปืนกลคันซ้ายมือได้ ท่านก็จะต้องพยายามยิงปืนยาสลบเพื่อเก็บทหารประจำปืนกลทั้ง 2 นาย ให้ได้อย่างน้อยสักนายก็ยังดีครับ ตอนที่เราลอยอยู่ในอากาศ (จอน วู ไปป่าว) หลังจากที่เราลงมาแล้วก็ อัด Stun ไป 3 เม็ดครับ เม็ดแรก PMC กลุ่มกลาง เม็ดที่สอง PMC กลุ่มขวามือ และเม็ดที่สาม PMC กลุ่มซ้ายมือ ก่อนที่รถตู้ของเราจะชนฝ่าเข้ามาน่ะคับ (ถ้าทำอย่างที่ผมบอกได้จริง จะไม่เสียพลังอีกครับ) ผมเคยฟลุ๊คผ่านช่วงนี้แบบไม่เสียพลังเลย ด้วยทริคทั้งหมดข้างบนน่ะครับ
- ซึ่งถ้าผ่านตรงนี้ไปแล้ว ผมก็จะใช้แต่ปืนยาสลบอย่างเดียวแล้วครับ แต่จะทุ่นแรงโดยการแอบใช้ Auto Aim กับบรรดาเหล่า Frog ทั้งหลายที่กระโดดไป มา ประมาณว่า เป้าล๊อดเมื่อไรผมกดเมื่อนั้นครับ ซึ่งตรงนี้เราต้องมีเสียพลังบ้างอยู่แล้วครับ เพราะ Frog มากันทั้งสองฝั่งเลย แต่ถ้าเก็บพลังมาเยอะอย่างที่ผมบอก ผ่านได้สบายครับ

3. ชักเริ่มเมื่อยนิ้วและเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะมีคนอ่านกันด้วยหรือป่าว ก็เอาเป็นว่า ถ้าด้านเด็กสก๊อยช่วงที่ 3 นี้ยังอยู่ในความสนใจของบางท่านอยู่ ก็เข้ามาโพส์ทถามเอาไว้แล้วกันครับผม

Edited by BiGGa, 14 August 2008 - 08:26 AM.

#11 ugrits

มนุษย์ปัญญาอ่อนแห่งชาติ

Posted 14 August 2008 - 08:33 AM

ยินดีด้วยครับพี่ yoyo_67.gif

ว่าแต่ว่าหาเกมส์เล่นต่อได้ยังอ่ะ

#12 BiGGa

Posted 14 August 2008 - 08:51 AM

QUOTE (ugrits @ Aug 14 2008, 08:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีด้วยครับพี่ yoyo_67.gif

ว่าแต่ว่าหาเกมส์เล่นต่อได้ยังอ่ะ

ขอบคุณครับ ก็แบบว่ารอ Lair อยู่ไงครับ อิอิ

#13 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2008 - 09:52 AM

สุดยอดเลยครับ ยังนึกไม่ออกเลยว่าถ้าไม่ใช้ Octocamo เลยนี่จะผ่านทางไหนได้บ้างนะ เน้นหล่อนะเนี่ย อิอิ
เดี๋ยวถ้ามี Patch ถ้วยรางวัลมาคงจะได้มีเล่นอีกรอบสองรอบแน่เลย(จะมีมั้ยเนี่ยเกมเทพทั้งที)

Edited by Genexix, 14 August 2008 - 09:53 AM.

#14 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 14 August 2008 - 04:23 PM

ชื่นชมครับ เก่งจังเลย yoyo_53.gif yoyo_55.gif

ผมเองไปไม่ถึงไหนเลยboss extream

#15 BiGGa

Posted 14 August 2008 - 04:44 PM

QUOTE (donutpla2 @ Aug 14 2008, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชื่นชมครับ เก่งจังเลย yoyo_53.gif yoyo_55.gif

ผมเองไปไม่ถึงไหนเลยboss extream

ทั้งหมดเกิดจากการเล่นจนชำนาญน่ะครับ เพราะผมอยากจะเล่นให้คุ้มกับค่าเงินที่เสียไปแล้วมากที่สุด บวกกับ การสร้างสรรค์ผลงานดีๆจากทีมผู้สร้างเค้าด้วยน่ะครับเลยทำให้เบื่อยากสักหน่อย

ขอบคุณนะครับ

Edited by BiGGa, 14 August 2008 - 04:45 PM.

#16 nearrb6

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 August 2008 - 12:51 AM

อยากเล่นให้คุ้มต้อง mgo คับคุ้มจิงๆๆ

#17 BiGGa

Posted 19 August 2008 - 07:50 AM

QUOTE (nearrb6 @ Aug 19 2008, 12:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเล่นให้คุ้มต้อง mgo คับคุ้มจิงๆๆ

ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาสผมจะต้องลองแน่นอนครับ

#18 Tonkza

MTFBWY

Posted 19 August 2008 - 02:17 PM

อ่านแล้วเหนื่อย ทุกวันนี้เล่นตามระดับความยากเอาก็มันแล้วนะเนี่ย คนปูนผมเนี่ย ฮ่าๆ

#19 jamemax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 August 2008 - 05:26 PM

เก่งมากๆครับ ผมแค่ No Alert Solid ก็เหงื่อตกพลักแล้ว ตามหลายท่านบอก
ที่จริงน่าจะอัดวีดีโอไปโชว์บน youtube นะครับ แบบว่าแนะนำเลย = =!

ผมว่าดังแน่ๆเลยครับ เพราะเท่าที่ผมดูมา ไม่เคยเจอพี่คนไหนเขาโชว์ No Octo Camo -*-
ผมเห็นแต่โชว์สู้บอสแบบไม่เสียเลือดกัน (แต่ยังหาคนที่สุ็กับ ocelot ไม่เสียเลือดไม่ได้แฮะ)

QUOTE (BiGGa @ Aug 14 2008, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ ก็แบบว่ารอ Lair อยู่ไงครับ อิอิ

LAIR ไม่หนุก... อย่าซื้อเลยครับ
ผมอุตส่าหวังกับ LAIR สุดซึ้ง ซื้อโซน 1 เลยเชียวแต่..... yoyo_31.gif

ผิดหวังสุดๆ... แบบมากๆ แบบอะไรอ่ะ? e111de78.gif
ประมาณทำไมตูเคยคาดหวังกับเกมนี้พอๆกับ MGS4 -*-

ตอนแรกๆที่เล่นพยายามหลอกตัวเองว่ามันสนุกมากๆ
คิดว่า ภาพสวยดี(มั้ง พื้นบุย texture ซ้ำซาก)

ไปๆมาๆเกมเริ่มดูเหมือนซ้ำซากเนื้อเรื่องธรรมดา คือเนื้อเรื่องก็พอรับได้ แต่คัตซีนที่เล่าเนื้อเรื่องมันน้อย+สั้นไป
และคัตซีนมันทมึฬๆ สีัจืดๆโทนเดิมๆ ไม่กระตุกต่อมความน่าเล่น...
และเกมน่าเบื่อขึ้นมาเรื่อยๆ... ยากขึ้นเรื่อยๆ

.... ถึงมี patch ใช้อนาล็อคมาแล้วก็ไม่สนุกขึ้นเลยเพราะเกมนี้เสียที่..gameplay ครับ (animation ก็พอกัน)

มีข้อดี 2 อย่างเกมนี้ที่ผมชอบ..

1.บอสตะขาบทะเลยักษ์ (สุดยอดที่สุด)
2.กราฟิค(มั้ง)

#20 BiGGa

Posted 20 August 2008 - 09:10 AM

ขอบคุณท่าน jamemax มากครับ

แต่ผมไม่กล้าโชว์หรอกครับ เพราะที่ผมเล่น ก็ยัง Re-Load Save อยู่เลย