`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ช่วยแนะนำ โฮมเทียเตอร์ (ไฮเอนด์) หน่อยครับ

kyo13's Photo kyo13 03 Aug 2008

ส่วนใหญ่เล่นยี่ห้ออะไรกันครับ และแต่ละยี่ห้อมีจุดเด่นตรงไหนบ้างครับ ผมจะต้องนำไปแนะนำเพือ่นนะครับ แล้วค่อยพาเขาไปฟังอีกที ผมก็พอรู้เรื่องเครื่องเสียงบ้างเหมอืนกัน แต่ก็จะเป็น Denon Harman Yamaha อะไรประมาณนี้ เพื่อนคนนี้มีงบประมาณ 800,000 บาทไม่รวมจอทีวี ในจำนวนเงินประมาณนี้ ความรู้ที่ผมมีไม่พอที่จะจัดให้เขานะครับ ยังไงรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าผมควรหันไปมองยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี

เท่าที่คุยกับเพือ่นมาเห็นว่า 800000 บาทเนี่ยจะครอบคลุ่ม

ลำโพง 7 ตัว
ซัป 1 ตัว
เครือ่งเล่น bluray
amp

อะไรประมาณนี้น่ะครับ

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

ayanami's Photo ayanami 03 Aug 2008

จริงๆ มันเป็นกระทู้ที่ผมตั้งน่ะ แต่เพือ่นมา sign in ทิ้งไว้แล้วผมไม่รู้ พิมพ์ Post ไปเรียบร้อยแล้ว ถึงเห็นว่าทำไมมันไม่ขึ้นหน้า Hitler เราวะ 555+ ยังไงรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ

katikung555's Photo katikung555 03 Aug 2008

ลองเข้าไปถามที่เว็บคุณตู่นินจาดีไหมครับ

ลองเซิร์จกูเกิ้ลดู ตอนนี้ผมไม่ได้เล่นที่แลปท็อปตัวเอง(ไม่มีแอดเดรส)

งบมันสูงมากครับ แนะนำยากจริงๆแหละ

Poorgamer's Photo Poorgamer 03 Aug 2008

แปดแสน !!! yoyo_37.gif

dr.marius's Photo dr.marius 03 Aug 2008

อะไรจะมีงบมากมายขนาดน้าน อิจฉาคนรวย T_T 80,000 พอแนะนำได้น่ะ แต่ 800,000 ข้าน้อยมิกล้า

ayanami's Photo ayanami 03 Aug 2008

งบมันสูงจริงๆครับ ผมเลยแนะนำไม่ถูกเลย เพราะตอนเราซื้อก็ไม่ได้ซื้อแบบดีมากมายอะไร พอมาเจอเงินเยอะแบบนี้เลย นึกยี่ห้อ นึกรุ่นไม่ออกกันเลยทีเดียว

QUOTE (katikung555 @ Aug 3 2008, 07:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเข้าไปถามที่เว็บคุณตู่นินจาดีไหมครับ

ลองเซิร์จกูเกิ้ลดู ตอนนี้ผมไม่ได้เล่นที่แลปท็อปตัวเอง(ไม่มีแอดเดรส)

งบมันสูงมากครับ แนะนำยากจริงๆแหละ

tappoko's Photo tappoko 03 Aug 2008

yoyo_65.gif เครื่องเสียงอย่างเดียวแปดแสน สายปลั๊กไฟ เมตรละพันหรือเปล่าครับแบบนี้ เด๋วจะมีไฟฟ้าสถิตต์ เสียงออกไม่ดี yoyo_52.gif

dr.marius's Photo dr.marius 03 Aug 2008

เรื่องแบบนี้เงินใครเงินมันครับ สำคัญที่ว่า จ่ายไปแล้วทำให้ฐานะทางการเงินตัวเองขัดสนหรือไม่ ถ้าไม่มันก็ไม่ใช้ประเด็น สำคัญที่ซื้อความพึงพอใจครับ

เหมือนคน 2 คน คนหนึ่ง รายได้ต่อปี 1 ล้าน เค้าก็อาจจะซื้อ bmw 3 ส่วนอีกคน รายได้ 100 ล้าน เค้าอาจจะซื้อ เฟอรารี่ แต่สุดท้ายแล้ว ทั่ง 2 คนก็ไม่เดือนร้อนเงินในกระเป๋า แต่ทั่ง 2 คัน ก็ พาคุณ จาก จุด A ไปจุด B ได้ไม่ต่างกัน ส่วนที่เหลือความพึงพอใจส่วนบุคคลล่ะครับ

PS360's Photo PS360 03 Aug 2008

ถ้าผมรวยก็อยากซื้อtvเครื่องล่ะเป็นล้านเหมือนกันล่ะครับ ดังนั้นเงินใครเงินมัน

Jexep's Photo Jexep 03 Aug 2008

800,000 นี่แนะนำให้ไปฟังด้วยตัวเองมากกว่าครับ

เพราะ อุปกรณ์แต่ละชิ้น จะมีลักษณะเฉพาะตัวของมันเอง

ขึ้นอยู่กับว่า ชอบฟังแนวไหน แบบไหนเช่น ถ้าชอบแนว แน่นๆ ตึบๆ ก็แนะนำ ไปทาง HK ลำโพงก็มีให้เลือกตาม คาแรคเตอร์ของลำโพงแต่ละตัว

คือจริงๆแล้ว งบขนาดนี้ สร้างห้องดูหนังส่วนตัว ภายในบ้านได้สบายๆ (เก็บเสียง เดินสาย จัดไฟ ฯลฯ ได้สบาย)

ถ้างบขนาดนี้ ลองเดินไปร้้านในพารากอนก็ได้ครับ ร้านนี้รับจัดให้ทั้งห้อง ทั้งเครื่องเสียงเลย (Hi End ทั้งนั้น)

คือเพือ่นผมคนนี้น่ะมีเงิน แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย แม่เขาวานให้ผมช่วยดูหน่อย เพราะเขาเป็นคนที่เชื่อเพื่อนมาก ประมาณว่า ผมคงช่วยให้ไม่ให้เสียเงินเยอะได้ อะไรประมาณนั้นน่ะครับ ถ้าไปเชื่อเพือ่นคนอื่นกลัวว่าจะซื้อของแพงเกินงบ อะไรประมาณนั้นน่ะครับ ผมเลยต้องมาศึกษาเพิ่มเติม

MyMario's Photo MyMario 04 Aug 2008

ผมว่าไปดูห้องที่จะจัดก่อนดีมั้ยครับ ลองไปหาหนังสือ what hi-fi uk มาอ่านดู ตอนท้ายๆเล่มจะมีให้คะแนน เราก็อาจจะดูตัวที่เราสนใจแล้วดูงบได้คร่าวๆ แล้วอาจจะมีจัดชุดให้เลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

silapakorn's Photo silapakorn 04 Aug 2008

ลองไปดูลำโพงรุ่นฉลองครบรอบ 60 ปีของ JBL มั้งนะถ้าจำไม่ผิด คู่ละสองล้านบาท เพื่อนคุณยังขาดอีกราวล้านสองนะครับ

rahxephone's Photo rahxephone 04 Aug 2008

800000 นี่แนะนำจอ Projector ก่อนเลย เอาตัวแสนกว่าบาทพอ จอมันชักขึ้นลงได้ เหมาะกับการฟังเพลงด้วย แต่ห้องต้องได้สัดส่วนด้วยนะ ไม่งั้นเครื่องเสียงดีก็แสดงพลังได้ไม่เต็มที่

secretagent's Photo secretagent 04 Aug 2008

งบขนาดนี้ไปร้านเครื่องเสียงเฉพาะทางเลยครับ มีแน่ๆแบบยริการสร้างห้องโฮมฯเลย แต่ร้านไหนผมไม่ทราบนะคร้าบ ผมอยู่ภูเก็ต

RONAN321's Photo RONAN321 04 Aug 2008

ถึงได้บอกว่าสังคมที่นี่ดีจิงๆไง.... yoyo_55.gif

กระทู้แบบนี้ถ้าไปโพสที่เวปอื่น จขกท.จะโดนถากถางสุดๆ หรือไม่ก็ตอบแบบประชดๆต่างๆนา คงนึกภาพออก

ซึ่งผมอ่านคำตอบแล้วก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่ที่นี่ไม่เป็นอย่างงั้น.... yoyo_53.gif

งบ8แสนนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันรอท่านต่อไปมาเสริมเน้อ...ทุกวันนี้เล่นชุดละ8พันก็สุข
แย้ว yoyo_52.gif

ayanami's Photo ayanami 04 Aug 2008

ต้องเขาใจนะครับ ว่าไม่ใช่เงินผม ผมก็ไม่มีเงินขนาดนั้น แต่เป็นคนที่เล่นเครื่องเสียงมาบ้างเหมือนกัน และต้องไปช่วยเพื่อน เท่านั้นนะครับ

ตอนแรกที่ Post ก็กลัวเหมือนกันว่าจะมีคนมาว่าหรืออะไร แต่ไม่มีเลยแม้แต่กระทู้เดียว ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีๆมากๆเลยเหมอืนกันครับ ชอบๆ

และผมก็ได้เว็บคุณตู๋นินจาแล้วด้วย จะได้ไป Post เฉพาะทางต่อไป

แต่ผมก็เดาๆไว้ในใจน่ะ ว่าถ้าไป Post Pantip คงโดนถากถาง แน่ๆเลย เชื่อผมป่ะ

QUOTE (RONAN321 @ Aug 4 2008, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึงได้บอกว่าสังคมที่นี่ดีจิงๆไง.... yoyo_55.gif

กระทู้แบบนี้ถ้าไปโพสที่เวปอื่น จขกท.จะโดนถากถางสุดๆ หรือไม่ก็ตอบแบบประชดๆต่างๆนา คงนึกภาพออก

ซึ่งผมอ่านคำตอบแล้วก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่ที่นี่ไม่เป็นอย่างงั้น.... yoyo_53.gif

งบ8แสนนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันรอท่านต่อไปมาเสริมเน้อ...ทุกวันนี้เล่นชุดละ8พันก็สุข
แย้ว yoyo_52.gif

W-Work's Photo W-Work 04 Aug 2008

งบขนาดนี้

ลำโพง แนะนำ Pro-Ac ทั้งชุดรวมซับวูฟเฟอร์ครับ รุ่นใกล้ท็อป (น่าจะ4ถึง5แสนได้)

เน้นลำโพงมากที่สุดเพราะเป็นตัวบอกบุคลิกโดยรวมทั้งหมดของซิสเต็ม

แนะนำให้ไปลองฟังเอง ดีที่สุด อิอิ

AVR แนะนำ Integra Research หรือ Onkyo TX-NR 905 ราคา 86,400 ตามลิ้ง http://www.piyanas.com/productdetail.php?c...=th&lang=th

DVD แนะนำ Integra Research ตัวนี้ 1 แสนกลางๆ ตามลิ้งเลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=32916.0

Blu-Ray แนะนำไม่ถูกครับ ตอนนี้ได้รู้สึกว่า ยังไม่โดนใจซักตัว..

แถมพวก เครื่องกรองไฟ Shunyata

งบที่แนะนำไป ไม่รวม ระบบภาพนะครับ

ป.ล.เป็นผมมีงบขนาดนี้ ก็จะเล่น 2 ระบบ แยกกันไปเลย

1.ระบบโฮมเจ๋งๆ

2.ระบบออดิโอ เพียวๆ เครื่องเล่นซีดีเจ๋งๆ อินติเกรดแอมป์เจ๋งๆยี่ห้อ Accuphase บวกลำโพง ประมาณ NHT Absolute ตั้งพิ้นคู่นึง (สวรรค์บนดินแล้วครับ)

มีไร พีเอ็มถามได้ ผมเล่นมาหลายปีแล้ว แต่ชุดกลางๆ ปัจจุบัน ไม่ได้อัพแล้ว อัพแต่รถ yoyo_67.gif

ayanami's Photo ayanami 04 Aug 2008

ได้ครับ ขอบคุณมากครับ คาดว่าได้รบกวนแน่ๆเลย

QUOTE (W-Work @ Aug 4 2008, 04:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งบขนาดนี้

ลำโพง แนะนำ Pro-Ac ทั้งชุดรวมซับวูฟเฟอร์ครับ รุ่นใกล้ท็อป (น่าจะ4ถึง5แสนได้)

เน้นลำโพงมากที่สุดเพราะเป็นตัวบอกบุคลิกโดยรวมทั้งหมดของซิสเต็ม

แนะนำให้ไปลองฟังเอง ดีที่สุด อิอิ

AVR แนะนำ Integra Research หรือ Onkyo TX-NR 905 ราคา 86,400 ตามลิ้ง http://www.piyanas.com/productdetail.php?c...=th&lang=th

DVD แนะนำ Integra Research ตัวนี้ 1 แสนกลางๆ ตามลิ้งเลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=32916.0

Blu-Ray แนะนำไม่ถูกครับ ตอนนี้ได้รู้สึกว่า ยังไม่โดนใจซักตัว..

แถมพวก เครื่องกรองไฟ Shunyata

งบที่แนะนำไป ไม่รวม ระบบภาพนะครับ

ป.ล.เป็นผมมีงบขนาดนี้ ก็จะเล่น 2 ระบบ แยกกันไปเลย

1.ระบบโฮมเจ๋งๆ

2.ระบบออดิโอ เพียวๆ เครื่องเล่นซีดีเจ๋งๆ อินติเกรดแอมป์เจ๋งๆยี่ห้อ Accuphase บวกลำโพง ประมาณ NHT Absolute ตั้งพิ้นคู่นึง (สวรรค์บนดินแล้วครับ)

มีไร พีเอ็มถามได้ ผมเล่นมาหลายปีแล้ว แต่ชุดกลางๆ ปัจจุบัน ไม่ได้อัพแล้ว อัพแต่รถ yoyo_67.gif

mitsurugi's Photo mitsurugi 05 Aug 2008

ผมว่า งบอย่างนี้ ไปทำโรงหนัง ดีก่า ครับ

ฟังเพลง อาจใช้ ขนาดนี้ ได้ ดูหนัง คุณจะให้เสียงลูกปืน เพราะแค่ไหน กัน ครับ เปรี้ยงๆ!!! 800,000 บาท ท่า ทาง เสียง ปลอกกระสุน คงจะกรุ้งกริ้งน่าดู

แต่ ถ้าจะฝืนดู ก็ ขออนุญาต แน่ะนำ เก็บเงินอีกนิดแล้ว ลอง ใช้ มาร์คเลวินสัน ดูสิ ครับ แล้ว ก็ จะรู้ ว่า เหนือฟ้า ยัง มีอวกาศ . (ลำโพงไม่แน่จริง อย่าลองน่ะครับ )