`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

ใครตอบผมที เพลง Theme เดืมๆมันหายไปไหน

archy's Photo archy 29 Jul 2008

เพลงเดิมที่คุ้นเคยตั้งกะภาคหนึ่งทำไมหายไปครับ
หรือ เป็นเพราะไปเจอว่าคนแต่งคนเดิม มันก๊อปเพลงรัสเซียมา ธ่อออ
ถ้าเห็นแก่แฟนๆ ก็น่าไปซื้อลิขสิทธิ์มาทำซะเลยนะคร้าบบบเฮียย

ใครมีบทสัมภาษณ์ หรือข้อมูลที่พูดถึงเบื้องหลังตรงจุดนี้มั่งอะ

hokuken_k's Photo hokuken_k 29 Jul 2008

Theme เดิมมันใช้มา 10 ปีละครับ เรื่อง copy รัสเซียมาก็มีส่วน

ก็เลยทำให้ต้องแต่งเพลงใหม่ขึ้นมา โดยใช้โครงสร้างโน็ตคล้าย ๆ ของเดิม

อีกอย่างคือ Kojima ต้องการเพิ่ม line เกม MGS ในอนาคต

ซึ่งก็จะใช้ทำนองใหม่ ๆ ในแบบภาค 4 ซึ่งมันดูเป็นสากล คุณภาพหนังโรง

มากกว่า Theme เก่า ที่ผ่านมา

archy's Photo archy 29 Jul 2008

งือ... แต่theme เดิม ตอนภาคสอง กับสาม ก็ทำไว้ดีนี่นา
อย่างน้อย ไปตัดตอนขึ้น series ใหม่ก็ได้ ....โฮ

~Dante~'s Photo ~Dante~ 29 Jul 2008

ชอบเพลงเริ่งภาคนี้แหะผมว่ามันขลังดีนะเปลีย่นไปเยอะเลยภาคนี้
ขนาดแค่เมนูเริ่มเกมยังใช้เป็นภาพในเกมเลย(ปกติจะเป็นภาพธรรมดา)

H2O's Photo H2O 29 Jul 2008

ผมว่าอารมณ์ของเสียงมันก็มีบางส่วนที่ยังเหมือนของเก่าอยู่นะครับ

PSMAN's Photo PSMAN 30 Jul 2008

ผมชอบ Theme Song ภาค 3 นะ
โค ตะ ระ เท่เลย Big Boss เนี่ย yoyo_24.gif
แต่ภาค 4 ก็ชอบครับ พอเปิดเกมส์ ชอบนั่งดูกับฟังเพลงมันได้อารมณ์ดี yoyo_72.gif

Ayaka's Photo Ayaka 30 Jul 2008

อันใหม่ก็ไม่เลวนะครับ โดยเฉพาะอันที่ชื่อว่า Metal Gear Saga นี่คล้ายๆของเดิม แถมยังเจ๋งซะด้วยผมชอบมากๆเลย

archy's Photo archy 30 Jul 2008

จริงๆภาคนี้ เพลง Old Snake หรือ ไอ้เพลงตอนกดเข้าเกม ก็นับได้ว่า เป็นเพลงใหม่ masterpiece เลยเชียวล่ะ
แต่ Metal gear saga นั้น ที่ได้ยินว่าคุ้นๆ เพราะ อีตา Harry Gregson แก ไปแต่งเพิ่มจาก Theme เดิมตอนภาค 3 น่ะครับ ซึ่งจริงๆก็เพราะแหละนะ