`

Jump to content

รวบรวมข้อมูลต่างๆพร้อม พูดคุย ถามตอบ เกี่ยวกับ Soul Calibur 4 ครับ

286 replies to this topic

#21 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 26 July 2008 - 01:07 AM

QUOTE (luzifer @ Jul 26 2008, 01:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามคับ
ภาคนี้ สามารถการ์ด อิมแพค ท่าทุ่มได้รึป่าวคับ เพราะผมรู้สึกว่า อิมแพคท่าทุ่มได้มันทำให้เกมมันเสียสมดุลไปหน่อยน่ะคับ

อ่านคู่มือที่มาในกล่องนี่ มันไม่มีนะชุ้น สบายใจได้ มีแต่แก้ทุ่มธรรมดาๆ

ออนไลน์ลื่นปรื้ดนะขอบอก ขนาดเล่นกับชาวต่างชาตินะ

#22 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 26 July 2008 - 01:22 AM

QUOTE (TechEnthu @ Jul 26 2008, 01:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ปักหมุดมั้ยย yoyo_09.gif

ผมสร้างตัวละครจนเยิ้ม เอ๊ย ...เซียนแล้ว yoyo_46.gif

เอามาโชว์จิ

#23 Kanyne360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 July 2008 - 01:31 AM

เกมแท๊กผม Kanyne นะครับ ใครเล่นแอดมาได้เลยครับ XD

#24 Goenitz

Posted 26 July 2008 - 01:43 AM

เล่นกับคุณโอแล้วล่ะ ออนไลน์ลื่นสุดๆเลย 5 ขีด แต่แพ้รวดตามเคย 5555

ออนไลน์กับต่างชาติ (ชาติไหนไม่รู้) 4 ขีด ลื่นสุดๆเหมือนกัน แทบไม่เห็นความต่างกับเล่นคนไทย สุดๆเลยแหะเกมนี้ (แต่จริงๆแล้ว เวลาเล่นกับต่างชาติ เราจะมีความแลคเป็นอาวุธลับในการเอาชนะนะ อิอิ เสียดายใช้กับเกมนี้ไม่ได้แหะ)

Edited by Goenitz, 26 July 2008 - 01:59 AM.

#25 BF2142

I Am Beyond!!

• Royal Executive Members

Posted 26 July 2008 - 01:55 AM

ขอลงชื่ออีกคนครับ เสาร์อาทิตย์นี้น่าจะได้แผ่นละถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด

ว่าแต่ภาคนี้มีสร้างตัวละครเองแบบภาคเก่าไหมครับ

Edited by BF2142, 26 July 2008 - 01:57 AM.

#26 Justseeing

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 July 2008 - 02:17 AM

ขอบคุณคุณ tonbo มากครับ สำหรับข้อมูลการเล่น ผมงงกับ soul guage ตั้งนาน ทำ critical finish ไม่ได้เลย

#27 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 26 July 2008 - 04:36 AM

เล่นตั้งกะ 10 โมงเช้าถึงตี 4 ผมก็ยังทำ Critical Finish ไม่ได้ yoyo_71.gif

#28 TONBO

Quit.

Posted 26 July 2008 - 05:26 AM

จะลองฝึก Critical finish หรือจะเพื่อลองดูว่าของแต่ละคนอลังการขนาดไหนก็ไปทำในเทรนนิ่งโหมดได้ครับ

เข้าไปปรับตามนี้

- Free style setting > 1st action > ตั้งเป็น Attack

- Soul gauge/display settings >ปรับ Soul gauge ของเราเป็น Max แล้วปรับของคอมเป็น empty

จากนั้นก็ดักทำ guard impact ใส่คอมฯ พอการ์ดแตก แล้วกด A B K G ตามทันที ก็ได้ชมท่างามๆแล้ว

ปล.ผมนั่งไล่ดูทีละตัว อลังการดีจริงๆ

#29 WRX

เซียนเกม

Posted 26 July 2008 - 08:32 AM

แล้วเจอกันครับบ yoyo_58.gif

#30 H2O

空のティーア

Posted 26 July 2008 - 10:31 AM

Critical Finish ผมว่าไม่ควรไปยึดติดที่จะใช้มันเยอะไปนะครับ

เอาเข้าจริงๆแล้วมันไม่ใช่ท่าไม้ตายเหมือนเกมอื่น แต่ดูเหมือนเป็นการปรับแพ้ฟาล์วพวกที่เอาแต่กันท่าเดียวมากกว่า

#31 penjo

Live Strong

Posted 26 July 2008 - 10:58 AM

ขอบคุณ คุณ Tonbo มากเลยครับ ผมก็ soul guage ก็ใช้ไม่เป็น ฟันดะอย่างเดียวเลยครับ

แล้วก็อยากทราบ วิธีสร้างตัวละคร กับพวก Skill น่ะครับ

#32 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 26 July 2008 - 11:06 AM

add ผมด้วยนะครับมีแผ่นแล้วคืนนี้เจอกันโลด เผาเมื่อเช้าสดๆ

#33 mastermune

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 26 July 2008 - 11:09 AM

QUOTE (TONBO @ Jul 26 2008, 05:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จะลองฝึก Critical finish หรือจะเพื่อลองดูว่าของแต่ละคนอลังการขนาดไหนก็ไปทำในเทรนนิ่งโหมดได้ครับ

- Free style setting > 1st action > ตั้งเป็น Attack

- Soul gauge/display settings >ปรับ Soul gauge ของเราเป็น Max แล้วปรับของคอมเป็น empty

จากนั้นก็ดักทำ guard impact ใส่คอมฯ พอการ์ดแตก แล้วกด A B K G ตามทันที ก็ได้ชมท่างามๆแล้ว

ปล.ผมนั่งไล่ดูทีละตัว อลังการดีจริงๆ

ผมก็ใช้วิธีนี้ดูท่าไม้ตายตัวละครทุกตัวครับ ไวดี เห็นครบหมดแล้ว
แต่เวลาเอาไปใช้งานจริงๆ ยังไม่เคยได้ใช้ซะที
ชอบของคาซานดร้ากับทิร่า ถึงอกถึงใจพระเดชพระคุณท่านดีจริงๆ yoyo_24.gif

#34 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 26 July 2008 - 11:30 AM

QUOTE (TONBO @ Jul 26 2008, 05:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณคร้าบ

ลองทำของ The Apprentice ดูละ ไม่ค่อยมีไรเลย yoyo_70.gif

#35 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 26 July 2008 - 11:33 AM

ของ ps3 ยีงออนไม่ได้เล๊ย T^T

ว่าแต่เกมนี้มันมีตัวไหนกดคอมโบ 10 ได้มั่งอ่ะมีใครรู้มั้ย ^^"

#36 DraKenZ 360

• DGO Reporter

Posted 26 July 2008 - 11:34 AM

ลืมแอ๊ดปิติครับ DraKenZ 360

#37 kumagift

Posted 26 July 2008 - 11:35 AM

ติดสกิล Soul Damage A จะลดโซลเกจศัตรูได้มากขึ้น
ถ้ามีสกิล Soul Gauge Vamp ด้วยก็ดี ไว้กด A+B+K ลดเกจได้ (ไนท์แมร์ มีแต่แรก)
ถ้าจะฟันให้แตกง่ายๆใช้ท่าฟันแรงๆให้ศัตรูกัน จะลดเร็วกว่าฟันรัวๆหลายๆทีมาก
ถ้ามีSoul Damage A นี่ 5-6 ทีก็แตกแล้ว

อีกอย่างถ้าเราใช้ท่าฟันหลายๆฮิตทำเกจมันแตก พอแตกแล้วเราไปฟันเกิน
ก็จะกดคริติคอลสไตร์คไม่ได้นะ ต้องเริ่มตีให้มันแตกใหม่

ผมสร้างไว้ลุยหอคอยเฉยๆเพราะมีหีบบางชั้นที่ต้องทำคริติคอลสไตร์ครวด

แต่ก็ขึ้นอยู่กับศัตรูว่ามันจะกันหรือเปล่า บางทีมันก็อิมแพคสวนมา หรือยอมโดนจนตายไปเองซะงั้น

ส่วนถ้าตัวที่ไม่ติดสกิล ที่เคยทำออกบ่อยสุดก็ เล่น XIANGHUA
ใช้ท่า Playful Rhythm (หน้า หน้า B B) ถ้ากันทั้ง2ทีนี่เกจลดอื่อเลย
ปกติท่านี้คอมมันมักจะกัน ทีที่2อยู่แล้ว ยกเว้นว่าโดนเคาเตอร์ทีแรก
พอใกล้แตกก็ใช้ Hou Lee Hua (หน้า หน้า B+K)

10ฮิตง่ายสุด AMY ครับ
หลัง หลัง B รัวๆ เคาเตอร์ 10ฮิตพอดี

หรือ Bllla Donna (เฉียงยงลงหลัง K,A) เคาเตอร์
แล้วต่อ Stocatta Rampage Crescendo (หลัง B+K, B)
11ฮิต

Edited by kumagift, 26 July 2008 - 11:59 AM.

#38 Goenitz

Posted 26 July 2008 - 12:48 PM

จะว่าไป น่าปักหมุดนะกระทู้นี้

#39 Goenitz

Posted 26 July 2008 - 12:58 PM

อ้อๆ ถามนิดครับ

ใครปลดล๊อคตัวละครครบแล้วมั่งอ่ะ มันเหลือช่องไว้ช่องนึงใช่ไหมอ่ะครับ (อ่านจากบอร์ดเมืองนอกมาอ่ะครับ ว่าปลดครบแล้ว แต่เหลือช่องนึง) มันจะมีไว้ให้ดาวโหลดเวเดอร์รึเปล่าอ่ะครับ อยากเล่นตัวนี้จัง

อ้อๆ ลองอ่านปกหลังของกล่องแผ่นแท้ดู มันบอกว่า มีตัวละครพิเศษคือ โยดา กับ เวเดอร์ อ่ะ ไม่รู้พิมพ์ผิด หรือว่า จะมีให้ดาวโหลดจริงๆสิ

#40 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 26 July 2008 - 01:18 PM

QUOTE (Goenitz @ Jul 26 2008, 01:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้อๆ ถามนิดครับ

ใครปลดล๊อคตัวละครครบแล้วมั่งอ่ะ มันเหลือช่องไว้ช่องนึงใช่ไหมอ่ะครับ (อ่านจากบอร์ดเมืองนอกมาอ่ะครับ ว่าปลดครบแล้ว แต่เหลือช่องนึง) มันจะมีไว้ให้ดาวโหลดเวเดอร์รึเปล่าอ่ะครับ อยากเล่นตัวนี้จัง

อ้อๆ ลองอ่านปกหลังของกล่องแผ่นแท้ดู มันบอกว่า มีตัวละครพิเศษคือ โยดา กับ เวเดอร์ อ่ะ ไม่รู้พิมพ์ผิด หรือว่า จะมีให้ดาวโหลดจริงๆสิ

เข้าไปโหมดสร้างตัวละครแล้วซื้ออกมาให้หมดแต่แรกเลยก็ได้ครับ