`

Jump to content

PS3 - ห้องนัดเล่น Super Puzzle Fighter ll Turbo HD Remix

233 replies to this topic

#1 POPUMON

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members
  • Interests:LBP, STpuzzle & EOJ

Posted 20 July 2008 - 11:19 PM

ขอบพระคุณ Mod เป็นอย่างสูง ที่ปักหมุดให้ครับ

อ่านมาหลายกระทู้แล้ว ก็แชร์กันไปตั้งเยอะแล้ว สำหรับเกมส์นี้
แต่การเล่นออนไลน์เกมส์นี้เป็นอะไรที่ยาก เนื่องจากเข้าไปแล้ว
มัน join เล่นกับคนอื่นไม่ค่อยได้ มีวิธีเดียวคือเล่นกันเองครับ
คือ add psn เสดก็ส่ง invitation มา fighting กันครับ!!

มีโอกาศเลยสร้างห้องนี้ขึ้นมา จะได้มีห้องคอยนัดเล่นเกมส์ puzzle สนุกๆกัน กับเพื่อนๆ
เพื่อนๆคนไหนเล่นเกมส์นี้ ก็มาลงชื่อกันนะครับ ผมรู้นะมีคนชอบเล่นกันเยอะ

รายชื่อ PSN ของคนที่เล่นครับ (คนที่ขีดเส้นใต้ นี่คือเล่นบ่อยครับ)

01. PSN : popumon เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, EOJ, Warhawk ครับ
02. PSN : manmaxi เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
03. PSN : c_chakgy
04. PSN : sorakung เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
05. PSN : OhmMove เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, EOJ ครับ
06. PSN : Magic_Bever เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
07. PSN : ULTIMIZEZERO เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, Lost Planet
08. PSN : PIXELSYRUP เกมส์อื่นที่เล่นก็มี EOJ
09. PSN : kieGP01
10. PSN : TnsSrjj เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
11. PSN : irishcoffee23
12. PSN : The_Great_Wall เกมส์อื่นที่เล่นก็มี EOJ
13. PSN : Ka-ToA_US เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, EOJ
14. PSN : Wittaya เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
15. PSN : blacknut
16. PSN : MRK_01
17. PSN : newtype34
18. PSN : remem16 เกมส์อื่นที่เล่นก็มี EOJ
19. PSN : veemail
20. PSN : oshi146
21. PSN : slurz เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
22. PSN : Torchz
23. PSN : samnololay_kaka เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, Hot Shot, Top Spin
24. PSN : pakka7
25. PSN : boy30034a
26. PSN : Pingshiro เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken
26. PSN : axins
27. PSN : lowri1310
28. PSN : JOEJOETARO_DGO เกมส์อื่นที่เล่นก็มี Tekken, Warhawk, MGO
29. PSN : standman09
30. PSN : DevilBeaRZa
31. PSN : Oak1999
32. PSN : k_jakarin
33. PSN : ninenew
34. PSN : deztoy
35. PSN : suksawat14
36. PSN : EMON55
37. PSN : bakanekox

-------------------------------------------------------------------------------

วิธีการเล่น online

1. หลังจาก add psn เพื่อนๆแล้ว ก็เข้าไปในเกมส์ครับ
2. เลือก Multiplayer Game Mode > Friendly Match
3. ถ้าเราเป็นคนชวน ก็สร้างห้อง Custom Match ครับ
4. หลังจากนั้นก็เลือก mode การเล่น จำนวนรอบ จำนวนผู้เล่นในห้อง
5. พอเข้าไปในห้องรอ หรือ lobby ก็กด ปุ่ม สี่เหลี่ยม เพื่อส่ง invitation ไปให้คนที่ต้องการจะแข่งด้วย
6. จากนั้นรอเค้าเข้ามาในห้อง โดยคนที่ถูกเชิญต้องเลือกที่ Multiplayer Game Mode > Friendly Match > Accept Invitation ครับ
7. หลังจากนั้น Host รอคู่แข่ง ready ปั๊บ ก็กดปุ่ม วงกลม เพื่อไปดวลกันเลย

-------------------------------------------------------------------------------

วิธีการเลือกตัวละครลับ

Devilot - ไปที่ Morrigan แล้ว กด ล่าง
Akuma - ไปที่ Hsien Ko แล้ว กด ล่าง
Dan - ไปที่ Donovan แล้ว กด ล่าง
ค้างคาว - กด L1 หรือ R1 ค้าง ที่ Morrigan แล้วกดเลือก
ยันต์ผี - กด L1 หรือ R1 ค้าง ที่ Hsien Ko แล้วกดเลือก
เด็กผู้หญิง - กด L1 หรือ R1 ค้าง ที่ Donovan แล้วกดเลือก

เทคนิคการเล่นเบื้องต้นที่ควรรู้

Trick การลงเพชรเร็ว คือ กด บน ครับ มันจะลงมาข้างล่างทันที โดยไปม่ต้อง กดล่างค้าง

ปัญหาต่างๆในการเล่น online

บางครั้งคนที่รับ invitation แล้ว เข้าไม่ได้ เพราะ error อาจเป็นเพราะว่าที่เรื่อง internet ของคนใดคนหนึ่งไม่แรงพอ
หรือไม่ก็เป็นที่ server ครับ ลองส่ง invitation กันหลายๆครั้งครับ ผลัดกันสร้างกันก็ได้ ถ้าไม่ได้ก็นัดแข่งกันวันอื่นครับ
บางครั้งถึงเข้ามาสู้กันได้ แต่ก็ lag แบบสุดๆไปเลยก็มี ใคร load อะไรอยู่ก็ปิดก่อนนะครับ เพื่อความสนุกของทั้งสองฝ่าย

วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น >> http://www.dvdgameonline.com/forums/index....t&p=1192257

Edited by POPUMON, 23 February 2009 - 02:10 PM.

#2 manmaxi

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 20 July 2008 - 11:45 PM

ผม manmaxi ครับ ตั้งแต่ซื้อเกมนี้มาไม่เคยได้เล่นกับคนอื่นเลย ยังไงถ้าอยากเล่นก็นัดเวลามาได้เลยครับ

#3 chakgy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 20 July 2008 - 11:46 PM

ผมหาคนเล่นด้วยไม่ได้เลยอะ(Quick match) นานๆมีคนมาก็หลุดตลอด TOTมันห่วยมั้ง
อยากออนไลน์เล่นมั่กๆ เล่นกับคอมจนเบื่อแล้ว
ยิ่งโง่ๆเรื่องPSNอยู่ด้วย ต้องทำไงมั่งครับ ของผมHK ชื่อc_chakgy jpเป็นchakgy แต่ปกติจะใช้HK

#4 POPUMON

• Interests:LBP, STpuzzle & EOJ

Posted 20 July 2008 - 11:47 PM

ครับ ผมก็ซื้อมานานแล้วเหมือนกัน เพิ่งได้เล่นเมื่อวานกับเพื่อนที่เล่น card EOJ ด้วยกันครับ

#5 POPUMON

Posted 20 July 2008 - 11:53 PM

QUOTE (chakgy @ Jul 20 2008, 11:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมหาคนเล่นด้วยไม่ได้เลยอะ(Quick match) นานๆมีคนมาก็หลุดตลอด TOTมันห่วยมั้ง
อยากออนไลน์เล่นมั่กๆ เล่นกับคอมจนเบื่อแล้ว
ยิ่งโง่ๆเรื่องPSNอยู่ด้วย ต้องทำไงมั่งครับ ของผมHK ชื่อc_chakgy jpเป็นchakgy แต่ปกติจะใช้HK

ง่ายๆครับ หลังจาก add psn เสด ก็เข้าไป friendly match แล้วสร้างห้อง ส่ง invitation มาก็เรียบร้อยครับ
ลองเล่นกับเพื่อนดูแล้ว ok เลยครับ

จะเล่นกันรึป่าวครับ ตอนนี้ว่าง ไปเปิดเครื่องเล่นได้ตลอดครับ คุน chakgy

#6 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 12:01 AM

มะกี้เห็นคุณ chakgy ส่ง invitation มา แต่เข้าไปไม่ทันอะครับ

#7 chakgy

Posted 21 July 2008 - 12:09 AM

นึกว่าส่งบัตรชวนไว้พอตอบรับมามันจะบอกตลอด เลยหนีไปเล่นอาเคดโหมดรอ
ต้องค้างไว้หน้านั่นเลยสินะ เดี่ยวลองชวนใหม่ครับ

#8 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 12:09 AM

ผม add psn ไปแล้วนะครับ

#9 chakgy

Posted 21 July 2008 - 12:24 AM

แหงก ลองเล่นกับคุณpopดูแล้ว วิธีเล่นแบบนี้มันใช่แชปม์พัสเซิลงานThailand game showรึเปล่าครับเนี่ย ไม่อ่อยให้นี่ตายหยังเขียด
ยังไม่ถนัดด้วยอะ รู้สึกมันแลคๆหน่วงๆพิกลเลยลงพลาดบ่อยมาก ธรรมดาก็สู้ไม่ได้อยู่แล้ว เจอแบบนี้ยิ่งตายอนาถ

#10 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 12:34 AM

QUOTE (chakgy @ Jul 21 2008, 12:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แหงก ลองเล่นกับคุณpopดูแล้ว วิธีเล่นแบบนี้มันใช่แชปม์พัสเซิลงานThailand game showรึเปล่าครับเนี่ย ไม่อ่อยให้นี่ตายหยังเขียด
ยังไม่ถนัดด้วยอะ รู้สึกมันแลคๆหน่วงๆพิกลเลยลงพลาดบ่อยมาก ธรรมดาก็สู้ไม่ได้อยู่แล้ว เจอแบบนี้ยิ่งตายอนาถ

หน่วงนิดๆเหมือนกันครับ ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่ champ อะไร ผมไม่เคยเล่นที่อื่นอะครับ นี่เล่นครั้งที่สองครับ
ที่ไม่ใช่คนในครอบครัว ปกติ เล่นแค่ในบ้านกันเองครับ เล่นอย่างนี้มานานแล้ว อะคับ ตั้งแต่ ps1

จิงหรอครับ champ puzzle เค้าเล่นงี้หรอ แอบดีใจ

เล่นกับ คุน chakgy นี่ สนุกสุดตั้งแต่เคยเล่นมาเลยครับ

เล่นที่บ้านนี่ต้องต่อไห้เป็น dan อะคับ แกล้งน้อง อิอิ

== แต่มะกี้ผมเล่นสุดฝีมือทุก match เลยนะ

Edited by POPUMON, 21 July 2008 - 12:40 AM.

#11 chakgy

Posted 21 July 2008 - 12:43 AM

ครับแชปม์เล่นแบบนี้แหละ เก็บเองต่อสูงๆสองแถวใช้เคนเหมือนกัน แต่จะเหนือกว่าหน่อยตรงแกแทบไม่ปล่อยเศษแดงหลุดมาให้เลย (หรือที่ปล่อยมานี่คุณpopอ่อยให้หว่า)
ไอ้ผมก็พวกประเภทชอบดักเก็บ พอเจอแบบนี้เลยต้องต่อเองสู้ไม่งั้นตายก่อน พอต่อเองก็ไม่ถนัดอีกเลยไม่ทันยิ่งเน่าเลย
ปีหน้าท่ามีจัดTGSอีกลองไปเล่นสู้แชมป์เก่าดูสิครับ

#12 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 12:48 AM

ที่ปล่อยไป คงเป็นเพราะว่า ให้มันดูมีสีสันหน่อยอะครับ ที่ส่งไปก็เพื่อไปหักลบ กับของคุน chakgy ที่ส่งมาอะครับ
อาจจะเป็น style อิอิ จะได้ไม่ให้ตัวระเบิดเวลามาปิดเพชรของผม อะไรประมานนั้น เล่นสบายๆ ไม่คิดไรมากครับ
ไม่รู้หรอกว่าได้เปรียบหรือเสียเปรียบ ติดชอบระเบิดเล็กๆ แต่แต่ถ้าไม่ไห้ระเบิดก็ทำได้นะครับ

#13 Dus

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 July 2008 - 04:04 AM

PSN : sorakung ครับ

รัน Tekken ด้วยนะครับ ว่างๆนัดเจอกันได้ อิอิ

#14 Ohm2Call

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 July 2008 - 07:17 AM

PSN : OhmMove ครับ

ผมเองครับที่เล่นกับคุณป๊อปเมื่อวันก่อนตอนแรกก็ชนะดีอ่ะนะครับ แต่พอหลังๆชักชนะไม่ได้แล้ว -*-
ขออภัยคุณป๊อปด้วยวันนั้นที่บ้านฝนตกนะครับ เลยเล่นไปหน่อยเดียวจริงๆอยากเล่นนานกว่าแต่ขอไปอัพเดต MGO ไว้ก่อนนะครับ

ไว้จะไปเล่นด้วยใหม่นะครับ
รับเล่น Takken กับ EOJ ด้วยนะครับ
แต่ EOJ ผมการ์ดยังห่วยอยู่นะครับแต่เล่นด้วยได้ แต่ใจชอบเล่น Puzzle มากกว่า 555

***ว่าแต่เลือกฝช้พวกตัว Dan ยังไงอ่ะครับผมลืมไปแล้วอ่ะ

Edited by Ohm2Call, 21 July 2008 - 07:19 AM.

#15 Bever

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 21 July 2008 - 04:36 PM

เล่นด้วยค๊าบ

PSN : Magic_Bever

เล่นได้ทุกเมื่อ
เพียงแค่ออนตรงกันก็เล่นได้ 555+

#16 Bever

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 21 July 2008 - 04:40 PM

ว่าแต่ invitation ทำยังไงอ่ะคับ
ทำไม่เป็น
มือใหม่อ่ะคับ

#17 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 04:47 PM

QUOTE (Bever @ Jul 21 2008, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว่าแต่ invitation ทำยังไงอ่ะคับ
ทำไม่เป็น
มือใหม่อ่ะคับ

ง่ายๆครับ หลังจาก add psn เสด ก็เข้าไป friendly match แล้วสร้างห้อง ส่ง invitation มาก็เรียบร้อยครับ
ลองเล่นกับเพื่อนดูแล้ว ok เลยครับ

#18 WRX

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2008 - 05:08 PM

ปักให้แล้วนะครับ

#19 Ohm2Call

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 July 2008 - 06:45 PM

วันนี้เล่นกับคุณ pop สนุกดี 555
แรกๆแพ้คุณ pop หลังๆเริ่มชนะมั่ง สงสัยคุณ pop เหนื่อย อิอิ

#20 POPUMON

Posted 21 July 2008 - 07:54 PM

QUOTE (WRX @ Jul 21 2008, 05:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปักให้แล้วนะครับ

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

QUOTE (Ohm2Call @ Jul 21 2008, 06:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วันนี้เล่นกับคุณ pop สนุกดี 555
แรกๆแพ้คุณ pop หลังๆเริ่มชนะมั่ง สงสัยคุณ pop เหนื่อย อิอิ

สนุกมากครับ จับทางผมออกแล้วล่่ะ C อิอิ หลังๆนี้ผมไร้ทางสู้จิงๆ อิอิ

วันนี้เห็นเอาตัวออกมาใช้เยอะแยะเลยอะ ทำยังไงอะครับ สอนหน่อยสิ วิธีเลือกทุกตัวเลยอะครับ
เพื่อนๆบางคนในนี้ยังไม่รู้ ช่วยมาบอกสูตรตัวละครลับด้วยเน๊อออ พวกยันญ์ผี อะไรพวกนี้อะคับ

Edited by POPUMON, 21 July 2008 - 08:02 PM.