`

Jump to content

Project : Arcade MAME Cabinet ครับ

24 replies to this topic

#1 morigan

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 17 July 2008 - 10:43 PM

เริ่มจากผมได้รู้จักคุณ JoJo และติดตาม Project ของเค้ามาตลอดคือ Arcade MAME โดยล่าสุดมีผลงานจาก link นี้
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=109161

แปลกใจมากคือคนไทยไม่ค่อยเล่น MAME จริงๆจังๆแบบฝรั่งกันทั้งๆที่ผมว่าเราทำได้อยู่แล้ว อุปกรณ์บางชิ้นก็ถูกกว่า
หรืออาจจะมีคนทำแล้วแต่ไม่ได้เปิดเผยก็เป็นไปได้ครับ

จากนั้นก็ได้ศึกษาเกี่ยวกับ MAME และการทำตู้ Arcade ทุกวัน(ผมค่อนข้างบ้าเรื่องอุปกรณ์พวกนี้ ใครเคยเห็นกระทู้ที่ผมทำ Cockpit คงรู้ดี 5555)
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเจอตัวนี้ Astro City + Dreamcast แจ่มโคตรๆ เสียดายมันอยู่เมืองนอก
http://forums.webmagic.com/ubbthreads/show...e=5&fpart=1

เมืองไทยแค่ตู้+จอก็ 25000 บาทแล้วครับ เมืองไทยหายากมากๆ แถมตอนนี้ตังไม่มีเพราะซื้อ NeoGeo ไปหลายตังแล้ว

ตอนแรกผมจะทำแบบฝรั่งขึ้นมาเองเลยคือซื้อไม้มาต่อเอง แบบมีแล้วแต่เราไม่มี อุปกรณ์แบบเค้า ซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดคงหลายหมื่น

จนวันนี้วันหยุดพอมีเวลาก็ไปคุ้ยของเก่าๆที่มีมายำรวมกันเลยครับคือ
1. Notebook Fujitsu C2210(ใช้มาแล้ว 5 ปี) มีช่อง Optical และ S-Video
2. Xbox360 Virtual FIghter Arcade stick เล่น Fighting
3. Xbox360 Madcatz arcade stick เอาไว้เล่น shooting
4. TV Sony DA29 100Hz

จากนั้นก็เริ่มต่อเลยครับได้ตามรูปข้างล่าง ลองเล่นแล้วบอกเลยว่ามันส์มากๆ
ภาพที่ได้ออกมาบน TV Sony DA29 นั้นชัดกว่า computer เสียอีกเหมือนมัน filter ให้ครับภาพจะไม่คมมาก(notebook ใช้ VGA ATI)
ส่วนเสียงนี่ไม่ต้องพูดถึงต่อ Optical ออก AVR นี่ก็โครมครามเลยครับ อารมณ์ Home Theatre

ตอนนี้อุปกรณ์ตอนนี้ผมมีครบแล้ว อาจะมีเพิ่มเติมนิดหน่อยคืออาจจะหาจอย Arcade มาอีกซักอันต่อแบบ USB ไว้เล่น Fighting สองคน
หรือผมอาจจะหา Adapter ต่อจอย NeoGeoที่มีอยู่แล้ว เข้า Notebook(USB) เพื่อเล่นเกมส์ของ SNK ไม่รู้มีใครเคยทำป่าว

ส่วน cabinet(ตัวตู้เกมส์) เดี๋ยวกำลังหาครับ ถ้าได้ Astro City แบบไม่รวมจอไม่แพงมากจะซื้อแล้วมา convert เอาเองครับ

สาเหตุที่ชอบ Astro City เพราะเป็นตู้ที่ผมเล่นมากที่สุดตอนอยู่มัธยมแล้วครับเล่นทุกวันหลังเลิกเรียน เลยฝังใจอยากได้มาไว้เล่น MAME

ใครสนใจเรื่องนี้ post คุยกันได้นะครับ ไม่เกินสิ้นปีผมต้องมีตู้ Arcade ตั้งไว้เล่นในห้องนอนให้ได้ครับ รูป SEGA Astro City ลงไว้ด้านล่างครับ รับรองว่าใครๆเห็นต้องหลงรักตู้นี้กันเป็นแถว

อันนี้รูป setup ของผมวันนี้ครับ

โชคดี Notebookตัวเก่ามี S-Video ต่อ TV ได้เลย

ยังไม่พอมีช่อง Optical ต่อเข้า AVR อีกเวอร์ดีครับ จริงๆใช้ MiniJack-AV เสียบจากช่องเสียบหูฟังก็ได้ครับ เหมือนกัน

วันนี้ 19/7/08 มีเวลาว่างเล่ยลองเอา notebook มาต่อกับ LCD RearProjection ดูปรากฏว่าภาพเบลอมากๆสู้จอแก้วไม่ได้เลย(ลองเปิดรูปแบบ ใหญ่ๆแล้วเทียบดูได้ครับ)
เล่น fighting แล้วเซ็งมาก แต่เล่น shooting แนวนอนแล้ว ok เพราะเห็นกระสุนใหญ่ขึ้น สรุปใช้จอแก้วดีที่สุดภาพคมกว่ามากๆ

Controller ที่ใช้
Hori Arcade Stick เอาไว้เล่น Fighting ต่อ notebook ลง driver แล้วเล่นได้เลย

MadCatz Arcade Stick เอาไว้เล่นพวก Shooting และ พวก classic ต่างๆ ใช้ driver ตัวเดียวกับข้างบน

ตู้ Astro City แบบญี่ปุ่นและ Arcade MAME แบบอเมริกันทำมือ สวยมากๆ เห็นแล้วคลั่งเลย เริ่ม Project ทันที

ขอบคุณ
คุณ JoJo(Welovegame) มากๆครับที่ให้ความรู้เรื่อง MAME ต่างๆกับผม
คุณ KATOA ให้คำแนะนำต่างๆ
คุณ Acid ให้ขอ้มูลเรื่องตู้เกมส์

ผมซื้อคู่มือทำ Arcade MAME แบบ Complete ใครสนใจสามารถ PM มาขอได้นะครับถ้าเห็นว่ามีประโยชน์ก็ไปซื้อได้ครับจาก eBay ไม่แพง $9.51 เอง

Edited by morigan, 20 July 2008 - 02:18 AM.

#2 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2008 - 10:48 PM

ว้าวๆ ตั้งกระทู้แล้ว ขอจองที่ไว้มั่งคับ

ได้กล้องเมื่อไหร่จะถ่ายมาให้ชมบ้างครับ

ทีแรกนึกว่ามีผมทำอยู่คนเดียว เห็นกระทู้คุณ morigan ในห้อง EOJ เลยรู้คับ

ผมสิต้องขอบคุณ คุณ morigan ส่งไฟลืมาให้อ่านมากมายเลย

ขอบคุณครับ

#3 morigan

Posted 17 July 2008 - 10:51 PM

อันนี้ตัวอย่าง arcade cabinet ของพวกฝรั่งครับ บ้าดีแท้ เผื่อใครอยากทำ ข้างในเป็น PC ล้วนๆ ฝรั่งนี่ทำกันเพียบ
คนไทยยังไม่เคยเห็นเลย ใครอยากทำ Post แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ

ส่วนตรงนี้กระทู้ของฝรั่งคุยกันกระจาย อิจฉาจัง คุยหนะพอคุยได้แต่ไม่มีของให้ทำอะดิ
ลองไปดูครับ มีตู้เกมส์เก่าๆเป็น collection เยอะเหมือนกัน อะไรที่คาดไม่ถึงเค้าก็ทำกันครับ เจ๋งมากๆ

Project : Namco 29 เอาไว้เล่น shooting ล้วนๆ
http://forum.arcadecontrols.com/index.php/topic,28845.0.html

Project : Astro city สองตู้เลย สวยงามมากๆ
http://forum.arcadecontrols.com/index.php/topic,34226.0.html

อันนี้ก็เจ๋ง ออกแบบเองทั้งหมด สุดยอดมากๆ
http://forum.arcadecontrols.com/index.php?topic=79934.0

อันนี้ง่ายหน่อยซื้อ Kit มาแล้วประกอบเอง
http://forum.arcadecontrols.com/index.php?topic=82364.0

Link SEGA Arcade Cabinet รุ่นต่างๆ ผมว่า Cabinet ของ SEGA สวยสุดแล้ว
http://www.system16.com/hardware.php?id=843

รูปใบปิดโฆษณาของ Astro City

Spec ของ Astro City

240 volts
Outer Dimensions: H145 x W75 x D91 cms
Weight: 93kg
Monitor: 29 inch
Resolution: 15K~24K
2 Player Panel, 2 Joystick and 6 buttons (Per Player)
Space for 2 players 6 buttons each side
No coin mech (game set on free play)

รูป - เดี๋ยวผมกะว่าจะทำโครงกระดาษให้เหมือนก่อนแล้วค่อยวัด Spec ไปให้เค้าทำ

Edited by morigan, 22 July 2008 - 11:52 PM.

#4 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2008 - 11:21 PM

สุดยอดครับ ดูแล้วไฟลุกโชน

ถามคุณ morigan นิดนึง

พวกจอยโยกกะปุ่มเนี่ย ในไทย จะหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ

เคยรู้มาว่า แถวสะพานเหล็ก สะพาน 3 มี

ผมก็ไป เห็นมีตู้หยอดเหรียญด้วย แต่ตอนนั้นไม่กล้าเข้าไปถาม

เพราะยังไม่พร้อมอ่ะ

#5 morigan

Posted 17 July 2008 - 11:49 PM

คุณ acid มีขายครับ และรับทำจอยโยกด้วย
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=97260

หรือสั่ง eBay ก็ได้แต่แนะนำว่าสั่งเยอะๆ ดีกว่าเพราะค่าส่งแพง

ของ Sanwa ดีสุด แพงสุดครับปุ่มเกือบร้อย คันโยกเกือบพัน แล้วแต่รุ่นด้วยครับ

ถ้าจะให้ถูกต้องไปซื้อจอย arcade ของพวก DreamCast มือสองมาแล้ว หา Adapter แปลงครับ แต่ก็นะของมันไม่ทนเท่า Sanwa แต่ถูกกว่าครึ่งๆ

Edited by morigan, 18 July 2008 - 12:09 AM.

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 18 July 2008 - 12:08 AM

ผมเคยเห็นจอยโยกแบบ 2 คน ใน อันเดียว ที่ยาวๆๆๆๆ อ่ะครับ

มันใช้กับเครื่องไหนครับ คุณ morigan พอนึกออกไหม

#7 morigan

Posted 18 July 2008 - 12:18 AM

QUOTE (Ka-ToA @ Jul 18 2008, 12:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยเห็นจอยโยกแบบ 2 คน ใน อันเดียว ที่ยาวๆๆๆๆ อ่ะครับ

มันใช้กับเครื่องไหนครับ คุณ morigan พอนึกออกไหม

น่าจะเป็น SuperGun ที่เรียกว่า PanaTwin มันเสียบกับ bpard arcade ได้เลย

หรือถ้าของอเมกา จะมีขายเรียกว่า X-Arcade อันนี้จอยอย่างเดียว

เพิ่มเติมครับ อันนี้งาน wireless arcade stick Xbox360 handmade ของคนอังกฤษ
เป็นแรงบันดาลใจให้ผมซื้อ arcade stick เลย ตอนแรกกะทำเองแต่ของ 360 มันทำยากมากๆ เลยซื้อเอาดีกว่า
เรื่องควาสวยนั้นกินขาดจอยทุกอันที่เคยเห็นมา สวยบาดใจมากๆ เดี๋ยวผมมีทุนพอจะลองทำซักอันใช้ไม้สักเลย เอาไว้ใช้เล่นกับ PC

อันนี้เป็น review VF5 Arcade Stick ที่ผมเคยเขียนไว้
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....c=59084&hl=

Edited by morigan, 19 July 2008 - 12:24 PM.

#8 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 18 July 2008 - 08:48 AM

เจ๋งดีครับ อย่า่ลืมรายงานความคืบหน้าต่อนะครับ baa60776.gif

#9 WRX

เซียนเกม

Posted 18 July 2008 - 08:56 AM

ผมเองยังใช้แค่xbox1ไว้เล่นemuเองแล้วก็ต่อจอยโยกเอา รู้สึกเวลาเล่นโดยผ่านทีวีมันสนุกกว่าเล่นemuบนpcผ่านจอคอมเยอะเลย
เห็นตู้ที่ฝรั่งทำแล้วอลังการงานสร้างจริงๆ โครงการของพี่กอลฟ์นี่แจ่มเลยครับ

#10 POPUMON

• Interests:LBP, STpuzzle & EOJ

Posted 19 July 2008 - 01:26 AM

สุดยอดอีกแล้วครับ ทั้งคุณ โมริแกน กัย คุนกาตั๊ว

#11 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 19 July 2008 - 01:42 AM

ก่อนนอน ซัด Marvel VS Street (แบบยาว Boss ใหญ่ Akuma) ไป 1 ดอก เหรียญเดียวจบค้าบ อิอิ

จิงๆเริ่มสนใจเกม Arcade เก่าๆเพราะ เกมนี้แหละครับ

ไปเล่นที่ MBK ชั้น 7 หน้าร้าน G....O... ไม่รู้พูดได้ป่าว Sensor ไว้ก่อน

หลังๆไป แล้วตู้พังเลยไม่ได้เล่น ไปทีไรต้องเล่นทุกที อยากเล่นมาก

เลยหามาเล่นเองซะเลย อิอิ

#12 Cororo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 19 July 2008 - 03:36 PM

จะรอติดตามดูความคืบหน้านะครับ แจ่มจริงๆ

#13 DraKenZ 360

• DGO Reporter

Posted 20 July 2008 - 10:32 AM

กีต้าแขวนอยู๋ตั้ง 4 ชิ้น - -'

#14 morigan

Posted 28 July 2008 - 10:08 PM

Update ภาพเปรียบเทียบ ระหว่าง NeoGeo กับ MAME(PC)

NeoGeo

PC

NeoGeo

PC

Edited by morigan, 28 July 2008 - 10:10 PM.

#15 โอคุง

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 August 2008 - 05:59 PM

ใช้ Driver ตัวไหนเหรอครับ ผมต่อจอยโยกละ Mame ไม่เห็น

#16 morigan

Posted 04 August 2008 - 08:06 PM

QUOTE (โอคุง @ Aug 4 2008, 05:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ Driver ตัวไหนเหรอครับ ผมต่อจอยโยกละ Mame ไม่เห็น

เข้าเกมส์แล้วกด tab จะมี menu มาให้ปรับปุ่มครับ อาหารของคุณเหมือนผมแหละ MAME มันเห็นแต่ map ปุ่มไม่ถูก กดไม่ออก

สังเกตุไฟตรงปุ่ม xbox guide ครับขึ้นหรือเปล่า

#17 jumpman

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 09 August 2008 - 01:00 AM

โอววววว
ของผมแค่ต่อ โน๊ตบุ๊คเข้า กับ แอลซีดี เล่นเกมส์ตู้ แค่นั้นเอง

จริงๆก็อยากได้ตู้เกมส์มาตั้งที่บ้านล่ะนะ

แต่ไม่มีที่วาง บวกกับ ไม่มีเงิน yoyo_71.gif

#18 เสือย่ำ น้ำเชี่ยว mohomoho

ืnamcheaw

Posted 29 August 2008 - 10:30 PM

ตู้เกมแบบนี้มันเล่นได้เกมเดียวตายตัว หรือเปลี่ยนเกมใน emu ได้เรื่อยๆครับ

ถ้าจะเอาจริง ผมเอาแบบเป็นลักษณะตัวตู้ไปเลยดีกว่า คลาสสิคดี เล่นแล้วได้อารมกว่าจอtv จะได้หวนคิดถึงตอนแอบพ่อไปเล่นตามห้าง เก้บเงินๆๆๆ รอ...

#19 morigan

Posted 30 August 2008 - 03:57 PM

QUOTE (เสือย่ำ น้ำเชี่ยว mohomoho @ Aug 29 2008, 10:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตู้เกมแบบนี้มันเล่นได้เกมเดียวตายตัว หรือเปลี่ยนเกมใน emu ได้เรื่อยๆครับ

ถ้าจะเอาจริง ผมเอาแบบเป็นลักษณะตัวตู้ไปเลยดีกว่า คลาสสิคดี เล่นแล้วได้อารมกว่าจอtv จะได้หวนคิดถึงตอนแอบพ่อไปเล่นตามห้าง เก้บเงินๆๆๆ รอ...

เปลี่ยนเกมส์ได้เป็นหมื่นเลยครับ ผมกำลังจะทำแบบตู้แหละแต่อุปกรณ์ยังไม่ครบ

#20 kofthai

นักเล่นเกมมือใหม่

• Interests:[url=http://image.ohozaa.com/view2/wTpVhC9eyt16SwdF][img]http://image.ohozaa.com/i/5dd/dRKQRW.jpg[/img][/url]

Posted 16 October 2008 - 01:55 PM

ขำๆครับทำเองหมด