`

Jump to content

ทำไมต้อง XBOX360 VS PS3?

99 replies to this topic

#1 DraKenZ 360

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• DGO Reporter

Posted 16 July 2008 - 01:51 PM

ผมว่ามันดีกันคนละแง่น่ะครับ อย่าเอามาเปรียบเทียบให้เสียความรู้สึกกันเลย XBOX360 ก็มีขอดีของมัน PS3 ก็มีข้อดีของมัน ถึง XBOX360 เกมส์จะมากกว่า เล่นแผ่นกุ๊กกู๋ได้ แต่ยังไงก็ยังมีปัญหาเรื่องแดงและรุ่นที่ออกมาให้เสียตังเป็นพักๆ 90นาโนมั่ง 65นาโนมั่ง Jasper มั่งละ ส่วน PS3 เกมส์อาจจะน้อยกว่า เกมส์บางเกมส์ก็หนุกเช่นที่เรารู้ๆกัน MGS4 แถมเอาไว้ดูหนัง Blu-ray ได้แฮะๆ (ซื้อมาดูหนังนี่แหละ!) ฉะนั่นผมว่าอย่าเอามาเทียบกันเลยครับตีกันป่าวๆ ภาพดูไปดูมามันก็พอๆกัน (ความเห็นส่วนตัวบางคนอาจเห็นแตกต่างได้) มันไม่ถึงขนาดเท่ากะเกมส์ 2D มาเทียบกับ Unreal Engine หรือ Havok อะไรประมานนั้นเลย ผมว่าสามัคคีกันในบอร์ดไว้เถิดครับ พักนี้เห็นมีงาน E3 หน่อยจะตีกันตาย ในห้อง XBOX360 กะ PS3 ห้อง 360 ก็โอยชนะแล้วๆ มี่แต่เกมส์แหล่มๆ ไฟนอล13 ก็ลง 360 ส่วนห้อง PS3 ก็โอยรอไปก่อนอย่าพึ่งสิ้นหวัง MSG4 ยังอยู่กับเราไม่ไปไหน ผมว่าของใครก็ของมันอย่าไปเถียงว่ามันดีกว่ากันเลยครับ เหมือนเอา ปากกา มาเทียบกับ ดินสอ - -' ปากกาเขียนดีกว่าทนนานไม่จางหายไปง่ายๆด้วย ดินสอสามารถลบเขียนใหม่ได้ เปลี่ยนคำเขียนใหม่ก็ง่าย flexible ดี ลองเปลี่ยนความคิดดู้ใหม่ก็ดีน่ะครับ ผมมีสองเครื่องยังไม่ค่อยเอามาเทียบกันเท่าไหร่เลย

ปล. หวังดีน่ะครับอยากให้สามัคคี (เปิดกระทู้นี้มาแหวกแนวอาจโดนด่าได้ ไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยครับกระผม)

Edited by DraKenZ 360, 16 July 2008 - 01:53 PM.

#2 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Royal Executive Members
  • Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 16 July 2008 - 01:53 PM

ผมก็เห็นด้วยนะครับ

ผมก็มีทั้งสองเครื่อง ผมว่ามันก็ดีคนละแบบ

ps3 ก็รอซื้อเกมที่มัน ex แต่ของฝั่งนั้น

FF 13 ออก ก็ไม่ต้องซื้อแท้ดิ ไปเล่น xbox360 ถูกๆดีกว่า ซะงั้นหนะนะ อิอิ

เพราะฉะนั้น หนับหนุนให้ซื้อสองเครื่องเลยครับก๊าก

#3 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 16 July 2008 - 01:55 PM

นั่นสิ อย่าทะเลาะกันเลยครับ โพสอะไรก็คิดมั่ง นึกถึงใจเขาใจเรา เค้าน่าสงสารแค่ไหน อะไรอย่างงี้กันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#4 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 16 July 2008 - 01:56 PM

มันเป็นธรรมดาของมนุษย์โลกครับ

สิ่งใดที่มีคล้าย ๆ กัน 2 อย่างย่อมเกิดการเปรียบเทียบ ครับ

ใช้ได้กับทุกสิ่งในโลก

#5 DraKenZ 360

Posted 16 July 2008 - 01:56 PM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jul 16 2008, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นสิ อย่าทะเลาะกันเลยครับ โพสอะไรก็คิดมั่ง นึกถึงใจเขาใจเรา เค้าน่าสงสารแค่ไหน อะไรอย่างงี้กันหน่อยนะครับ

4519626a.gif กรำหนักเข้าไปใหญ่เลยคับพี่พี

Edited by DraKenZ 360, 16 July 2008 - 01:57 PM.

#6 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 16 July 2008 - 02:00 PM

มันก็ไม่เห็นแปลกเลยนี่นา เรื่องกราฟฟิค ยังเห็นยกมาข่มกันจัง แต่เราเอามาเทียบกันหนุกหนาน ไม่มีใครคิดมากหรอกครับ

เกมส์มันก็ลงทั้งสองเครื่อง เดี๋ยวรอดูการเปรียบเทียบ การข่มกันนะ ไม่มีนี่ผมให้เตะตับแตกเลย

Edited by [[[PEE]]], 16 July 2008 - 02:02 PM.

#7 na2577077

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 July 2008 - 02:00 PM

แหมก็เพราะ มี 2 เครื่องอะสิ คนอื่นเค้ามีเครื่องเดียว เลยอยากจะเหนือกว่ามั้ง พูดเล่นเน้อ ที่จริง ก็เห็นตามที่น้องโพสน์แหละ
ปล. ไอ้คุณพีอย่ากวนให้มาก เดี๋ยว 40 บาทก็ไม่ได้คืนหรอก

#8 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 16 July 2008 - 02:03 PM

ผมก็เฉยๆนะ ตอนแรกมีXbox360ก่อนมีเพลย์สาม ตั้งหลายเดือน พอPS3 ออกมินาโน๊ะ โอ้วเกมส์โปรด ก้อซื้ออีกเครื่อง เป็นเครื่อง60GB JP มาอีกเครื่องนึง
ไม่เห็นจะเกี่ยวกันเลยว่าเครื่องไหนกาก เครื่องไหนกรียน บั่นทอนปัญญาจริงๆ สุดท้ายขายxbox90nm ทิ้งไป แล้วก็มาหวดelite เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไม่เห็นว่า
เครื่องไหนจะด้อยกว่ากันเลย PS3 ดูบลูเลย์กับ LCD FuLL HD ที่บ้าน ภาพสุดทีนเลย Xbox elite เอามาเล่นไกเดน2 นี่ก็มันส์สุดยอด ก็เท่านั้น b6b25dc6.gif

#9 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

Posted 16 July 2008 - 02:07 PM

อย่าไปเครียด ก็เหมื่อนเชียร์บอลนั่นแหละ ทั้งๆที่ก็เชียร์ ก็ดูบอลเหมื่อนกันแต่ทำไมคนชอบเอาหงค์มาเปรียบกับผี มาบลัฟ มาเกทับกัน ( ทั้งๆที่มันเทียบกันไม่ได้ก็รู้ๆอยู่ 55318906.gif ) มันก็เป็นสีสันขำๆ คุณบอกไม่สนใจอะไรก็เหมื่อนกับคุณเชียร์ปืน แฟนหงค์ผีจะตีกันมันก็ไม่เกี่ยวอะไร อาจจะงงๆด้วยซ้ำว่าทำไมมันต้องตีกัน เกิดเป็นคนเมืองลิเวอร์พูลหรือแมนเชสเตอร์ก็ไม่ใช่ แต่มันก็ย่อมมีคนอีกแบบที่เขารักเขาเชียร์ของเขา คนที่เชียร์ PS3 หรือ 360 ก็เหมื่อนกัน หลายๆคนมีทั้ง 2 เครื่องด้วยซ้ำแต่ยังไงก็อยากเชียร์ พอไม่ได้ดั่งใจก็ผิดหวังเป็นธรรมดา อย่าเห็นเป็นเรื่องแปลกสิครับ ไม่งั้นคงไม่มีคำว่า Brand Royalty เกิดขึ้นมาในพจนานุกรมแน่ๆ

#10 DraKenZ 360

Posted 16 July 2008 - 02:11 PM

QUOTE (ruicosta @ Jul 16 2008, 02:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าไปเครียด ก็เหมื่อนเชียร์บอลนั่นแหละ ทั้งๆที่ก็เชียร์ ก็ดูบอลเหมื่อนกันแต่ทำไมคนชอบเอาหงค์มาเปรียบกับผี มาบลัฟ มาเกทับกัน ( ทั้งๆที่มันเทียบกันไม่ได้ก็รู้ๆอยู่ 55318906.gif ) มันก็เป็นสีสันขำๆ คุณบอกไม่สนใจอะไรก็เหมื่อนกับคุณเชียร์ปืน แฟนหงค์ผีจะตีกันมันก็ไม่เกี่ยวอะไร อาจจะงงๆด้วยซ้ำว่าทำไมมันต้องตีกัน เกิดเป็นคนเมืองลิเวอร์พูลหรือแมนเชสเตอร์ก็ไม่ใช่ แต่มันก็ย่อมมีคนอีกแบบที่เขารักเขาเชียร์ของเขา คนที่เชียร์ PS3 หรือ 360 ก็เหมื่อนกัน หลายๆคนมีทั้ง 2 เครื่องด้วยซ้ำแต่ยังไงก็อยากเชียร์ พอไม่ได้ดั่งใจก็ผิดหวังเป็นธรรมดา อย่าเห็นเป็นเรื่องแปลกสิครับ ไม่งั้นคงไม่มีคำว่า Brand Royalty เกิดขึ้นมาในพจนานุกรมแน่ๆ

- -' ผมไม่ได้หมายความว่าไม่ใช่เอามาให้เปรียบเทียบกัน ผมอาจห้ามสิ่งนั้นไม่ได้อยู่แล้ว แต่แค่เอาไปคุยกันเฉยๆก็พอและครับ อย่าเอามาลงกับบอร์ดมันร้อนเดือดกันไงครับ ส่วน Brand Royalty มันไม่ใช่การสร้าง Image ขึ้นมาให้คนชอบติดไม่ใช่หรอครับ? ผมว่าส่วนเกมส์นั้นไม่ค่อยมี Brand Royalty เท่าไหร่อยู่แล้ว สมัยนี้คนก็ซื้อกันหมดละครับ ไม่ว่าจะ 360 หรือ PS3 หรือแม้ Wii คนเล่นจะตามดูความน่าสนใจมากกว่า เช่นหลายๆคนในบอร์ดนี้ตอน MSG4 มาก็ขาย 360 ไปเล่น MSG4 พอ GOW2 จะมาก็ขาย PS3 สอย 360 มาเตรียมเล่น GOW2 ส่วน Brand Royalty จะใช้กะ Product ที่ตั้งใจขาย Brand Image มากกว่าเช่น Nokia, Nike, หรือพวกกระเป๋นแบรนด์ต่างๆ การ Marketing ของวงการเกมส์ไม่หน้าจะมี Brand Royalty มาเกี่ยวอะไรมากมายนอกจากส่วนตัวเกมส์ที่เป็น Series แล้วคนติดเล่นกันมากกว่าเช่น Ninja Gaiden, MSG, หรือ Halo ประมานนั้นมากกว่าคับ

Edited by DraKenZ 360, 16 July 2008 - 02:14 PM.

#11 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:16 PM

ซื้อทั้งสองเครื่องเลยครับ ไม่แบ่งแยก อิอิ

แต่กระเป๋าตัง กะ หัวจะแยกแทน

(บางท่านโดน ภรรยา เล่นงาน บางท่านโดนแม่ แพ่นกะบาล คับ)

#12 DraKenZ 360

Posted 16 July 2008 - 02:17 PM

QUOTE (Ka-ToA @ Jul 16 2008, 02:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อทั้งสองเครื่องเลยครับ ไม่แบ่งแยก อิอิ

แต่กระเป๋าตัง กะ หัวจะแยกแทน

(บางท่านโดน ภรรยา เล่นงาน บางท่านโดนแม่ แพ่นกะบาล คับ)

55318906.gif คิดได้ไงเนี่ย 555 กระเป๋าตัง กะ หัวจะแยก 555

#13 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 16 July 2008 - 02:17 PM

ต่างคนต่างความคิดอะครับ บางคนถึงขั้นไม่ลืมหูลืมตาเลย มันก็มีนะ

#14 superbpom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

เรื่องเปรียบเทียบยังไงก็คงหนีไม่พ้นหรอก

เพราะอย่างจะซื้อเครื่องนึงเราก็คงต้องคิดว่าเอาอันไหนดี

แต่คือเปรียบแต่เครื่องก็พอ ตามเหตุผล และก็ความชอบส่วนตัว

แต่อย่าไปอินกับมันมาก ว่าซื้อมาแล้ว ชอบอันนี้ อันนี้ต้องดีกว่าอันนั้น อย่างงี้เริ่มจะไม่ไหว 5c745924.gif

ถ้า MS กะ Sony ก็ให้เค้แข่งกันไป เราผู้บริโภค ยังไงก็ได้ประโยชน์อยู่แล้ว ไม่ต้องไปเถียงแทน เปลืองตัวเปลืองสมองเปล่า ๆ b048a2d2.gif

#15 DraKenZ 360

Posted 16 July 2008 - 02:19 PM

QUOTE (superbpom @ Jul 16 2008, 02:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องเปรียบเทียบยังไงก็คงหนีไม่พ้นหรอก

เพราะอย่างจะซื้อเครื่องนึงเราก็คงต้องคิดว่าเอาอันไหนดี

แต่คือเปรียบแต่เครื่องก็พอ ตามเหตุผล และก็ความชอบส่วนตัว

แต่อย่าไปอินกับมันมาก ว่าซื้อมาแล้ว ชอบอันนี้ อันนี้ต้องดีกว่าอันนั้น อย่างงี้เริ่มจะไม่ไหว 5c745924.gif

ถ้า MS กะ Sony ก็ให้เค้แข่งกันไป เราผู้บริโภค ยังไงก็ได้ประโยชน์อยู่แล้ว ไม่ต้องไปเถียงแทน เปลืองตัวเปลืองสมองเปล่า ๆ b048a2d2.gif

พี่ปอม "ซุปเปอร์ผม" นี่ตอบได้หล่อจริงๆ d16c4689.gif

เด๋วขอแหวกวงไปกิน Sukishi ก่อนละครับ หุหุ หิวๆ เด๋วมางับ

Edited by DraKenZ 360, 16 July 2008 - 02:21 PM.

#16 SiR

A+

Posted 16 July 2008 - 02:20 PM

อยากได้สองเครื่องเลย มีดีคนละแบบ

#17 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 16 July 2008 - 02:21 PM

มารอดูคนถูกเตะ....อิอิ

ผมมีสองเครื่องครับ

#18 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 16 July 2008 - 02:22 PM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jul 16 2008, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เมพขิง คนทรยศ ประโยคนี้ คุ้นๆ ไหมอ่ะ หุๆ 55318906.gif

QUOTE (DraKenZ 360 @ Jul 16 2008, 01:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ามันดีกันคนละแง่น่ะครับ อย่าเอามาเปรียบเทียบให้เสียความรู้สึกกันเลย XBOX360 ก็มีขอดีของมัน PS3 ก็มีข้อดีของมัน ถึง XBOX360 เกมส์จะมากกว่า เล่นแผ่นกุ๊กกู๋ได้ แต่ยังไงก็ยังมีปัญหาเรื่องแดงและรุ่นที่ออกมาให้เสียตังเป็นพักๆ 90นาโนมั่ง 65นาโนมั่ง Jasper มั่งละ ส่วน PS3 เกมส์อาจจะน้อยกว่า เกมส์บางเกมส์ก็หนุกเช่นที่เรารู้ๆกัน MGS4 แถมเอาไว้ดูหนัง Blu-ray ได้แฮะๆ (ซื้อมาดูหนังนี่แหละ!) ฉะนั่นผมว่าอย่าเอามาเทียบกันเลยครับตีกันป่าวๆ ภาพดูไปดูมามันก็พอๆกัน (ความเห็นส่วนตัวบางคนอาจเห็นแตกต่างได้) มันไม่ถึงขนาดเท่ากะเกมส์ 2D มาเทียบกับ Unreal Engine หรือ Havok อะไรประมานนั้นเลย ผมว่าสามัคคีกันในบอร์ดไว้เถิดครับ พักนี้เห็นมีงาน E3 หน่อยจะตีกันตาย ในห้อง XBOX360 กะ PS3 ห้อง 360 ก็โอยชนะแล้วๆ มี่แต่เกมส์แหล่มๆ ไฟนอล13 ก็ลง 360 ส่วนห้อง PS3 ก็โอยรอไปก่อนอย่าพึ่งสิ้นหวัง MSG4 ยังอยู่กับเราไม่ไปไหน ผมว่าของใครก็ของมันอย่าไปเถียงว่ามันดีกว่ากันเลยครับ เหมือนเอา ปากกา มาเทียบกับ ดินสอ - -' ปากกาเขียนดีกว่าทนนานไม่จางหายไปง่ายๆด้วย ดินสอสามารถลบเขียนใหม่ได้ เปลี่ยนคำเขียนใหม่ก็ง่าย flexible ดี ลองเปลี่ยนความคิดดู้ใหม่ก็ดีน่ะครับ ผมมีสองเครื่องยังไม่ค่อยเอามาเทียบกันเท่าไหร่เลย

ปล. หวังดีน่ะครับอยากให้สามัคคี (เปิดกระทู้นี้มาแหวกแนวอาจโดนด่าได้ ไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยครับกระผม)

ปิติ ท่าจะเครียดแฮะ หุๆ

พี่ว่าเรารีบจัด Meeting ที่ Waterside เสียทีดีกว่า ไปคลายเครียดกันนิ เอิ๊กๆ 55318906.gif

#19 kawa

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 July 2008 - 02:22 PM

ถ้าไหวก็หวดมันสองเครื่องเลย จะได้ไม่ต้องรักพี่เสียดายน้อง

#20 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 16 July 2008 - 02:23 PM

เรื่องเปรียบเทียบนี่ก็ดีนะจะได้รู้ว่าอันไหนทำดีอันไหนทำไม่ดีเปรียบเทียบกันด้วยเห
ตุและผล แต่เรื่องทับถมกันเกทับกันมาพิมพ์ข้อความเสียดสีกันนี่ไม่ค่อยน่าดู

แต่ตอนนี้อยากรู้ว่า เด็กพัดลมทำเหมือนสูงอายุขี้โม้ ตอนนี้โม้ออกอีกหรือเปล่า ไม่ได้ไปอ่านอีกบอร์ดเลย