`

Jump to content

ResidentEvil + BioHazard Collections

237 replies to this topic

#1 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 July 2008 - 12:53 AM

สวัสดีครับทุกท่าน

หลายท่านอาจเคยเห็นมาบ้างแล้ว แต่อันนี้ผมจัดเรียงใหม่พร้อมใส่คำพูดใหม่ครับ

ท่านไหนมีข้อมูลดีๆ หรือ บางอันผมเล่าผิดไปบ้างช่วยติงด้วยนะครับจะได้แก้ไขครับ
Biohazard/ResidentEvil Collections

ฉบับปรับปรุงรูปภาพและคำบรรยายใหม่ Director's Cut ครับ

Biohazard/ResidentEvil เป็นเกมสยองขวัญของค่ายเกมชื่อดัง Capcom
มีเนื้อหากี่ยวกับพวกซอมบี้ และ สัตว์กลายพันธ์ุต่างๆ
ซึ่งเป็นผลมาจากการทดลองของบริษัทยา Umbrella

ผู้ให้กำเนิดเกมซีรีย์ยอดฮิตนี้คือ ชินจิ มิคามิ ( 三上真司 ) (Shinji MiKami) เกิดเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2508
ซึ่งชินจิ ในตอนนั้นเป็น Game Desginer เค้าได้รับแรงบันดาลใจมาจากภาพยนต์สยองขวัญเรื่อง SweetHome
ซึ่งก็ได้ถูกมาทำเป็นเกมในค่าย Capcom ด้วยเช่นกัน

SweetHome เป็นเกมแนว RPG ดำเนินเนื้อเรื่องคล้าย RPG ทั่วไป แต่เป็นสไตล์สยองขวัญ

ซึ่งผมเล่นได้มั่วมากเลย เพราะเป็นญี่ปุ่นล้วนๆ อ่านไม่ออกเลยครับ ฮ่าๆๆๆ

ดูจากหลังกล่องก็เป็นภาพ 8 บิท สไตล์ แฟมิคอมทั่วไป ... มันน่ากลัวตรงไหนเนี่ยภาพ 8 บิท ฮ่าๆๆๆ

ต่อไปนี้เป็น Biohazard จาก PlayStation ครับ

PlayStation

Biohazard เกมแรกๆของ Playstation ในประเทศไทยของเราไม่ค่อยมีคนจะแลมองนัก ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจ
คนขายบอกว่าระวังนะเกมนี้คนเป็นโรคหัวใจห้ามเล่น เดี๋ยวหัวใจวายตาย ผมก็เลยกลัว ไม่กล้าซื้อมา
พลาดเกม ดีๆ เพราะคนขาย เวนกำ
แต่ในญี่ปุ่น Biohazard ได้รับการตอบรับอย่างดีมากๆ ส่งผลให้ ชินจิ ได้เลื่อนขั้นเป็น โปรดิวเซอร์เลยทันที

ตอนนี้ของ PS1 ผมเก็บแต่ฝั่ง JP นะครับ แล้วจะค่อยๆขยายไป US คับ กว่าจะครบกินแกลบชัวร์

ปกภาคแรกจะเป็นดวงตา ผมว่าน่ากลัวแบบ Classic ดีนะครับ

ตัวนี้เป็น DEMO NOT FOR SALE พี่ท้ชหามาให้ เก่งจริงๆครับ ขอบคุณมาก

Biohazard Director's Cut ได้ถือกำเนิดขึ้นเนื่องจาก ภาคแรกขายดีมากๆ ภาค2 ออกไม่ทันกำหนด
เลยมีภาคตัดต่อใหม่ เปลี่ยนที่ตั้ง เปลี่ยนมุมมองใหม่ๆ มาแก้ขัด พร้อมมีแถม แผ่นตัวอย่างภาค2 มาด้วย เลยขายดีเช่นกัน

+ ตัวนี้ RE Director's Cut ฝั่งอเมริกาครับผม +
ด้านในจะมีแถม Demo Dio Crisis มาด้วยครับ

ปกด้านใน โซน US สวยมากๆครับ ของ JP ไม่มีปกในเลย

ถ้าจำไม่ผิดได้มาจากท่าน Good.... ครับ (ถ้าผมจำผิดช่วยบอกผมด้วยนะครับ :o_worry: )

แถมยังทำ Controller แบบพิเศษออกมาขายดูดเงินอีกต่างหาก กระแสแรงมากๆในช่วงนี้

วิธีการใช้จอยมีบอกหมดครับ แต่ใช้จริงผมไม่ถนัดเลยอ่ะ

เห็นซองชาไหมครับ 3 สี ใครเคยเล่นเกมนี้จะรู้ว่า ในเกมมี Herb ให้เก็บกิน3สี เพื่อรักษาอาการบาดเจ็บ
อันนี้แถมมาด้วยเลยครับ แต่ไม่กล้าแกะอ่า สงสัยจะบูดไปนานแล้ว 555
แล้วก็ด้านหลังกล่อง พร้อมวิธีกดจอย คล่องตัวดี ข้างซ้ายเหมือนบิดมอไซค์ ข้างขวาเหมือนไกปืน

Biohazard 2 แบบปกติครับ สั่นไม่ได้ แต่แค่เห็นปกผมก็ตัวสั่นละ น่ากลัวจริงๆ

BioHazard 2 จะมี2แผ่นแผ่นแรกเป็นเนื้อเรื่องของ Leon แผ่น2 Clare
แผ่นขอบกล่องกับสติกเกอร์ก็ยังอยู่ครับ เจ้าของเก่ารักษามาใช้ได้ทีเดียว

ส่วนตัวนี้เป็นของทางอเมริกาครับ จะเปลี่ยนชื่อเป็น Resident Evil เพราะชื่อเดิมหมิ่นเหม่กับกฎหมายบางรัฐในอเมริกาครับ

ข้างในกล่องด้านซ้ายมีโฆษณา Breath Of Fire 3 ด้านชวาเป็น Licker ลิ้นยาว สยองสยิวดีครับ

เมื่อทางSony ได้ออกจอยสั่น Dual Shock ขึ้นมา Capcom เลยเอาทั้งภาค 1 และภาค2 มาทำ DualShock Version
ให้สั่นได้ด้วย เพิ่มความน่ากลัวสยองขวัญสั่นประสาทได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว

ภาค 1 Director's Cut dual Shock Version สั่นได้ครับ ตัวนี้ได้มาพร้อม บทสรุป ภาษา JP สภาพเทพ
ที่แผ่น 2 Bonus Disc จะมีไฟล์ให้เซฟ เป็นเซฟไฟล์เทพๆ พวกเริ่มมามี Rocket Launcher และก็ Movie คับ

ภาค 2 Director's Cut dual Shock Version สั่นได้ครับ หากินง่ายดีเนอะ 555 ได้มาพร้อมตัวบน มีบทสรุป JP สภาพเทพเหมือนกันครับ

Biohazard 3 : Last Escape
ภาคนี้ผมรู้สึกไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ ไม่รู้ทำไมอ่ะ
ชอบภาคนี้น้อยที่สุดเลยอ่า แต่ชอบน้องจิล วาเลนไทน์ ตัวเอกภาคนี้ครับ

Biohazard Gunsurvivor

ปิดท้าย PS ด้วย Biohazard Gunsurvivor ครับ ต้นตระกรูล GunSur ทั้งหลาย

+ เป็น GunSurvivor US ครับผม +

ปกในยังสวยเหมือนภาคอื่นๆด้วยนะ :o_love:

Sega Saturn

เซก้า แซทเทิร์น คู่แข่งทางตรงกับเพลย์สเตชั่น ก็ขอมีเกมนี้กับเค้าด้วย กลัวน้อยหน้า

Edited by Ka-ToA, 29 April 2013 - 10:35 PM.

#2 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 July 2008 - 01:08 AM

DreamCast

อยู่ดีๆ Capcom ก็อยากจะทำภาคพิเศษให้กับเครื่องเกมตัวใหม่ของ SEGA นามว่า Dreamcast
ภาคนี้คือภาค Code Veronica โดยออกชุด Bundle Limited ให้แย่งกันซื้อ มีสองสีสองแบบ

สีแดง Claire จำกัดที่ 1800 เครื่อง ส่วนสีน้ำเงิน Chris มี 200 เครื่องเท่านั้น
ก่อนจะซื้อได้ต้องจับฉลากก่อนซื้อด้วยนะว่ามีสิทธิ์ซื้อสีอะไร

ผมได้มาเป็นเครื่องสีแดง ซึ่งราคาถูกกว่าเยอะครับ เมื่อเทียบกับตัวสีน้ำเงิน

สังเกตหลังกล่องจะมี แบบ Christ ด้วย สีน้ำเงิน Limited ที่ 200 เครื่อง
เจอราคาคิดเป็นเงินไทย ร่วมแสนกว่าบาทแพงมากๆๆๆ ครับ สู้ไม่ไหว หาไม่ได้ด้วย
(พี่อั๋นมีไว้ในครอบครอง 1 ชุดแล้วคร้าบทุกท่าน เดี๋ยวผมจะไปสู่ขอมาเมื่อพร้อม คงประมาณแก่ๆอ่ะครับ แหงกๆๆ)

ในชุดมีเครื่อง มีจอย เวอร์ชวลเมมโมรี่ ป้าย แล้วก็เกม ครับผม
ป้ายนักโทษของ Claire WKD4496 ท่องไว้เผื่อออกแฟนพันธุ์แท้ 555
กล่องทำมาให้เหมือน กล่องลูกกระสุนในเกมครับครับ

เครื่องผมเบอร์ 0340 อิอิ ไปซื้อหวยกันครับ

เกมที่มากับชุดนี้ จะสกรีนแผ่นเป็นลายสีทองครับ สวยงามแปลกตาดี

ส่วนแบบแยกขายเฉพาะเกม จะสกรีนแผ่นสีเงินมาแทนครับ

แล้วไหนๆจะทำลง DreamCast ทั้งที ก็ทำมันซะทั้งเซทเลยแล้วกันนะ

ภาค 2 Value Plus ออกมาหากินง่ายๆราคาถูก (ก็ไม่ค่อยถูกอ่ะนะ ^_^")

และก็มีภาค3 ออกมาด้วย

ส่วน Code Veronica ปกขาวนั้นเกิดจาก Capcom ดันเอาเกมภาคนี้ไปลง GameCube แล้วเติมเนื้อหาเพิ่มเข้าไป
เรียกว่า Code Veronica X
ทำให้ Code Veronica ของ DreamCast ไม่สมบูรณ์ จึงเข็นออกมาขายอีกครั้งใน Version คัสซัมบัง ปกจะเป็นสีขาว

PC Version

Biohazard PC Version คับ ตัวนี้ JP แท้ๆ

บรรยากาศภายในกล่อง สภาพดีมากๆๆๆๆคับ

คู่มือยังสวยคมอยู่เลย ขอบคุณพี่ทัช อีกแล้ว

Resident Evil 2 PC

ตัวนี้ของไทย นิวเอร่า ได้มาจากคุณพล แถมให้จากชุดสแตมป์10ปี ขอบคุณจ้า

PC Version อันนี้เป็นภาค 3 Nemesis PC ภาษาไทยครับ

Biohazard 5 PC Version ครับ

ได้มาพร้อมโปสเตอร์ เหมือนของ XBox360 เลย แต่มีโลโก้ Sicom แทน

Tiger Game.Com

ตัวนี้เป็น Resident Evil 2 ของ Tiger Game.com ถือว่าหายากครับ RARE
เพราะตัวเครื่องยังหายากมากเลย Factory Seal อย่างดี ปล่อยไว้ครับไม่แกะ

คู่มือ กะ บทสรุปเกมครับ ซื้อมาเก็บไว้ บางเล่มยังไม่แกะเลย
บางเล่มอ่านจนพรุนหลุดมาเป็นแผ่นๆเลยครับ
เล่มนั้นคือ Code : Veronica ครับ

ต่อไปเป็นภาค 4 สนุกที่สุดเลย

Resident Evil : Out Break File 1

Resident Evil : Out Break File 2 เล่มนี้ยังไม่แกะเลยครับ
เพราะภาคแรกยังเล่นไม่จบเลย

อันนี้เป็น GameMag กับ Mega ครับ
นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งนะครับที่กล่าวถึง Bio+RE

หนังสือออกใหม่ของ Anime Group (เกมแมกอ่ะ)

อันนี้เป็นหนังสือรวมภาพโฆษณาของ BioHazard ครับ มีทุกเครื่อง
ปกหน้าสวยงามสยองขวัญ ขอบคุณพี่ Nokkao

ปกซ้อนด้านใน(ปกแข็ง) เป็นอักษรดำ พื้นขาว ดูย้อยยุคดีครับ

ตัวอย่าง โปสเตอร์โฆษณาภายใน มี Bio ชุด Limited ด้วยครับ
ชุดนี้แหละที่ผมอยากได้ มีแผ่น เวสเกอร์ด้วย

ตัวนี้เป็นบทสรุปของ JP แท้ที่มากับ Director's Cut และ ภาค2 Dual Shock ครับ

OST. Original Sound Track

ต่อไปเป็น SoundTrack ครับ ผมขาดภาค1 หายากมั่กๆ
อันนี้ภาค2 ให้ดูปกในครับสวยมากๆ Classicสุดๆ ปกหน้าเหมือนกะCD อ่ะ

Soundtrack ภาค 3 Nemesis มี2แผ่น
มีอะไรขูดๆมาด้วยไม่รู้ กล่องหนามากๆ

ภายในกล่อง

Edited by Ka-ToA, 22 January 2010 - 12:04 AM.

#3 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 01:20 AM

Nintendo 64

พอประสบความสำเร็จกับ PlayStation และ DreamCast ทาง Capcom กลัวว่า Nintendo พันธมิตรเก่าจะน้อยใจ
จึงทำภาค 2 ให้กับ N64 ด้วย ซึ่งในบรรดาภาค 2 ของทุกเครื่อง ภาค2ในเครื่อง N64 นี้
ได้รับการยกย่องให้เป็น Version ที่ดีที่สุดของภาค2 ข้อได้เปรียบคือ ไม่ต้องมีการโหลดเกมเลย

ซึ่งปัจจุบัน สภาพดีๆจะค่อนข้างหายาก จึงทำให้ราคาขยับขึ้นเรื่อยๆตามกาลเวลา

GameBoy Color

GameBoy ก็เป็นอีกแพลทฟอร์มหนึ่งที่ Capcom อยากจะเข้าไปทำตลาดเกมมือถือด้วย จึงทำภาค1 ลง GB
แต่ได้ถูกยกเลิกทั้งหมด ด้วยเหตุผลว่า มันไม่น่ากลัวเลย จึงเป็นที่มาของภาคใหม่ ภาคเดียวบนเครื่องเกมบอย

Biohazard Gaiden

ตัวนี้ได้มาสภาพดีมาก ราคาก็แพงหูฉี่เลยครับ

Resident Evil Gaiden

ตัวนี้ได้มาแบบ Seal แต่ตัดสินใจแกะดูดีกว่า โอ้วสวยมากด้านใน

Game Cube

ต่อมาเมื่อ Nintendo ออกเครื่อง Game Cube มา Capcom ประกาศว่าจะทำเกมภาคใหม่ให้เฉพาะ GameCube (คุ้นๆเนอะ)
เป็นเรื่องสิครับ เดือดร้อนชาวบ้านตาดำๆอย่างผม ต้องหาGameCube ที่ว่านี่ มาเล่นให้จงได้
โดยไม่ได้มาเปล่าๆ ท่านพี่ Capcom เล่นขนมันออกมาซะทุกภาคเลย

ทางปู่นินเริ่มจากภาค Zero ซึ่งแผนการเดินจะลงให้กับเครื่อง N64 แต่ยกเลิกไปเพราะ Nintendo ออกเครื่องใหม่
สามารถทำภาพได้สวยกว่าเดิมหลายเท่าเลยทีเดียว

แผ่น Demo ของภาค Zero ครับผม

แล้วก็นำภาค1 มาทำใหม่ทั้งหมด กราฟฟิกสวยมากจนตะลึง เพิ่มบอสใต้บันไดห้องโถง เปลี่ยนแปลงหลายๆอย่าง เรียกว่าภาค Remake ครับ

ตามมาด้วย ภาค 2 (ส่วนภาค 3 และ Code Veronica ซึ่งผมยังหาที่เหมาะสมไม่ได้ครับ)

แล้วก็ภาค 4 ที่ชินจิ รื้อทำใหม่ทั้งๆที่ใกล้เสร็จแล้ว ด้วยเหตุผลว่า ของเก่าไม่น่ากลัว(ภาค3.5)

บางทีเล่นไปอ่านภาษายุ่นไม่รู้เรื่อง เล่นต่อไม่ได้ เลยหันไปพึ่งภาคอังกฤษครับ

ทีนี้เล่นรู้เรื่องละ ฮ่าๆ ภาคนี้เราจะเริ่มบนรถไฟ มีระบบสลับตัวละครเล่น วางของที่พื้นได้ไม่หาย
บอสตัวแรกแมงป่อง ผมว่ามันเท่ห์มากๆเลยนะบอสตัวนี้

ภาค Remake บางคนก็เรียก Rebirth นั่นคือภาคเดียวกันนะครับ

ภาค2 ออกหากิน ตามสไตล์ Capcom ฮ่าๆๆ

ภาค3 Nemesis

ภาค Code Veronica X ที่เอามาจาก DreamCast แล้วเติมนั่นนี่นิดหน่อย ชาวDreamCast ไม่ค่อยจะพอใจ
จนต้องออกภาค คัสซัมบังให้เพื่อเป็นการปลอบใจ

ภาค4 เป็นเกมแรกบนเครื่อง GameCube ที่ผมเล่นจนจบ ภาพสวยมากตอนนั้น

จอยเลื่อยของ GC สีเหลืองคับ

ฝากพี่ทัชสั่งจากแคนาดา Ship มา รอ3เดือน
เสียวว่าจะไม่ได้ จ่ายตังไปแล้ว 555 ได้มา ถือว่าค่อนข้างถูกคับ ถ้าเทียบกับอีกที่ซึ่งแพงกว่าเกือบสองเท่า

มองจากมุมบน สีเหลืองอร่ามสวยงามยิ่งนัก

รูปด้านในกล่องจอยเลื่อย เป็นผู้ใหญ่บ้านเรียกลูกบ้านลุย 555

มีรอยเลือดสีแดงๆ เหมือนจริงมากเลยนะครับ

Edited by Ka-ToA, 22 June 2010 - 09:04 PM.

#4 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 01:36 AM

PlayStation 2

ต่อมา Capcom ก็ทำเหมือนเดิมอีก โดยการพอร์ทเกมจาก GameCube มาลงให้กับ PlayStation 2
ชาว GameCube ก็ไม่ค่อยพอใจกัน แต่ทำยังไงได้ ธุรกิจย่อมไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวร

ชุดครบรอบ 5 ปี Biohazard ใช้ชื่อว่า ~ Nightmare Return ~

บนกระเป๋ามีโลโก้ สวยงาม
เปิดกล่องออกมาก็จะเจอกระเป๋า ข้างในมีช่องใส่ของต่างๆ

มีแหวน DogTag พวกกุญแจ ปากกา

มีทุกภาคจาก PlayStation มาด้วย บรรจุในกล่องลาย 5 ปี

กางออกมา มีที่เหลือ 2 ช่องไว้ให้ภาค Veronica และ Wesker's Report

มี Code Veronica คัสซัมบัง พร้อมแผ่นตัวอย่าง Devil May Cry อีกหนึ่งเกมที่ชินจิ เป็นโปรดิวเซอร์ครับ

Vesker's Report ในรูปแบบ DVD ใกล้บ้านท่าน 555

ตัว 5 ปี ของฝั่งอเมริกาออกมาเป็นแผ่นครับไม่มีเซ้ท คือ
Resident Evil Code : Veronica X 5th Anniversary Edition แถมแผ่น Trial Devil May Cry เหมือนกันครับ

ตัวนี้เป็น Code Veronica คัสซัมบัง มาคู่กับ ภาค 4 แถม CD Sound Track ในราคาถูกเหลือเชื่อครับ

เป็น Value Pack ปก The Best ทั้งคู่ครับ

ตัวนี้ ภาคอังกฤษ The Essential

ปกเป็นแบบปกติ ราคาเท่าตัวบน ถูกมากมายครับผม
ใครอยากรู้ว่าถูกยังไงลองไป หาในเพลย์เอเซียนะครับ มีให้สั่งอยู่

ลองเทียบราคากับแบบแยกเป็นแผ่นๆนะครับ จะเห็นได้ว่า ซื้อแบบแพ็คนี่ถูกว่าแบบซื้อ1 แถม1 เลยทีเดียว

Biohazard 4
ชินจิ มิคามิ เคยกล่าวไว้ว่าถ้า ภาค 4 ลง PlayStation2 ให้มาเอาหัวเค้าไปได้เลย 5555 Mikami's Head อยู่หนายยย

Making of Biohazard 4 DVD ครับ มากับภาค 4

OutBreak File 1 แบบ Seal ครับ ไม่แกะเพราะมีแผ่น ตรู๊ดๆ เล่นอยู่แล้ว อิอิ

ฺBiohazard OutBreak The Best คาดเหลืองๆกล่องเทาๆเดอะเบสต์จ้า

Biohazard OutBreak file 2 ภาคต่อของ side story ครับ ออกมาเยอะจังเนอะ

Gunsurvivor 2 ก็ออกตามมาดูดเงินคนเล่นเกมกันอีกแล้ว

ภาคนี้ผมมี2แผ่น แผ่นนึงไว้เล่น อีกแผ่น Seal ครับ ไม่แกะ
โดยภาคนี้ใช้เนื้อเรื่องจากภาค Code Veronica ครับ

ในชุดมาพร้อม GunCon 2 จ้า

Gunsurvivor 4 : Heros Never Die ส่วน Gunsur 3 ผมไม่เก็บเพราะเป็น DinoCrisis ครับ

Chain Saw Controller เป็นจอยไบโออีกตัวนึงครับ

ขออนุญาตไม่แกะห่อนะครับ เพราะมันห่อยากมากๆ ตอนผมซื้อมาแกะลองเล่นแล้วห่อเข้าไปใหม่ ใช้เวลาชั่วโมงครึ่งครับเหนื่อยมาก
ข้างล่างจะเห็นเหมือนเป็นลิ้นชัก ถ้าดึงออกมาจะเป็นที่เก็บสายต่อระหว่างจอยเลื่อยกับเครื่อง PS2 ครับ

ตอนผมซื้อที่สะพานเหล็กแล้วไปขึ้นรถไฟใต้ดิน เจ้าปลายเลื่อยมันยื่นออกมาจากถุงครับ คนมองกันทั้งรถไฟใต้ดินเลย
ก็เล่นมีเลือดติดด้วยนี่นา เฮ่อ

ปุ่มต่างๆทำได้ดีมากครับ รอยเลือดกระเซ็นนี่สะใจมากๆ ด้านขวาบนๆจะมีตัวที่ดึงแล้ว Start ของเลื่อยอ่ะครับ
ดึงแล้วจะมีเสียงเลื่อยดังออกมา และก็สั่นๆด้วย

และจะมี Sensor Motion ภายในครับ ถ้าเราจับขนานกับพื้น ลีออง(ตัวละคร)ใน Bio/RE 4 ก็จะเล็งปืนขึ้นมาครับ

ตัวนี้เป็นแท่นวางเครื่อง PlayStation2 ของ HORI ลาย OutBreak ครับ วางได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอน

อุปกรณ์ภายใน มาแบบมือ1เลย

เมื่อต่อกับเครื่องก็จะมีไฟสีแดง Umbrella ติดขึ้นมา ใช้ไฟ USB ครับ

Edited by Ka-ToA, 22 June 2010 - 09:08 PM.

#5 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:10 AM

Nintendo DS

กลับมายัง Nintendo อีกครั้งกับ Deadly Silence ตัวนี้เป็น Limited ของ DS ครับ

ได้มาจากร้าน ป้ากำไร 10 บาทเอง คงรู้กันนะครับว่าร้านไหน ฮ่าๆๆๆๆ

ข้างในก็จะมีพวก เคสหนังปั๊มนูนโลโก้ S.T.A.R. เอาไว้ใส่เครื่อง DS อ้วนตัวแรก สายคล้อง แล้วก็ตัวเกม ซึ่งไม่แกะครับ
เล่นจากแผ่น ตรู๊ดๆๆ ตามเคย อิอิ

แล้วอันนี้เป็น Best Price! ครับ ได้จากคุณณัฐ ไทรเรโทร

ส่วนตัวนี้เป็นของฝั่งยุโรปครับ กล่องเป็นขาวขุ่นๆนิดหน่อยหนากว่าโซนอื่นๆ และมีคู่มือหนามากๆ

ด้านในสวยมาก มีเก็บแต้มคล้ายๆ Club Nin ด้วย แต่เป็นของทางยุโรป

ภาค DS นี้สามารถเล่นแบบ สู้กัน 4 คน wifi ได้ด้วยนะ

Nintendo Wii

ฺBiohazard 4 Wii Edition ตัวนี้ได้มาจากร้านมือสอง ที่ญี่ปุ่นเลยครับ
พอดีมีโอกาศได้ไปดูงานที่นั่น แต่ได้แวะน้อยมาก ยังดีที่เก็บมาได้บ้างครับ

Biohazard Umbrella Chronicle Wii คับ แรกๆออกมา 4พันกว่าเลยทีเดียว ผมได้มา 3,400 บาท เฮีย ต.เต่า สะพานเหล็ก
แต่ก็ยังแพงนะถ้าเทียบกับ Ghost Squad 2,000 เองอ่ะ

ภายในแถม Wesker's Extra Report และ สติ๊กเกอร์สีเงินสะท้อนสุดสวย ซึ่งในแบบกล่องเกมเดี่ยวๆธรรมดาจะไม่มีครับ
กล่องเกมหนักกว่าปกติ เพราะ Wesker's Extra หนา Report 28 หน้านี่แหละครับ

มาแล้วครับ ตัวนี้พี่ต้น Tonyice ชี้เป้าให้ครับผม
ได้จากร้านย่านสะพานเหล็ก สะพานที่10
ราคา รวมส่ง EMS 1750 บาทครับ

ด้านหน้ากล่อง จะมี RE Umbrella Chronicles มาให้ด้วยครับ คุ้มดี

เป็นรูปหามาจากเน็ทนะครับ ไม่ได้ถ่ายเองจ้า

พอเอาเกมออกจะเป็นแบบนี้ครับ

ของข้างในจะมีตัวเกม
ปีนใส่ Wiimote ส่วนด้ามมีดจะใส่ Nunchuck ครับ
และมี สกิน Wiimote ให้สองอัน ลายต่างกันครับผม

ขอบคุณจ้า

Biohazard The Darkside Chronicles Wii
[e-capcom Collector's Pack]

ตัวนี้สั่งมาครับ โดนช่วยชาติไปหลายร้อย(ภาษี)

Box Contains
* Bullet Keychain
* Biohazard The Darkside Chronicles
* Soundtrack CD 'Darkside Symphony'
* DVD 'Darkside Flashback'
* Booklet 'Darkside Report'

พวงกุญแจ ลูกกระสุน ที่มีเฉพาะในชุด e-capcom ครับ
เฉพาะพวงกุญแจลูกกระสุนนี่โดนไปพันสี่ครับ
(รวมภาษีกับค่าส่งเข้าไปด้วยครับ จริงๆแล้วไม่ถึง)

Stamp Biohazard 10th Anniversary

ชิ้นนี้ได้มาจาก คุณ พล ไทยนินนี่เองครับ ตัวผมเองไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีสแตมป์ชุดนี้ด้วยซ้ำ

ด้านใน รวมตัวละคร ตั้งแต่ 1996-2006
Chris Redfield
Jill Valentine
Barry Burton
Rebecca Chambers
Claire Redfield
Leon S. Kennady
Ada Wong
Albert Wesker

มีประวัติ เนื้อเรื่อง และแผนที่นิดหน่อย

ด้านขวาเป็นตัว สแตมป์ครับ ใช้ได้ในญี่ปุ่นเท่านั้นครับ

ราคาหน้าดวง ดวงละ 80 เยน เท่ากันหมด แต่ราคาขาย หลายเท่าจัง

นาฬิกา RPD
เป็นนาฬิกาข้อมือ ธรรมดาครับ หน้าปัดมีโลโก้ RPD มอบให้ Leon วันมารับตำแหน่งใหม่ใน Bio/RE ภาค 2 (ล้อเล่นครับ 555)

Jacket ของ Biohazard 2 ครับ

Edited by Ka-ToA, 19 July 2011 - 06:45 PM.

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:19 AM

PlayStation 3

Resident Evil 5

Biohazard 5 bundle PS3

ในชุด มีเครื่อง PS3 80GB ลายไบโอ Tricell
คอนโทรลเลอร์ DualShock3 ให้มา 2 ตัว
ตัวเกม Biohazard 5 โซน 2 JP

ข้างกล่อง ซ้าย-ขวา เป็นลาย Chris - Sheva

ส่วนด้านหลังเป็น Wesker
เครื่องเป็นโซน2 JP ครับ
วางจำหน่ายเมื่อตอนมีนา 2009 แต่ตอนนั้นไม่มีตัง และ ราคาแพงมาก
พอดีได้มาจากคุณ เบนซ์ ขอบคุณครับผม รอมา 10 เดือน ฝันเป็นจริงแล้วคร้าบ

ตัวเกม เริ่มด้วย Limited Edition Zone 3 ครับ

ด้านนอกครับ

ด้านใน

แผ่น โซน 3 ครับ ปกในสลับเป็น Biohazard ได้ด้วย

มาต่อกันครับ Collector's Edition โซน 1 US ครับ

ตัวนี้ผมคิดว่าจะไม่แกะหน่ะครับเพราะแกะโซน 3 เล่นไปแล้ว ไม่อยากมี ของ PS3 2 แผ่นอ่ะ

ขอยืมรูปคุณ sirowzkung มานะครับ ขอบคุณมากๆครับ
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=151920

ผมชอบปกแบบเลข 5 เหมือนด้านหน้านี้มากกว่า หรือเพื่อนๆว่าไงครับ

หมุนมาด้านขวาเป็นลาย คริส เรดฟิลล์ พ่อพระเอกของเรา

ด้านซ้าย แม่สาว ชิว่า (ชิวาว่า) ของเรา
ตอนผมเล่นรอบแรก (แผ่นกุ๊กกู๋บน360) ฉากแรกๆที่บอสเป็นแมงบินๆ
ผมวางกับระเบิด เจ๊แก (AI) มาเก็บไปเฉยเลย งง กะเจ๊แกมากๆครับ 555+

ด้านหลังกล่องครับ มีอะไรข้างในบอกหมดเลย

ฟิกเกอร์พ่อหล่อล่ำของเรา (ซื้อชุดนี้เพราะจะเอาฟิกเฮียแกเนี่ยแหละ)

อาร์ม NorthAmerica BSAA : Bioterrorism Security Assessment Alliance

จี้ห้อยคอรูปคล้ายแอฟริกาครับ เรียกว่า Kijuju Necklace

กระเป๋าผ้าลดโลกร้อน Tricell ที่หลายๆคนอยากเห็นครับ

ตัวกล่องเกมครับ เป็นกล่องเหล็กดูดีมีชาติตระกูลกว่า โซน3 อ่ะ

เลข 5 บนพื้น ขาว-ดำ สวยดูดีมีคลาสมากครับ

ปกหลังเป็นลายคู่หูดูโอ้ครับ

สวยงาม

ลายด้านในของกล่องครับ

Bonus Disc เป็น BlueRay Disc ครับ โอ้ว โซน1นี่มันแจ่มจริงๆครับ (ยกเว้นกล่องนอก 555+)

ภาพรวมครับ สวยมาก

ขอบคุณ คุณsirowzkung เรื่องรูปมากๆครับ

Edited by Ka-ToA, 22 January 2010 - 12:15 AM.

#7 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:30 AM

พบกับ e-Capcom Limited Editon PS3 ครับ

ขอบคุณ คุณอ๋า มากมายจริงที่เป็นธุระให้ทุกอย่างเลยครับ
ขอบคุณมากๆ ผมถ่าย ArtBook ทุกหน้าเพื่อคุณอ๋านะครับ

เริ่มเลยนะครับ

ด้านข้าง

ตัวนี้เป็นของ PS3 ครับ

e-Capcom ของ XBox360 ก็เหมือนๆกันครับเพียงแต่แถมเป็นแผ่น 360

หนังสือ ArtBook ที่แถมมาครับ

ต่อไปก็มาดูในกล่องกระเป๋าครับ

กล่องข้างในมีกระเป๋าสะพายให้ ส่วนกระเป๋า Tricell สีดำใบเล็กให้กับผู้สั่งจองครั้งแรกครับ

กระเป๋าใบเล็กด้านในเหมาะกับเก็บบัตรมากกว่าเก็บเงินครับ

อีกกล่องนึง

ด้านซ้าย flashDrive Tricell 2 GB ด้านขวาไว้เก็บเกมที่มากับชุด ครับ

เอาเกมออกมาครับ

สรุปตอนนี้ผมมีแผ่น PS3 Bio/RE5 โซน1/2/3 โซนละ 1 แผ่นครับ

ส่วนของ XBox360 ก็ไปดูกันครับ มีแผ่นของAsia2แผ่น/Japan(Deluxe Edition) 2แผ่นครับ

รวม 7 แผ่นครับ

XBOX 360

ไปดูกันต่อ Update e-Capcom Limited Editon XBox360 ครับ

ก่อนได้มาผมไม่รู้ว่าด้านในเป็น Deluxe Edition เลยได้มาซ้ำกันเลยครับ

ผมลองสังเกตดูว่า วิธีการพับห่อของทั้งสองไม่เหมือนกัน ตั้งกับนอนครับ

เมื่อทั้งสองรวมร่างกันความจนจึงบังเกิดครับ เหอๆๆ

ขอบคุณพี่อั๋นครับ มาส่งให้ผมแบบเรียกได้ว่าถึงที่เลยครับ ขอบคุณมากครับ

Edited by Ka-ToA, 16 January 2010 - 12:05 AM.

#8 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:43 AM

ต่อด้วย Limited Zone Asia ครับ

ตัวนี้ผมจะไม่แกะนะครับ เก็บไว้ทั้งแบบนี้เลยแล้วกัน

ตัว Limited Zone Asia ของ XBox360 จะสูงกว่าของ PS3 ครับ และสติ๊กเกอร์จะเป็นสีเขียวครับ

ขออนุญาต ยืมรูปคุณ GUNNM นะครับ
(ถ้าคุณ GUNNM ต้องการให้เอาออก PM มาบอกได้ครับ ขออภัยที่ถือวิสาสะนะครับ)

ตัวนี้จะมีกล่องเหล็ก เป็น Making of RE 5 ครับผม ต่างจากของ PS3 นอกนั้นเหมือนกันครับ

ต่อไปก็เชิญพบกับ bundle Zone Asia ครับผม

ข้างกล่องจะบอกว่าได้อะไรบ้างครับ

อีกด้านเป็นลวดลาย Art ครับ

กล่องจะเป็นแบบสวมทับกล่อง Go Pro ตัวปกติมา เลยมีช่องให้หูจับยื่นออกน่ะครับ

ตัว Bundle จะเป็นกล่องเหล็กสวมกระดาษทับครับ

ค่อนข้างสวยเลยทีเดียว

ในกล่องเหล็กจะมี คู่มือ เบื้องหลัง ตัวเกม แล้วก็ Live Gold 3 เดือน พร้อม SF2 HD Remix และ ธีม RE5 เป็นใบ Code มาครับ

ชิ้นนี้ผมรอคอยมา 1 ปีกว่าๆ เนื่องจากตอนออกใหม่ๆหาตังไม่ทันครับ
ไม่นึกว่าจะมีใครปล่อยซะแล้ว ได้มาจากคุณอั๋น Natarn ขอบคุณมากๆมาส่งถึงหน้าบ้านเลยครับ

แอ่นแอ๊นๆๆ Resident Evil 5 Limited "Red" Edition XBox360 Bundle ครับผม

ด้านหน้ากล่องจ้า

กล่องจะคล้ายๆกับตัว Asia ครับ แต่ไม่เหมือน ตัว Asia จะเป็นกล่องสวมมา ตัวนี้เป็นกล่องแบบนี้เลยไม่มีสวม
ไม่มีหูหิ้วด้วยครับ

รายการอุปกรณ์ในกล่อง ตัวนี้เป็น Elite มี HDD 120 GB ให้มาด้วย เป็น US โซน1 ไม่แปลงครับ เดิมๆ

อีกจุดหนึ่งที่กล่องต่างจากของ Asia คือ อีกด้านจะมีรูปเครื่องสีแดงแปร๊ดอยู่ด้านหน้า(หรือหลังหว่า)ด้วย

เลขล็อต เป็น 903 ครับ ผลิตวันที่ 16/01/2009 Jasperจ้า เครื่องสีแดงไม่กลัวไฟแดง

เปืดลองเครื่องด้วยเกม RE5 นั่นแหละ มีภาคเสริมซะด้วย
(PowerBrick เป็น 110v. 150w. ดีว่าเอะใจไม่กล้าเสียบ เอาของอ้วนขาว 807 ไฟ 220v. 175w. มาเสียบแทนได้)
เกือบปึ๊มแล้ว T T

มองจากด้านบน เพราะแสบตาสีแดงแปร๊ด

มองจากด้านหน้า

มันแดงได้แสบมากๆ

ต่อด้วย Bundle โซน Japan ครับ ข้างในก็แถม Deluxe Edition ครับ

ด้านหน้ากล่องครับ นึกว่าจะไม่ได้ตัวนี้ซะแล้ว ขอบคุณพี่หล่อกับแฟนพี่หล่อ(ขอโทษคับจำชื่อไม่ได้อ่ะ)มากๆครับ

หมุนซ้ายครับ ตัวนี้เครื่อง JP ครับ ล็อต 90x ครับ ตัวxจำไม่ได้แล้ว 555+ ขี้ลืมครับ

ด้านหลังกล่องมีรูโหว่ในเห็นกล่องในครับ เพราะเป็นกล่องแบบสวมทับครับ

บอกรายละเอียดของในกล่องครับ

ต่อไป ตัวนนี้มากับ Bundle โซน2 ครับ

ขนาดใหญ่ประมาณ กระดานหมากรุกครับ

ด้านหลังโลโก้ RE5 รอยนิ้วมือเพียบครับ ลืมเช็ดก่อนถ่าย

ข้างในมี Deluxe Editon กับ Live JP ไม่รู้นานเท่าไหร่อ่านไม่ออก แล้วก็หูฟัง HeadSet ตัวปกติของ XBox360 ครับ

และโปสเตอร์จากร้านพี่หล่อครับ ขอบคุณพี่หล่อกะแฟนพี่หล่อมากๆครับที่แถมโปสเตอร์ให้ผมครับ

Edited by Ka-ToA, 26 June 2010 - 06:17 PM.

#9 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 02:57 AM

Movie

และก็ ภาพยนต์ครับ Resident Evil ทั้ง2ภาค 2แบบ CD และ DVD
ยังไม่แกะครับ Version ของไทยนะครับ หาไม่ยากหรอก แมงป่องเพียบ

Biohazard Degeneration Blu-ray Disc Box

สำหรับตัวนี้ผมเล็งได้มานานแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสเพราะราคาอยู่ที่ 129.99 $

เผอิญว่า เพลย์-เอเซีย จัดช่วงลดราคาเหลือ 49.99 $ ผมรีบโดยไว โดยได้รับความช่วยเหลือจากพี่น้องแฮปปี้แลนด์ ขอบคุณพี่น้องมากๆครับ

ด้านซ้ายรูป Leon

ด้านขวาเป็น Clair

ด้านหลังก็คู่กันครับ

ของทั้งหมดที่ได้มาก็ มี Blu-ray Disc ฟิกเกอร์ G Artbook เล็กๆ แล้วก็โปสการ์ด

ฟิกเกอร์ G

ซูมอินจะเห็นรายละเอียดกำแพงพัง สวยมากครับ

ArtBook เล่มเล็ก (Angie's Diary) และ โปสการ์ดครับ

บรรยากาศภายใน

ArtBook and GuideBook ครับ

Resident Evil 5 Limited Edition Collector's Guide: Prima Official Game Guide
จาก เพลย์-เอเซีย โดยพี่น้องแฮปปี้แลนด์ ขอบคุณมากครับ

ตัวนี้มีแจกในเว็บบิทเป็นไฟล์ pdf ด้วยครับ รู้จักกันในนาม Piggyback คงไม่ต้องถ่ายมั้งครับ

ดูปฎิทินกันดีกว่า

ผมจัดให้ทุกหน้าเลยละกันครับ

เริ่มจากเดือน 3 ครับเพราะเกมออกเดือน 3 อิอิ (มาอย่างนี้จริงๆนะ)

ปกหลังครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ

Edited by Ka-ToA, 26 June 2010 - 06:20 PM.

#10 undkodlor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 July 2008 - 04:36 AM

มาเก๋าอยุ่นี่เอง เป็น Collection ที่สวยงามมากครับ มากมายตระการตาจริงๆ เป็นบุญตาจริงๆครับท่าน มาคนแรกเลยเรา อิอิ

ปล.ตัวสุดท้าย Bio+wii Zapper ได้มานานยังครับ ผมก็มีปล่อยที่ 2800 บาทเองครับ อิอิ

#11 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 16 July 2008 - 08:27 AM

ขอบคุณมากครับที่เอามาให้ดูกัน แฟนพันธ์แท้ Biohazard ตัวจริง สุดยอดมากๆ ครับ ดูเพลินเลย นับถือจริงๆ 875328cc.gif

#12 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 July 2008 - 10:41 AM

ไม่มีอะไรเหมาะกับคำนี้ที่ผมจะบอกว่า สุดยอดดดดดด

#13 anurak2821

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 16 July 2008 - 12:03 PM

เทพไบโอ ข้าน้อยขอคารวะ
ผมรอเก็บไบโอ 5 ดีกว่า

#14 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 July 2008 - 12:13 PM

อ่านเพลินดีครับ

#15 phompong

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 July 2008 - 03:23 PM

875328cc.gif สุดยอดเลย ครับ พี่ตั้ว ศิษย์น้อง นับถืออย่างเเรง 875328cc.gif

#16 Nongkub

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 July 2008 - 05:20 PM

โอ้ว...สุดยอดแห่งคอลเลคชั่นจิงๆ

ผมมีเก็บแค่เวอร์ชั่นนี้เอง แบบว่าแฟนพันธ์ทางอ่ะนะ

Edited by Nongkub, 16 July 2008 - 05:21 PM.

#17 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 July 2008 - 07:12 PM

ขอบคุณทุกท่านที่มาเม้นท์คร้าบ ดีใจจัง d16c4689.gif

QUOTE (Nongkub @ Jul 16 2008, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้ว...สุดยอดแห่งคอลเลคชั่นจิงๆ

ผมมีเก็บแค่เวอร์ชั่นนี้เอง แบบว่าแฟนพันธ์ทางอ่ะนะ

ตัวนี้ผมยังไม่มีเลยครับคุณโหน่ง ยกให้ผมได้ ชิมิคับ 55318906.gif
ให้มารวม Collection กันนิ b6b25dc6.gif

#18 TeeJungZ

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 17 July 2008 - 11:04 AM

สุดยอดมาเลยอะคับ ผมก้เล่นนะเกือบทุกภาคเลย
เหนที่คุนสะสมแล้วถึงกะอึ้งเลกน้อย

#19 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 17 July 2008 - 01:09 PM

ผมยังเล่นไม่ครบเยย

ใจไม่ชอบเกมส์ผีๆ

ชอบ+นับถือมากครับ

ราคาไม่ใช่น้อยๆแต่ท่านเก็บมาได้ขนาดนี้ถ้าท่านไม่รัก Bio/RE

จริงๆก็คงทำไม่ได้ นับถือครับ 875328cc.gif

#20 araleman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 July 2008 - 01:39 PM

บ้านอยู่ไหนครับจะไปดูลาดราว กวาดมาให้หมดตู้เลย 55318906.gif 55318906.gif 55318906.gif

นับถือครับผมเทียบกะคุณไม่ติดเลย