`

Jump to content

วันนี้เพิ่งถอย PSP มาครับ มีคำถามนิดหน่อยครับ

7 replies to this topic

#1 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 15 September 2006 - 12:44 AM

คือที่ซื้อมาเครื่องเป็น FW 2.00 ครับ และก็รัน Dev Hook 0.46 ได้แล้ว ลองรันดูให้จำลองเป็น 2.71 ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ว่ายังไม่มี Memory Stick เลยไม่ได้ลองเล่นเกม แต่มีข้อข้องใจสงกะสัยบางอย่างไปหาอ่านมาจากหลายๆ ที่แล้วก็ยังไม่ได้คำตอบ

1.FW 2.0 นี่ปกติรัน Dev Hook ได้ด้วยหรือครับ ไม่ใช่ว่าเฉพาะ 1.5 ถึงจะรันได้ ผมลองเอา UMD ออก เอา MS ออก เปิดมามันก็ยัง 2.0 สั่ง Restore Factory มันก็ 2.0

2.แล้ว FW 2.0 ถ้าจะเล่น ISO ต้อง Down เป็น 1.5 หรือเปล่าครับ

3.FW 2.0 ถ้าจะเล่น Emu ต้อง Down เป็น 1.5 หรือเปล่าครับ

4.ถ้าต้อง Down FW ถ้า Down จาก 2.00 เป็น 1.5 เลย หรือ จาก 2.00 เป็น 2.71 ก่อน แล้วค่อยเป็น 1.5 อันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ

5.Memory Stick แท้กับก็อปมันมีผลในการใช้งานหรือเปล่าครับ เห็นแท้ 2 GB อยู่ สามพันกว่า แต่ก็อปอยู่พันเจ็ดพันแปด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :kanoiyom

#2 d-loop

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 15 September 2006 - 01:02 AM

1.FW 2.0 นี่ปกติรัน Dev Hook ได้ด้วยหรือครับ ไม่ใช่ว่าเฉพาะ 1.5 ถึงจะรันได้ ผมลองเอา UMD ออก เอา MS ออก เปิดมามันก็ยัง 2.0 สั่ง Restore Factory มันก็ 2.0
-Devhook มันจะrunเฉพาะ fw1.5ครับ ถ้าจะresetกลับมาเป็นfw1.5 ให้กดปิดสวิตท์เครื่องค้างไว้3วินาที

2.แล้ว FW 2.0 ถ้าจะเล่น ISO ต้อง Down เป็น 1.5 หรือเปล่าครับ
-ต้อง downgrade เป็น fw 1.5 ครับ

3.FW 2.0 ถ้าจะเล่น Emu ต้อง Down เป็น 1.5 หรือเปล่าครับ
-ต้องใช้fw1.5เป็นตัวเล่น Emu ครับ

4.ถ้าต้อง Down FW ถ้า Down จาก 2.00 เป็น 1.5 เลย หรือ จาก 2.00 เป็น 2.71 ก่อน แล้วค่อยเป็น 1.5 อันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ
-ส่วนตัวแล้วคิดว่า 2.00 -> 1.5 ก็ดีครับ เพราะไม่ต้องมานั่งupเป็น 2.71อีกรอบ

5.Memory Stick แท้กับก็อปมันมีผลในการใช้งานหรือเปล่าครับ เห็นแท้ 2 GB อยู่ สามพันกว่า แต่ก็อปอยู่พันเจ็ดพันแปด
-Memoryก๊อปมันพูดยากเหมือนกันนะ เพราะเคยใช้มาก็ไม่มีปัญหา แต่คนที่เจอปัญหาเขาก็เคยมาบ่นให้ฟังว่า เมมระเบิดคาเครื่องPSPเลยก็มี อันนี้เรื่องจริง ก็คิดว่าเอาประหยัดเงินไว้ก่อน ก็หาเมมก๊อปมาเล่นก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากอุ่นใจ ก็หาเมมแท้มาประดับช่องMemoryเลยล่ะกัน

ยินดีต้อนรับสู่โลกpspครับ :eiei

#3 Lonc

WAS HERE

• Royal Executive Members
  • Interests:Music Gamerz

Posted 15 September 2006 - 01:22 AM

ตอบนะครับ

ถ้าคุณสามารถรัน Devhook ได้แล้ว นั่นแปลว่าคุณมีเครื่อง FW 1.50 เรียบร้อยแล้วนะครับ ที่เครื่องคุณแสดงเป็น FW 2.00 คงเป็นเพราะเครื่องหลอกตัวเลข FW เอาไว้น่ะครับ ไม่จำเป็นต้อง Downgrade ใดๆ ทั้งสิ้นครับ

#4 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 15 September 2006 - 01:30 AM

-Devhook มันจะrunเฉพาะ fw1.5ครับ ถ้าจะresetกลับมาเป็นfw1.5 ให้กดปิดสวิตท์เครื่องค้างไว้3วินาที

คือก็ยังงงตรงข้อนี้ละครับ ว่าทำไมเครื่องที่ได้มามันเป็น 2.00 แล้วรัน Devhook ได้ด้วย คือตอนนี้เวลาปิดเครื่อง ผมก็เลื่อนปุ่มปิดค้างไว้พักนึงจนเครื่องดับ แล้วพอเปิดมาใหม่ไปเช็คใน Setting -> System Information มันก็ขึ้นมาว่า System Software Version 2.00 อะคับ แต่มันรัน Devhook ใน Memory Stick ได้ ให้ Devhook เปลี่ยนเป็น 2.71 ได้ด้วยครับ ถ้าจะกลับมา 2.00 ผมต้องกดปุ่มเปิดค้างไว้แป๊ปนึงจนดับแล้วเปิดใหม่ก็กลับมาเป็น 2.00 อีก

หรือว่าจริงๆ แล้วมันเป็น 1.5 แต่ในหน้าจอมันกลับโชว์เป็น 2.0 :blur

ที่ว่ากดปิดสวิตซ์ค้างไว้ 3 วินาทีนี่คือเลื่อนค้างไว้ 3 วิใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :kanoiyom

View PostLonc, on Sep 15 2006, 01:22 AM, said:

ตอบนะครับ

ถ้าคุณสามารถรัน Devhook ได้แล้ว นั่นแปลว่าคุณมีเครื่อง FW 1.50 เรียบร้อยแล้วนะครับ ที่เครื่องคุณแสดงเป็น FW 2.00 คงเป็นเพราะเครื่องหลอกตัวเลข FW เอาไว้น่ะครับ ไม่จำเป็นต้อง Downgrade ใดๆ ทั้งสิ้นครับ

เคยเห็นแว้บเหมือนกันเรื่องเลขหลอก แต่พอจะหาอ่านกลับหาไม่เจอเลย ขอบคุณนะครับ :kanoiyom

แล้วมีวิธีทำให้มันไม่หลอกไหมครับ

#5 d-loop

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 September 2006 - 01:42 AM

ที่ว่ากดปิดสวิตซ์ค้างไว้ 3 วินาทีนี่คือเลื่อนค้างไว้ 3 วิใช่ไหมครับ
-ใช่ครับ

ผมเคยเจอเลขหลอกทีนึง ซื้อมือสองนี่แหล่ะครับ
เข้าไปดู FW7.5 !!!! ตะลึงตึงๆๆๆๆๆ
คิดว่าเป็นโปรแกรมตัวนึงเกี่ยวกับภาพblackgroundของfw 1.5 ซึ่งผมไม่ทราบแน่นอนครับ

แต่ถ้าเครื่องpspคุณArtสามารถเล่นผ่าน devhook ได้ ก็ไม่มีความจำเป็นจะต้องไป up หรือ downgrade

Edited by d-loop, 15 September 2006 - 01:44 AM.

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 15 September 2006 - 01:50 AM

ของผมก็เป็นเหมือนคุณ Art ครับ

ดู FW มันบอก 2.00

แต่รัน Devhook ได้สบาย

มันหลอก FW ไว้ครับ ตามที่ด้ายบนบอกเลย มาช่วยยืนยันคับ

#7 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 15 September 2006 - 02:13 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ

เห็นราคา Memory Stick แล้วหดหู่ใจจิง คงต่อ USB เล่นละครับ ประหยัดได้สามพัน แต่ออกนอกบ้านไม่ได้ :jark

#8 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 15 September 2006 - 09:18 AM

โปรแกรมหลอกนี่มันใช้ได้ดีตรง เล่น UMD แท้
ที่ ต้องการ FW2.00 บางเกมเท่านั้นครับ
ทีเคยลองก็ WE9 ครับรันได้เลย แต่อย่าง DJ MAX หรือ GTA นั้นไม่ได้ครับ
ชื๋อโปรแกรมก็ wab version changer ครับ (ใช้ง่ายๆถ้าอยากให้กลับเป้น1.5)
แต่จริงๆแล้วให้มันเป็น 2.0 อย่างนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ :shame2