`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

ไม่แน่ใจ ว่ามีเหตุการณ์แบบสุ่มในเกมนี้หรือ...

H2O's Photo H2O 13 Jul 2008

เล่นรอบใหม่ก็หลายรอบแล้ว แต่ผมก็เจอเหตุการณ์แปลกๆที่รอบก่อนหน้าไม่เคยเจอ

เช่นพวกเสียงจากอดีตใน Shadow Moses

และยังเจออะไรที่เปลี่ยนไปในรอบหลังๆ

เช่น มีฉากกล้องวงจรปิดใน Shadow Moses หล่นมาแตก

พวกกลุ่มต่อต้านของ Big Mama ที่เปลี่ยนเส้นทางการเดินเองใน Act3 (บางรอบเดินซะอ้อมโลกเลย)

และล่าสุดคือใน Act 5 ทั้งๆที่ไม่ใช่ฉากคัทซีน แต่สเน็คมีอาการหน้ามืด (เหมือนฉากที่ต้องฉีด Syringe)
ตอนกำลังยิงกับพวก FROG อยู่เลย เวลาเล็งนี้ภาพเบลอมาก (psych gauge ก็เต็มอยู่นะครับไม่ได้เครียด)
แถมได้ยินเสียงหัวใจเต้นแบบเดียวกับในคัทซีนด้วย ต้องฉีดยาเลยไม่งั้นสู้ไม่ได้

อยากถามว่าเพื่อนๆเคยเจอเหตุการณ์แปลกๆแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ ประมาณว่าไม่ได้เจอกันทุกรอบน่ะ

bios's Photo bios 13 Jul 2008

QUOTE (H2O @ Jul 13 2008, 02:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นรอบใหม่ก็หลายรอบแล้ว แต่ผมก็เจอเหตุการณ์แปลกๆที่รอบก่อนหน้าไม่เคยเจอ

เช่นพวกเสียงจากอดีตใน Shadow Moses
อันนี้น่าจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่เราเดินผ่านนะครับ ไม่น่าจะสุ่มขึ้นมา

และยังเจออะไรที่เปลี่ยนไปในรอบหลังๆ

เช่น มีฉากกล้องวงจรปิดใน Shadow Moses หล่นมาแตก
ผมผ่านมากี่ครั้งก็เจอ cut scene นี้ตลอดเลย แค่เดินไปใกล้ๆกล้่องวงจรปิด

พวกกลุ่มต่อต้านของ Big Mama ที่เปลี่ยนเส้นทางการเดินเองใน Act3 (บางรอบเดินซะอ้อมโลกเลย)
เคยเจอว่าถ้าเราไม่จัดการทหารที่ขวางทางให้ มันจะวิ่งอ้อมไปทางอื่นแทนครับ

และล่าสุดคือใน Act 5 ทั้งๆที่ไม่ใช่ฉากคัทซีน แต่สเน็คมีอาการหน้ามืด (เหมือนฉากที่ต้องฉีด Syringe)
ตอนกำลังยิงกับพวก FROG อยู่เลย เวลาเล็งนี้ภาพเบลอมาก (psych gauge ก็เต็มอยู่นะครับไม่ได้เครียด)
แถมได้ยินเสียงหัวใจเต้นแบบเดียวกับในคัทซีนด้วย ต้องฉีดยาเลยไม่งั้นสู้ไม่ได้
ไม่เคยเจอนะครับ

อยากถามว่าเพื่อนๆเคยเจอเหตุการณ์แปลกๆแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ ประมาณว่าไม่ได้เจอกันทุกรอบน่ะ

Aibrazy's Photo Aibrazy 13 Jul 2008

เคยเจอหมดครับ ยกเว้นอันสุดท้ายเนี่ยละ

Genexix's Photo Genexix 13 Jul 2008

ไม่เคยเจออันสุดท้ายเหมือนกันครับ อันอื่นเจอมาหมดละ

RelliKDoG's Photo RelliKDoG 13 Jul 2008

อันล่างสุดใช่ตอน ใช้ตอนที่จะสู้กับ Mantis ป่ะครับ

ถ้าใช่ ผมก็เป็นนะ ต้องกดฉีดยาเอา

ใช่ป่ะหว่า?

January2008's Photo January2008 14 Jul 2008

ผมว่ามีบ้างครับที่จะพบเหตุการณ์ที่ต่างกัน...บางทีในฉากเดียวกันเราเดินไปในตำแหน่ง
ที่เปลี่ยนจากเดิมก็จะพบเหตุการณ์ต่างกันไปยิ่งตอนAct ช่วงสะกดรอยตาม ยิ่งชัดเลยครับ

Dogfight's Photo Dogfight 15 Jul 2008

อันสุดท้ายนี่แค่ภาพจะเหมือนสั่นๆ เบลอนิดๆ เวลากดเล็ง FPS เท่านั้นคับ แต่แทบจะไม่มีผลกับผมเลยนะ เคยเจออยู่นะคับ

kunchan's Photo kunchan 16 Jul 2008

อันสุดท้ายรอบแรกก็เจอแล้วครับ

ต้องโีดเหมือนกัน เป็นผลมาจาก Mantis แหละครับผมว่า

เพราะมันก็อยู่แถวนั้นอยู่แล้ว แต่อาการเบลอมันไม่ชัดเจน