`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ใครใช้ UPS ของ APC อยู่โปรดอ่าน สำคัญมาก!

mick1's Photo mick1 12 Jul 2008

ใครใช้ UPS ยี่ห้อ APC อย่าส่งเครม SYNEX เด็ดขาดนะคับเพราะอะไร โปรดอ่านเรื่องต่อไปนี้ที่ผมเจอมากับตัวเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว.

คืนนึงผมกดสวิทซ์เปิดคอมตามปกติ ปรากฏมันมีเสียงดัง ตุ้บ! และมีประกายไฟเล็กๆในเครื่องและเครื่องก็ร้องเตือนและดับ ผมก็เลยรีบส่ง Synnex พันทิพย์วันต่อมาเพราะประกันจะหมดเดือน 9 ปีนี้ ตอนส่งซ่อมคนรับของบอก
" ของ APC เวลาส่งซ่อมต้องรอของ 2-3 อาทิตย์นะคะ"
ผมอึ้ง+งง เลยถามไปว่า "ซ่อมนานขนาดนั้นเลยเหรอ(วะ) ผมส่งไป APC เองได้มั้ย?"
คนรับของ "ไม่ได้ค่ะต้องผ่าน ทางSynnex เท่านั้น"
ในผมก็นึกว่า เออของมรึงคุณภาพดี แต่ซ่อมนานเหมือนซ่อมบ้านแบบนี้ ได้เงินกรูครั้งเดียวแหละ.
2 อาทิตย์ต่อมา ลองโทรดูเผื่อของมาแล้ว โทรไปพี่แกบอกว่าซ่อมอยู่แต่ให้ที่อื่นซ่อมเพราะที่บริษัทซ่อมไม่ทัน (เฮ้ย มีส่งซ่อมนอก บริษัทด้วยเหรอเนี่ยะ?) และยังตอบไม่ได้ว่าจะได้เมื่อไหร่.
ด้วยความเซ็งสุดเลยหาเบอร์ APC Thailand และไปบอกความห่วยของ Synnex พอได้คุยกับพนักงานก็ถึงบางอ้อเลยคับ เค้าบอกว่าถ้าสินค้าAPC เสียในระยะประกันเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ฟรีนะคับ.
อ้าวแล้วไอ้ Synหอก มันเอาของกรูไปดองตั้ง 2-3 อาทิตย์ แถมไม่แนะนำอะไรเลยเนี่ยะนะ?
ผมเลยโทรไป Synnex ว่าจะขอเครื่องคืนเพราะ APC เค้าจะเปลี่ยนเครื่อให้ใหม่ มันก็บอกจะตามเครื่องให้ ได้เครื่องเมื่อแล้วโทรบอก แต่ขอโทษเถอะไม่เคยโทรมาเลยคับ ผมต้องโทรถามตลอดกว่าจะได้ของคืนล่อไปอีก 1 เดือนกว่าๆ พอได้เครื่องคืนปุ้ป วันรุ่งขึ้นเอาไปเปลี่ยนร้านที่ APC Thailand แจ้งมาคือ Pace Design อยู่แถวศรีนครินทร์ ตอนแรกนึกว่าจะได้เครื่อง refurbished ปรากฏเค้าให้เครื่องใหม่มาเลยคับ.
สุดท้ายนี้ขอบคุณ APC และ บริษัท PACE Design ที่ให้ความช่วยเหลือมา ณ ที่นี้. ส่วนใครมี UPS ของ APC แล้วเครื่องมีปัญหาให้โทรไปที่นี่นะคับ
APC Thailand
02-6175644,02-6175600
เสร็จแล้วเค้าจะออกใบเครมทาง email รวมทั้งร้านที่ให้เราเอาของไปเปลี่ยน เราก็เอาหมายเลขเครมแจ้งกับบริษัทนั้น เค้าก็จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้คับ.

ใบแจ้งซ่อมของ SYNEX
ใบแจ้งซ่อม ตั้งแต่เดือน 5 วันที่ 30 2008
ได้รับ เดือน 7 วันที่ 7 2008

เอาเครื่องเก่าที่เสียไปเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่เอี่ยมแกะจากกล่อง ขอปรบมือให้ APC Thailand :onion34

Deadcell's Photo Deadcell 12 Jul 2008

โอ้ว สุดยอดเลยครับ พอดีใช้ APC อยู่เหมือนกัน
รุ่น 1000 กับ 1500 แต่ไม่เคยมีปัญหา ของเค้าดีจริงๆครับ APC

ยิ่งได้ยินเรื่องประกันแบบนี้แล้วด้วย ขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
เผื่อมีปัญหา จะได้รู้ว่าต้องทำยังไง อิอิ 875328cc.gif

jug's Photo jug 12 Jul 2008

ได้ยินมาเหมือนกันว่าหลังๆนี่ synnex ประกันห่วยลงไปเยอะ ถึงขนาดมีส่งให้ช่างข้างนอกซ่อมนี่มันกรณีคล้ายๆของซัมซวยแล้วนะเนี่ย

ดีครับเผื่อคนอื่น UPS เสียจะได้รู้กันว่าไปเปลี่ยนกับบริษัทแม่เลยดีกว่ามาผ่าน dealer แบบนี้

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 12 Jul 2008

APC น่าจะขายเองนะครับ

ไม่น่าผ่าน Dealer แย่ๆ

ขอบคุณ จขกท.มากๆครับ
Edited by Ka-ToA, 12 July 2008 - 06:05 PM.

demonofeast's Photo demonofeast 12 Jul 2008

ปรบมือให้ APC

hokuken_k's Photo hokuken_k 12 Jul 2008

เห่อ ๆ มันเอาเครื่องไปทำอะไร

TONG HI DEF's Photo TONG HI DEF 12 Jul 2008

เยี่ยมครับ

tunnyocto's Photo tunnyocto 12 Jul 2008

baa60776.gif กำลังคิดจะซื้อ UPS อยู่พอดี
เคยใช้ APC เมื่อนานมาแล้ว
พอได้ฟังแบบนี้ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายเลยว่าจะซื้อ APC ล่ะครับ
แต่ไม่ผ่าน SYNNEX แน่นอน อิอิอิ

MeduSa's Photo MeduSa 13 Jul 2008

ผมก็ใช้รุ่นนี้คับสุดยอดเลย ขอบคุณสำหรับความรู้นะคับ

mick1's Photo mick1 13 Jul 2008

กำลังคิดจะซื้อ UPS อยู่พอดี
เคยใช้ APC เมื่อนานมาแล้ว
พอได้ฟังแบบนี้ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายเลยว่าจะซื้อ APC ล่ะครับ
แต่ไม่ผ่าน SYNNEX แน่นอน อิอิอิ

ตอนซื้อยังไงต้องผ่าน synex อยู่แล้วคับเพราะรู้สึกเค้าเป็นตัวแทนที่เดียวในไทยแต่ว่าตอนจะเคลมเวลาเสียให้ติดต่
อกับAPC Thailand โดยตรงจะได้เครื่องใหม่หรือrefurblished(อันนี้เค้าไม่รับปากว่าจะได้เครื่องใหม่ทุก
ครั้ง แต่ผอิญโชคดีว่ามีของใหม่อยู่ในstock) ซึ่งถ้าเครมกับsynex ก็จะเจอแบบผมนี่แหละ.
Edited by mick1, 13 July 2008 - 04:38 AM.

nnnn's Photo nnnn 13 Jul 2008

อ่า เจอเหมือนกัน แต่ผมยิ่งกว่าอีก ผมส่งเดือน 4 กว่าจะได้คืน เดือน 6 ครับท่าน ประกัน Synnex นี่หละ รุ่น 1000 อะ

noomnoii's Photo noomnoii 13 Jul 2008

ผมก็เคยเจอเหตุการณ์แย่ๆกะซินเน็กซ์นะ หลายๆหน โดนจน ตอนนี้ trust by Synnex นี่ผมไม่ซื้อเลย 9bbc76d5.gif

muffin666's Photo muffin666 31 Jul 2012

เป็นความรู้อีกเรื่อง ขอบคุณมากครับ