`

Jump to content

MGS ~เรียงอันดับภาคที่ชอบกันคร๊าบ

29 replies to this topic

#1 oakzter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 28 June 2008 - 08:49 AM

เรียงภาคกันว่าชอบภาคไหนมั่ง คะแนนเต็มสิบนะ

ส่วนผมไม่เคยเล่นภาคสมัย 8-bit นะครับเริ่มภาคแรกก็ของ PS1 เลย
เล่นมาทุกภาคขอเรียงอันดับชอบตามนี้เลยครับ

1. MGS3 10/10

ระบบดูยุ่งยากไปสักนิดแต่ผมว่าเนื้อเรื่องโดยรวมดีกว่า MGS4 เยอะครับ
โดยเฉพาะฉากจบที่ทำให้น้ำตาใหลได้เลย สุดยอดจริงๆ THE BOSS ตอนสุดท้ายฉากสวยมากๆ
แถมออกภาค substance มาอีกมุขในเกมส์เยอะครับโดยรวมประทับใจมากกว่า
แล้วดูเหมือนภาคนี้ CQC จะดีกว่าภาค 4 ด้วยได้ใข้บ่อยมากๆ

2. MGS4 9.8/10

คงไม่ต้องพูดถึงความสุดยอดละมั้งครับในทุกๆด้าน เล่นไปกะ 5.1 เนี่ยอย่างกะอยู่ใน Simulator สนามรบจริง เสียอย่างไม่ค่อยชอบคือ ระบบซื้อปืนเนี่ยมีผลพวงคือ ระบบ CQC ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ดูยังขัดๆอยู่ถ้าเทียบกับ MGS3
อีกทั้ง Codec Frequency ทำไมมันมีอยู่แค่นั้นหล่ะเนี่ย แถมตอนเข้าเมนูไปดู ไอ้ Frequency ที่ว่านี่มันก็มีให้ Tune หาสัญญาณด้วยนะ ถ้ามันมีให้ Memory แค่สองคนจริงแล้วจะมีให้จูนไปทำแป๊ะอะไรฟระ ตาโคจิม่าาาาาาาาาาาาาาา
เนื้อเรื่องเข้าใจยากอยู่นิดหน่อย ตอนฉากจบมืนกับคำพูดBIG BOSS พูดกับลุงงูเรื่อง Zero(นายพล), กับ zero (เริ่มจากศุนย์เนี่ยแหละ) อ่านไม่ดี มืนกันได้เป็นแถบๆหรือตูอ่อนกังกฤษฟร่ะกรำ

3. MGS:Portable OPS +(Plus) 9/10

ชอบมากสมัยเรียนอยู่ญี่ปุ่นต่อ wireless เล่นออนไลน์ทุกวัน ยิงกันหัวกระจาย อันนี้ความชอบส่วนตัว ได้รู้ประวัติ BIG BOSS ด้วยแถมระบบตีหัวมืนลากไปข่มขืนในรถเนี่ยชอบดี เหมือนกองโจรมีแบ่งโซนทหารแหล่มๆ
ปล. ทหารลูกกระจ๊อกแบบ Jonathan ยังภักดีสุดๆกับ BIGBOSS ไม่น่าตายเลย

4. MGS1 9/10

มันเป็นอะไรช่างคลาสสิคยิ่งนัก First Impression สมัย PS1 ทำได้ขนาดนี้ก็แทบจะดิ้นแล้วหล่ะเป็นตำนานไปเลย ยังชอบอยู่ที่ Snake เวลาแอบหลังกำแพงใช้หลังนาบ
ไม่ใช่แอบหลังกำแพงดูเหมือน Stalker แบบ MGS4 -.-

5. MGS2 8.5/10

ไม่รุ้ทำไมไอ้ Raiden ต้องโผล่มาเกย์ภาคนี้เลยอคติส่วนตัวไม่ค่อยชอบ Image แต่ชอบ Solidus บวกกับเนื้อเรื่องที่แสนจะโคตรยาวแล้วงงนิดหน่อย
แต่พอมา MGS4 ........ไอ้แจ๊คคคค เมิงเท่มั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มาต่อภาค 5นะ สานต่อลุง Snake หน่อย

ปล.ถามหน่อยครับ ไรเด็นตกลงมันไซบอร์คหรืออะไรเนี่ย เละจนเหลือแต่ตัวแล้ว ทำไมตอนสุดท้ายเจอลูกเจอเมีย ยังครบ 32 หว่า????

Edited by oakzter, 28 June 2008 - 10:07 AM.

#2 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 28 June 2008 - 09:10 AM

ผมของดออกความเห็นเรื่องรายละเอียดนะครับ ถ้าจะให้พูดแล้วยาวแน่ - -
เอาเป็นว่าผมชอบตามนี้ครับ 4>3>2>1
ไม่ใช่เพราะสวยกว่าแล้วชอบกว่า จริงๆบอกตามตรงแล้วเลือกยากนะ ภาค 1 กับ 2 นี่ก็ชอบมากๆ แล้ว 3 นี่ก็ชอบมากๆเข้าไปอีก เจอ 4 นี่ชอบสุดๆ เลือกยากจริงๆครับ ภาค 1 กับ 2 เนื้อเรื่องก็ดี 3 ก็ดี 4 ก็ดี บอกไม่ถูกน่ะ เอาเป็นว่าชอบหมดละกัน

จริงๆไรเดน ชีวิตค่อนข้างน่าสงสารนะครับ ทั้งเรื่องตัวเขาเอง และเรื่องความสัมพันธ์กับโรส แล้วไหนจะตอนภาค 2 ซึ่งถูกหลอกใช้โดย Patriots อีก ต้องมีคนคอยช่วยเหลือคอยปกป้อง รวมไปถึงออลก้าที่ยอมตายแทนไรเดน จุดนี้เองไรเดนคงจะสะเทือนใจไม่น้อย ทำให้ภาค 4 เขาจึงต้องคอยช่วยเหลือซันนี่เพื่อออลก้าที่ตายไปนั่นเอง หรือความจริงในอดีตที่เขาเคยเป็นเครื่องจักรฆ่าคนให้กับโซลิดัส ทำให้เขาต้องเจ็บปวดกับเรื่องในอดีต แถมยิ่งมาภาค 4 ยังจะสู้เพื่อสเน็คแม้จะเสียแขนก็สู้ ชีวิตค่อนข้างจะลำบากและเจอเรื่องร้ายมามาก ถึงผมจะชอบสเน็คมากกว่า แต่พอเล่นภาคนี้จบก็อดที่จะชอบไรเดนด้วยไม่ได้เลยครับ

ไรเดนบอกว่าในตัวเขาเป็นเครื่องจักรซะส่วนนึงผมเดาได้ว่า เขาน่าจะเป็นไซบอร์กแบบเดียวกับ Ninja ภาคแรก เป็นชุด Exoskeleton ที่เอาออกไม่ได้ ไม่เหมือนอย่างออลก้าในภาค 2 ที่ถอดออกได้ แต่ไรเดนอาจจะถอดได้บางส่วนมั้งครับ สังเกตว่าเลือดของเขาจะเป็นสีขาว รู้สึกว่าจะเป็นเลือดที่ผสมไปด้วยนาโนแมชชีนครับ ภาคนี้เขาได้รับการช่วยเหลือจาก ดร. แมดนาร์ ในการดัดแปลงตัวเขา

สำหรับเรื่องแขนกลับมาได้นั้นอย่าไปซีเรียสมากครับ โอเซล็อตยังเอาแขนลิขวิดมาต่อได้ ไรเดนจะต่อแขนได้บ้างคงไม่ใช่เรื่องใหญ่

#3 lorn_13

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 28 June 2008 - 09:41 AM

3 -> 1 -> PO -> 4 -> 2
ไม่พูดถึงกราฟิกน๊ะครับ เพราะยิ่งใหม่มันก็ยิ่งดีกว่า แต่ชอบภาค 3 ที่สุดเพราะเนื้อเรื่องครับ มันครบดี ทำให้รู้ว่า BIG BOSS ไม่ได้เลวแต่กำเนิด เหมือนที่เข้าใจมา
ภาคแรกก็เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องมีภาคต่อก็รู้สึกว่ามันจบแล้ว ตอนที่เล่นครั้งแรกก็ไม่รู้จักกะภาค MSX แต่ก็รู้เรื่องได้หมด
PO ชอบที่สุดเลยคือตอนที่ BIG BOSS พูดว่า ...is OUT SIDE YOUR HEAVEN! อ้อนี่คือที่มาทั้งหมด ถ้าได้ Cut Scene เหมือนภาคอื่นๆจะดีมากเลย แล้ว Metal Gear ยังบินได้อีก สุดยอดจริงๆ b048a2d2.gif
ภาค 4 รู้สึกว่ามันไม่ครบเหมือนภาค 3 สงสัยจะขาด Love scene b6b25dc6.gif
ภาค 2 เนื้อเรื่องมันช่างลึกลับซ่อนเงื่อนจริงๆ มีปมทุกจุด จบแล้วก็ยังรู้สึกเหมือนไม่จบ งงว่า Solidus เป็น President of USA แต่ทำไมไม่มีใครสังเกตว่าหน้าเหมือน Big Boss หรือ Solid Snake หรือ Liquid หว่า หรือ Solidus ไม่เคยออกTV แต่ก็สนุกดีครับภาคนี้ เล่นแล้วไม่ได้รู้สึกเกียจ Raiden ครับ ชอบ Codex ของภาคนี้ครับ มันคุยนอกเรื่องเยอะดี 55318906.gif

#4 notnid1521

Posted 28 June 2008 - 09:49 AM

ผมเล่นภาค 2 กับ 3 แต่ลืมเนื้อเรื่องไปแล้ว

เอาเป็นว่า ภาค 4 ผมชอบสุดแล้วกันครับ ดู cutscene เกือบหมดเลย อย่างงาม

#5 donutpla2

ヌルヌル大好き

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2008 - 10:21 AM

ไรเดนตอนหลังก็ไซบอร์กนะครับ สังเกตสีผิวหนังกับบาร์โค้ดต่างๆที่ตัวสิครับ 4519626a.gif

ส่วนถามว่าชอบภาคไหนนี่เลือกยากจริงๆ ความเนื้อเรื่องกับไสตล์ให้ภาคสามเยอะสุดครับ ทำมาได้สมกับเป็นประวัติของนักรบในตำนาน การตายของเหล่าคอบบร้าเอยก็สุดยอด เหมือนเป็นการต่อสู้ในตำนานจริงๆ
เอาเป็นว่าผมชอบภาคสามเยอะสุดละกัน 5c745924.gif

#6 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 28 June 2008 - 10:27 AM

1. ภาค 4
2. ภาค 3
3. ภาค 2

ภาค 1 ไม่เคยเล่นครับ

#7 hokuken_k

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 June 2008 - 10:31 AM

ภาค 3 Kojima ทำเกมออกมาได้อย่างท็อปฟอร์ม

ผมชอบภาค 1 กับ 3 เพราะเนื้อหาสาระเหตุการณ์ มันน่าสนใจ แล้วก็จบในตัว

ภาค 4 ความจริงบทน่าจะเขียนออกไปในแนวทิศทางอื่นก็ได้

ไม่จำเป็นที่จะต้องทำให้ Snake แก่ด้วยซ้ำ ระบบเกมดีมาก แต่นำมาใช้ได้ไม่เต็มที่

ผมว่าสามารถทำให้ Snake ลุยอะไรมันส์ ๆ มีฉาก Action มันส์ ๆ ได้เลย

ภาค 3 เป็นภาคที่ดีที่สุด

#8 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 28 June 2008 - 10:33 AM

ผม 1>3>4>2 คับ

#9 gamerching

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 28 June 2008 - 10:38 AM

MGS1

MGS3

MGS2

ภาค4ยังไม่ได้เล่น

#10 beamnintendo

เทพเกียร์มาจุติ ใครอยากอันเชิญinviteด้วย

Posted 28 June 2008 - 10:43 AM

เล่นอย่างเดียว เนื้อเรื่องไม่รู้ อ่านไม่ออก b6b25dc6.gif
ปล.เคยเล่นแต่ภาค1-3นะ ยังไม่เคยภาค4 baa60776.gif

#11 bigtae

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 June 2008 - 11:03 AM

4>3>2>1 d16c4689.gif

#12 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 28 June 2008 - 11:28 AM

QUOTE (donutpla2 @ Jun 28 2008, 10:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไรเดนตอนหลังก็ไซบอร์กนะครับ สังเกตสีผิวหนังกับบาร์โค้ดต่างๆที่ตัวสิครับ 4519626a.gif

ส่วนถามว่าชอบภาคไหนนี่เลือกยากจริงๆ ความเนื้อเรื่องกับไสตล์ให้ภาคสามเยอะสุดครับ ทำมาได้สมกับเป็นประวัติของนักรบในตำนาน การตายของเหล่าคอบบร้าเอยก็สุดยอด เหมือนเป็นการต่อสู้ในตำนานจริงๆ
เอาเป็นว่าผมชอบภาคสามเยอะสุดละกัน 5c745924.gif

ไรเดนเดิมทีก็มีรอยบาร์โค้ดอะไรมาตั้งกะภาค 2 แล้วนะครับ สังเกตตอนหลังออกจากห้องขังในภาค 2 ช่วงท้ายๆจะเห็นชัด

อันนี้เอามาจากแฟนอาร์ท แต่ก็ใช้บอกได้ดีครับว่ามีอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว

#13 DraKenZ 360

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• DGO Reporter

Posted 28 June 2008 - 11:28 AM

ผมชอบภาค 4 สุดแล้วก็ลงมา 2

#14 Ovaltine

เซียนเกม

Posted 28 June 2008 - 12:44 PM

3-4-1-2 b6b25dc6.gif

#15 goog

""www.thaidvd.net""

Posted 28 June 2008 - 01:07 PM

4-1-3-2

ภาค4ตอนเล่น act1ความรู้สึกของผมแล้วมันเฉยๆนะออกไปทางเบื่อนิดๆเลย เนื้อหาเยอะมาก ได้เล่นเป็นลุงเสเน็คหง่อมอีก- -
แต่พอเริ่มท้ายๆact2นี่โหสุดยอดฉากสู้กับbbสาว แถมถ่ายรูปได้อีกตะหากเหอๆ แล้วภาคนี้ไรเด็นมันเท่ จริงนะคับ
คือตอนแรกนึกว่าจะไม่ได้เห็นคัทซีนเจ๋งๆซะแล้วพอดูฉากไรเด็นเท่านั้นแหละ โหความเท่ มีจริง ระบบเสียงก็ดีมากๆ
แยกซ้ายขวาชัดเจนดีเหมือนอยู่ในสงครามจริงๆไม่มีผิดเลยคับ ความลับก็เยอะสมารถเล่นได้หลายรอบจริงๆ
โดยรวมสุดยอดแล้วล่ะคับ

จริงภาค3อยากให้ที่2นะแต่ผมชอบภาค1ตรงGray Foxนี่แหละ เป็นอะไรที่เพิ่งรู้จักไซบอร์คนินจา
ตัวเกมคลาสสิคมากๆ ชอบภาคGC twin snake ด้วยนะภาคนี้คัทซีนเจ๋งมาก

ภาค3นี่คงไม่ต้องบอกถึงความสุดยอด เรื่อง the boss นี่อย่างซึ้งเนื้อเรื่องสุดยอดมาก
แถมเพลงองค์ประกอบอื่นๆลงตัวมากคับ the end the fury the pain the fear the sorrow
คิดได้ไงเนี่ย แล้วยิ่งตอนจบนี่แทบร้อง

ภาค2 ภาคนี้พยายามจะเอาไรเด็นมาแทนสเน็ค ผมว่าไรเดนภาคนี้ออกแนวหญิงๆไปหน่อย
ชอบเมทัลเกีย เรย์คับ โอไซลอทก็เท่ ซะ

อธิบายมาซะยาวโดยรวมชอบหมกทุกภาคเลยคับ อยากให้เอาเมทัลเกียภาคแรกสุดมาทำใหม่จัง
เนื้อเรื่องช่วงนั้นเข้มข้นมาก สมัยสู้กับbig boss เลยนะคิดดูสุดยอดแค่ใหน

#16 rai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 June 2008 - 02:12 PM

ชอบภาค 3 ที่สุดครับ
เพราะสภาพแวดล้อมแบบป่าๆ เทคโนโลยีไม่ค่อยทันสมัย ไม่มีเรดาห์
ดูสมจริงดี ที่สำคัญเนื้อเรื่องน่าติดตามมากๆ
การย้อนไปเล่าที่มาที่ไปของ Big Boss คล้ายๆ Star Wars Episode I,II,III ที่พูดถึงอนาคินว่าทำไมในภาคหลังๆถึงเป็นแบบนั้น
ตัวละครอย่าง The Boss ก็น่าสนใจเหลือเกิน มีบทบาทไม่แพ้ Naked Snake เลย

รองมาก็เป็น 1,2
ส่วน 4 ผมยังเล่นไม่จบครับ แต่เท่าที่เล่นมา 3 act ก็คิดว่าคงชอบภาค 3 มากกว่าแน่ๆ
มันดู sci-fi ยังไงไม่รู้

Edited by rai, 28 June 2008 - 04:12 PM.

#17 Eavery

Posted 28 June 2008 - 04:31 PM

ภาค 3 (ต้นกำเนิดของทุกสรรพสิ่ง เนื้อเรื่องสุดยอด)
ภาค 1 (สนุกสุดๆ แล้ว)
ภาค 4 (ไม่ขอคอมเม้นท์)
ภาค 2 (อันนี้ก็สนุกมากเช่นกัน แต่โดยรวมยังด้อยกว่าด้านบนนิดนึง)

ปล. ผมชอบตัวละคร Big Boss ที่สุด เพราะนี่คือต้นกำเนิดของ Snake ตัวจริง ทั้งการพูดจา นิสัย บุคลิก
แถมไม่โง่เหมือน Snake ซึ่งโดนหลอกใช้ทุกภาค ทั้งๆ ที่จุดประสงค์ของ Bigboss ก็คือการทำลาย Patriot ตั้งแต่ต้นนั่นแหละ
Snake ควายจริง ๆ โง่กว่า liquid โง่กว่า Solidus แต่ดันเก่งกว่าทุกคนรวมทั้ง bigboss ด้วย
เนื้อเรื่องของ snake มันก็ควรจบจริง ๆ ได้แล้ว เพราะที่ผ่านมาก็รับ order เค้ามาตลอด บุคลิกโง่ทึ่มอ่อนต่อโลกนั่นแหละคือเสน่ห์ของ snake

#18 notnid1521

Posted 28 June 2008 - 04:50 PM

QUOTE (Eavery @ Jun 28 2008, 04:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาค 3 (ต้นกำเนิดของทุกสรรพสิ่ง เนื้อเรื่องสุดยอด)
ภาค 1 (สนุกสุดๆ แล้ว)
ภาค 4 (ไม่ขอคอมเม้นท์)
ภาค 2 (อันนี้ก็สนุกมากเช่นกัน แต่โดยรวมยังด้อยกว่าด้านบนนิดนึง)

ปล. ผมชอบตัวละคร Big Boss ที่สุด เพราะนี่คือต้นกำเนิดของ Snake ตัวจริง ทั้งการพูดจา นิสัย บุคลิก
แถมไม่โง่เหมือน Snake ซึ่งโดนหลอกใช้ทุกภาค ทั้งๆ ที่จุดประสงค์ของ Bigboss ก็คือการทำลาย Patriot ตั้งแต่ต้นนั่นแหละ
Snake ควายจริง ๆ โง่กว่า liquid โง่กว่า Solidus แต่ดันเก่งกว่าทุกคนรวมทั้ง bigboss ด้วย
เนื้อเรื่องของ snake มันก็ควรจบจริง ๆ ได้แล้ว เพราะที่ผ่านมาก็รับ order เค้ามาตลอด บุคลิกโง่ทึ่มอ่อนต่อโลกนั่นแหละคือเสน่ห์ของ snake

อ่า snake ผมเสียหายหมดเยย 4519626a.gif แต่ผมก็ชอบ liquid นะครับ คือ liquid กับ solid ชื่อมันตรงข้ามกันเข้าใจคิดจิงๆคับ

#19 hokuken_k

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 June 2008 - 04:58 PM

ยืมเพื่อนมาเล่นก็ได้ครับ ภาค 4 เกมเพลย์น้อยมาก

ผมเล่นจบแล้วขายเครื่องทิ้งเลย

Kojima ไปทำหนังเถอะ อย่ามาทำเกมอีกเลย

#20 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 June 2008 - 05:52 PM

ภาค 3 ผูกเนื้อเรื่องได้ดีมากคับ ทั้งเหตุการณ์ในอดีตช่วงสงครามเย็นจนมาถึงเนื้อเรื่องในปัจจุบัน

ได้ที่ 1 ไป

ภาค 1 คือการพัฒนาไปอีกขั้นหนึ่งของเกมส์สายลับ เนื้อเรื่องมีเสน่ห์และตัวละครทุกตัวยอดเยี่ยมคับ

ได้ที่ 2 ไป

ภาค 4 การเล่นดีเยี่ยม แต่การดัดแปลงเนื้อที่ทำไปแล้วในอดีตค่อยข้างเยอะ ถึงแม้จะทำแบบสมเหตุสมผลก้อเถอะ

ตกไปอันดับ 3

ภาค 2 เพราะการเล่นไม่พัฒนาไปจากภาคหนึ่งนัก แต่กราฟฟิคก้าวกระโดด แต่ก้ออีกละคับเนื้อเรื่องประหลาดๆ (ไม่สนใจใครเป็นพระเอกเท่าไหร่)

รั้งท้ายไป

ภาค PO เล่นไม่จบคับ คุมคนไม่ค่อยเป็น