`

Jump to content

เรื่องแฟนเก่าที่ทำกับเราเจ็บมาก แต่วันนี้...

64 replies to this topic

#1 Terra

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 26 June 2008 - 04:58 PM

เรื่องแฟนเก่า (ภรรยา) ที่ทำกับเราเจ็บมาก แต่วันนี้โทรมาเล่าว่าโดนให้ออกจากงาน เหมือนโทรมาให้เรารับรู้และให้เราช่วยหางานให้ เราก้อคุยไปตามปกติด้วยดีทุกอย่างและเผลอบอกว่าจะช่วย แต่พอมาคิดถึงตอนที่เธอทิ้งเราไปนั้นเจ็บมากครับ ทั้งยาม ทั้งตำรวจที่เรียกมากันเรา ทั้งเพื่อนคุณเธอที่ด่าไล่เรา ในบ้านของเรา สุดท้ายก้อทิ้งไปไม่มีเยื่อใย เราร้องไห้แทบตาย ซ้ำยังมีการย้อนกลับมาเอาของในบ้านไป computer เงิน แหวนแต่งงาน มือถือ ของมีค่าที่เธอพอหยิบไปได้ แล้วบอกว่าเป็นค่าตัวเธอที่อยู่กับเรา วันนี้อยู่ได้โดยไม่มีเธอแล้ว ถึงจะยังเครียดมากก้อตาม เราปิดมือถือมาตลอด แต่เธอโทรเข้าบ้านและเราได้รับและได้คุยกัน เกิดขึ้นวันนี้เอง

มาคิดแล้วยังแค้นไม่หาย (คิดอยากที่จะฆ่าเธอทิ้งด้วยซ้ำ ) เพราะเราถือว่าเธอคือคนที่จะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต มีเท่าไร่ก้อให้เธอ เพราะได้คุยกันว่าเิงินผมหาได้ ไว้ใช้จ่าย ที่เหลือให้เธอเก็บ ส่วนเงินเธอก็ให้เก็บทั้งหมด หมดเลยจริงๆ จนวันนี้กว่าจะยืนได้อีกครั้งอย่างพิกลพิการทางใจ เธอก็มาให้ช่วยอีก ถึงตอนนี้ผมเอาไงกับชีวิตดีเนี่ย

4519626a.gif ช่วย ไม่ช่วย ดีครับเนี่ย (ปวดหัวอีกแล้ว) ไม่น่าหลุดปากว่าจะช่วยเลย

#2 GamerJr.

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 June 2008 - 05:00 PM

อย่าไปยุ่งเลยครับ
คนประเภทนี้โผล่มาตอนใช้ประโยชน์เราแค่นั้นแหละ

#3 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 26 June 2008 - 05:10 PM

คนแบบนี้ไม่มีดอกไม้ให้หรอกครับ มีแต่ชายตาสมน้ำหน้าให้ก็พอ

ไม่เข้าใจว่าทำไมคนเราถึงกล้าทำเรื่องเห็นแก่ตัวได้ขนาดนี้ เอาใจช่วย จขกท ให้ใจแข็งมากๆครับ

คนที่เราดีด้วยเค้าทำแย่กับเราแบบนี้คุณยังลังเลอีกเหรอ ความสัมพันธ์มันตัดไม่ขาดก็จริงแต่ความจริงบนโลกมันเกิดขึ้นแล้วหนิครับพี่

#4 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 26 June 2008 - 05:17 PM

ไม่ห็นเป็นไรเลยเรื่องหลุดปาก เราก็ไม่ต้องช่วยเท่านั้นเอง ถือว่าเราหลอกให้ดีใจก็แล้วกัน
หลอกให้มีความหวัง แล้วก็ไม่ช่วย ผมว่ามันแสบๆ คันๆ ดีกว่าบอกว่าไม่ช่วยเลยตั้งแต่แรกนะครับ
เหมือนที่เขาทำกับเราไง หลอกว่าจะรักเรา แล้วสุดท้ายก็ทิ้งไป ผมว่าเขาโดนกับตัวบ้างก็สาสมแล้วนะครับ
อีกอย่างคุณยังไม่ได้เซ็นสัญญาผูกมัดอะไรนิ กลับคำพูดเพื่อตัวเราเองมันผิดตรงไหนเหรอ ก็สิ่งที่เขาเคยทำมาแล้วทั้งนั้น

#5 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 26 June 2008 - 05:20 PM

รับปากแล้วก็ต้องทำครับ เราเกิดมาเป็นลูกผู้ชาย ทั้งที

แล้วก็บอกเธอไปว่า

ตอนนี้ยังหาให้ไม่ได้เลย แต่ก็พยายามอยู่ . . จนเวลาผ่านไป นานแสนนานครับ

#6 guest_james

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 26 June 2008 - 05:26 PM

ถีบหัวส่งไปเถอะครับ แฟนแบบนี้
ถ้าบ้านเป็นชื่อเค้า ป่านนี้คุณคงได้หาที่อยู่ใหม่แล้ว คุณเธอคงขายเรียบ

#7 bluedestiny

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 26 June 2008 - 05:29 PM

คนแบบนี้มัน "กาก"

#8 pphurin

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:I LOVE PS3 AND HOT CHICKS>>>>>>>

Posted 26 June 2008 - 05:34 PM

QUOTE (Terra @ Jun 26 2008, 04:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องแฟนเก่า (ภรรยา) ที่ทำกับเราเจ็บมาก แต่วันนี้โทรมาเล่าว่าโดนให้ออกจากงาน เหมือนโทรมาให้เรารับรู้และให้เราช่วยหางานให้ เราก้อคุยไปตามปกติด้วยดีทุกอย่างและเผลอบอกว่าจะช่วย แต่พอมาคิดถึงตอนที่เธอทิ้งเราไปนั้นเจ็บมากครับ ทั้งยาม ทั้งตำรวจที่เรียกมากันเรา ทั้งเพื่อนคุณเธอที่ด่าไล่เรา ในบ้านของเรา สุดท้ายก้อทิ้งไปไม่มีเยื่อใย เราร้องไห้แทบตาย ซ้ำยังมีการย้อนกลับมาเอาของในบ้านไป computer เงิน แหวนแต่งงาน มือถือ ของมีค่าที่เธอพอหยิบไปได้ แล้วบอกว่าเป็นค่าตัวเธอที่อยู่กับเรา วันนี้อยู่ได้โดยไม่มีเธอแล้ว ถึงจะยังเครียดมากก้อตาม เราปิดมือถือมาตลอด แต่เธอโทรเข้าบ้านและเราได้รับและได้คุยกัน เกิดขึ้นวันนี้เอง

มาคิดแล้วยังแค้นไม่หาย (คิดอยากที่จะฆ่าเธอทิ้งด้วยซ้ำ ) เพราะเราถือว่าเธอคือคนที่จะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต มีเท่าไร่ก้อให้เธอ เพราะได้คุยกันว่าเิงินผมหาได้ ไว้ใช้จ่าย ที่เหลือให้เธอเก็บ ส่วนเงินเธอก็ให้เก็บทั้งหมด หมดเลยจริงๆ จนวันนี้กว่าจะยืนได้อีกครั้งอย่างพิกลพิการทางใจ เธอก็มาให้ช่วยอีก ถึงตอนนี้ผมเอาไงกับชีวิตดีเนี่ย

4519626a.gif ช่วย ไม่ช่วย ดีครับเนี่ย (ปวดหัวอีกแล้ว) ไม่น่าหลุดปากว่าจะช่วยเลย

คำตอบง่ายๆ ก็ไม่คับ ยามเราทุกมีใครเค้ามาทุกมั้ย ยามสุขก็มีแต่คนมารอบร้อม ยิ่งคนใกล้ตัว เห็นเราทุกวันนอนกะเราทุกวันทำงี้ได้ก็แย่สุดบรรยายแล้ว คับงี้ไปคบกลับคนทำงานกลางคืนยังจิงใจกว่าอีก ผมพูดตรงๆนะ ผู้ชาย หาได้อยู่แล้วคับมีอะไรทำแก้เซงก็ทำไปอย่าคิดฟุ๊งซ่านคับ เงินเราใช้กะตัวเราดีแท้ให้พ่อแม่หรือน้องเราดีกว่า หรือคนที่จะเป็นแม่ของลูกได้จิงจิง คนเราคบกันต้องแฟคับแค่นี้วัดได้ถึงอนาคตแล้ว มีอะไรต้องช่วยกัน ไม่ใช่ว่าจะรอแต่จะเอาจะเอาจะดีเพราะมีผลประโยคสู้งั้นเลี้ยงหมาดีกว่า ทุก สุข มันก็อยู่ใกล้เรา แถม เฝ้าทรรพสินได้อีกด้วย ก็ขอให้คุนโชคดีคับ ขอให้คนดีๆเข้ามาหาคุน อย่าเจอคนอย่างนี้เลย เกิดมาทั้งที ต้องมีความสุข กะชีวิต ของคุนนะคับ กว่าจะมาได้ ขนาดนี้ยากนะที่ จะมีชีวืดได้

#9 DraKenZ 360

• DGO Reporter

Posted 26 June 2008 - 05:36 PM

ผมก็อยากจะช่วยแนะนำน่ะครับ แต่ในขณะที่ผมยังเด็กและยังไม่มีประสบการณ์อะไรมากมาย (ผมมีแฟนตอนนี้คบกันมา 3 ปีไม่เคยนอกใจกัน ทะเลาะกันบ้างเป็นครั้งคราวซึ่งเป็นเรื่องปกติของชีวิตคู่ แต่หลังจากคุยกันด้วยความเข้าใจและเหตุผลก็จะรักกันมากกว่าเดิมอีกครับ)

ในความคิดของผมแล้วถ้าเป็นเช่นนี้มันขึ้นอยู่กับตัวของคุณเองว่าคุณอยากจะย้อนกลับไปอีกไหม ถ้าเขาต้องการความช่วยเหลือจริงๆก็ควรจะช่วย แต่ไ่ม่ใช่ในถานะแฟนเก่าหรือคนรู้จักกันดี แต่ในถานะที่เป็นเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน และอย่าไปสร้างความผูกพันธ์หรือสายสำพันธ์ถ้าไม่ต้องการ ในการที่ผมพูดนี้มันอาจจะดูง่ายดาย แต่ในความเป็นจริงมันคงยากเกินที่จะทำได้ ยังไงก็ขอให้ค่อยๆไตร่ตรองๆดีก่อนละกันครับ เพราะการกระทำทุกอย่างในตอนนี้ จะส่งผลถึงอนาคตด้วยครับ คำบางคำถ้าแค่พูดไปคำเดียวอาจส่งผลต่างๆนาๆได้ฉะนั้นก็คิดเยอะๆ คิดนานๆ ก่อนละกันครับ เอาใจช่วยครับ

Edited by DraKenZ 360, 26 June 2008 - 05:42 PM.

#10 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 26 June 2008 - 05:36 PM

ไม่ต้องไปช่วยหรอกครับ

คิดง่ายๆ ถ้าเป็นเรา เราจะทำกับคนที่เรารักได้ขนาดนี้เหรอ ? 04a97f13.gif

#11 seacret

เซียนเกม

Posted 26 June 2008 - 05:43 PM

ความพยายาทคือของหวาน ยิ่งเสพก็ยิ่งติด ครับ

อภัย เป็นทานที่ยิ่งใหญ่ ให้ใครไปใจเราจะเบาสบาย เห็นผลทันที นะ

แต่เจ็บแล้วต้องจำเป็นบทเรียนครับ อย่าได้ทำผิดจนเจ็บ ซ้ำทราก อีกเลย

สรุป อภัยให้เธอไปน่ะดีแล้ว แต่ เผลอรับปากว่าจะช่วยไปนี่สิ
การช่วย ก็มีได้หลายระดับ ให้เงินไป 500.- แล้ว บอกผมช่วยได้เท่านี้.....
จะแสบไปไหม ครับ 555+

#12 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 26 June 2008 - 05:43 PM

ช่วยไม่ช่วย ไม่รู้ แต่ถ้าเค้า ขอยืม 2000 อย่าให้ กระทู้ล่างยังไม่ได้คืนเลย เตือนด้วยความหวังดี

ปล. แต่คุณนี่ก็เหลือเกินนะ ยังจะมาคิดมากว่าจะช่วยไม่ช่วยอีกนะ พูดไปแล้วต้องรักษาสัญญาที่ให้ไว้กับคนแบบนั้นอ่ะนะ อภิโถ เลวบ้างก็ได้คุณ จะเป็นคนดีไปไหน สมัยนี้ พระเอกมันต้องสี เทาๆ ออกไปทางดำๆ ถึงจะหรอย เข้าใจไหม

Edited by กระบี่หัก, 26 June 2008 - 05:49 PM.

#13 Geforce4MX

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 26 June 2008 - 05:46 PM

ดีนะครับเนี่ย ที่ยังไม่มีลูกด้วยกัน 4e5dd44a.gif

#14 Jax

• Freshy

Posted 26 June 2008 - 05:52 PM

อืมมม คิดในมุมผมนะ

1. วันนี้เธอยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า หรือเป็นคนดีแล้ว
2. คุณยังรู้สึกดี ๆ กับเธออยู่ไหม (เอาแค่รู้สึกดี ๆ นะ ที่แย่ ๆ ยังไม่ต้องไปนึกถึง)
3. เรื่องที่ผ่านมา ถ้าคุณจะให้อภัยเธอ คุณคิดว่าจะทำได้สนิทใจหรือเปล่า
4. ถ้าคุณไม่ช่วย แล้วชีวิตเธอผิดพลาดไป คุณจะเสียใจไหม

มันมีอีกมุมที่คุณอาจจะไม่เคยลองหันมามองดู
การกระทำอะไรให้ผู้อื่นฝ่ายเดียว บางทีอาจดูเหมือนโง่ เหมือนโยนหินลงน้ำ สูญเปล่า ไม่ได้อะไรกลับคืนมา
แต่การกระทำนั้น ถ้าทำด้วยความหวังดี เจตนาดี มันไม่สูญเปล่าแน่นอนครับ
อย่างน้อยที่สุด คุณก็เป็นคนจริงใจและเสียสละกับคนอื่นมากขึ้น มองโลกได้สวยงามขึ้น และแบกความทุกข์ไว้บนหลังน้อยลง

แต่ถ้าตัดสินใจไปแล้วว่าไม่ช่วยดีกว่า ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากกับสิ่งที่พูดไปแล้ว
อย่าลืมว่าต่อให้คุณตัดสินใจช่วยจริง ๆ มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะสำเร็จเสมอไป ยังมีปัจจัยอื่น ๆ อีกที่ทำให้การช่วยเหลือไม่ประสบผลสำเร็จ

เหมือน ๆ กับรถดับเพลิงฉีดน้ำไล่ไฟที่ไหม้บ้าน ไม่ใช่ว่าทุกหลังจะรอดวอดวาย
รถดับเพลิงก็ส่วนหนึ่ง บ้านไฟไหม้ก็ส่วนหนึ่ง

ช่วยเท่าที่จะช่วยได้โดยไม่ลำบากใจก็น่าจะโอเคแล้ว^^

#15 DraKenZ 360

• DGO Reporter

Posted 26 June 2008 - 05:59 PM

QUOTE (Jax @ Jun 26 2008, 05:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมมม คิดในมุมผมนะ

1. วันนี้เธอยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า หรือเป็นคนดีแล้ว
2. คุณยังรู้สึกดี ๆ กับเธออยู่ไหม (เอาแค่รู้สึกดี ๆ นะ ที่แย่ ๆ ยังไม่ต้องไปนึกถึง)
3. เรื่องที่ผ่านมา ถ้าคุณจะให้อภัยเธอ คุณคิดว่าจะทำได้สนิทใจหรือเปล่า
4. ถ้าคุณไม่ช่วย แล้วชีวิตเธอผิดพลาดไป คุณจะเสียใจไหม

มันมีอีกมุมที่คุณอาจจะไม่เคยลองหันมามองดู
การกระทำอะไรให้ผู้อื่นฝ่ายเดียว บางทีอาจดูเหมือนโง่ เหมือนโยนหินลงน้ำ สูญเปล่า ไม่ได้อะไรกลับคืนมา
แต่การกระทำนั้น ถ้าทำด้วยความหวังดี เจตนาดี มันไม่สูญเปล่าแน่นอนครับ
อย่างน้อยที่สุด คุณก็เป็นคนจริงใจและเสียสละกับคนอื่นมากขึ้น มองโลกได้สวยงามขึ้น และแบกความทุกข์ไว้บนหลังน้อยลง

แต่ถ้าตัดสินใจไปแล้วว่าไม่ช่วยดีกว่า ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากกับสิ่งที่พูดไปแล้ว
อย่าลืมว่าต่อให้คุณตัดสินใจช่วยจริง ๆ มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะสำเร็จเสมอไป ยังมีปัจจัยอื่น ๆ อีกที่ทำให้การช่วยเหลือไม่ประสบผลสำเร็จ

เหมือน ๆ กับรถดับเพลิงฉีดน้ำไล่ไฟที่ไหม้บ้าน ไม่ใช่ว่าทุกหลังจะรอดวอดวาย
รถดับเพลิงก็ส่วนหนึ่ง บ้านไฟไหม้ก็ส่วนหนึ่ง

ช่วยเท่าที่จะช่วยได้โดยไม่ลำบากใจก็น่าจะโอเคแล้ว^^

"ช่วยเท่าที่จะช่วยได้โดยไม่ลำบากใจก็น่าจะโอเคแล้ว^^" <--- สำคัญที่สุด 875328cc.gif

#16 k9999

เซียนเกม

Posted 26 June 2008 - 06:08 PM

อย่าครับหาเหาใส่หัวทำไม ชีวิตต้องเดินหน้าผู้หญิงแบบนี้อย่าไปใส่ใจดีกว่าครับ

#17 Warizz

Posted 26 June 2008 - 06:41 PM

เป็นผมผมไม่ช่วยนะเนี่ย

ทำให้เค้ารู้ครับว่า "กรรม" มันมีจริง

โหดไปป่าวเนี่ยผม

#18 goson

นักเล่นHเกมระดับฝึกหัดขั้นที่1

Posted 26 June 2008 - 06:48 PM

QUOTE (zodiac @ Jun 26 2008, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รับปากแล้วก็ต้องทำครับ เราเกิดมาเป็นลูกผู้ชาย ทั้งที

ตอนนี้ยังหาให้ไม่ได้เลย แต่ก็พยายามอยู่ . . จนเวลาผ่านไป นานแสนนานครับ

เอาแบบนี้ดีสุดครับ 04a97f13.gif

#19 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 26 June 2008 - 06:58 PM

QUOTE (zodiac @ Jun 26 2008, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เห็นด้วยกับวิธีนี้

ท่องจำคำๆนี้ไว้นะ "คนดีมักไม่ค่อยได้อะไร เป็นได้แค่หมาตัวนึง"
เวลาเค้าเดือดร้อน เค้าคิดถึงคุณ แต่ที่เคยทำเลวร้ายกับเราไว้มักจะไม่คิดถึง
พอถึงเวลาปีกกล้าขาแข็งเมื่อไหร่ เค้าก็อาจจะกลับมามองคุณเหมือนเดิมก็ได้

#20 tum999

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 June 2008 - 07:18 PM

เจ็บแล้วต้องจำ..

อย่าไปให้ราคา กับคนเยี่ยงนี้..