`

Jump to content

ใครทันได้อ่านหนังสือแบบนี้มั่งครับ

68 replies to this topic

#1 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 22 June 2008 - 07:42 PM

คืนก่อน เคลียร์ที่ในห้องเพื่อวางชุดลำโพง ไปเจอหนังสือพวกนี้เข้า ซุกอยู่มุมห้อง

- เป็นหนังสือความรู้รอบตัว แบบใช้ภาพประกอบ เหมือนอ่านการ์ตูน ต้นฉบับของญี่ปุ่น SE-ED เอามาแปลขาย

ครั้งแรกที่ได้อ่านน่าจะช่วงประถมต้น ในห้องสมุดของโรงเรียน ติดมากจริง ๆ

ประมาณรีบยัดข้าวเที่ยงลงท้อง ขนมไม่กิน วิ่งไปห้องสมุด เพื่ออ่านหนังสือพวกนี้ ไปช้าอด (แม่มอ่านกันทั้งโรงเรียน)

- ชุดนึงใส่กล่องมา น่าจะประมาณ 15 เล่ม ก็เหลืออยู่เท่าที่เห็นนั่นละครับ อาจจะมีบางส่วนหลงอยู่ในลังหนังสือเก่า

- อายุมันน่าจะเกิน 20 ปี 0fbbf481.gif ขอป๊าซื้อให้สมัยอยู่ประถม ปีกว่ามั้งจะยอมซื้อให้ สมัยนั้นที่บ้านยังจนอยู่

ราคามันไม่ใช่ถูก ๆ เลยครับ พันกว่าบาทเลยนะ (ได้ทองสลึงนึงแล้ว สมัยนั้นทองบาทละ 4 พันนิด ๆ เอง)

- ต้องบอกว่าหนังสือชุดนี้มีบุญคุณต่อผมมากจริง ๆ มันทำให้ผมเปลี่ยนความคิด 875328cc.gif

"หนังสือที่อ่านให้บันเทิง ไม่ใช่มีแต่การ์ตูนเท่านั้น หนังสือความรู้ก็สามารถให้ได้ และได้อะไร ๆ อีกเยอะนอกจากบังเทิง

แต่ที่เมื่อก่อนเรารู้สึกเบื่อ ไม่อยากอ่าน เป็นเพราะเราเองมีอคติไม่เปิดใจที่จะรับ + อ่านหนังสือให้ได้ผลไม่เป็นมากกว่า"

Edited by คันโมะจัง, 22 June 2008 - 07:45 PM.

#2 ZEFA_GUST

GhOsTzZ

• High Royal Executive Members
  • Interests:AuditionWorld

Posted 22 June 2008 - 07:49 PM

แฉตัวเองเปล่าครับเนี่ย 55318906.gif

#3 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 22 June 2008 - 07:51 PM

+ตูนก็มีค่ะ ป๊าซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดตอนเด็กๆครบชุดเลย

+ชอบตอน UFO , ผี และสัตว์ประหลาด กับเบื้องหลังการถ่ายทำภาพยนตร์ที่สุดเลย

+ยาสีฟัน เป๊ปโซเดนท์ เคยนำมาให้แลกซื้อด้วยนะ แต่ตัดแค่บางส่วนมา ทำเป็นเล่มบางๆค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 22 June 2008 - 07:58 PM

เหมือนกันเลย...ตอนเด็กๆยัดๆข้าวให้หมด แล้ววิ่งขึ้นห้องสมุด
บอลเบิลไม่เตะ กับเขาหรอกครับ........

เรื่องนี้ผมก็อ่านนะ แต่ผมติด ตินติน ผจญภัยมากครับ....อ่านแล้วอ่านอีก
ตอนนี้ก็ยังอยากอ่านอยู่ ไม่ทราบมีที่ไหนขาย ตินติน บ้างครับ

PS. น้องตูนความจำดีจัง...ผมเป็นประจำเลย จะจำเรื่องตอนเด็กๆไม่ได้
ต้องมีคนพูดออกมาถึงจะนึกออกว่ามันเคยเกิดขึ้น -"-

#5 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 22 June 2008 - 08:07 PM

ทันครับแต่เคยอ่านน้อยมากอ่า

#6 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 June 2008 - 08:08 PM

เคยอ่านแต่นานมากจนจำไม่ได้ว่ามันคืออะไร แต่รู้ว่าเคยอ่านแน่นอนครับ

#7 bomman

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 22 June 2008 - 08:14 PM

ทันครับ อ่าน เป็นคณิตศาสตร์ อะไรสักอย่างที่หน้าปกเป็นหมีแพนด้า(หรือป่าวหว่า)

อ่านเป็นสิบรอบแต่ก็ยังตกคณิตศาสตร์

#8 chabateams

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 22 June 2008 - 08:17 PM

เคยอ่านเหมือนกันสงสัยจะแก่แล้วเรา d582d79f.gif

#9 Torita

จบซะที

Posted 22 June 2008 - 08:20 PM

20 ปีแล้วครับ ผมชอบอ่านตอนเกี่ยวกับอวกาศ เป็นแรงบันดาลใจให้อยากเรียนวิศวะการบิน แล้วไปอยู่นาซ่า แต่ไปไม่ถึงฝัน

#10 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 22 June 2008 - 08:25 PM

ชอบมากๆครับ แต่ก่อนยืมกลับมาอ่านอ่ะ ไม่มีตังค์ซื้อเอง

เดี๋ยวนี้การ์ตูนแนววิทยาศาสตร์เยอะมากเลยนะ ผมเห้นอยู่ เสียอย่างเดียวเล่มนึงราคา 100 กว่าบาทแน่ะ แต่คนไทยอ่านหนังสือน้อยลงนะ แย่จัง - -

#11 rbgel

Posted 22 June 2008 - 08:34 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 22 2008, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหมือนกันเลย...ตอนเด็กๆยัดๆข้าวให้หมด แล้ววิ่งขึ้นห้องสมุด
บอลเบิลไม่เตะ กับเขาหรอกครับ........

เรื่องนี้ผมก็อ่านนะ แต่ผมติด ตินติน ผจญภัยมากครับ....อ่านแล้วอ่านอีก
ตอนนี้ก็ยังอยากอ่านอยู่ ไม่ทราบมีที่ไหนขาย ตินติน บ้างครับ

PS. น้องตูนความจำดีจัง...ผมเป็นประจำเลย จะจำเรื่องตอนเด็กๆไม่ได้
ต้องมีคนพูดออกมาถึงจะนึกออกว่ามันเคยเกิดขึ้น -"-

+ติน ติน ผจญภัย (หรือแต๋ง แต๋ง ถ้าออกเสียงตามต้นฉบับ) นี้ลิขสิทธิ์ถูกต้องเป็นของเนชั่นนะคะ หาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆทั่วไปอย่าง ซีเอ็ด หรือ B2S ค่ะ โดยรูปเล่มจะเป็นขนาด
ไซส์ใหญ่ (ใหญ่กว่า A4ค่ะ) ราคาถ้าจำไม่ผิด เล่มละประมาณ 180 บาทค่ะ พิมพ์ด้วยกระดาษคุณภาพอย่างดี รูปเล่มสวยงาม สี่สีสดใสทั้งเล่มค่ะ

+แต่ที่ตูนมีเก็บไว้ เป็นของสำนักพิมพ์บางกอกสาสน์ค่ะ มี 21 เล่ม ราคาปกเล่มละ 12 บาทค่ะ สี่สีทั้งเล่ม แต่สำนวนแปลเพี้ยนมาก

+ตอนที่ชอบที่สุดคือ ตอนที่ไปผจญภัยที่ภูเขาหิมาลัย แล้วเจอกับเยติ มนุษย์หิมะค่ะ

+กับอีกชุดนึง ก็แอสเตอริกซ์ ค่ะ ราคาปกเล่มละ 15 บาท แต่เรื่องนี้มีไม่ครบค่ะ

#12 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 22 June 2008 - 08:37 PM

ตินติน นี่ชอบมากครับ d16c4689.gif

#13 GamerJr.

เซียนเกม

Posted 22 June 2008 - 08:38 PM

แล้วสองเล่มนี้ละครับ ใครเคยอ่านบ้าง

#14 rbgel

Posted 22 June 2008 - 08:47 PM

+ข้างบน มีทั้ง 2 เล่มเลยจ้า ป๊าซื้อให้ค่ะ ปัจจุบันอยู่ในลังหนังสือบ้านที่ ตาก ค่ะ . . คิดถึงจัง 4412144b.gif 967339c1.gif

#15 フェイト

เซียนเกม

Posted 22 June 2008 - 08:53 PM

ตอนเด็กๆเคยอ่านเเต่ในห้องสมุดอะนะ เหอๆ หนังสือในตำนานทั้งนั้นเลย

#16 gamerching

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 22 June 2008 - 09:01 PM

ที่สุดในโลกนี่ละของโปรด baa60776.gif

#17 Big14

Prince Big

Posted 22 June 2008 - 09:20 PM

ผมเคยอ่าน จำได้ว่าแพงด้วยนะ แล้วก็ตอนเด็กที่โรงเรียนจะมีใบยาวๆมาให้ติ๊กว่าจะเอาหนังสืออะไรแล้วก็มีร้านเอามาข
าย ผมซื้อทีเยอะเลย

#18 naknaknak

since 2005

Posted 22 June 2008 - 09:31 PM

ชอบ มาก อ่าน อยู่ 3-4 เรื่อง

#19 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 22 June 2008 - 09:36 PM

QUOTE (rbgel @ Jun 22 2008, 08:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

+ติน ติน ผจญภัย (หรือแต๋ง แต๋ง ถ้าออกเสียงตามต้นฉบับ) นี้ลิขสิทธิ์ถูกต้องเป็นของเนชั่นนะคะ หาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆทั่วไปอย่าง ซีเอ็ด หรือ B2S ค่ะ โดยรูปเล่มจะเป็นขนาด
ไซส์ใหญ่ (ใหญ่กว่า A4ค่ะ) ราคาถ้าจำไม่ผิด เล่มละประมาณ 180 บาทค่ะ พิมพ์ด้วยกระดาษคุณภาพอย่างดี รูปเล่มสวยงาม สี่สีสดใสทั้งเล่มค่ะ

+แต่ที่ตูนมีเก็บไว้ เป็นของสำนักพิมพ์บางกอกสาสน์ค่ะ มี 21 เล่ม ราคาปกเล่มละ 12 บาทค่ะ สี่สีทั้งเล่ม แต่สำนวนแปลเพี้ยนมาก

+ตอนที่ชอบที่สุดคือ ตอนที่ไปผจญภัยที่ภูเขาหิมาลัย แล้วเจอกับเยติ มนุษย์หิมะค่ะ

+กับอีกชุดนึง ก็แอสเตอริกซ์ ค่ะ ราคาปกเล่มละ 15 บาท แต่เรื่องนี้มีไม่ครบค่ะ

ขอบใจ คุณน้องตูนมากๆครับ.....เดี๋ยวไปซื้อรำลึกวัยเด็กสักหน่อย อิๆ

ว่าแต่...น้องตูนเด็กตากเหรอ พูดเหน่อชัวร์ รู้จักเด็กตาก2คน เหน่อทั้งคู่ เอิ๊กๆ

#20 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 22 June 2008 - 09:37 PM

แหงะ ตินติน นี่ช๊อบชอบ ....