`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

PS3 ของผมโดน FOXDIE ไปเป็นที่เรีียบร้อย

Gogolico's Photo Gogolico 21 Jun 2008

เหตุเกิดเมื่อคืนหลังจากที่เล่นมาจนจบครั้งแรก และนั่งดู Cutscene อันยาวนาน กำลังซาบซึ้งกับเนื้อเรื่องที่สุดยอดมาตลอดทั้งเกม

จนแล้วกระทั่งถึงตอนหน้ารายชื่อขึ้น Credit (รอบ 2 )
อยู่ดีๆ ภาพก็หยุดกึ๊ก! พร้อมทั้งมีโลโก้เป็นรูปแผ่นดิสก์และเครื่องใหม่ ? โผล่ขึ้นมา

ในใจตอนนั้นคิดว่า "โอ้! เกมจบแล้ว เฮียฮิเดโอะเราจะยังมีมุขอะไรอีกหรือเนี่ย?"

แต่นั่งรอไปแล้วกว่า 5 นาที หน้าจอก็ยังคงฟรีสอยู่ตรงนั้นไม่มีเปลี่ยนแปลง........เอาละจิ..มันผิดปกติแล้ว

ก็เลยตัดสินใจปิดเปิดเครื่องใหม่ แล้วค่อยมาโหลดใหม่กด Skip Cutscene เอาก็ได้

แต่ปรากฏว่าโหลดเสร็จก็ตัดขึ้นหน้าจอ ERROR ที่มีโค้ดว่า "80010514" ขึ้นมา

นี่มันไอ้โค้ดที่เค้าว่ากันว่า แม้แต่ SONY ยังทำหน้าแข็งทื่อเป็นลุงสเนคใส่ Face Camo เวอร์ชั่น MGS1 ยังไงยังงั้น d582d79f.gif

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนอะไหล่หัวอ่านใหม่ มันจะหายหรือไม่ เพราะมันไม่ได้อาการหัวอ่านกาก ที่ไม่อ่านแผ่นอะไรเลย (อันนี้มันยังอ่าน DVD อยู่แต่ BD ไม่สามารถ)

ฮือๆๆๆ มันต้องเป็นฝีมือของ FOXDIE แน่ๆๆๆๆ นาโอมิต้องโปรแกรมไว้แน่ๆ ว่าเล่นจบแล้ว FOXDIE จะทำงาน ม่ายยย Snake Snake SNAKEEE!!! (บ้าไปแล้ววว)

ยังไงถ้ามีเพื่อนๆ รู้ร้านรับซ่อมอาการนี้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพระาผมยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเล่นได้ Rank อะไร... baa60776.gif

the red's Photo the red 21 Jun 2008

4519626a.gif แย่เลยครับ กำลังสนุกๆอยู่แท้ๆ

Ayaka's Photo Ayaka 21 Jun 2008

เมื่อวันก่อนผมเล่นอยู่ตอนโหลดก็มีเครื่องหมายนี้โผล่มาแปปๆ แต่ไม่เป็นไร ผมก็เหวอนึกว่าหัวอ่านจะกากซะแล้ว

ของคุณเป็นยังไงเล่าให้ฟังด้วยนะครับ
Edited by Ayaka, 21 June 2008 - 02:30 AM.

DraKenZ 360's Photo DraKenZ 360 21 Jun 2008

โอ้น่ากลัวน่ะนั่น - -'

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 21 Jun 2008

ว๊าก มีอาการแบบนี้ด้วยเหรอครับ เสียวจังเลย

อุดส่าเพิ่งซื้อมา จะรอดไหมหนอ แง ๆ

มันเปงเพราะไรหนอ ๆๆ เจอแต่เรื่อง

kem's Photo kem 21 Jun 2008

รุ่นอะไรแล้วซื้อเมื่อไหร่โซนไหนครับ
ถือว่าเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆ
ขอให้ซซ่อมได้นะครับ

oakland1's Photo oakland1 21 Jun 2008

มันเกิดอะไรขึ้นอีกละเนี้ย ครับ... มีอาการแบบแปลกๆมาให้เสียวอยู่ตลอดเลย

เกมนี้มันทำให้หัวอ่านทำงานหนักไปรึป่าวหว่า...เล่นไป เสียวไป.. d33561e9.gif

แล้ว ผมก็โดนจนได้ เจอโค้ดเดียวกันเลยคับ กะลังทำการแก้ไขอยู่คับ .....
Edited by oakland1, 21 June 2008 - 09:36 PM.

January2008's Photo January2008 21 Jun 2008

ผมก็เจอครับเล่นMGS4อยู่ๆภาพค้างประมาณ 1 วินาทีแต่เล่นต่อได้ ขณะที่ค้างมีเครื่องหมายรูปแผ่บ "disk" กับเครื่องหมาย "?" โผล่มาแวบนึงแล้วภาพก็ไม่ค้างเล่นได้ปกติ.... ซื้อเครื่องมา1เดือนเคยเจอค้างแล้วต้องปิดเปิดใหม่กับ UNCHARTED 1 คร้ง
เครื่องผม 40 GB Zone 3 ครับไม่ทราบว่าอนาคตจะเป็นแบบ "จขกท" รึเปล่า 0eeeff42.gif

LDS Drive's Photo LDS Drive 21 Jun 2008

มี code เหมือน Xbox เลย d582d79f.gif

coupae's Photo coupae 21 Jun 2008

QUOTE (Gogolico @ Jun 21 2008, 12:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เหตุเกิดเมื่อคืนหลังจากที่เล่นมาจนจบครั้งแรก และนั่งดู Cutscene อันยาวนาน กำลังซาบซึ้งกับเนื้อเรื่องที่สุดยอดมาตลอดทั้งเกม

จนแล้วกระทั่งถึงตอนหน้ารายชื่อขึ้น Credit (รอบ 2 )
อยู่ดีๆ ภาพก็หยุดกึ๊ก! พร้อมทั้งมีโลโก้เป็นรูปแผ่นดิสก์และเครื่องใหม่ ? โผล่ขึ้นมา

ในใจตอนนั้นคิดว่า "โอ้! เกมจบแล้ว เฮียฮิเดโอะเราจะยังมีมุขอะไรอีกหรือเนี่ย?"

แต่นั่งรอไปแล้วกว่า 5 นาที หน้าจอก็ยังคงฟรีสอยู่ตรงนั้นไม่มีเปลี่ยนแปลง........เอาละจิ..มันผิดปกติแล้ว

ก็เลยตัดสินใจปิดเปิดเครื่องใหม่ แล้วค่อยมาโหลดใหม่กด Skip Cutscene เอาก็ได้

แต่ปรากฏว่าโหลดเสร็จก็ตัดขึ้นหน้าจอ ERROR ที่มีโค้ดว่า "80010514" ขึ้นมา

นี่มันไอ้โค้ดที่เค้าว่ากันว่า แม้แต่ SONY ยังทำหน้าแข็งทื่อเป็นลุงสเนคใส่ Face Camo เวอร์ชั่น MGS1 ยังไงยังงั้น d582d79f.gif

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนอะไหล่หัวอ่านใหม่ มันจะหายหรือไม่ เพราะมันไม่ได้อาการหัวอ่านกาก ที่ไม่อ่านแผ่นอะไรเลย (อันนี้มันยังอ่าน DVD อยู่แต่ BD ไม่สามารถ)

ฮือๆๆๆ มันต้องเป็นฝีมือของ FOXDIE แน่ๆๆๆๆ นาโอมิต้องโปรแกรมไว้แน่ๆ ว่าเล่นจบแล้ว FOXDIE จะทำงาน ม่ายยย Snake Snake SNAKEEE!!! (บ้าไปแล้ววว)

ยังไงถ้ามีเพื่อนๆ รู้ร้านรับซ่อมอาการนี้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพระาผมยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเล่นได้ Rank อะไร... baa60776.gif

55318906.gif โพสได้สนุกดีครับ ยังเล่นไม่จบเลยเสียวสันหลังวาปเลยกลัวโดน เหมือนกัน

lcat's Photo lcat 21 Jun 2008

เสียวอยู่เหมือนกัน d582d79f.gif

grantxosis's Photo grantxosis 21 Jun 2008

อัพFWผิดโซนอะป่าวครับ
เห็นที่บอร์ดPS3เค้าว่ายังงั้นไม่ทราบว่าเครื่องโวนอะไรครับ

hokuken_k's Photo hokuken_k 21 Jun 2008

ของผมก็ขึ้่นนะ Act3 แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี

ความจริงเป็นปกติของเกมชดนี้ มันใช้ icon แผ่นกับรูปคำถาม ตลอด

เวลาหาข้อมูลในแผ่นไม่เจอ

ก่อนหน้านี้ผม 2.35 เอเซีย

คิดว่า FW 2.36 เอเซีย ที่เพิ่งออกมาช่วยแก้ปัญหานี้ด้วย เพราะ MGS4

เป็นแผ่น Dual layer หัวอ่านคงจะไม่คุ้นเคยเท่าไหร่

เครื่องผม 40 GB สิงค์โปร อายุ 6 เดือน ต่อเน็ต

เล่นเกมมือหนึ่งอย่างเดียว

ผมเจอแค่ครั้งเดียวครับ คิดในใจอยู่เหมือนกันว่าหัวคงไปละ

ส่วนใหญ่คนที่เจอรหัสดังกล่าว คือ ปิดเครื่องตอนที่ภาพค้าง หรือ loading นานเกินเหตุ

ซึ่งมันปิดเครื่องโดยกดปุ่มเปิดปิดค้างไว้ก็ไม่ได้

ให้ผมเดาคือ หัวอ่านมันอยู่ผิดตำแหน่ง อาการแบบเดียวกับ PS1 ไม่อ่านแผ่นเลยครับ

อยากให้ลองเอาแผ่นหนัง DVD หรือ CD เพลงใส่ แล้วกด next ให้มันข้าม Track ไปมา

แล้วปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ บางทีอาจกลับมาเล่นได้ (มีคนนอนดูหนัง พอเปิดมาอีกทีในตอนเช้าเครื่องเล่นได้ปกติ)

winspeed's Photo winspeed 21 Jun 2008

...........
ของผมซื้อMetal Gear มาวันเดียวหัวอ่านไป ต้องยกไปเปลี่ยน ช็อตเลย(เงินนะ)

teteety's Photo teteety 21 Jun 2008

โอ้ว หายไวๆ นะครับ ceb85dec.gif

เรื่องอัพ fw ผิดน่าจะเลิกเป็นประเด็นได้แล้วนะครับ เพราะไม่ว่าจะโหลดมาจากที่ไหนโซนอะไร มันคือไฟล์เดียวกันหมดครับ เพราะผมเอามาเทียบกันทุกวิธีแล้ว

Gogolico's Photo Gogolico 22 Jun 2008

รู้สึกว่าปัญหา FOXDIE ของผมจะไม่ได้เป็นเครื่องเดียวซะแล้วสิ

Uh oh - MGS 4 killing PS3's? Seems so...

A number of gamers are reporting that MGS 4 is literally killing their PS3's. After some play time with the game, eventually an error code pops up spelling the end of the PS3. TWO members of GAF have reported this occurrence HUELEN10 said "I wait like a minute, but nothing happened. I turn the unit off, but now it won't boot up, though it will eject the disc. Anyone else having issues?" And Supermackem stated " when i try to play the game it keeps giving me an error code of 80010514".

ที่มา: MAXCONSOLE

0eeeff42.gif ตอนนี้สรุปแล้วคงจะเปลี่ยนหัวอ่านครับ เพราะเช็คกับหลายร้านแล้วว่าอาการโค้ดนี้ เปลี่ยนหัวอ่านแล้วหาย คงไม่รอเคลม เพราะภาระต่อๆ ไปอย่าง Battlefield, Soul Calibur 4 กำลังจะมา รอไม่ไหวแล้ว

ปล.1 เรื่องอัพเฟิร์มแวร์นั้นตัดไปได้เลยครับ เพราะอันนี้ผมเป็นก่อน 2.36 ออกให้ดาวน์โหลด และแน่นอนว่า พอโหลด 2.36 มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลย

ปล.2 น้องนวลเป็นเครื่องโซนเอเซีย (ศูนย์ฮ่องกง) สีขาว 40GB ครับ ซื้อเดือนมีนาคม 2008

dome1212's Photo dome1212 22 Jun 2008

มันมีแบบนี้ด้วยหรอ ใครเล่นจบแล้วไม่เป็นขอเสียงหน่อยเร้วววว

B_BanK's Photo B_BanK 22 Jun 2008

ผมค้างไปทีนึง แต่ค้างไป 3 วิแล้วก็เล่นต่อได้ (ตอนนั้น กด start แล้วไปหยิบของนานไปหน่อย กลับมากด con ต่อ มันก็เลยค้างไป)

สงสัยว่ามันจะอ่านข้อมูลอยู่ แต่มันก็ทำให้ใจผมตกไปอยู่ที่ พื้น

cobra's Photo cobra 23 Jun 2008

ชีวิตอะไรกันหนักหนาว่ะเนี่ย 4519626a.gif

หนีแดงมา ก็มาเจอปัญหาบ้าบออะไรก็ไม่รู้

ขออย่างเดียวอย่าได้เกิดขึ้นกับเครื่องตูเลย d33561e9.gif