`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

เอาสักหน่อยพึ่งเล่นจบ ขอติบางอย่างของ MGS...

Jin's Photo Jin 20 Jun 2008

เอาที่ค่อยๆสังเกตเห็นจากในเกมนะครับ

- มุมกล้อง จุดอับบางจุด หมุนหาของหรือหมุนดูมุมกว้างไม่ได้เลย มันจะอับไปเลย ลำบากมากในบางฉาก ถึงขั้น ยื่นคอตัวเองไปดูแทน ประมาณอินจัด

- Texture ในฉากต่างๆ พวกพื้นผิว ทำไม มัน PS 2 ชัดๆ แรกๆก็ไม่เอะใจนะ ทนได้ เพราะพวกตัวละครทำได้เนียนถูกใจอยู่แล้ว เอาจุดสังเกตง่ายๆ ตอนที่ก่อนสู้กับ Rage อะที่เราเดินไปเปิดประตู ดูที่จับประตูสิ เวงแท้ และหลายๆ คัตซีน ที่จะมี texture เรียบๆ มีแต่ สีเรียบๆ หลายฉากเลย

- เสียงในฉาก คัตซีน ผมว่าเสียงมันดรอปไปนะ แต่ฉากตอนเล่นทำมาได้เยี่ยมจริงๆ ยกนิ้วให้ ผมเปิด 5.1 เล่นตลอดเกมนะ

- เอาที่หลายๆคนพูดกันก็ กราฟฟิคของไฟ ควัน และคลื่นนํ้า มันเรียบๆง่ายๆไปหน่อย

- อันนี้พึ่งจะเจอเมื่อคืน คือเพื่อนมาที่บ้านจะเปิดให้ดูฉาก act เก่าๆ คือพอเราโหลดปั๊บ เกมบังคับให้ install แต่ละ act ใหม่อีก เจ็บปวดจังเลย ทำไมไม่เก็บไว้ใน HDD ละพี่น้อง

จริงๆ สำหรับผมเกมนี้เกือบจะ เต็ม 10 นะ ถ้าสำหรับคนที่ไม่ใช่แฟนเกมนี้ ซื้อมาเล่น อาจจะเบื่อที่ คัตซีน เยอะจัง ระยะเวลาเล่นเกมมันน้อย แต่ผมชอบ ฮ่าๆ

ข้อดี คัตซีนแหล่ม โมเดลตัวละครทำได้เนียนสวยงามจริงๆ ลูกเล่นต่างๆในเกม ที่มันเด่นมาตั้งแต่ภาคเก่าๆแล้ว และที่ชอบสุดๆ คือเสียงระหว่างเล่น ไม่นับคัตซีนที่ผมรู้สึกไปเองหรือป่าวในข้างต้น

โดยรวมใครที่มี PS3 แล้วไม่เคยเอาเกมนี้มาเปิด ผมว่าขายเครื่องทิ้งไปเลย หึๆ

จะโดนตืบไหมเนี่ย
Edited by Jin, 20 June 2008 - 07:03 PM.

kawee's Photo kawee 20 Jun 2008

QUOTE (Jin @ Jun 20 2008, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาที่ค่อยๆสังเกตเห็นจากในเกมนะครับ

- มุมกล้อง จุดอับบางจุด หมุนหาของหรือหมุนดูมุมกว้างไม่ได้เลย มันจะอับไปเลย ลำบากมากในบางฉาก ถึงขั้น ยื่นคอตัวเองไปดูแทน ประมาณอินจัด

- Texture ในฉากต่างๆ พวกพื้นผิว ทำไม มัน PS 2 ชัดๆ แรกๆก็ไม่เอะใจนะ ทนได้ เพราะพวกตัวละครทำได้เนียนถูกใจอยู่แล้ว เอาจุดสังเกตง่ายๆ ตอนที่ก่อนสู้กับ Rage อะที่เราเดินไปเปิดประตู ดูที่จับประตูสิ เวงแท้ และหลายๆ คัตซีน ที่จะมี texture เรียบๆ มีแต่ สีเรียบๆ หลายฉากเลย

- เสียงในฉาก คัตซีน ผมว่าเสียงมันดรอปไปนะ แต่ฉากตอนเล่นทำมาได้เยี่ยมจริงๆ ยกนิ้วให้ ผมเปิด 5.1 เล่นตลอดเกมนะ

- เอาที่หลายๆคนพูดกันก็ กราฟฟิคของไฟ ควัน และคลื่นนํ้า มันเรียบๆง่ายๆไปหน่อย

- อันนี้พึ่งจะเจอเมื่อคืน คือเพื่อนมาที่บ้านจะเปิดให้ดูฉาก act เก่าๆ คือพอเราโหลดปั๊บ เกมบังคับให้ install แต่ละ act ใหม่อีก เจ็บปวดจังเลย ทำไมไม่เก็บไว้ใน HDD ละพี่น้อง

จริงๆ สำหรับผมเกมนี้เกือบจะ เต็ม 10 นะ ถ้าสำหรับคนที่ไม่ใช่แฟนเกมนี้ ซื้อมาเล่น อาจจะเบื่อที่ คัตซีน เยอะจัง ระยะเวลาเล่นเกมมันน้อย แต่ผมชอบ ฮ่าๆ

ข้อดี คัตซีนแหล่ม โมเดลตัวละครทำได้เนียนสวยงามจริงๆ ลูกเล่นต่างๆในเกม ที่มันเด่นมาตั้งแต่ภาคเก่าๆแล้ว และที่ชอบสุดๆ คือเสียงระหว่างเล่น ไม่นับคัตซีนที่ผมรู้สึกไปเองหรือป่าวในข้างต้น

โดยรวมใครที่มี PS3 แล้วไม่เคยเอาเกมนี้มาเปิด ผมว่าขายเครื่องทิ้งไปเลย หึๆ

จะโดนตืบไหมเนี่ย
b048a2d2.gif snakeภาคนี้เท่มากเหมือนชอนคอนเนอรี่ในหนังThe rockเลยว่าแต่ตัวตลกประจำเกม(ขี้ใส่กางเกง)ทำไมหล่อจังเลย

rollbacks's Photo rollbacks 20 Jun 2008

ผมรับได้ครับ ใช่ว่าบางอย่างมันไม่ถึงกับสวยหรูไปหมด แต่โดยรวม รวมถึงความตั้งใจ ของคนทำเกมส์นี้ ผมให้อภัยได้เลยครับ ไม่คิดจะโจมตีเกมส์อื่นนะ แต่กับ Gears of war ก็เป็นอีกเกมส์ที่ผมชอบมากๆ ดีทุกอย่างเลยยกเว้น โหลด texture ช้า ผมก็ให้อภัยเพราะว่า มันก็ไมได้ทำให้เกมส์สนุกน้อยลงเลย

ปล. เค้าเตือนแล้วนะ ให้นั่งให้ไกลที่สุดเท่าที่จะเป็นได้( ไม่งั้นจะเห็นจุดบอดแบบคุณ Jin 55318906.gif )

Ayaka's Photo Ayaka 20 Jun 2008

ปัญหาส่วนใหญ่โดยเฉพาะ texture เป็นที่ความจุมันไม่พอมั้งครับ รวมไปถึงต้อง install เป็นระยะๆ ด้วย

zxcv's Photo zxcv 20 Jun 2008

QUOTE (Ayaka @ Jun 20 2008, 07:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหาส่วนใหญ่โดยเฉพาะ texture เป็นที่ความจุมันไม่พอมั้งครับ รวมไปถึงต้อง install เป็นระยะๆ ด้วย

ผมว่าเป็นความตั้งใจของเขาเลยมากกว่าครับ เกมญี่ปุ่นตอนนี้ภาพมันสู้ฝรั่งไม่ได้เเล้วด้วย เเต่เรื่องการโหลดอินสตอบ่อยๆเนี่ยผมเซ็งจริงๆครับเสียเวลา

DraKenZ 360's Photo DraKenZ 360 20 Jun 2008

แหม่หมอโฮจินก็จบกะเขาแล้วเหมือนกัน

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 20 Jun 2008

ติเยอะจังตาจิน b048a2d2.gif b048a2d2.gif

supernamax's Photo supernamax 20 Jun 2008

ผม ยัง เล่น ไม่จบ เลย ครับ กลับถึงบ้าน 3-4 ทุ่ม ตลอด พรุ้งนี้ หยุด จะได้ เล่นให้เต็มที่ ซะหน่อย

ตั้งแต่เล่นมา ตั้งแต่ ฉาก แรก ก็ ดู ตื่นเต้น ดี ครับ (ตัวละคร) พระเอก ก็ น่าจะ ตัวใหญ่ กว่านี้ หน่อย นะ

เล่นกับ ทีวี จอ 29 นิ้ว ตัว ผอมๆ ยังไง ก็ ไม่รู้

notnid1521's Photo notnid1521 20 Jun 2008

ยิงบาซูก้า เทียบกับ GTA แล้ว เทัียบไม่ติดเลยเรื่องแรงระเบิดกับควันไฟ แต่ใครจะสน d16c4689.gif

bios's Photo bios 20 Jun 2008

เค้าคงเก็บรายละเอียดมาจนเหนื่อยแล้วล่ะครับ เรื่องพวกนี้ไม่ว่าเกมไหนๆก็มีครับ เอาเป็นว่าสนใจในสิ่งที่เค้าอยากนำเสนอดีกว่า อะไรที่เป็นจุดเล็กๆน้อยๆก็อย่าไปถือสามากเลย d16c4689.gif ถ้าจะเก็บให้ครบทุกจุดเลยนี่คงต้องรอไปอีกเป็นปีแน่ๆเลย 0eeeff42.gif

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 20 Jun 2008

ไม่มีใครตื๊บหรอกค้าบ b048a2d2.gif

รู้สึกเรื่องมุมกล้องเล็กน้อยเหมือนกันครับ
Texture ตอนสู้ rage นี่รู้สึกเหมือนกันตอนเปิดประตู ประมาณว่า เฮ้ยไรเนี่ย d582d79f.gif
กราฟฟิกไฟไม่ต้องบอกเลย b048a2d2.gif

cut-scene เยอะ+นานจริงๆดูทีปิดจอยประหยัดแบตได้เลย 55
แต่เกมนี้ผมเล่นแล้วมันสนุกจริงๆนะ ดูโดยรวมๆมันสุดยอดเกมจริงๆ
มองข้ามไอ้พวกนี้ไปหมดเลย d16c4689.gif

mrzane's Photo mrzane 20 Jun 2008

เพื่อรักษา performance ให้เกมวิ่งไหลลื่น ก็คงต้องมีการสละ (compromise) อะไรบางอย่างออกไปล่ะครับ ผมว่าคัทซีนเกมนี้เน้นสีหน้า และการแสดงอารมณ์ของตัวละคร เลยไม่ได้เน้นที่ฉากเท่าไหร่ครับ สังเกตได้เลยว่าตรง Background จะใช้ texture หยาบๆ เท่านั้นเอง เครื่อง generation นี้คงไม่มีกำลังพอที่จะทำแบบนั้น สงสัยจังว่าเกมนี้ "ภายใน" แล้ว render ที่ความละเอียดเท่าไหร่กันแน่ (หวังว่าคงไม่ใช่ 600p หรือ 640p เหมือน COD4 กับ GTA4 นะ) d582d79f.gif

สปีดของ Bluray กลายเป็น Bottleneck สำหรับเกมนี้ไปเลยครับ หงุดหงิดเหมือนกันที่จะต้องมานั่ง Install เกมอยู่เรื่อยๆ แต่ก็ถือว่าออกแบบมาได้อย่างรอบคอบนะครับ ถ้าให้ Install ทั้งดุ้นเลยคงต้องใช้เนื้อที่บน HDD มหาศาลแน่ๆ แถมกว่าจะได้เล่นครั้งแรกคงหลับรอได้ 1 ตื่นครับ 04a97f13.gif

mcgredy's Photo mcgredy 20 Jun 2008

ผมเคยเจอแบบนี้อะ โหลดเซพจะเล่นต่อ พอโหลดเสร็จมันให้อินสตอลเกมซะงั้น ทั้งๆที่จุดเซพนั้นไม่ได้เป็นจุดอินสตอลด้วย อยู่กลางๆ act ที่ 2

ใครเคยเจอมั่งอะ - -

coupae's Photo coupae 21 Jun 2008

QUOTE (kawee @ Jun 20 2008, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
b048a2d2.gif snakeภาคนี้เท่มากเหมือนชอนคอนเนอรี่ในหนังThe rockเลยว่าแต่ตัวตลกประจำเกม(ขี้ใส่กางเกง)ทำไมหล่อจังเลย

555 ผมก็ว่าเหมือนนะเท่ดี

January2008's Photo January2008 21 Jun 2008

ผมเพิ่งเล่นถึง ACT 3 เองครับ ทีไม่ประทับใจเลยคือ Boss OCTOPUS คือในcutscene ดูน่ากลัวมากครับใช้หนวดทำอะไรได้ตั้งเยอะแต่พอสู้ด้วยธรรมดามากเลยครับ ออกแบบBossดีน่าสนใจ แต่กั๊ก ความสามารถBossไว้ 4519626a.gif
ไม่ทราบBoss ต่อๆไปลักษณะเดียวกันรึเปล่าครับ

rai's Photo rai 21 Jun 2008

ยังเล่นไปได้ไม่ไกล
แต่เรื่องภาพผมว่าสวยมากแล้วล่ะ ภาค 3 ไม่สวยเท่านี้แต่เนื้อเรื่องและรายละเอียดยังมาช่วยกลบ จนเกมมันสนุกมากๆเลย
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบการเคลื่อนไหวบางอย่างของตัวประกอบนะ
อย่างพวกทหารทั้งหลายน่ะถือปืนเอียงๆแล้วยังยิงได้อีก แล้วก็ท่าทางหวาดกลัวบอสน่ะ มันเหมือนคนญี่ปุ่น(ในหนังรึเกมอื่นๆ)ยังไงไม่รู้

lcat's Photo lcat 21 Jun 2008

ACT 1 หมยังไม่ผ่านเลย

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 21 Jun 2008

QUOTE (coupae @ Jun 21 2008, 12:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
555 ผมก็ว่าเหมือนนะเท่ดี

The Rock นี้ ที่ Nicolas Cage กับ Sean Connery แสดงใช้ใหมคับท่าใช้ ผมเห็นด้วยอย่างแรง สายลับที่ แก่ แต่ ความเฉียบแหลม ในการสังหาร
ที่ดุเดือด และ แม่นยำ เหมือน สเน๊กเลย ฮีโร้ แก่ๆ แต่โครตเก่ง ใครไม่เคยดูไปหาดูได้นะคับ ไม่ผิดหวังเช่นเดียวกับ MGS4

darksnake's Photo darksnake 23 Jun 2008

baa60776.gif ผมว่า MGS4 นี่ CutScense มันสุดยอดที่สุดในตอนนี้เลยอ่ะคับ ไม่รู้คิดไปเองคนเดียวหรือเปล่าหว่า