`

Jump to content

ลูกสะใภ้ป้าผมไม่ยอมให้แกอุ้มหลานครับ

26 replies to this topic

#1 tidas21

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 12 June 2008 - 04:56 PM

แม่ผมเพิ่งเล่าให้เมื่อวาน
ป้ากับลุงผมมีลูกชายคนนึงแกแต่งงานกะสาวบ้านตรงข้ามกันนั่นล่ะ แล้วฝ่ายหญิงก็ย้ายมาอยุ่ด้วย
ตอนแรกๆก็ดีอยุ่ หลังจากคลอดลูกสาวหมาดๆนิสัยเริ่มเปลี่ยนละ
ลูกสะใภ้ที่ว่ามักจะเอาลูกไปอยุ่บ้านแม่ที่อยุ่ฝั่งตรงกันข้าม
เวลาที่สามีไม่อยุ่บ้าน คล้ายๆว่าไม่อยากอยุ่กับแม่สามี2ต่อ2
ทั้งๆ่ที่ก็ไม่เคยทะเลาะกัน

อาจจะเป็นเพราะว่าช่วงหลังๆนี้สะใภ้ที่ว่านี่ ทะเลาะกะแม่ผมแล้วก็น้า(เปนคนที่ปากเสียชอบหาเรื่องมากๆ)
นิสัยก็เริ่มเปลี่ยนไปตั้งแต่นั้นมา

เวลาป้าผมจะอุ้มหลาน แม่เด็กก็จะบอกว่าอย่าอุ้ม เด๋วกลิ่นบุหรี่จะติดเด็ก
ป้าผมไปอาบน้ำมาแล้วก็ยังไม่ค่อยให้อุ้มอยุ่ดี แกทำนาแล้วก็รับจ้างก่อสร้างด้วย แม่เด็กมันเลยอ้างได้ว่าตัวเปื้อน
บางทีป้าแกบอกว่าอุ้มหลานหน่อยซิ มันก็จะทำเป็นว่าไม่ได้ยิน แล้วก็เดินไปทางอื่นซะ
หลายครั้งที่่ป้าผมน้อยใจมาบ่นให้ญาติๆฟังว่า หลานตัวเองแท้ๆทำไมไม่มีสิทธิ์อุ้มเลย
ส่วนลูกชายน่ะรึ พี่ผมมันกลัวเมียจะตาย ไม่เหนว่าอะไรเมียตัวเองเลย

เรื่องมันเริ่มแรงขึ้น มีอยุ่คืนนึง ป้าผมไปกินเลี้ยงมา(เมาๆบ้างเหมือนกัน) กลับบ้านเห็นหลานสาวกำลังน่ารัก
เลยจะอุ้มมาหอมก่อนขึ้นไปนอน ป้าผมกำลังจะเดินไปอุ้ม แม่เด็กมันนั่งดูทีวีใกล้ๆรีบอุ้มเด็กไปนอนเฉยเลย

ป้าผมทนไม่ได้เลยพูดว่า
" มึงจะรังเกียจกูอะไรนักหนาวะ กูจะอุ้มหลานกู กูมีสิทธิ์ ถ้ามึงรังเกียจกูนักก็กลับบ้านแม่เมิงไปไป๊"
คืนนั้นมันเลยกลับไปนอนที่บ้านแม่ พี่ผมก็ตามไปง้อมันกลับบ้านอีกหลังจากนั้น วัน-2วัน

ตั้งแต่นั้นมาความสัมพันธ์ของเขาก็ออกมาแบบชัดเจนแล้วครับ ว่าไม่ยอมให้แตะต้องลูกตัวเอง

จนวันสุดท้ายก็มาถึง
วันนั้นมีงานเลี้ยงกันที่บ้าน บ้านป้าผมก็ช่วยกันทำอาหารเลี้ยงแขก เพื่อนบ้านก็มาช่วยกันด้วย
หลานก็อยุ่ในมือสะใภ้ตัวแสบนี่ล่ะ ตอนนั้นมันคงจะปวดฉี่อยากเข้าห้องน้ำ
แต่ไม่มีใครมือว่างเลย มีป้าผมคนเดียวนี่ล่ะที่มือว่างอยุ่ มันเดินเข้าไปหาแม่ตัวเอง(แม่ฝ่ายหญิง)หน้าตาเฉย
แล้วยัดเยียดให้อุ้มหลาน ทั้งๆที่แกกำลังสับหมู
แล้วก็พูดเสียงดังว่า "อุ้มให้หน่อยซิ จะไปฉี่ อย่าไปฝากให้ใครล่ะ"

ป้าผมงี้น้ำตาไหลกลางครัวเลย ลุงมาเห็นพอดีก็ของขึ้นสิ
(ปกติแกเป็นคนเงียบๆ แต่ก็ได้อุ้มเยอะกว่าป้าผมนิดนึง)เลยแจกฟักไป
"ฟักเอ๊ก เมียกูไม่ได้เป็นตัวน่ารังเกียจนะเว้ย ถ้ามึงรังเกียจกู2ผัวเมียนักก้อขาดกันเลยวันนี้"

ฝ่ายสะใภ้มันเลยเก็บข้าวของไปบ้านแม่ฝั่งตรงข้ามตอนนั้นและไม่กลับบ้านแม่ผัวอีกเลยเ
ลย
แถมไอ้ลูกชายตัวดีตอนนี้กะลังจะไปต่อเติมบ้านแม่ยาย เพื่อจะอยุ่กันอีกถาวรอีก 4d6161fd.gif

เล่ามาซะยาว บอกตรงๆผมเพิ่งเคยเห็นคนที่หวงลูกขนาดนี้ครับ
ชาวบ้านก็บอกว่ามันอาจจะเป็นอาการลมผิดเดือน เพราะไม่ได้อยุ่ไฟหลังคลอด มันเลยส่งผลมาตอนนี้

ที่ผมมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง เพื่ออยากจะถามครับว่าพอมีวิธีดีๆเพื่อแก้ปัญหาไหมคับ ในกรณีแบบนี้น่ะ

#2 schneider

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 June 2008 - 05:15 PM

ยังจะต้องไปแก้อะไรอีกเหรอ แก้วที่มันร้าวไปครั้งนึงประสานยังไงก็ไม่สนิทหรอก ตัดหางปล่อยวัดมันไปทั้งลูกชายทั้งสะไภ้นั่นแหละ

#3 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2008 - 05:17 PM

ถ้าป้าคุณไม่ได้เป็นโรคติดต่อหรืออะไรที่จะส่งผลอันตรายต่อเด็ก ผมว่าปัญหาคงอยู่ที่อาการทางจิตของลูกสะใภ้แล้วละครับ รึไม่ก็อาจเคยมีเรื่องราวกันมาก่อนเลยไม่ชอบขี้หน้า (อันนี้เรื่องในครอบครัวผมคงไม่รู้มาก)

แต่ทั้งนี้คนที่น่ารับผิดชอบมากที่สุดคือลูกชายครับ แม่เราเองอยากอุ้มลูกของเรา แล้วเมียเรามาทำแบบนี้ใส่แม่เรา เมียกับแม่ ผมเลือกแม่ครับ แม่เลี้ยงเรามากว่าจะโต ถ้าหวงลูกก็ไปเลยครับ ไปอุ้มกันเอง เด่วตูหาเมียใหม่

#4 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 12 June 2008 - 05:20 PM

โทษผัว ลูกชายป้าอย่างเดียวเลย
ถ้าจะให้ช่วยคงต้องไปคุยกับทางแม่ฝ่าย ญ ให้ช่วยพูดให้ว่ามีปัญหาอะไร

#5 newbita

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 June 2008 - 05:29 PM

ผมว่าคุณต้องรีบหาเมียแล้วมีลูก เพื่อที่ป้าคุณจะได้อุ้มแทนดีกว่า :aha:

#6 tidas21

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 June 2008 - 05:47 PM

ขอโทษครับที่เล่าไม่ละเอียด จะโทษลูกชายก็ไม่ผิดคับ
คือ พี่ชายผม เขาแบบว่าโดนครอบครัวฝ่ายหญิงหว่านล้อมไว้เยอะ แถมยังหลงเมียด้วยครับ
โฉนดที่ดินก็เอาไปจำนองแล้วเอาไปให้ครอบครัวฝ่ายนั้น
พ่อแม่ฝ่ายหญิงไม่มีสิทธิ์มีเสียงหรอกครับ เพราะ.....
ลูกสาวมันไม่กลัวพ่อแม่ แถมยังเรียกสรรพนามมึงกูกับผู้ให้กำเนิดตอนทะเลาะกันเลย
ที่ผมเล่ามานี่ไม่ได้เกินจิงเลยนะครับ เพราะผมเคยได้ยินกะหูว่ามันคุยกันแบบนั้นจิงๆ

ที่คห1บอกมาว่าปล่อยเลยตามเลย อันนั้นก็เข้าใจครับ

แต่มันติดตอนนี้ปัญหาสำคัญที่ว่า หลานจะไม่มีโอกาสได้มาเที่ยวที่บ้านย่าตัวเองแล้วน่ะสิครับ
จะมาได้ต่อเมื่อพ่อมันอุ้มมาเที่ยวเดือนละ1-2ครั้งเอง เวลาย่ามันคิดถึงจะไปหาเองก็ไม่ได้
ควรทำไงดีคับ?

ปล.ป้าผมไม่ได้เปนโรคติดต่อรึว่าน่ารังเกียจใดๆคับ เป็นคนแก่อายุ40ปลายๆธรรมดาคนนึงนี่ล่ะ
ไม่เคยทะเลาะกับแม่นี่มาก่อนด้วย ออกจะตามใจด้วยซ้ำ

Edited by tidas21, 12 June 2008 - 05:48 PM.

#7 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 12 June 2008 - 05:58 PM

งี้ก็ทำใจครับ
ถ้าขนาดว่าผู้ ญ ไม่เคารพรักพ่อแม่ตัวเองเนี่ย

แต่ผมเชื่อนะว่าบาปกรรมมีจริง
ผู้ ญ คนนี้ต้องเจอลูกตัวเองทำแบบเดียวกันแน่นอน

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 June 2008 - 06:05 PM

ผมฟังคุณอธิบายว่าพี่ชายไม่ผิด มันไม่ผิดตรงไหนครับ
แม่ตัวเองยังให้ผู้หญิงคนนึงมาแสดงท่าทีรังเกียจถึงบ้านซ้ำซาก

ไม่คิดจะแก้ปัญหา ปล่อยให้แม่น้ำตาตกในทุกๆวัน
ทั้งๆที่ท่านก็ไม่มีอะไรเสียหาย

ผู้หญิงคนนั้นก็สร้างปัญหาโดยใช่เหตุ
แย่แน่ๆครับ เรื่องเล็กน้อยยังไม่รู้จักผ่อนให้เป็นเบา
คงมีแต่ปัญหาไปตลอดละครับ ชีวิตคู่นี้

#9 schneider

Posted 12 June 2008 - 06:13 PM

จขกท.เค้าหมายถึงไม่ผิดหรอกถ้าพวกเราจะโทษลูกชายน่ะครับ นั่นก็หลงเมียจนไม่สนใจพ่อแม่ สำหรับหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ผมว่ามันน่าเสียใจกว่ามีสะใภ้งี่เง่าอีกนะ

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 June 2008 - 06:46 PM

QUOTE (schneider @ Jun 12 2008, 06:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จขกท.เค้าหมายถึงไม่ผิดหรอกถ้าพวกเราจะโทษลูกชายน่ะครับ นั่นก็หลงเมียจนไม่สนใจพ่อแม่ สำหรับหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ผมว่ามันน่าเสียใจกว่ามีสะใภ้งี่เง่าอีกนะ

อ่อครับ...ผมอ่านไม่ดีเอง โมโหด้วย สงสารแม่
เอาความรักตัวเองมายีหัวใจแม่(ที่ไม่ได้ผิดอะไร).....ทำไปได้

#11 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 June 2008 - 06:48 PM

อืม ช่วงนี้มีแต่ปัญหากันทุกคน ยังไงก็ขอให้สถานการณ์ดีขึ้นนะครับ

#12 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 12 June 2008 - 07:01 PM

โบราณบอกไว้ว่า

แม่มีได้คนเดียว เมียมีได้หลายคน

อาจจะชอบคนละพรรคก็ได้นะ 55318906.gif

#13 goson

นักเล่นHเกมระดับฝึกหัดขั้นที่1

Posted 12 June 2008 - 08:19 PM

QUOTE (schneider @ Jun 12 2008, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยังจะต้องไปแก้อะไรอีกเหรอ แก้วที่มันร้าวไปครั้งนึงประสานยังไงก็ไม่สนิทหรอก ตัดหางปล่อยวัดมันไปทั้งลูกชายทั้งสะไภ้นั่นแหละ

+1 ตัดหางมันไปเลย 4d6161fd.gif

#14 nointrend

^ ^"

Posted 12 June 2008 - 09:15 PM

สงสารเด็ก 154218d4.gif

#15 kirtchanok

=..= ตัวเปื่อยแล้ว อิอิ

Posted 14 June 2008 - 05:10 PM

== น่าสงสารเด็กมักมาย เรื่องอย่างงี้ เป็นผม จะโทร ฝ่ายผู้ชาย ครับ ไม่รู้จักคิดไตร่ตรอง พ่อแม่ เมีย ก็ส่วนของเค้า แต่พ่อแม่เรานั้นสำคัญยิ่งนักครับ บอกไว้เลย

#16 Torita

จบซะที

Posted 14 June 2008 - 06:00 PM

ฮ่า ฮ่า ปัญหาเดียวกับผมตอนนี้เลยครับ เป็นตั้งแต่งานแต่ง แม่เมียกับเมียผมจะชอบมีปัญหากับแม่ผม ( แต่ไม่มีตรงๆ จะชอบคุยให้ผมได้ยิน )
ปัญหาที่เกิดก็ไม่ใช่จะเป็นปัญหาใหญ่เลย ทำไม่รู้ไม่เห็นซักนิดก็จะไม่เกิดเรื่อง
ถึงขั้นเมียผมบอก จะไม่เจอหน้ากันอีก มีลูกก็จะไม่ให้แม่ผมอุ้ม

สวยสิครับแบบนี้ มาลองดีกับคนรักแม่มากกว่าเมียแบบผม
ผมก็ไม่ค่อยพูดคุยกับแม่เค้า แต่ก่อนจะคุยกันดี นอนผมก็จะกลับไปนอนกับแม่ ปล่อยเค้านอนกับแม่เค้าไป

ถ้าเค้าไม่อยู่ผมก็ไม่ไปหาแม่เค้าหรอก หากเค้ามีปัญหากับการกระทำของผม ก็คงต้องเลิกกันล่ะครับ
จริงๆ ยังรักกันดี แต่ถ้ามีปัญหากับแม่ผม ผมก็คงอยู่ด้วยไม่ได้

แต่โชคดีที่ผมยังไม่มีลูก และเมื่อเกิดปัญหาเช่นนี้ขึ้น คงไม่มีลูก (กับเค้า) แน่นอน
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย หรือไม่งั้นคงต้องรอลูกน้องสาวผมแล้วล่ะ

#17 ThePug

HD Player ส่งถึงมือใน 3 ชั่วโมง

Posted 14 June 2008 - 06:58 PM

ถูกใจครับกับคำว่ารักแม่มากกว่าเมีย ผมขอเข้าชมรมนี้ด้วยครับ

#18 amnanoz

Posted 14 June 2008 - 09:28 PM

QUOTE (Torita @ Jun 14 2008, 06:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย

อันนี้ทีเด็ด อยากมีมั้งจังงงงงง 0fbbf481.gif2

Edited by amnanoz, 14 June 2008 - 09:29 PM.

#19 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 14 June 2008 - 10:14 PM

QUOTE (Torita @ Jun 14 2008, 06:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย หรือไม่งั้นคงต้องรอลูกน้องสาวผมแล้วล่ะ

ผมขอเข้าชมรมของท่านด้วยคนได้ไหมครับ 55318906.gif

#20 sora

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 June 2008 - 11:04 PM

บอกตามตรงนะ

สังคมในเนื้อเรื่องที่คุณเล่ามา มันคล้ายๆกับสังคมที่ไม่มีการศึกษาเท่าไร เพราะคนที่มีการศึกษาเขาไม่ทำอะไรกันแบบนี้นะ