`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

รำลึกมุขเกินคาด MGS ภาคเก่าๆกันดีกว่าครับ...

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 09 Jun 2008

อย่างเห็นบางคนบอก มีมุขเล่นจอยอีกตัวถึงจะฆ่าบอสอะไรนี่ง่ายขึ้น หรือ ประเภทไปเตะ หรือทำร้าย AI ฝ่ายเรา
หรือไปทำอะไรที่คาดไม่ถึงแล้วมันก็ให้ผ่าน มันมีแบบนี้ด้วยหรือเนี่ย แล้วถ้าไม่รู้ผ่านแบบปกตินี่จะได้ไหมครับ

ใน MGS4 จะมีมุขคาดไม่ถึงอีกไหมคับเหอ ฮาดี อย่างเอาจอยตัวที่สองมาเล่น คิดได้ไงฟระ 154218d4.gif
Edited by นักเตะเบลโล, 10 June 2008 - 02:34 PM.

บิ๊กกิ๊กก๊อก's Photo บิ๊กกิ๊กก๊อก 09 Jun 2008

ใช่แล้วครับ
อย่างภาคของ PS1 ตอนที่สู้กับแมนทิสถ้าใช้จอย 2 เล่นจะสู้ได้ง่ายกว่า ประมาณว่ามันจะอ่านใจเราไม่ได้ เจ๋งดี 55318906.gif

donutpla2's Photo donutpla2 09 Jun 2008

ไม่ต้องกลัวไม่ผ่านเลยครับ ติดตรงไหนกดcodecเดี๋ยวมันสอนเราเอง ที่เหลือก็ฝีมือกับการฝึกฝนน่ะครับ

อ่อ มุขภาคหนึ่งที่ผมชอบที่สุดคือช่วงกลางๆเกมนาโอมิถามเราว่าเหนื่อยใช่มั๊ยเอาจอยวางที
่แขนจะช่วยได้ พอวางแล้วจอยมันสั่นๆเป็นที่นวด ฮาดี ตอนนั้นจอยสั่นเพิ่งออกไม่นานด้วย :aha:
Edited by donutpla2, 09 June 2008 - 11:50 PM.

libertica's Photo libertica 10 Jun 2008

ผมชอบภาค3ตอนสู้กับTheไรสักอย่างที่เป็นคนแก่ๆเก่งสไนเปอน่ะครับ ที่ต้องไปเปลี่ยนเวลาของเครื่องps2

แล้วพอลองเข้าเกมอีกที เพื่อนเรามันจะแจ้งข่าวว่า ตาแก่นั่นมันแก่ตายไปแล้วซะงั้น เจ๋งจริงๆ 55318906.gif

Ayaka's Photo Ayaka 10 Jun 2008

ภาค 3 สู้บอส The Fear ถ้าเราใช้ปืนยาสลบยิง Stamina มันลดเกินครึ่งเมื่อไหร่ มันจะเริ่มหิว และเริ่มหาของกิน เช่นเก็บผลไม้ ให้ลองโยนอาหารบูดไป ถ้ามันมาเก็บกิน มันจะอ้วกใหญ่ เป็นโอกาสยิงฟรี

ภาค 1 ตอนเจอ ไซบอร์กนินจา ตามเนื้อเรื่องถ้าเราเอาปืนยิง พี่แกจะเอาดาบปัดได้หมด เราเลยต้องใช้หมัดสู้ นินจาจะเก็บดาบและใช้หมัดมาสู้กับเราบ้าง แต่ระหว่างที่สู้ด้วยหมัดไปซักพัก ถ้าเราควักปืนออกมายิง นินจาจะตกใจและหยิบดาบออกมาปัดแทบไม่ทัน

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 10 Jun 2008

แปลกดีเหมือนกันครับ ไม่เคยเจอเกมส์ไหนใส่ระบบมุขแบบนี้ในเกมส์เวลาเล่นจริง
ตอนแรกนึกว่าเอาไว้ขำๆกับบทสนทนา

Ayaka's Photo Ayaka 10 Jun 2008

แถมอีกหน่อย

ในภาค 3 ระหว่างที่ดวลปืนกับโอเซล็อต ถ้าเรามีปืน SAA (Single Action Army) ให้เรากดเล็งแล้วใช้อนาล็อคขวา เราจะควงปืน

โอเซล็อตซึ่งคลั่งไคล้ในการดวลปืนและควงปืน จะชอบ และชมว่าเราควงเก่ง จากนั้นเจ้าตัวจะควงบ้าง

ภาค 3 อีกเหมือนเดิม ตอนที่สู้กับโวลกิ้น โวลกิ้นจะเป็นคนที่กลัวกบ ถ้าเราจับกบมาในสภาพเป็นๆ ให้เราโยนใส่ เจ้าตัวจะกระโดดถอยหลัง และรีบฆ่ากบ โอกาสยิงฟรีอีกแล้ว

bios's Photo bios 10 Jun 2008

มา confirm ครับว่ามีมุขเยอะมากๆ ภาคใหม่นี้ก็คิดว่ามีเยอะไม่แพ้กันครับ

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 10 Jun 2008

อีกแค่ 2 วันคับๆ ได้รู้ ได้ลอง ได้เล่น ได้ฮา ได้เสียตัง กันแน่คับพี่น้อง 55318906.gif

Aibrazy's Photo Aibrazy 10 Jun 2008

ตอนภาค2ช่วงที่เราโดยแก้ผ้าแล้วต้องไปรออยู่ในทางเดินยาวๆ รอ snake เอาของมาให้ ให้เราโทรหานายพลเรื่อยๆจนสักพักจะมีภาพผู้หญิง น่ารักๆ ขึ้นมาที่จอเรดาห์ ใครรู้บ้างมันเกี่ยวอะไรกับเกม งงมุขนี้มาก

H2O's Photo H2O 10 Jun 2008

QUOTE (Aibrazy @ Jun 10 2008, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนภาค2ช่วงที่เราโดยแก้ผ้าแล้วต้องไปรออยู่ในทางเดินยาวๆ รอ snake เอาของมาให้ ให้เราโทรหานายพลเรื่อยๆจนสักพักจะมีภาพผู้หญิง น่ารักๆ ขึ้นมาที่จอเรดาห์ ใครรู้บ้างมันเกี่ยวอะไรกับเกม งงมุขนี้มาก

ไม่มีอะไรหรอกครับ มันจะสื่อว่าเจ้า Ai ของนายพลที่โดนไวรัสไปมันเริ่มจะออกอาการแล้ว
เลยทำตัวแปลกๆน่ะครับ

ภาค 3 ลองใส่กล่องแล้วโทรหา paramedic หรือ sigin ดูครับ

ภาค 2 ตอนแช่ระเบิด ถ้าเราผ่าน 2 ลูกแรกมาได้อย่างรวดเร็ว ระหว่างไปแช่อันถัดไป
จะเจอสเน็คมุดกล่องอยู่ด้วยล่ะ 55318906.gif

ภาคแรก ยังจำมุกซอสมะเขือเทศ หลบใต้เตียงแหกคุกได้หรือเปล่าเอ่ย 55318906.gif

จริงๆแล้วมีเยอะมาก แต่ให้โอกาสท่านอื่นลำรึกบ้างดีกว่า

เจอนี่ดีกว่า ถ้าเจอเมอริลที่ปลอมตัวเป็นทหาร เธอจะรีบวิ่งหนีออกไปที่ห้องน้ำ ตามปกติเราวิ่งตามไปเธอจะถอดชุดทหาร และแสดงตัว แต่ถ้าเราตามไปแบบกระชั้นชิดมาก เธอจะเปลี่ยนชุดไม่ทัน ทำให้เห็นเธอใส่กางเกงใน โดยที่ยังไม่ได้ใส่กางเกง

bios's Photo bios 10 Jun 2008

ถ้าจำไม่ผิด ภาคแรกกดจ้องหน้า เมริล นานๆ เมริลจะเขิน ถ้าจ้องหน้าอกนานๆจะโดนตบกระเด็น อะไรประมาณนี้ล่ะ

newbita's Photo newbita 10 Jun 2008

ภาค3 ตอนที่สู้กับใครซักคนจำไม่ได้ ถ้าเราใส่ชุดทหารโซเวียตมันจะไม่กล้ายิงเราเพราะใส่ชุดชาติมัน

แต่ถ้าหันหลังให้มันโดนยิงแน่ เพราะชุดเป็นโซเวียตด้านหน้า ด้านหลังเป็นอเมริกา

ตอนเล่นนี้อย่างฮา 55318906.gif

The Frog Prince's Photo The Frog Prince 10 Jun 2008

มุกเยอะเหลือหลาย
ภาคสามตาแก่สไนเปอร์เดี่ยวลองไปปรับเวลาบ้างดีกว่า
จะได้แก่ตาย

jamemax's Photo jamemax 10 Jun 2008

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Jun 9 2008, 10:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างเห็นบางคนบอก มีมุขเล่นจอยอีกตัวถึงจะฆ่าบอสอะไรนี่ง่ายขึ้น หรือ ประเภทไปเตะ หรือทำร้าย AI ฝ่ายเรา
หรือไปทำอะไรที่คาดไม่ถึงแล้วมันก็ให้ผ่าน มันมีแบบนี้ด้วยหรือเนี่ย แล้วถ้าไม่รู้ผ่านแบบปกตินี่จะได้ไหมครับ

ใน MGS4 จะมีมุขคาดไม่ถึงอีกไหมคับเหอ ฮาดี อย่างเอาจอยตัวที่สองมาเล่น คิดได้ไงฟระ 154218d4.gif

มุกไม่รู้ครับแต่รู้ว่า ภาค 4 จอย 2 จะเป็น..
หมุนมุมกล้องของกล้องถ่ายรูปน่ะครับ ทำให้เราสามารถถ่ายรูปจากเกมได้(เหมือนภาคก่อนๆ)
แต่ ภาคก่อนๆจะเป็นแบบ FPS จากตาเสน็คถ้าใช้จอย 2 เราสามารถถ่ายมุมมองจากหลังเสน็ค และหมุนซูมออกได้อีกด้วย

และเมื่อถ่ายรูปจะเซฟลง HDD ps3 ออโตเมติกเลยครับ

ส่วนมุกซีรีย์นี้เยอะมากๆชอบมากๆ ฮาดีครับ
อย่างเช่น ภาค 1 ที่เราจะถาม Codec Meryl กับคนหนึ่งแต่มันลืม
มันเลยบอกให้ดูหลังกลอ่งเกม พอหยิบกล่องเกมมาดูมี codec จริงๆด้วย
โทรติดได้อีกตังหาก (แต่ผมโหลดมาเล่นนี่สิ อ่านคนเขาขำเอา)
Edited by jamemax, 10 June 2008 - 07:28 PM.

the red's Photo the red 10 Jun 2008

มุกที่ผมจะจำมันไปจนวันตายเลย

"Raiden, You must turn off the console NOW!"

kem's Photo kem 10 Jun 2008

มุกแกล้งตายไง
กับภาค 2 ที่อยู่ๆมันดันตัดฉากทำเป็นเกมโอเวอร์

amaking69's Photo amaking69 10 Jun 2008

ต้องภาค1กับ2ครับ ลองไปยิงพวกสัตว์อะไรก็ได้ดูครับ ยิงไปสักพักจะมีคนโทรมาด่าคุณเองครับ ภาค1ยิงหนู ภาค2ยิงนก และภาค2ตอนสู้กับบอสตัวแรก ( ผู้หญิงจำชื่อไม่ได้อ่ะ ) ถ้าเราเอาปืนสลบยิงซ้ำตอนที่เราชนะเธอแล้ว โอทากอนจะโทรมาด่าด้วยอ่ะ ฮาดีครับ