`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ขอแนะนำ HT Onkyo ht-s3100 คุณภาพดี ราคาไม่...

filmman's Photo filmman 08 Jun 2008

จด ๆ จ้อง ๆ อยู่นานในที่สุดก็อดใจไม่ไหวกับ HT ซักชุด แต่ปัญหาก็คือไอ้ผมมันคนงบน้อย จะไปซื้อแพง ๆ แบบ 3-4 หมื่นหรือก็เกินตัวไปหน่อย

อ่านกระทู้ review JVC THL1 โดยคุณ MAMYPOKO ก็เลยระงับความอยากไว้ไม่อยู่ ตัดสินใจว่า เอาวะเป็นไงเป็นกัน ต้องมีซักชุดให้ได้

เลยไปที่พารากอนลอง JVC ชุดที่ว่า แต่สุดท้ายก็ไม่ได้หิ้วกลับบ้านครับ เพราะชุดลำโพง 6 ตัวที่ตั้งอยู่บนชั้น ไม่สามารถขยับอะไรเลยได้

ถ้าจะฟังก็ต้องฟังทั้งหมด หรือไม่ก็ฟังแค่ stereo เอา ความที่ "รายได้ต่ำแต่รสนิยมสูง" เลยคิดว่าคงยังไม่เอาดีกว่า

กลับมาลอง search web ดู ก็ลองเข้าไปที่เว็บ onkyo ไปอ่านสเปกรุ่น HT-SR800 ถูกใจมากแต่พอโทรไปถามราคาก็ต้องรีบถอยทันที

(30,000 ทอน 100) แต่ sales ที่ onkyo ก็ใจดีครับ บอกว่าให้ลองดูรุ่น HT-S3100 ดูสิ ราคาแค่ 13,900 คราวนี้แบบว่ามีความหวังขึ้นมา

เลยครับ ไปถามเพื่อนที่เค้าถนัดเรื่องพวกนี้เค้าแนะนำให้ไปแถวราชดำริราคาถูกกว่าราคามาตรฐาน ซึ่งก็จริงอย่างว่าครับ จากราคาดัวกล่าวร้าน

แถวนั้นลดลงให้อีกแบบว่าเกิน 10,000 มานิดเดียวเองครับ

หลังจากที่ได้ลองแล้วก็ขอเล่าสู่กันฟังดังนี้

- การติดตั้ง ไม่ยากครับ ลากสายตามสีที่อยู่หลังลำโพงแต่ละอันก็จบ

- ลำโพงทั้ง 6 ตัวสมารถปรับแต่งความดังและระยะห่างของเสียงได้ ทำให้คนที่มีปัญหาเรื่องห้องเล็ก หมดห่วงกับการที่กลัววว่ามิติของเสียงจะ

ไม่กว้างพอ ตรงนี้ถือว่าช่วยชดเชยได้

- sub ใหญ่ ตอนแรกไม่คิดว่าจะใหญ่ขนาดนี้ด้วยซ้ำ เพราะคิดว่าราคาแค่นี้คงได้แต่ตัวเล็ก ๆ พอฟังได้ แต่ของจริงนี่แบบว่าหนักเลยล่ะครับ

- เล่นเกม เสียงดี มิติใช้ได้ แต่มีปัญหาคือ.........โดนคนรอบข้างด่าครับ 55318906.gif

- ดูหนัง เยี่ยม 4412144b.gif เสียงเฮลิคอปเตอร์บินผ่าน หรือเสียงบรรยากาศต่าง ๆ คุ้มค่าสมราคามากครับพี่น้อง และเมื่อลองเอาหนังดราม่ามาดู เสียง

ก็ใสใช้ได้ ไม่ใชสักแต่อัดเบสจนรกหูอย่างที่เครื่องเสียงถูก ๆ ชอบเป็น ตรงจุดนี้ต้องขอชมลำโพงเซ็ฯเตอร์ว่าเค้าทำได้ดีจริง ๆ ครับ

- สำหรับหนังบางเรื่องที่ master มีมาแค่ stereo Onkyo รุ่นนี้ก็มีระบบ Pro Logic II ช่วยจำลองบรรยากาศ 5.1 ออกมาได้อย่างเหลือเชื่อ

คือฟังแล้วแบบว่า เฮ้อยยยยยยยย ทำได้ไงวะเนี่ย นี่ถ้าไม่บอกว่าต้นฉบับเป็นแค่ 2.1ch นี่ไม่รู้เลยครับ (หรือผมมันหูขี้สนิมก็ไม่รู้นะครับ 154218d4.gif )

แต่แบบว่าฟังแล้วเนียนอย่างเหลือเชื่อ

- ฟังเพลง เสียงใช้ได้ครับ ถ้าไม่นั่งฟังแบบจับผิดก็ถือว่าให้อรรถรสได้ตามต้องการ

สรุป คุ้มโคตร ๆ กับราคาหมื่นนิด ๆ แนะนำอย่างแรงครับ

Edited by filmman, 09 June 2008 - 12:39 AM.

goog's Photo goog 08 Jun 2008

หาสายลำโพงดีๆเส้นหนาๆเพิ่มหน่อยรับลองแหล่มเลยคับ 967339c1.gif

NeoDio's Photo NeoDio 09 Jun 2008

ยังลังเลระหว่าง JVC TH-L1 กับ ONKYO S3100 อยู่เลยครับ แต่คิดว่าคงเอาตัวหลังมากกว่า
ว่าแต่ ร้านที่คุณไปซื้อนี่รับบัตรเครดิตมั้ยครับ

DookDik's Photo DookDik 09 Jun 2008

QUOTE (NeoDio @ Jun 9 2008, 08:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยังลังเลระหว่าง JVC TH-L1 กับ ONKYO S3100 อยู่เลยครับ แต่คิดว่าคงเอาตัวหลังมากกว่า
ว่าแต่ ร้านที่คุณไปซื้อนี่รับบัตรเครดิตมั้ยครับ

ลุงเดี่ยวจะหวดแล้วหรอครับ :aha:

NeoDio's Photo NeoDio 09 Jun 2008

อยากได้ครับ แต่ต้องทนรองาน BAV2008ตอนต้นเดือนหน้าก่อนครับ (หวังว่า)อาจมีลดราคาในงานบ้าง ...

ว่าแต่คุณโจไม่สนใจบ้างเหรอ เห็นเล็งไว้อยู่นี่

filmman's Photo filmman 09 Jun 2008

ไม่แน่ใจว่ารับรึเปล่านะครับ แต่เท่าที่รู้มาร้านแถวนั้นส่วนใหญ่ถ้ารับก็มีชาร์จครับ

howdoudo's Photo howdoudo 09 Jun 2008

น่าจะรับหมดนะร้านแถวนั้น
แต่อย่าให้ชาร์จเกิน 2% เป็นใช้ได้

ถ้าจะผ่อนลองดูร้านสหวิทยุดูครับ ktc เขาทำให้ได้ 0% 10 เดือน+ชาร์จ2%
แต่ตัว onkyo ตัวนี้ไม่รู้ว่ามีของป่าว

ว่าแต่ซื้อร้านไหนครับ ตะกี้โทรไปถามสหวิทยุแล้ว เค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีของอ่ะ

VisionX's Photo VisionX 09 Jun 2008

แถวไหนของราชดำริครับ
สนใจไปดูบ้าง
แต่ไม่เคยไปขอรายละเอียดด้วยครับ 5c745924.gif

howdoudo's Photo howdoudo 09 Jun 2008

QUOTE (VisionX @ Jun 9 2008, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แถวไหนของราชดำริครับ
สนใจไปดูบ้าง
แต่ไม่เคยไปขอรายละเอียดด้วยครับ 5c745924.gif

ตรงข้าม central world หรือ ข้าง big c จะมีซอยอยู่เดินเข้าไปหาดูมีหลายร้าน
หรือจะเดินเข้าตึก hifi ไปดู ข้างในจะมีแบนดังๆเกือบครบ ไปขอลองฟังได้
แต่ระวังกระเป๋าตังด้วย 154218d4.gif

filmman's Photo filmman 09 Jun 2008

ร้านยูเนี่ยนครับ อยู่แถว ๆ สหไฮไฟ นั่นล่ะครับ

shootme's Photo shootme 09 Jun 2008

QUOTE (NeoDio @ Jun 9 2008, 08:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ONKYO S3100 เสียงดีกว่า เยอะครับ

filmman's Photo filmman 10 Jun 2008

วันนี้เอาเกม Bourne Conspiracy มาต่อดู เกมอัดมาในระบบ THX เสียงที่ออกมาจาก onkyo ตัวนี้ถูกใจมาก

มิติของเสียงระเบิด เสียงคนคุย กัน เสียงภาพแวดล้อมคลื่นน้ำ ต่าง ๆ ทำเอาคนเล่นเพลินไปเลย

เพื่อนผมที่มาลองเล่นถึงกับบอกว่าเสียงที่ได้ ให้อารมณ์เดียวกับการดูหนังเลยล่ะครับ

NeoDio's Photo NeoDio 10 Jun 2008

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ไปหวดครับ

bigtae's Photo bigtae 10 Jun 2008

อิจฉาจัง อยากได้มั่ง 55318906.gif

funsafe's Photo funsafe 10 Jun 2008

บอกตรงๆ กำลังไปซื้อ JVC TH-L1 วันพรุ่งนี้แล้วครับ
จะไปซื้อที่พารากอน เพราะจัดงานวันสุดท้าย
แต่ตอนนี้ หลังจากอ่านเปลี่ยนใจแล้วครับ
ขอบคุณหลายๆ af48944b.gif

HannibalDGO's Photo HannibalDGO 11 Jun 2008

4d6161fd.gif รุ่นนี้ทำให้ผมช้ำใจกับ ht sr 600 ที่ซื้อไปก่อนหน้านี้ แซบจริงๆ onkyo

แต่มะเป็นไร คุณภาพมันใช้ได้เหมือนกัน 154218d4.gif (พูดแบบปลอบใจตัวเอง)

Nookiezz's Photo Nookiezz 11 Jun 2008

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะคับ ..
ถ้าเอา ht-s3100 มาเทียบกับ z-5500 ท่านที่ทราบ .. ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันอ่ะคับ ..

แบบไม่เอาราคามาคิดนะคับ .. ผมอยากได้คุณภาพเลยอ่ะคับ ..

รบกวนด้วยคับ .. baa60776.gif:

digitup's Photo digitup 11 Jun 2008

มีร้านไหนสั่งซื้อและส่งถึงที่บ้างครับ

goog's Photo goog 11 Jun 2008

QUOTE (digitup @ Jun 11 2008, 01:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีร้านไหนสั่งซื้อและส่งถึงที่บ้างครับ

ลองสอบถามดูก่อนที่ร้านยูเนียน ข้างๆ Big C ราชดำริ คับ 10.00-19.00 ทุกวัน

TEL 02-253-2979