`

Jump to content

ให้กี่คะแนน?

22 replies to this topic

Poll: เพื่อน ๆ ให้คะแนน Ninja Gaiden II กี่คะแนนครับ (43 member(s) have cast votes)

คะแนน 1 (แย่มาก) - 10 (ดีมาก)

1. 10 (5 votes [11.63%])

Percentage of vote: 11.63%

2. 9 (18 votes [41.86%])

Percentage of vote: 41.86%

3. 8 (17 votes [39.53%])

Percentage of vote: 39.53%

4. 7 (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

5. 6 (2 votes [4.65%])

Percentage of vote: 4.65%

6. 5 (1 votes [2.33%])

Percentage of vote: 2.33%

7. 4 (0 votes [0.00%])

8. 3 (0 votes [0.00%])

9. 2 (0 votes [0.00%])

10. 1 (0 votes [0.00%])

Vote Guests cannot vote

#21 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 June 2008 - 11:58 AM

ผมว่าภาพยังไม่ อลังการเท่าไหร่ อ่ะ
แต่ gameplay รวดเร็ว สะใจ เร้าใจดีครับ

#22 bluray360

นักเขียนการ์ตูนไทยไส้แห๊ง แห้ง

• Royal Executive Members

Posted 11 June 2008 - 11:59 AM

รวมๆ นี่ผมให้ 8.7 เท่า IGN (แต่โหวตเป็น 9 ไป เพราะ ปัดขึ้น) นะ เพราะ เหตุผลหลายๆ อย่าง

อย่างแรก...ระบบการเล่นของภาคนเยี่ยมมาก

--ถึงความยากจะยากเท่าเดิม หรือ โหดกว่า แต่ตัวเราที่เทพขึ้นมาจากภาคแบล็กก็มีท่าที่เอาไว้เอาตัวรอดในสถานการณ์หืดจับหลายท่
า โดยเฉพาะ OT ที่เป็นท่าที่เอาไว้เอาตัวรอดได้ดีมากๆ และยังสะใจมากในคราวเดียวกัน อีกอย่าง คือ การเคลื่อนไหวของริว ฮายาบุสะในเกมที่คล่องตัวสุดๆ ยิ่งตอนที่ต้องเจอบอสส์ในเลเวลหลังๆ นี่ผมแทบอยากจะขอบคุณคนที่เอาการชิ่ง กับ หลบกระทันหันของภาคนี้มาแทนการกลิ้งหลบจริงๆ มันทำให้ตัวเราดูเป็นนินจากว่าเดิมเยอะ และสามารถสวนกลับได้อย่างทันเวลา การเล่นนินจาไกเด็นภาคนี้เลยลื่นไหล ไม่ต่างอะไรกับการต่อคอมโบแล้วหลอกจับทุ่ม หลบฉากแล้วสวน หรือ การ์ดแล้วสวนทันทีด้วยเคาน์เตอร์โฮลด์ของ DOA เลย ทำให้เล่นได้เพลินและมีแรงกระตุ้นให้เล่นอย่างต่อเนื่องสูง

อย่างที่สอง...กราฟิกตัวละครที่เนียนสวยมันไปทุกตัวแต่่คอนทราสต์กับฉากที่บทจะสวยก็
สวยซะน้ำตาเล็ด แต่บทจะปล่อยนี่ก็ปล่อยจนกาก...

--เป็นอย่างนึงที่ผมไม่เข้าใจ? งานมันเร่งมาก หรือ ทำเอาสะใจ / กวนตีนคนเล่น? จริงอยู่ว่า งานของทีมนินจามันจะเป็นงานที่ดูแล้วเหมือนอนิเมะที่เป็นโพลิก้อน แต่บางฉาก หรือ องค์ประกอบบางอย่างมันเกินไปมั้ย? ฉากที่มันควรจะแน่นไปด้วยรายละเอียดสวยงามตามแบบฉบับของเกมจากทีมนินจาทุกฉากกลับกลา
ยเป็นว่า สวยได้มาตรฐานแค่บางฉาก แต่บางฉากนี่กากสนิท ปล่อยออกมาได้ไง? บางฉากมันทำให้ผมนึกว่า ผมเล่นเกมดรีมแคสต์อยู่ด้วยซ้ำไปไม่ได้เล่นเกมของ 360 เลยนะ ซึ่งตรงกันข้ามกับตัวละครที่ดูดีมากๆ โดยเฉพาะ พวกนินจาตระกูลแมงมุมดำ ที่ออกแบบมาดีสุดๆ (ตัวปาชูริเคนระเบิดเท่มาก) และ่่งานที่เก็บเรียบร้อยมากๆ อย่างจอมมารทั้งสี่ และ บอสส์สุดท้าย จะมีก็แต่ฉากหลังๆ นี่แหละที่รู้สึกได้ถึง "พลัง" ที่คุ้นเคยของทีมนินจาหน่อย ก่อนหน้านั้นมันแทบจะไม่รู้สึกถึงความเป็นเกมที่เน้นคุณภาพของทีมนินจาเลย

อย่างที่สาม...เสียงประกอบ...ทั้งเพลงประกอบฉากและเสียงเอฟฟเฟ็กต์ที่เร้าใจและกระตุ
้นอารมณ์ได้ดีมากๆ
--ผมว่าในข้อนี้ทีมนินจายังทำงานได้มาตรฐานและน่าชื่นชมอยู่นะ หลายๆ คนอาจจะรู้สึกว่า มันก็คล้ายๆ กับภาคแบล็ก แต่ผมว่าเพลงประกอบของภาคนี้มันเหมาะกับธีมของเกมที่เน้นล้างแค้น ฆ่าๆ ลุยๆ มาก ยิ่งเสียงเอเฟ็กต์นี่หายห่วง สะใจสุดๆ แต่ที่ผมชอบสุดกลับเป็นเพลงที่ขึ้นตอน End Credit แฮะ อลังการได้ใจจริงๆ

อย่างที่สี่...มุมกล้องรั่วๆ ในบางจุด และเนื้อเรื่องที่อย่างกะเกมครื่องฟามิคอม..
--เรื่องมุมกล้องคงไม่ต้องพูดอะไรมาก เพราะ มันดีขึ้นจากภาคแบล็กนิดเดียว (และแย่กว่ามากๆ เวลาเข้าที่แคบ) แต่เนื้อเรื่องเนี่ย...เฮ่อ...เข้าใจนะว่า อยากให้ได้อารมณ์นินจาริวเค็นเด็นแบบคลาสสิค แต่ขอร้องเถอะ ช่วยทำให้มันปะติดปะต่อกันมากกว่านี้นิดนึงดิค้าบ ผมเล่นเกมนี้แล้วอย่างกะนั่งไทม์แมชชีนย้อนไปเล่นเกมในยุคฟามิคอมเลยอ่ะ เนื้อเรื่องมันง่าย เรียบ ไม่มีเหตุผล ไม่มีประธาน ไม่มีกรรมอะไรเล้ย ให้ตายสิน้าแว่น...

อย่างที่ห้า...เฟรมเรตไม่นิ่ง+ บั๊กกระจาย
--เกมนี่หน่วงกว่าที่คิดในหลายๆ จุด โดยเฉพาะตรงบันไดตีนเจดีย์ ในฉาก 10 นี่แหละที่น่าด่าที่สุด มันกลายเป็นเดอะเมทริกซ์ไปเลยนะนั่น ่สวนบั๊กก็มีเยอะแยะ ตั้งแต่หัวหลุดไปกองกับพื้นแต่เด้งเป็นลุกบาส ริวเดินทะลุเข้าไปในเนื้อโพลิก้อนของกำแพงได้-_-" และทุกท่านครับ ผมเข้าTest Of Valor ในฉาก5 ไม่ได้!! เข้าปุ๊บเครื่องน็อกทันที พระเจ้าช่วย นี่มันบั๊กอไรกันวุ้ย ปล่อยมาได้ยังไงค้าบน้าแว่น...

โดยรวมเกมนี้เป็นเกมที่สนุกมากเกมนึงเลยตามแบบฉบับของเกมแอ็กชั่นจากทีมนินจา แต่มันกลับข้อเสียที่ไม่น่ามีหลายอย่างคะแนนที่ควรจะได้เกิน 9.00 เลยสมควรโดนหั่นไป โทษฐานทำให้แฟนๆ ผิดหวัง และ งานไม่เทพเท่าราคาคุยของน้าแว่น แต่ก็ยังเป็นเกมที่น่าหามาเล่นนะ ทั้งคนเล่นแผ่นผี และ คนเล่นแผ่นแท้ เพราะ มันสนุกมากจริงๆ ถึงความยอดเยี่ยมของมันจะไม่สามารถเทียบกับภาคแบล็กได้เลยก็เถอะนะ

#23 kongto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 June 2008 - 03:11 AM

ผมขอให้รวมๆ ที่ 6 คะแนนพอครับ ผมว่าเต็มที่สำหรับเกมนี้แล้ว Tecmo ไม่น่ารีบเข็นออกมาแบบนี้เลย