`

Jump to content

เมม sandisk แท้หรือปลอมนี่่ดูยังไงครับ แนะนำวิธีดูหน่อย

• You cannot reply to this topic
10 replies to this topic

#1 the_blue

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 June 2008 - 05:10 PM

เมม sandisk แท้หรือปลอมนี่่ดูยังไงครับ แนะนำวิธีดูหน่อย ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ของปลอมระบาด 4d6161fd.gif

#2 Big14

Prince Big

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2008 - 06:12 PM

อ่านๆมาว่าของแท้จะขึ้น support magicgate แต่ของปลอมไม่ขึ้นอ่ะครับ

#3 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2008 - 06:46 PM

sandisk ปลอมยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

เอางี้ดูหน้า แพ็คเกจละกันครับ ถ้ามี โลโก้ทองๆ เงาๆ สามมิติ ส่อง ๆ ดูครับ
ถ้ามองเป็นสามมิติก็ของแท้ครับ

#4 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 04 June 2008 - 10:17 PM

มีวิธีสังเกตุแบบนี้ด้วยเหรอครับเพิ่งรู้นะเนี้ย

#5 MeduSa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 June 2008 - 11:27 PM

ลองเปิดเครื่องดุคับแล้วไปดูที่เมมแล้วกดอินฟอเมชั่นถ้าข้างในมันขึ้นว่ายูโนละก็ปลอ
มแน่ๆ

#6 rungnapa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 05 June 2008 - 03:16 AM

QUOTE (MeduSa @ Jun 4 2008, 11:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเปิดเครื่องดุคับแล้วไปดูที่เมมแล้วกดอินฟอเมชั่นถ้าข้างในมันขึ้นว่ายูโนละก็ปลอ
มแน่ๆ

จริงเหรอครับ :ah

#7 eastfreedom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 05 June 2008 - 08:09 AM

sandisk ปลอมมีแล้วนะครับ เกลื่อนสะพานเหล็กด้วยครับ
กะว่าจะมาโพสต์เตือนครับแต่ยังไม่ได้ยูสเซอร์สักที เพิ่งได้เมื่อเร็ว ๆ นี้
เผอิญผมไปหาซื้อแบตสำรองให้เครื่องอ้วนอ่ะครับ ก็เลยแวะไปร้านประจำที่สะพานเหล็ก
ก็เลยถามราคาเมมซะเลย sandisk 4GB ราคาถูกมาก 1000 ถ้วน แถม adaptor ด้วย
ด้วยความถูกก็เลยเอาตัวนึง แล้วถามว่ามีประกันไหม ปรากฏว่าประกันร้านครับเสียก็มาเปลี่ยน
แต่ว่าอ่ะทุกทีมาซื้อเนี่ยมันประกันศูนย์ให้ตลอดนี่นา
ระหว่างรอแบต ก็เลยขอลองครับ
ปรากฏว่ายังไม่ทันได้ลองเลยครับ เมมแตก (55555) จริง ๆ ครับ
ลักษณะที่แตกก็เหมือนเมม hi-speed ที่ชอบแตกกันนะล่ะ
ก็เลยแจ้งร้าน อ้าวมันแตกอ่ะ ขอเปลี่ยนตัวใหม่ทันที
ทางร้านก็ยกออกมาให้ลองทั้งเซต (มีกล่องทุกตัวเลยครับ)
แต่มันก็มีรอยปริรอยแตกทุกตัว สุดท้ายก็เลยเลือกตัวที่พอใช้ได้มาเทส
ก็เป็นไปตามคาดครับ มัน Support MagicGate : Unknow 55555
"มันเมมก็อปนี่" พูดดังมากจนเจ้าของร้านหน้าซีดเลย
แต่ก็ยังถามเราอีกว่า "ไหน ไหน ก๊อปตรงไหน ดูยังไง"
ก็ดูดิมันไม่ Support MagicGate
สุดท้ายเลยไม่เอาครับ เอาแต่แบต (แบตก๊อปครับอันนี้รู้อยู่แล้ว เพราะจะซื้อมาไว้สำรอง)
ก็เตือนครับเมม sandisk มีปลอมแล้วครับ
ตัวเมมเหมือนเมม Sony Hi Speed นี่ล่ะ ตรงเขี้ยวสีทองมันจะอ่อน ๆ เหมือนจะหักง่ายครับ
แค่จับก็ยวบยาบแล้ว แต่ตัวเมมเป็นสีฟ้าพิมพ์เป็นยี่ sandisk เหมือนเลยครับ
(ไม่ได้พิมพ์เป็น sandisk hi speed นะ 55555) ส่วนกล่องกะadaptor เหมือนกะที่ขายตามศูนย์ครับ
ดังนั้นซื้อที่มีสติ้กเกอร์ศูนย์จะมั่นใจขึ้นครับ ถ้าให้ชัวร์ก็ลองด้วยว่า Support MagicGate หรือเปล่า
เบื้องต้นคงได้เท่านี้ครับ
ถ้ามันมีสติ้กเกอร์และก็ซัพพอรตด้วยแล้วยังปลอมอีก อันนี้จนปัญญาครับ 555

#8 t610

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 June 2008 - 08:34 AM

ใช้ PSP เช็คนี่แหละชัวร์สุด ถ้า Support Magic Gate ล่ะก็แท้

#9 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 June 2008 - 08:54 AM

ดังนั้นก็ต้องเลือกร้านที่ไว้ใจได้ละครับ
และ เมม Sandisk ปัจจุบันที่เป็นของแท้ตัวหิ้วเข้ามานั้น
จะไม่แถม Adaptor เพื่อต่อให้ยาวเป็น memory stick
ที่เอาไปใช้กับกล้อง Sony รุ่นเก่า ๆ แล้วครับ

ยังไงก็ต้องลองมองจากภายนอกก่อนครับ
เพราะบางร้านเขาก็ไม่ให้แกะแพ็คเกจครับ
คือแพ็คเกจมันจะไม่ใช่กล่องกระดาษน่ะครับ

#10 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 05 June 2008 - 04:29 PM

QUOTE (eastfreedom @ Jun 5 2008, 08:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
......ถ้ามันมีสติ้กเกอร์และก็ซัพพอรตด้วยแล้วยังปลอมอีก อันนี้จนปัญญาครับ 555

น่ากัว เหมือน "เจอน้องปอย แล้วมองไม่ออกว่าเป็นสาวสอง" ไม่มีผิด d33561e9.gif

#11 poringAday

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 June 2008 - 02:05 PM

ตามว่าละคับ ดูแพ๊คเก็จให้ดีๆคับ ของแท้มันแคบล็อคไว้เยอะคับ ของปลอมก็จะแคบล็อคแบบง่ายๆ 4-6จุดคับ ต้องดูให้ละเอียดคับ ไม่งั้นก็เอาปลอมไปเลยคับ สบายใจกว่ายังไงก็ไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะเอาแท้มาให้ แต่ถ้าเอาแท้ต้องมานั้งกังวลว่าจะปลอมอะปล่าว เพราะถ้าเล่นจบเป็นเกมๆก็เล่นแล้วลบ เล่นแล้วลบก็แค่นั้นอะนะคับ 4412144b.gif เพราะเมมปลอมส่วนมากที่ผมเห็นนะมันจะเปราะมากกว่าถ้าเราถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ ถ้าเล่นไม่เยอะเกมก็เล่นเมมปลอมสบายใจเพื่อบังเอิญเค้ายัดของแท้มาให้ 154218d4.gif