`

Jump to content

ใครเล่นแบบไม่ใช้บทสรุปบ้างครับ

• You cannot reply to this topic
13 replies to this topic

#1 Torita

จบซะที

• High Royal Executive Members

Posted 31 May 2008 - 12:18 AM

ลองกลับไปเปิดเล่นของเก่าภาค 2 ดู พบว่า ไม่ค่อยเข้าใจว่ามันจะให้ทำอะไร ไปไหนต่อ อ่าน sub eng ก็ไม่รู้เรื่อง
ลองเล่นไม่นาน ตายเป็นยุง คอนทินิวหลายรอบมาก ผมว่าผมตายเกม RE4 เยอะมากแล้วนะ นี่เยอะกว่าอีก

ใครเล่นผ่านฉลุยไม่ต้องใช้บทสรุปบ้างครับ พอดีผมติดชอบสำรวจมาจากเกม RPG เข้าทุกห้อง เปิดทุกตู้ วิ่งเข้าห้องนั้น ออกห้องนี้จนกระสุนหมด แต่พอถึงบอสสาวคนแรก ชนะที่กระสุนนัดสุดท้ายพอดีจริงๆ ถ้าไม่ตายคงต้องคอนทินิวอีก ไม่มีอะไรไปสู้

หรือผมจะไม่เหมาะกับเกมซีรี่ย์นี้จริงๆ เห็นกระแสแรงคิดว่าจะเข้ากันได้ดีซะอีก
คิดว่าถ้าจะเล่นต่อ คงต้องใช้บทสรุปจาก gamefaqs

จะซื้อดีมั้ยเนี่ย 3500

#2 rungnapa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 31 May 2008 - 10:56 AM

QUOTE (Torita @ May 31 2008, 12:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองกลับไปเปิดเล่นของเก่าภาค 2 ดู พบว่า ไม่ค่อยเข้าใจว่ามันจะให้ทำอะไร ไปไหนต่อ อ่าน sub eng ก็ไม่รู้เรื่อง
ลองเล่นไม่นาน ตายเป็นยุง คอนทินิวหลายรอบมาก ผมว่าผมตายเกม RE4 เยอะมากแล้วนะ นี่เยอะกว่าอีก

ใครเล่นผ่านฉลุยไม่ต้องใช้บทสรุปบ้างครับ พอดีผมติดชอบสำรวจมาจากเกม RPG เข้าทุกห้อง เปิดทุกตู้ วิ่งเข้าห้องนั้น ออกห้องนี้จนกระสุนหมด แต่พอถึงบอสสาวคนแรก ชนะที่กระสุนนัดสุดท้ายพอดีจริงๆ ถ้าไม่ตายคงต้องคอนทินิวอีก ไม่มีอะไรไปสู้

หรือผมจะไม่เหมาะกับเกมซีรี่ย์นี้จริงๆ เห็นกระแสแรงคิดว่าจะเข้ากันได้ดีซะอีก
คิดว่าถ้าจะเล่นต่อ คงต้องใช้บทสรุปจาก gamefaqs

จะซื้อดีมั้ยเนี่ย 3500

ราคาที่ว่านี่ลิมิเตดเหรอครับ แพงนะผมว่า 154218d4.gif

#3 hokuken_k

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 31 May 2008 - 11:23 AM

บ้านผมก็เลี้ยงปั้ก ตอนนี้มันกัดจอยซิกอะซิสผมพังไปตัวหนึ่งแล้ว

ผมใช้นะ ตอนเล่นภาค 3 ตอนสู้กับ The end ไม่ผ่าน

ภาค 1 กับ 2 มันใช้มุกเดียวกันคือ ใช้คีย์การ์ด เปิดห้องเก็บอาวุธ

ต้องย้อนกลับไปเปิดห้องแล้วเอาปืนไรเฟิลติดกล้องทุกที

ผมว่าใช้เป็นไกด์ก็ไม่แปลกนะครับ ดีกว่ามานั่งเล่นวนไปวนมา

ไม่รู้เรื่องแล้วปวดหัว

#4 donutpla2

ヌルヌル大好き

• High Royal Executive Members

Posted 31 May 2008 - 11:43 AM

ผมว่าเป็นที่ไม่ชินมากกว่าครับ ถ้าเพิ่งเริ่มลองเน้นหลบจะดีกว่า
ส่วนเรื่องบอสคงต้องฝึกอะครับ

#5 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 31 May 2008 - 12:53 PM

สมัยเครื่อง PS2 ผมใช้บทสรุปแทบทุกเกมส์เลยอะแม้แต่ Harvest moon เพราะชอบทำนู่นๆนี่นั่นนอกเรื่องแต่ขี้เกียจหาเองอะ
เดียวนี้ NEXT-GEN เข้าสู่ระบบพึ่งพาตัวเอง แต่ยังกังวลอยู่ว่า FF13 ออกมาละจะทำยังไงกัน

#6 notnid1521

Posted 31 May 2008 - 02:11 PM

ผมจบภาค 2 กะ 3 โดยไม่ใช้บทสรุปครับ 0/

อาศัยอ่านซับว่ามันให้ทำอะไร ถ้าอ่านไม่ออก ก็ลองๆทำดู ตายบ่อยครับ ไม่ใช่ไม่ตายเลย แต่ชอบที่เกมมันภาพสวย + ใช้สมองให้เราผ่านจุดนี้ไปโดยไม่ให้คนเห็นอะครับ ประมาณนั้น ก็จะผ่านไปเอง 04a97f13.gif

#7 ~Dante~

Kenjiman

Posted 31 May 2008 - 02:17 PM

ไม่ยากครับพยายามอ่านว่ามันพูดอะไรกัน
ถ้าจำไม่ได้ก็วิทยุกลับไปหาบ่อยๆก็ได้ครับเขาจะบอกซํ้าว่าสรุปให้ไปไหนกันแน่
ภาค2นี้เดินวนเยอะมากเลยนะผมว่า

#8 narutohero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 31 May 2008 - 09:01 PM

ผมก็ไม่เคยใช้สรุปเลยนะครับ ตั้งแต่ภาค 1-3
ส่วนใหญ่ถ้าไปไหนไม่รอด ก็จะลองดูให้ทั่วทุกสารทิศ ว่าเราลืมหยิบของอะไรหรือเปล่า
อย่างภาคแรกเนี้ย จะหาทางไปสู้กับบอส รถถังเนี้ย เล่นเอาซะเหนื่อย เพราะว่าผมเดินดูซะทั่วแต่ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย เลยตัดสินใจ วออวิทยุ ไปหาคลื่นดู เผื่อฟลุก ปรากฏไล่เลข มาจนถึง วออของนางเอก อ้าวลัคกี้ เล่นเอาซะเหนื่อยเลย ส่วนบอสภาคแรกเนี้ยที่เกลียดเลยก็คือ ไอใส่หน้ากากกันแก็ส ลอยได้เนื้ยแหละ เล่นเอาเหนื่อย เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ตอนจะเร่มสู้มันสามารถเอาจอย 1 ไปเสียบกับ จอย 2 ได้ -*-

#9 Super_Ball

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 01 June 2008 - 05:55 PM

ถาค 3 ผมไม่ใช้บทสรุป แต่ก็จะมีเปิดดูเว็บ DGO เราบ้างเป็นครั้งคราว

#10 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 01 June 2008 - 06:04 PM

ผมเล่นไม่เคยใช้บทสรุปครับถ้าเป็น อังกฤษ แต่ถ้าเป็น ญี่ปุ่น ผมเลือกที่จะไม่เล่นครับ เพราะไม่รู้เนื้อเรื่องเลย การเล่นเกมส์สำหรับผเหมือนการอ่านนวนิยายครับ

#11 notnid1521

Posted 01 June 2008 - 10:00 PM

QUOTE (rollbacks @ Jun 1 2008, 06:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่นไม่เคยใช้บทสรุปครับถ้าเป็น อังกฤษ แต่ถ้าเป็น ญี่ปุ่น ผมเลือกที่จะไม่เล่นครับ เพราะไม่รู้เนื้อเรื่องเลย การเล่นเกมส์สำหรับผเหมือนการอ่านนวนิยายครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ ถ้าเล่นแล้วอ่านไม่รู้เรื่อง มันขาดอรรถรสไป ยิ่งเทียบกับราคาแผ่นแล้ว ผมเลือกจะรอ ENG หรือไม่เล่นเลยดีกว่า ยกเว้นเกมอย่าง บอล กอล์ฟ ฯลฯ ที่ไม่ต้องอ่านเนื้อเรื่อง :aha:

#12 Lagunaneo

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 02 June 2008 - 12:10 AM

กร้าสาบานได้เลยครับว่าไม่เคยใช้ บทสรุปซํกภาค ผ่านเองหมด จนคนที่ซ่อแผ่นเกมร้านเดียวกับผม ต้องมารอถามผมว่าผ่านไงฉากนี้ โดยเฉพาะภาค3 เกมออกมาได้ 2วันผมจบแล้ว ไอที่ ทำให้คนเล่นติดมีอยู่แค่2อย่างเอง

1 โดนจับติดคุกหาทางออกไม่ได้(จะมุดแอบแบบใต้เตียงเหมือน ภาค1 ก็ไม่ได้ หทารยามไม่ได้ขี้ท้องเสียเหมือนภาคแรก) วิธีผ่านก็แสนง้ายโอนอาหารให้ไอยามนั้นที่มันเอามาให้เรา เราโยนคืนให้มัน
แล้วจะตัดเข้า ฉาก สนทนา พร้อมรูปครอบครัวของเขา กดปุ่มตามที่บอกสเน๊กจะเห็นรหัส วอ เปิดประตูได้โครตเวอเลยตรงเนี้ย

2 ฉากเดินลุยบึงน้ำลึกๆที่ ต้องเดินลุยข้ามศพ บอสที่เราปราบมาจนเจอไอบอสชุดกันฝนตรงสุดทาง และเราก็ต้องตายทุกที
(ตรงนี้เสีย ลมมากตอนที่เล่นตายเกือบ10รอบเสียเวลาเดินลุยบึกตั้งนานสุดท้านต้องไปตายแล้วเริ้มให
ม่ ) ตรงนี้ตอนตายผมโมโหกดปุ่มมั้วๆ
ทุกปุ่มเลยไปโดน ไอปุ่ม L2 เข้าเลยมี เมนูไอเทมเติมเลือดยา แต่สงสัยว่าทำไมตายถึงกดได้ แต่เอธไม่เห้นมียานิมีแต่ แค๊ปซูน เลยกดใช้มั้วๆ
ไป สเน๊กตื่นคับ สำลักน้ำ ขึ้นมาบนบกทัน (ภูมใจมากที่ผ่านเองแบบเนี้ย )

3 อันนี้ใครกดข้าม มูฟวี้ไป รับรองไม่ผ่านชัว เพราะเราต้องปลอมตัว ทหารหน้า หล่อๆเหมือน ไรเดน MGS2 ไงต้องแอบตามเขาแล้วจัดการเขาให้สลบซะ (ตลกเขาใส่ กกน. แบบ บีกินี้ รูป สายฟ้าด้วย) แล้วเอาเขาไปยัดในร๊อคเกอซธเลย ดันมีโปสเตอตัวเอกภาค2อีกแนะ

เนี้ยล่ะคับ คำตอบที่ผมค้นหาทางผ่านเอง บอกตามตรงอ่าน Eng. ไม่ออกเลย อย่าว่าแค่แปลเลย อาศัยดู ฉากและสีหน้าความต้องการ ของตัวระครเอาว่าเขาจะทำไงต่อไป ท่าเราเป็นเขานะ ที่ผมสนใจคือ สเน๊กภาค3 ลุงแกชอบปืนพก ด้ามจับไม้คับ กับตัวนก ยิงอัดลังเพลิงรูปเฟือง ขนาดภาค 4 โอตะคอนยังเอามาให้เลย สเน็กยัง เป็นเปลื้อม เอะใจว่าทำไมความรู้ ศึกของ สเน๊ก ภาค4 ถึงได้หลงไหลปืนกระเดียวกันนี้นัก น่ะ ผู้ เชี้ยวชานช้วย ไขข้อข้องใจที งับ 154218d4.gif

#13 Lagunaneo

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 02 June 2008 - 12:16 AM

QUOTE (narutohero @ May 31 2008, 09:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ไม่เคยใช้สรุปเลยนะครับ ตั้งแต่ภาค 1-3
ส่วนใหญ่ถ้าไปไหนไม่รอด ก็จะลองดูให้ทั่วทุกสารทิศ ว่าเราลืมหยิบของอะไรหรือเปล่า
อย่างภาคแรกเนี้ย จะหาทางไปสู้กับบอส รถถังเนี้ย เล่นเอาซะเหนื่อย เพราะว่าผมเดินดูซะทั่วแต่ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย เลยตัดสินใจ วออวิทยุ ไปหาคลื่นดู เผื่อฟลุก ปรากฏไล่เลข มาจนถึง วออของนางเอก อ้าวลัคกี้ เล่นเอาซะเหนื่อยเลย ส่วนบอสภาคแรกเนี้ยที่เกลียดเลยก็คือ ไอใส่หน้ากากกันแก็ส ลอยได้เนื้ยแหละ เล่นเอาเหนื่อย เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ตอนจะเร่มสู้มันสามารถเอาจอย 1 ไปเสียบกับ จอย 2 ได้ -*-

ไอบอสหน้ากากแก๊สผมว่าง้ายสุดๆ น่ะ ไม่เห็นจะยาก มันแพ้ ระเบิด แฟ๊ทตอล คับ มันจะลอย เอ๋อ ให้เรายิงฟรีๆ เลย แรกๆผมก็โง้ ต้องระเบิดรูปปั้น ให้หัวขาด2 ด้านเลย เวลาสู้กับมันๆ จะใช้พลังจิตกับเราไม่ได้ เสียระเบิดไป บาน ผมใช่วิธีนี้ตอนนางเอกโดนสะกด จิตที่เราต้องเตะ เธอให้กลิ้ง 2รอบ จบสลบ(ไม่อยากเลย) เลยขว้างระเบิดแฟ๊ทตอล ใส่ลูกเดียวสลบเหมือกที่นี้ก็ ไร่ยิงไอบอสนี้ได้อย่างสบายใจ เฉิบ

Edited by Lagunaneo, 02 June 2008 - 12:17 AM.

#14 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 02 June 2008 - 03:41 AM

ผมก็ไม่ได้ใช้นะ ก็ไม่ได้ว่าเก่งเมพๆอะไรมาจากไหนหรอก อาศัยจากการฟังเนื้อเรื่องก็ช่วยได้เยอะ

แต่ขอโม้นิดนึงละกัน ไอ้กุญแจ3สีเนี่ย ผมฟังโอตาคอนหรือเมอริลนี่แหละ เลยเข้าใจวิธีการ ตอนนั้นเล่นแผ่นญี่ปุ่นด้วย
พอดีเึคยเรียนภาษาญี่ปุ่นมาตอนม.ปลาย เกมมันออกช่วงหลังจากเรียบจบมาใหม่ๆ ความรู้ยังพอไปได้อยู่ ตอนนี้คืนอาจารย์ไปเยอะแล้ว

ภาค2นี่ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นะ ภาค3ก็เหมือนกัน เล่นจบรอบแรกแล้วค่อยอ่านบทสรุปของเมก้าดูว่าเราฟังอะไรขาดตกไปบ้าง