`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครจะซวยไปกว่าผมอีกมั้ยครับทุกท่าน T-T

PongZung's Photo PongZung 25 Jul 2022

สำนวนไทยวันนี้ขอเสนอ : ความวัวไม่ทันหาย ความควายเข้ามาแทรก

เพื่อนๆพี่ๆน่าจะจำผมได้ ผมพึ่งจะผ่านเหตุการณ์สาหัสมาเมื่อ มีนา ที่ผ่านมานี่เอง

ผมกำลังตั้งตัวได้ กำลังเก็บเกี่ยวความสุขที่หายไป แต่มีความสุขได้ไม่ทันไร !!!

บ้านพังงงงงงง !!!!

---

พายุเข้าครับเมื่อคืนนี้ ทำให้หลังคาบ้านเปิด และฝนก็เทลงมาห่าใหญ่ จนล้นฝ้าและพังลงมาจากชั้น 2

นํ้าบางส่วนได้ไหลเข้าห้องอื่นๆบนชั้น 2 ทุกห้องและซึมต่อมาที่ชั้น 1 ทำให้นํ้าเจิ่งนองทั้งบ้าน เพราะนํ้าไม่มีที่ไปแล้ว

3 ห้องด้านบนเป็นพื้นลามิเนต ต้องรื้อทำใหม่หมดรวมถึงฝ้าเกือบ 70% ที่ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ชั้น

โต๊ะ เก้าอี้ ข้าวของเครื่องใช้ ก็โดนครับ เพราะบ้านหลังนี้ผมเอาไว้เก็บของ (รั่วถูกหลังซะด้วย เห่อๆ)

---

ให้ช่างเข้ามาเช็คเบื่องต้น และนี่คือต้นเหตุครับ

"ช่างแม่งไม่ได้ยิงน๊อตหลังคาาาาาา"

ใช่ครับ ท่านอ่านไม่ผิด หลังคาแถวสุดท้ายของบ้าน สามารถเอามือเลื่อนขึ้นๆลงๆได้เลย เพราะไม่มีอะไรยึด

แค่วางซ้อนกันเป็นก้างปลา และเอาตัวเก็บมุมกันสาด มาวางเทิร์นเอาไว้ แค่นั้น !!! โคตรชุ่ยยยย

---

ตอนนี้แจ้งประกันและโครงการไปแล้ว รอเข้ามาประเมินความเสียหาย ยังดีที่ยังมีประกัน แต่มันก็จะไม่เกิดอะไรแบบนี้เลย ถ้าช่างใส่น็อตให้ผมสักนิด

เห้ออ เหนื่อยใจมากๆครับตอนนี้ คิดอะไรไม่ออกเลย ตอนเปิดประตูบ้านไปครั้งแรกผมนี่ช๊อคเลย มันสาหัสกว่าในภาพเยอะมากครับ เดินไปตรงไหนก็เจอนํ้า

---

ท่านใดเคยเคลมหรือเจออะไรแบบนี้ แนะนำกันได้นะครับ ผมอยากรู้ว่าผมจะเคลมอะไรได้บ้างมากน้อยแค่ไหน กลัวประกันและโครงการจะเล่นลูกไม้

และจากเหตุการณ์นี้ ท่านว่า โครงการผิดที่ไม่ยึดหลังคาให้ดีๆ หรือเป็นเพราะภัยธรรมชาติ หรือทั้ง 2 อย่างครับ ?

KotDS's Photo KotDS 26 Jul 2022

หนักมาก สู้ๆนะครับ

po_po_rings's Photo po_po_rings 26 Jul 2022

สู้ ๆ ครับ

Ritcher's Photo Ritcher 26 Jul 2022

โห โคตรซวยแท้ๆ

FONGBEER's Photo FONGBEER 26 Jul 2022

ดูจากส่วนอื่นโครงสร้างยังอยู่ดี แต่ลืมยิงน๊อต :r14:

PongZung's Photo PongZung 26 Jul 2022

เมื่อวานให้ช่างนอกมาปิดรูหลังคา ช่างก็พยายามหาว่าหลังคาหลุดไปไหน

ดูไปดูมา ช่างบอก "มันไม่ได้หลุดไปไหนครับ" และก็เอามือดึงหลังคามาปิดให้ !!! ง่ายๆแบบนั้นเลย

นี่ก็เข้าวันที่ 2 แล้ว ยังไม่มีช่างติดต่อมายิงน๊อตให้เลยฮ่ะ จะรอคุยแต่กับประกัน ผมละกลัวเกิดเหตุซํ้าจริงๆ

ขอบ่นหน่อยนะครับ ตอนนี้ยังช๊อคๆตื้อๆมากๆ เพราะผมทำงาน กทม. บ้านหลังนี้อยู่ ชลบุรี

ต้องลางานหลายวัน ต้องตะเตรียมข้าวของ คิดนู้นนี่ วางแผนที่พักสำรองอีก สารพัดเลย เห้ออ

tsm's Photo tsm 26 Jul 2022

ติดต่อประกัน จะซ่อมเองแล้วเบิก หรือจะให้ประกันหาช่างมาซ่อม

รีบตกลงก่อนจะมาอีกรอบครับ อย่างน้อยหลังคาควรมั่นคงแข็งแรงก่อนอันดับแรกครับ

Julong's Photo Julong 26 Jul 2022

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาที่บ้านเจอน้ำท่วมของเสียหายก็หนักอยู่แต่มีเวลาเก็บของให้พ้นน้ำ แต่นี่เจอหลังคาหลุดไหลเป็นน้ำตกแบบนี้หนักเลยครับ

o++o's Photo o++o 26 Jul 2022

น่าฟ้องให้เข็ด

godkap's Photo godkap 27 Jul 2022

เป็นกำลังใจให้น่ะคระบ

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 27 Jul 2022

เป็นกำลังใจให้ครับ ตามอ่านทุก post
เจอเรื่องซวยๆ มาเยอะะ
เดียวได้เจอเรื่องดีๆ แน่นอนครับบบ

ถ้าเจอเรื่องดีๆ เอามาเราให้ฟังบ้างนะครับบบบ

gaget's Photo gaget 27 Jul 2022

ของเสียหายซ่อมได้ ลำบากหน่อย ลองคุยให้ทดเชยค่าเสียหายส่วนอื่นๆด้วยครับ สุดท้ายอาจต้องหาทนายช่วย สู้ครับ เดี๋ยวก็ผ่านไป

PongZung's Photo PongZung 27 Jul 2022

ขอบคุณทุกท่านและทุกกำลังใจครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ประกันจะเข้ามาประเมิน เดี๋ยวผมมาอัพเดทเรื่อยๆฮ่ะ ว่าจะได้ประกันและเยียวยาอะไรบ้าง

ภาวนาขอให้จบด้วยดีเถอะ ไม่อยากจ้างทนายเลย

atta29's Photo atta29 27 Jul 2022

สู้ครับ ไม่เคยเจอแบบนี้ ฟ้องให้เข็ด

Good........'s Photo Good........ 29 Jul 2022

สู้ๆครับ

PongZung's Photo PongZung 31 Jul 2022

ปรีกษานิดนึงครับ

พอดีเจอว่าทำประกันบ้านไว้ 2 ฉบับ

ผมควรบอกทั้ง 2 ที่มั้ยครับว่าจะเคลมพร้อมกัน และผมจะแยกใบเสร็จ สำหรับการเบิก

เผื่อว่าจะได้อนุมัติเร็วและยอดสูงหน่อย

หรือว่ายังไงดีครับ ผมไม่อยากใช้ที่เดียวกลัวจะอนุมัติน้อยและต้องควักเอง

ปล. โครงการยินดีรับผิดชอบส่วนต่างครับ สมมติประกันให้ 70% โครงการจะเติมให้เป็น 100%

อาจจะไม่ต้องควักเอง แต่เผื่ออะไรๆมันจะง่ายขึ้น เลยมาลองปรึกษาครับ
Edited by PongZung, 31 July 2022 - 02:42 PM.

asdc's Photo asdc 31 Jul 2022

หลังคามันเลื่อนลงมาดึงขึ้นแล้วยิงนอต จบ แต่ที่ต้องซ่อมคือฝ้า แต่ทำไมเค้าไม่ใช้หลังคาเมทัลชีท

Master job's Photo Master job 01 Aug 2022

ฟาดเคราะห์