`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ยุคไหนเพื่อนๆพี่ๆชอบสุดคิดถึงที่สุด

Xbox360nuttawut's Photo Xbox360nuttawut 08 Jan 2022

ส่วนตัวผมชอบยุค 90 ช่วงนั้นผมยังอยู่ช่วงชั้นประถมอยู่เลย
เป็นวัยรุ่นช่วงยุคต้นปี 2000 แต่ผมชอบและคิดถึงช่วงยุค 90 มากกว่า ทั้งเพลงเพราะๆที่น่าจดจำมากมาย ไม่มีอินเตอร์เน็ตสำหรับคนทั่วไป เครื่องเล่มเทป ม้วนวีดีโอ ร้านเช่าวีดีโอ นั่งเล่นเกมส์ FR กับเพื่อนๆ หนังหลายๆเรื่องที่คลาสสิค ตื่นเต้นที่ได้ดู โลกทั้งใลให้นายคนเดียว เด็กเสเพล(พี่ตะบอยสเก๊านี้สุดยอดเลยชอบดูหนังแกทุกเรื่องเพลงแกก็เรื่องเป็นเกือบทุกเพลง) เด็กระเบิด 18ฝนคนอันตราย มือปืนโลกพระจันทร์ และติดต่อสื่อสารผ่านโทรศัพท์ เขียนจดหมายหากัน...ผมว่ายุคนั้นมันคลาสสิค มีความสุขมากละสำหรับผม...ยิงโลกเจริญขึ้นทันสมัยขึ้นทุกอย่างเปลี่ยนไปหมดทุกอย่างหมดความคลาสสิคลงหมด

aspirin's Photo aspirin 09 Jan 2022

ยุค 90 เหมือนกัน มันลงตัวที่สุดแล้วสำหรับผม ตอนนี้ก็พยายามซื้อของแต่งบ้านให้มันคล้ายยุคนั้นที่สุด

Good........'s Photo Good........ 09 Jan 2022

ยุค 90 ครับ ผมเกิด 2522 มีอะไรให้คิดถึงเยอะ แต่ก็ดีนะครับ เราเป็นยุคเชื่อมต่อ อนาล็อคมาดิติตอลพอดี 20ปีนี้โลกไปเร็วมาก อาชีพใหม่ๆเกิดเยอะ อาชีพที่หายไปก็มี ค้าขายออนไลน์ทำคนรวยไว ไหนจะคริปโตอีก 40กว่าแล้ว ต้องพยายามให้ทันโลกครับ

FONGBEER's Photo FONGBEER 09 Jan 2022

ยุค 90 ครับ เป็นช่วงวัยและเวลาที่โหยหาที่สุด

ไม่มีโทรศัพ ไม่มีอินเตอร์เนต มีแต่เพื่อน และบาสเกตบอล อาศัยช่วงเวลาเลิกเรียนไปเล่นบาส
วันหยุดชวนกันไปห้าง กินข้าว หลีสาว เล่นเกมส์เซ็นเตอร์ แบ่งเพลง แบ่งหนังสืออ่านกับเพื่อน
ค่ำๆดึกๆ ออกไปเป็นเด็กแรง (แว๊น) เขียนจดหมายห่างเพื่อนที่อยู่ไกลๆ เจอหน้ากันปีละครั้ง

เป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุดแล้วครับ ทุกวันนี้พยายามจำลองชีวิตแบบเดิมแต่ทำไม่ได้ปล่อยตัวไปกับเวลาว่างๆไร้อินเตอร์เนตก็ทำได้ไม่เกิน 30 นาที

ToOM's Photo ToOM 09 Jan 2022

80-90 มั้งคับ
ปิดเทอม ปั่นจักรยานตะลุยกะเพื่อน แลกการ์ตูน เช่าหนังวิดีโอมาดู
เย็นมาเตะบอลเท้าเปล่า แอบเล่นน้ำคลอง สุขตามประสาเด็กๆ
ดูหนังกางแปลง

umbababa's Photo umbababa 09 Jan 2022

ยุค80คุณภาพชีวิตต่ำไปหน่อยแต่ทรัพยากรธรรมชาติมหาศาลจริงๆ
เด็กมีตังค์กินแป๊ปซี่ กินขนมขบเคี้ยว กินขนมต่างชาติ ไอสครีมโฟรโม้ด
เด็กไม่มีตังค์กินน้ำลำใย น้ำกระเจี้ยบ น้ำแก๊กฮวย กินผลไม้ กินขนมไทยๆที่เน้นแป้งกับกะทิ ไอติมกะทิ น้ำแข็งกด
ทุกวันนี้ไอ้ของธรรมชาติที่เด็กไม่มีตังค์กิน กลายเป็นของแพงไปแล้ว
ว่าไป เด็กเจ็นy เจนz ชอบแขวะ ว่ารุ่น x ตอนเด็กคงมีเวลาว่างเยอะมาก จริงๆมันก็24ชม.เท่ากันแหละ แค่ยุคไม่ได้มีตัวเลือกกิจกรรมเยอะ เลยอยู่กับกิจกรรมนึงๆนานกว่า

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 09 Jan 2022

ช่วงวัยรุ่นเป็นส่วนที่พีคสุดในชีวิต แน่นอนว่าเราก็ต้องชอบยุคนั้นที่สุดอยู่แล้วล่ะ
ที่คิดถึงที่สุดคือ ความเป็นเด็กของตัวเอง ถึงจะไม่ค่อยมีตังก็เหอะ

Julong's Photo Julong 09 Jan 2022

อยากกลับไปช่วงอนุบาล แต่มีความจำตอนนี้อยู่ไปแนวการ์ตูนเกิดชาตินี้พี่ต้องเทพ

Mableash's Photo Mableash 10 Jan 2022

90 ครับเป็นยุคที่ผมว่าสนุกที่สุดละ เล่นเกม เดินพันทิพย์ สะพานเหล็ก คลองถม เตะบอลทุกวัน วินนิ่ง ชื่อชั้นของนักบอลในยุคนั้น เคาเตอร์แยกเกษตร มันเป็นยุคที่เด็กรุ่นนั้นได้สัมผัสตั้งแต่ ดีดลูกแก้ว ไปยันเล่นเกมออนไลน์ในร้านเนต

kirari's Photo kirari 10 Jan 2022

พันทิป N64 สะพานเหล็ก ไมเคิลแจ็คสัน

ToonZa's Photo ToonZa 11 Jan 2022

2K ครับเพราะอยู่ ม ต้น/ปลาย ช่วงนั้น เป็นเด็กตจว. เพลงยุคนั้นก็ยังเป็นม้วนเทป เล่นแต่เกมบอย ตจว หาแผ่นยากมาก+แพงด้วย เกมออนไลน์ต่ออินเตอร์เน็ต ตรู๊ดๆ วิ้งๆ ค่าต่อครั้งละ 3 บาท มีใครโทรเข้าทีหลุดที เสียทั้งค่าเน็ต ค่า airtime เกม หนังสือเกม บทสรุป ส่วนร้านเกมก็ยุค couter strike เล่นกับเพื่อนตอน ม ปลาย สนุกมากๆ ขิงกันไปมา

joamz3's Photo joamz3 11 Jan 2022

เอาจริงๆผมชอบยุคนี้นะ อาจจะเป็นเพราะ ยุค 90 ผม ผมไม่ค่อยได้ใช้ชีวิตแบบนั้น จำความได้แค่ก็นั่งดูเพื่อนข้างบ้านเล่นเกม ตัวเองไม่มี พอโตมาเลยซื้อของ 90 เติมเต็มสิ่งที่ขาดได้มากกว่าครับ

ที่ชอบยุคนี้เพราะ มันสะสวกขึ้นหลายๆอย่าง ทั้งเรื่องหนัง steam ที่ลืมแผ่นไปเลย ความเร็วเน็ตที่โหลดข้อมูล 50 gb ใช้เวลาแค่ 15นาทีเร็วกว่าหัวอ่านแผ่นหลายเท่าเลย

Piggyealker's Photo Piggyealker 12 Jan 2022

90 ตอนต้นเป็นช่วงบูมจริงๆ
โรงงานมาเปิดกันเต็มไปหมด
ทำอะไรมาขายก็ขายได้
Content วัยรุ่นถูกคุมโดย Grammy RS Bakery
เป็นเด็กเห็นอะไรก็ตื่นตาตื่นใจ

gaget's Photo gaget 14 Jan 2022

คิดถึงวันวาน นั่งรถเมล์ไปสะพานเหล็กนี่ตื่นเต้นแล้ว555 เดินหาแลกเกมส์ อัพ 24k>40K>อีกกี่K ถึงมาริโอ้3 จำไม่ได้แล้ว ทำงานเสร็จได้เล่นเกมส์ ไปคลองถมหาของเล่น
ปล. ไม่ชอบที่รื้อสะพานเหล็กทิ้งกับยุบคอลงถมไปเลยจริงๆ แต่ตอนหลังสะพานเหล็กก็ไม่เหลือเกมส์เท่าไรแล้ว เพื่อนมีที่ไหนให้เดินแบบคลองถมบ้างครับ

ekbee's Photo ekbee 15 Jan 2022

View Postgaget, on 14 January 2022 - 05:59 PM, said:

ปล. ไม่ชอบที่รื้อสะพานเหล็กทิ้งกับยุบคอลงถมไปเลยจริงๆ แต่ตอนหลังสะพานเหล็กก็ไม่เหลือเกมส์เท่าไรแล้ว เพื่อนมีที่ไหนให้เดินแบบคลองถมบ้างครับ

คลองถม ปัจจุบันมาเดินได้ครับ แทบไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่แล้ว นโยบายทำมา มันก็ได้ผลแค่ช่วงแรกๆ ครับ เพราะผลประโยชน์มันเยอะมาก ส่วนสะพานเหล็ก มองในแง่ดี อย่างน้อยก็ไม่ต้องไปเดินร้อนๆ เบียดๆ นะครับ

Xpert's Photo Xpert 15 Jan 2022

ชอบอารมณ์ยุค 1990 - 2005 มีความสุขสุด ๆ รู้สึกว่ามันกำลังพอดี ชีวิตไม่ได้หมุนไปเร็วมากเหมือนยุคหลังจากนั้น

แต่เอาจริงไม่ได้อยากกลับไปยุคนั้นเท่าไหร่ ยุคนี้หลายอย่างสบายกว่าเยอะจริง ๆ

โจ้'s Photo โจ้ 16 Jan 2022

1980-2010 ครับ พอหลังจากนั้นรู้สึกอยากอยู่กับบ้านเฉยๆมากกว่า

kim10's Photo kim10 16 Jan 2022

ยุค 90 ครับ
สมัยเพิ่งหัดเล่น MSN จากเด็กที่ งง กับการพิมพ์ว่าอะไรฟะ
จนตอนนี้พิมพ์คล่องมาก 55+ และยุคนั้นจำได้ว่าปิดเทอม
เล่น MSNแชทกับสาวจาก Dekdee จนถึงเช้าได้

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 17 Jan 2022

ชอบ ยุค 90 ที่สุด
ส่วนวัยที่ชอบก็ตอน ปฐม ช่วง ป.4- ป.6 เรียนๆ เล่นๆ ไม่มีอะไรเครียดเลย

gaget's Photo gaget 17 Jan 2022

View Postekbee, on 15 January 2022 - 05:17 PM, said:

คลองถม ปัจจุบันมาเดินได้ครับ แทบไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่แล้ว นโยบายทำมา มันก็ได้ผลแค่ช่วงแรกๆ ครับ เพราะผลประโยชน์มันเยอะมาก ส่วนสะพานเหล็ก มองในแง่ดี อย่างน้อยก็ไม่ต้องไปเดินร้อนๆ เบียดๆ นะครับ

ตลาดมืดกับตลาดวันอาทิตย์กลับมาเหมือนเดิมแล้วหราครับ