`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ไอ้สปอนเซอรโฆษณา ที่มันเด้งๆมาในคอมมันเกิด...

asdc's Photo asdc 03 Jan 2022

คือผมชอบไปดาวนโหลดเกมตามเวปต่างประเทศ มันเลยมีพวกนี้เกิดขึ้น แต่ว่าผมก้อไม่รู้ว่า
มันเปนเพราะอะไรไปกดถูกโดนอันไหน มันเลยเด้งขึ้นมา
และมีทางแก้ไขมั๊ยครับ เบื่อมากมันไปบังตรงช่องอิบบอค ของเฟสบุคพอดี

Julong's Photo Julong 03 Jan 2022

โวรัสหรือเปล่าครับ ไม่ก็ลองไล่เช็คในคอนโทรพาเนล เอาโปรแกรมที่เราไม่รู้จักออก ผมเคยโหลดมาตัวไม่ได้ดูกดโอเคอย่างเดียวมันลงแอนตี้ไวรัสมาเฉย ไล่ลบอยู่นาน
Edited by Julong, 03 January 2022 - 10:55 AM.

MyAngel's Photo MyAngel 03 Jan 2022

เกมไม่ค่อยแถมพวกนี้นะส่วนใหญ่เป็นพวก Software ทั้งหลายมากกว่ายิ่งพวกที่กด Next รัวไม่อ่านมันจะมักจะมีติ๊กถูกให้อัตโนมัติว่าจะลงอะไรเพิ่มเติม แล้วพวกที่พ่วงๆมาบางอันก็เป็นพวกโฆษณาแบบนั้นแหละ เคยไปบ้านเพื่อนทีตอนสมัย Window XP เห็นตรง Address Bar แล้วสยองเลยซ้อนกันไม่รู้กี่ชั้น Add-on มหาศาลใช้ไปไม่รู้สึกอะไรเลยได้ยังไงกว่าจะลบออกให้หมดนี่เหนื่อย

ถ้าโฆษณาตามปกติลง UBlock Origin ตัวเดียวพอ

หรือไม่ก็มัลแวร์โหลด Malwarebyte มาสแกนใช้เวอร์ชั่นฟรีก็พอ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 03 Jan 2022

ถ้าใช้ Chrome หรือ Edge เวอร์ชั่นใหม่ ลง Ad Block Plus ครับ ปัญหานี้จะหมดไปทันที

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 03 Jan 2022

ไม่ได้ว่านะครับ ขำๆ
การที่เราดาวโหลดจากเว็ปเถื่อน เข้าเว็บโป๊ เว็ปพนันออนไลน์
ก็เหมือนคนที่สำส่อนทางเพศครับ เราต้องรู้จักใส่ถุง ป้องกันเป็นพิเศษ

แอดบล๊อค
บล๊อคโฆษณาที่มันขยันเด้ง อย่าปล่อยให้หน้าโฆษณาพวกนี้ขึ้นครับ อันตราย
ไปโหลดแอดออน Ublock origin จากโครม หรือเบราเซอร์ที่คุณใช้ มันฟรีช่วยได้เยอะมาาก

แอนตี้ไวรัส
สมัยนี้ของฟรีดีๆเยอะครับ แนะนำ Kaspersky ฟรีเวอชั่น กันได้เกือยหมด
มันจะบล๊อคเว็ปอันตราย ไม่ให้เปิด

อย่ากด Next รัวๆ เวลาอินสตอลโปรแกรม
มันมักจะมั่วอินสตอลโปรแกรมแถมมาด้วย
สังเกตุบางทีมันมักจะมีกล่องให้ติ๊กครับ ให้กดติ๊กออกซะ

ถ้าติดแล้ว ลงวิโดวล้างเครื่องซะ ไล่ลบเองไม่หมดหรอก มันซ่อน
Edited by 9th TEARDROP, 03 January 2022 - 02:41 PM.

PongZung's Photo PongZung 04 Jan 2022

เห็นด้วยครับ ลบออกไม่หมด มันฝังลง registry แล้ว ผมเคยทำให้ญาติหลายคน สุดท้ายก็กลับมาเป็นอีก

แนะนำว่า Format ลงใหม่ และใช้ของแท้ win10 ปัญหาจะหมดไปทันที

ตัว window defender ค่อนข้างทำงานได้ดีมากๆครับ ไม่ต้องลง antivirus เพิ่มเลย

และหมั่นอัพเดทวินโดว์อยู่เสมอ

ปล. วินแท้ถูกมากแล้วครับ ซื้อเถอะ

ekbee's Photo ekbee 04 Jan 2022

สร้าง virtual machine แล้วโหลดในนั้น ผมว่าน่าจะดีกว่านะ

Mableash's Photo Mableash 10 Jan 2022

โดนแอดแวร์ มัลแวร์ แล้วล่ะครับ ตัวเกมเถื่อนโดยปกติมันไม่มีอะไรหรอกแต่ตัวเวปที่เข้าไปโหลดนี่แหละครับมีให้เพียบ บางเวปเจอมัลแวร์ยืมการ์ดจอเราขุดเหมืองด้วย พวกนี้มันหากินกับการเอามัลแวร์พวกนี้ไว้ในเวปมันเพื่อฝังไว้กับคนที่เข้ามาโหลด ไม่มีใครเค้ามาเสียเวลาอัฟไฟล์ 20-100 กิ๊กให้คุณโหลดฟรีๆหรอก มันต้องได้ผลตอบแทนจากการเอามัลแวร์มาฝังให้คุณโดน

พวกเวปทอแรนด์เวลาจะโหลดตัวทอแรนด์พอคุณคลิกปุ๊บแม่มจะเด้งเวปใหม่ขึ้นมาละ ถ้าคุณไม่มีแอนตี้ไวรัสก็เสร็จ พวกแยกไฟล์ฝากยิ่งน่ากลัวลิ้งค์แต่ละลิ้งค์ที่คุณคลิกจะโหลดมีมันทุกเม็ด

asdc's Photo asdc 02 Feb 2022

View PostMableash, on 10 January 2022 - 01:52 AM, said:

โดนแอดแวร์ มัลแวร์ แล้วล่ะครับ ตัวเกมเถื่อนโดยปกติมันไม่มีอะไรหรอกแต่ตัวเวปที่เข้าไปโหลดนี่แหละครับมีให้เพียบ บางเวปเจอมัลแวร์ยืมการ์ดจอเราขุดเหมืองด้วย พวกนี้มันหากินกับการเอามัลแวร์พวกนี้ไว้ในเวปมันเพื่อฝังไว้กับคนที่เข้ามาโหลด ไม่มีใครเค้ามาเสียเวลาอัฟไฟล์ 20-100 กิ๊กให้คุณโหลดฟรีๆหรอก มันต้องได้ผลตอบแทนจากการเอามัลแวร์มาฝังให้คุณโดน

พวกเวปทอแรนด์เวลาจะโหลดตัวทอแรนด์พอคุณคลิกปุ๊บแม่มจะเด้งเวปใหม่ขึ้นมาละ ถ้าคุณไม่มีแอนตี้ไวรัสก็เสร็จ พวกแยกไฟล์ฝากยิ่งน่ากลัวลิ้งค์แต่ละลิ้งค์ที่คุณคลิกจะโหลดมีมันทุกเม็ด

คิดว่าน่าจะเปนแบบนี้แน่ ขอบคุณครับ