`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

** Covid ใกล้ตัวท่านแค่ไหนแล้ว

kirari's Photo kirari 28 Apr 2021

หลานของคนงานที่ร้าน เสียด้วยโควิดไปแล้ว
รอบนี้ใกล้ตัวขึ้นทุกที
เพื่อนๆเป็นไงบ้างครับขอ

Ritcher's Photo Ritcher 29 Apr 2021

ผมอยู่อ้อมใหญ่ แถวผมอยู่ยังปลอดภัยครับ

แต่ระวังตัวเองเช่นกัน

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 29 Apr 2021

อยู่คอนโดที่สุขุมวิท 90 มีติด 7 รักษาหาย 3 ครับตอนนี้ หลอนแดรกจริงๆเพราะคราวนี้คนอายุน้อยเป็นแล้วเสียเร็วมากเลย
เหมือนไวรัสมันพัฒนาความโหดไปอีกขั้น รอบแรกเหมือนยังชิวๆอยู่เลยติดแปปๆก็หายเหมือนหวัดธรรมดา แต่พอมารอบนี้
มันมีข่าวการเสียชีวิตและการโคม่าเข้ามาให้ได้สัมผัสกันบ่อยและถี่จริงๆ

ปล. ทุกวันนี้นี้แทบจะอาบแอลกอฮออยู่แล้วครับ ซื้อของมาก็ฉีดๆ จับอะไรก็ใช้แค่มือเดียว จับเสร็จฉีด หลอนมากผม

lovelymarky's Photo lovelymarky 29 Apr 2021

ลูกพนักงานผมติดมาจากศูนย์เด็กเล็กครับ อีกคนแม่พนักงานก็ทำที่เดียวกัน ติดไป 2 คน จนต้องให้พนักงานกลับไปกักตัวที่บ้าน 18คน
ก่อนนั้นก็ที่เี่ยว 8 คน ส่วนคนที่เหลือก็กลัวกันจนไม่เป็นอันทำงาน เจ้านายก็พยายามจะซื้อชุดตรวจมาให้ได้ แกหาตั้งแต่ยังไม่หยุดสงกรานต์ละครับ
แต่นำเข้ามายาก และเค้าไม่ขายให้ถ้าไม่ผ่าน รพ. ตอนนี้สภาพโรงงานคือเครียด จะเป็นประสาทกันหมดแล้วครับ
ผมกลับบ้าคือ ต้องไปอาบน้ำก่อนจะมาเจอลูกเลยครับ ส่วนเรื่องแอลกอฮอล์ นี่เกือบจะอาบกันจริงๆ ครับ

vernea's Photo vernea 29 Apr 2021

ใกล้ตัวมากครับ น้องที่ทำงานด้วยกันวันศุกร์ แล้วก็แยกย้าย
พอมาวันจันทร์โทรมาบอกว่า พี่ผมติดโควิดนะ ตอนนี้แอดมิตแล้ว.....

เท่านั้่นละชีวิตผมก็เปลี่ยนไป

umbababa's Photo umbababa 29 Apr 2021

วันที่13 ผมมีน้ำมูข 14น้ำมุขหนักมาก เลยกินยานอนยาว
18หายสนิดซ่าได้ มีเสมหะนิดๆ กลับมาทำงานปรกติมาเรื่อยๆ
28 มีอาการเหมือนช้ำ ที่กระบังลม แต่ก็เป็นควบกับท้องผูก(โรคประจำตัว)จนพุงบวมแน่นเป่ง เลยนอนยาว
29 หายเป็นปรกติ แต่พอไปเบ่งในห้องน้ำ ก็เริ่มอาการกลับมาอีกแน่นท้อง และ กระบังลมชะมัด พอกลับไปล้มตัวนอนอ่านมือถือ 10นาทีก็หาย แต่ก็ยังเดินเหิญ และ วิ่งบนลู่วิ่ได้ปรกติ
กำลังคิดว่าไปรพ. ดีใหมน้อ มีประกันชีวิตป่วยไข้ aia ชั้น1 อยู่ กะไปบำรุงราช ให้ประกันจ่ายหมด แต่กลัวรพ.นี้ยัดให้เป็นเหมือนกันแฮะ คราวก่อน3วันหมดไปเป็นแสนประกันช่วย8หมื่นออกเอง2หมื่น
ผมเคย ปอดอักเสพ เพราะปั่นจักรยานกลางควันพิษอยู่นานเมื่อ 8 ปีก่อน ผมว่า ตอนนั้นมันไอหนักมากปอดช้ำระบมไปหมด นอนหงายแทบไม่ได้ เสมหะเป็นสีดำเลย
แต่อาการตอนนี้มันไม่ไกล้เคียงเลย หายใจโล่งปรกติ ไม่ไอ ไม่มีเสมหะ

แองกอฮอล์ฆ่าเชื้อใช้ไม่ได้ผลน่ะครับ มันระเหยหมดก่อนเชื้อไวรัสจะตาย ต้องใช้แบบเจล จับเชื้อโรคเข้าไปหมักอยู่กับแองกอฮอล์ ถ้าเป็นไปได้ พยายามล้างมือด้วยสบู่บ่อยๆดีกว่า
Edited by umbababa, 29 April 2021 - 03:47 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 29 Apr 2021

คนในหมู่บ้านเป็นหนึ่งคน อายุ 30 กลับมาแล้วหายแล้ว

น้องชายไปใกล้ชิดกับรุ่นพี่ที่ทำงาน รุ่นพี่ไปร่วมงานกับคนเป็นโควิด
ตอนนี้14วันแล้ว รุ่นพี่คนนั้นไปตรวจแล้ว ผลเป็นลบ น้องผมเลยไม่ต้องตรวจ

decay's Photo decay 29 Apr 2021

คนขายขนมหวานที่ตลาดแถวบ้านเพิ่งตายไปเมื่อวาน เดินผ่านเห็นบ่อยๆวันอาทิตย์ก็ยังเห็นแกขายอยู่เลย อาการทรุดเร็วจริงๆ ไม่กี่วันตายเลย
พรุ่งนี้ได้ข่าวว่าตลาดปิดหมด

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 30 Apr 2021

ผมอยู่บางแสนแดงเถือกเลยครับ

Mr_yakult's Photo Mr_yakult 30 Apr 2021

ใกล้มากครับ เมื่อ พุธที่แล้ว ผมตีแบด กับคนฝั่งตรงข้ามที่ ติดโควิด เขาเพิ่งบอก เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา

โดยไปเที่ยวเมืองกาญ ช่วง สงกรานต์ที่ผ่านมา แต่ไม่ยอม บอก

หลอนเลยครับ สุดท้ายตรวจแล้วไม่ติด โล่ง แต่ก็ยังไม่วางใจ ก็ ดูอาการตัวเองไปก่อน

ผมเสี่ยงต่ำมา 2 รอบแล้ว

ตลาดแถวบ้าน แม่ค้า ตายไป 2 คนแล้วด้วย
Edited by Mr_yakult, 30 April 2021 - 09:27 AM.

nortonpanda's Photo nortonpanda 30 Apr 2021

หมู่บ้านในซอยใกล้ ๆ (ซอยมังกร) ผมอยู่ซ. ขจรวิทย์ สป. ก็ถือว่าขยับใกล้ตัวมากขึ้นอีกก้าว ถ้าพวกพี่ ๆ ที่เขาชอบปิ้งย่าง ตั้งวงกัน 2-3 วงในหมู่บ้านโดนกันเมื่อไหร่ก็คงเรียกว่าใกล้สุด ๆ ส่วนที่ทำงานก็อยู่ชั้น 21 คนติดล่าสุดอยู่ชั้น 20 ก็โครตใกล้เหมือนกัน

フェイト's Photo フェイト 30 Apr 2021

ที่ทำงานญาติมีคนติด บริษัทปิดไปเเล้ว 14 วัน ส่วนญาติถูกกักตัว 14 วัน

ส่วนในหมู่บ้าน ติดกันไปเยอะละ ล่าสุดวงเหล้าในซอย ติดไปละ 1 คน ส่วนคนร่วมวงเหล้า โดนรถพยาบาลมากวาดตัวไปตรวจละ ส่วนตำเเหน่งที่เขานั่งก๊งเหล้ากัน มีสาธารณสุขมาพ่นยาเรียบร้อย ใกล้ตัวจนถึงขั้นถ้าจะติดก็ไม่เเปลกใจแล้ว
Edited by フェイト, 30 April 2021 - 04:51 PM.

Julong's Photo Julong 30 Apr 2021

หมู่บ้านผมก็มีคนติดหลายคนแล้วมีตายด้วยแต่ปิดข่าวกันจะรู้กันแค่คนระแวกบ้านใกล้เคียง

แต่ก็ดีทำให้ข้างบ้านสองหลังเงียบไปด้วยเพราะปกติชอบนัดเพื่อนมาตั้งวงอาบเหล้าเปิดเพลงเสียงดังกับอีกบ้านเล่นสนุ๊กเสียงดังไม่ได้มีความเกรงใจแล้วยังชอบกร่าง
ตอนนี้เงียบเป็นเป่าสาก ทำให้ทุกวันนี้นอนหลับสบายทุกคืนไม่ต้องทนรำคาญเหมือนทุกวัน

TanK's Photo TanK 30 Apr 2021

ที่ทำงานผมมีคนติด 1 คน เพิ่งรู้วันนี้เลย สดๆร้อนๆ
โชคดีที่อยู่คนละชั้น แต่จำไม่ได้ว่าช่วง 7 วันที่ผ่านมาได้เคยขึ้นลิฟท์พร้อมเขาบ้างไหม
แถวบ้านก็มีคนติด แต่อยู่ห่างไปพอสมควร
เวลาตัวเองมีเสมหะบ้างล่ะ รู้สึกเหมือนจะมีไข้บ้างล่ะ หายใจเหนื่อยๆบ้างล่ะ
หลอนว่าจะใช่โควิดไหมทุกที แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ เป็นมาหลายเดือนแล้ว เฮ้อ
ประสาทจะเสีย
Edited by TanK, 30 April 2021 - 08:36 PM.

Ducati999's Photo Ducati999 03 May 2021

ที่คอนโดติด9คน

P' Nick's Photo P' Nick 04 May 2021

พี่นิคเพิ่งผ่านวิกฤตโควิดในออฟฟิศมาเองครับ มีน้องคนนึงติดเชื้อโควิดมากจากพี่สาว แต่นั่งทำงานอยู่คนละชั้นกับพี่นิค แล้วมารู้ผลทีหลังว่าพี่สาวติดเชื้อโควิด น้องคนนี้ก็คุยกับเพื่อนๆหลายคนในออฟฟิศไปหลายวันแล้วด้วย ใส่แมสค์บ้าง ไม่ไส่บ้าง จนเพื่อนๆเหล่านั้นพากันไปตรวจเชื้อ ปรากฏว่า ผลเป็นลบทั้งออฟฟิศ เลยโล่งอกครับ..เฮ้อ..เล่นเอาพี่นิคเครียดไปหลายวันเลย..แบบนี้ไม่ไหวนะ

พวกเราต้องใส่แมสค์ตลอดเวลากันนะครับ ทุกๆท่าน..ด้วยความห่วงใย

JoeTh's Photo JoeTh 04 May 2021

ที่ตึกออฟฟิศ แจ้งมาว่ามีคนติดชั้นนึง 12 คนรวด กลุ่มเสี่ยงอีก 38 คนต้องกักตัวอยู่

โชคดีที่ WFH มาตั้งแต่เดือนธ.ค.แล้ว

umbababa's Photo umbababa 04 May 2021

ผมปอดอักเสพเหมือนมีน้ำในปอดมาตั้งแต่วันที่30ตอนนอนยิ่งปวดกว่าตอนยืน ไม่มีอาการอื่นเลยไม่ไข้ ไม่ไอไม่ปวดหัวปวดข้อใดๆ
แต่ปวดปอดนักขึ้นทุกวัน เลยพยายามไม่พิมพ์ ไม่พูดอะไรเป็นลาง แล้ว กินสมุนไพรมะกรูด สมุนไพรดำ สมุนไพรกระเทียม สมุนไพรบำรุงปอด กระเทียมดำ ต่อเนื่องมาหลายวัน
ผ่านไป4วัน ดีขึ้นจนเกือบหายแล้วค่อยยังชั่วหน่อย

madkai's Photo madkai 04 May 2021

View Postumbababa, on 04 May 2021 - 07:04 PM, said:

ผมปอดอักเสพเหมือนมีน้ำในปอดมาตั้งแต่วันที่30ตอนนอนยิ่งปวดกว่าตอนยืน ไม่มีอาการอื่นเลยไม่ไข้ ไม่ไอไม่ปวดหัวปวดข้อใดๆ
แต่ปวดปอดนักขึ้นทุกวัน เลยพยายามไม่พิมพ์ ไม่พูดอะไรเป็นลาง แล้ว กินสมุนไพรมะกรูด สมุนไพรดำ สมุนไพรกระเทียม สมุนไพรบำรุงปอด กระเทียมดำ ต่อเนื่องมาหลายวัน
ผ่านไป4วัน ดีขึ้นจนเกือบหายแล้วค่อยยังชั่วหน่อย

อันนี้ได้ไปตรวจโควิดไหมครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 05 May 2021

เงียบเลย เป็นไงมั่งหว่า