`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

** เพื่อนที่มีของสะสมเยอะ ทำยังไงกับอากาศร...

kirari's Photo kirari 24 Apr 2021

อากาศช่วงนี้โคตรพ่อโคตรแม่ร้อน
วันก่อนน้ำกระป๋องลายอุลตร้าแมน
ระเบิดปุ้มมม น้ำหวานนองเต็มตู้

ขนาดเปิดฝาตู้ระบายอากาศทุกคืนแล้วนะ
ยังดีระเบิดตอนอยู่บ้าน ไม่งั้นซวยแน่ๆ

umbababa's Photo umbababa 24 Apr 2021

ผมสะสมในห้องแอร์ เปิดแอร์ทุกวันวันละครั้งไล่ความชื่น หน้าต่างม่านปิดหมด
กลางวัน มัน ก็ร้อนนะ ชั้นบนสุด ผมก็ไม่ค่อยได้ขึ้นมาเท่าไรตอนกลางวัน
แต่กลางคืนมัน OK ไม่ร้อน ไม่ชื้น ไม่เหม็นอับ หลักๆก็ตรงเปิดแอร์วันละครั้ง

เคยมีช่วงนึง แอร์เสียอยู่3เดือน ก็ไม่คิดอะไร รู้ตัวอีกที ห้องเต็มไปด้วยเชื้อรา เหม็นรา เหม็นอัพ พลาสติกละลาย สีลอก เครื่องเกมหัวอ่านไม่ทำงาน แผ่นdvdแท้เป็นรอยคราบอ่านไม่ได้ เครื่องเกมจอเสื่อมฃ
มาจากความร้อน กับ ความชื้น ล้วนๆ

พอติดแอร์ใหม่ เปิดแอร์ทุกวัน ฟอกอากาศบ้าง ปัญหาก็หายหมด
Edited by umbababa, 24 April 2021 - 02:51 PM.

joamz3's Photo joamz3 24 Apr 2021

ถ้ามีปัญหาเรื่องความชื้นหรือบ้านอับ ลองติดเครื่องเต้มอากาศ positive pressure ดูครับของเสี่ยวมี่ บ้านไม่มีฝุ่นด้วยครับไม่มีเชื้อราแน่นอน

Julong's Photo Julong 24 Apr 2021

แล้วแต่บุญกรรม ของผมนี่เก็บงานเรซินเริ่มเอียงหลายตัว เลยตัดใจขายไปหลายตัวเพราะไม่อยากเห็นสภาพอนาคตของแต่ละตัว
แต่งานพลาสติกกันพลาsd ยังอยู่ดีไม่เป็นอะไรเก็บมาหลายปีแล้ว

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 24 Apr 2021

ผมโคตรเซ็งกับของที่เป็นหนังเทียมเลย เจออากาศร้อน ๆ แตกหมด ใครพอมีทางป้องกันไหมครับ นอกจากเปิดแอร์ให้มันทั้งวัน

pondpai's Photo pondpai 25 Apr 2021

เครื่องอัดอากาศxiaomiนี่บ้านพื้นที่300ตรม เครื่องเดียวพอไหมครับ

joamz3's Photo joamz3 26 Apr 2021

pondpai, on 25 April 2021 - 08:33 PM, said:

เครื่องอัดอากาศxiaomiนี่บ้านพื้นที่300ตรม เครื่องเดียวพอไหมครับ
ไม่พอครับสเปก ได้ 100 ตรมต่อเครื่อง คงต้องติด 3เครื่องครับ ถึงจะครอบคลุมพื้นที่

gvirus's Photo gvirus 26 Apr 2021

พูดถึงอากาศร้อน แอร์มาเสียช่วงนี้ นอนเปียกทุกคืน ต้องซื้อมุ้งกันยุงมานอนข้างล่างบ้านที่เย็นกว่า T-T