`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครเคยว่างงาน+มีหนี้เดือนละ 9000 บ้างครั...

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 13 Jun 2019

ช่วงนี้ดาวน์ๆมากครับ ไม่ได้เข้ามาเล่นนานเลยคิดถึงบรรยากาศ
พอดีมีเหตุผลต้องออกจากงาน มีเงินเก็บแค่ 7 หมื่น ต้องผ่อนรถเดือนละ 9500 ไปอีก 2 ปีถึงหมด ตอนนี้ก็ว่าจะขับรถหารายได้ไปก่อนรองานใหม่ งานหายากจริงครับสมัยนี้

ใจจริงอยากขายของตามจตุจักร หรือตลาดต่างๆ แต่ไปดูแล้วปล่อยเซ๊งกันเต็มเลย คิดว่าตลาดคงไม่ดีแน่ๆมั้ง

มืดแปดด้านครับช่วงนี้

Oae's Photo Oae 13 Jun 2019

สู้ๆครับ ยังดีที่ยังพอมีเงินเก็บเป็นทุนสำรองบ้าง

nut99's Photo nut99 13 Jun 2019

ขับรถหารายได้ก็ดีครับ ต้นทุนคือน้ำมัน
ถ้าขายของ ต้องเพิ่มต้นทุนขึ้นอีก + ความเสี่ยงขาดทุนก็มี

sagafrontier's Photo sagafrontier 13 Jun 2019

ขับ grab, deliveree ไปพลางๆก่อนก็ดีครับ กำอุนจิดีกว่ากำตด ได้บ้าง ดีกว่าไม่ได้เลย

o++o's Photo o++o 13 Jun 2019

เขาว่า ยุคนี้ให้เก็บเงินไว้ เพราะฟองสบู่กำลังจะแตกอีกรอบ ให้ลงทุนเล็กๆน้อยๆพอประทังชีวิตไป

zodiac's Photo zodiac 13 Jun 2019

รถต้องจ่ายก็ใช้รถหาเงินก็ดีแล้วครับ ขายของซบเซาเงียบมากจริงๆ คนซื้อออนไลน์กันเยอะ

umbababa's Photo umbababa 13 Jun 2019

ฟองสบู่จะแตก ถ้ามีเงินซื้อทองเก็บไว้ดีใหมครับ?

kirari's Photo kirari 13 Jun 2019

สู้ๆครับท่าน วันนึงมันต้องดีขึ้น

wat's Photo wat 13 Jun 2019

สู้ ๆ ครับผมเคยผ่านเหตุการณ์นี้มาก่อน ตอนอายุ 30 ตกงาน ค่าผ่อนรถ ผ่อนบ้าน เมียท้อง มีเงินเก็บแค่สามสี่หมื่น เกือบตาย
ประสบการณ์ตอนนั้นทำให้ผมไม่จำเป็นไม่ต้องมีหนี้เยอะ และผมพยายามเก็บเงินสดสำรองฉุกเฉิน สัก 10 เดือนอย่างน้อย

atta29's Photo atta29 14 Jun 2019

ขับแกรบครับ แถวบ้านได้วัน1000-2000 บาท
อยู่ที่ว่างขยันขนาดไหน
ว่างก้อไปทำใบขับขี่สาธารณะไว้

PongZung's Photo PongZung 14 Jun 2019

สู้ๆครับท่าน ลองดูพวกงานตามร้านอาหาร เด็กเสริฟ รับรถ รปภ หรือ 7-11 ก็โอนะผมว่า ช่วงว่างๆถ้าไม่มีปัญหาการนอน ทำโอที น่าจะ cover รายจ่ายได้นะ

ช่วงดาวน์มันจะคิดอะไรไม่ค่อยออก ผมก็เคยเป็น อยากให้ตั้งสติและฟื้นตัวไวๆครับ แต่สุดท้ายผมเชื่อว่ามนุษย์จะทำทุกวิถีทางเพื่อเอาตัวรอดได้เสมอครับ

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 14 Jun 2019

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ส่วนเรื่องฟองสบู่จะแตกอันนี้ได้ข่าวมา แต่ว่ามันจะแตกเร็วๆนี้แล้วหรอครับ ใครพอจะทราบบ้าง

mareng's Photo mareng 14 Jun 2019

ถ้ามีการจ่ายประกันสังคมต่อเนื่อง และเพิ่งออกจากงานไม่เกิน 30 วัน ให้ไปลงทะเบียนว่างงาน เพื่อขอรับสิทธิเงินทดแทนระหว่างว่างงาน
เงินชดเชยได้ไม่เกินปีละ 90 วัน อัตราร้อยละ 30 ของค่าจ้างเฉลี่ย คิดจากฐานเงินสมทบสูงสุดไม่เกิน 15000 บาท
ตัวอย่าง เงินเดือน 10000 บาท จะได้เงินชดเชย เดือนละ 3000 บาท โอนเข้าบัญชีครับ โดยต้องไปรายงานตัวทุกเดือน สามารถทำออนไลน์ได้ แต่ครั้งแรกต้องไปที่สำนักงานประกันสังคมพื่นที่ก่อน

ส่วนสิทธิรักษาพยาบาลมีต่อได้อีก 6 เดือน
ลองศึกษาดูเพื่อจะเป็นประโยชน์

Callihniel's Photo Callihniel 16 Jun 2019

มีสกิลด้านไหน ประสบการณ์ด้านไหน หลังไมค์มาได้มั้ยครับ เผื่อมีงานให้ทำได้ครับ

Dorodo's Photo Dorodo 27 Jun 2019

ผมมีเพื่อนขายของกินตามตลาดนัด ขายได้วันล่ะ 5-6000 ต้นทุนไม่เกิน 2000 แต่เหนื่อยหน่อย