`

Jump to content

Review Alineware M11x แบบง่ายๆ

เนื่องจากมีคนขอมาให้ผมรีวิวเจ้า Gaming Netbook ผมเรียกว่า netbook แล้วกันเพราะจอมันเล็กแค่ 11.5" เท่านั้นเอง

ผมได้มาด้วยสนนราคา $750 โดยประมาณ คิดเป็นเงินไทยก็ 24700 บาท สั่งประกอบจากเวบ Dell.com โดยตรงใช้เวลาประมาณอาทิตย์นึงรวมประกอบและจัดส่ง ไม่ช้าเป็นเร็ว แต่นับวันกันเลยตอนนั้น ฮ่าๆ

Spec คร่าวๆ

CPU : Core i5 520UM
RAM : 4GB DDR3
HDD : 250GB 7200rpm
GPU : 1GB Nvidia Geforce GT 335M
Battery : 6 Cells อยู่ได้ 6.5 ชั่วโมง(ปิด Nvidia GT 335M) เล่นเกม 3 ชั่วโมง
น้ำหนัก : จากที่กะๆประมาณ 1.5-2กิโล

เริ่มกันที่ design ก่อนเลยครับ Alienware M11x นั้นออกแบบตัวเครื่องมาได้ค่อนข้างสวยงาม วัสดุจะมีสองแบบคือ ด้านและเกือบเงา ส่วนของด้านจะอยู่ตรงจุดที่เราวางฝ่ามือ ก็คือตรงบริเวณรอบๆ touch pad นั่นเองครับ ทำให้ความรู้สึกในการสัมผัสนั้นมั่นคงใช้ได้ และตัว touch pad เองนั้นมีปุ่มๆขึ้นมาเหมือนรวงผึ้ง ไม่ใช่เรียบๆลงไป แต่ไม่สนับสนุน Multitouch แต่สนับสนุนการ เลื่อนจอภาพไปบนล่าง หรือซ้ายขวาได้ ส่วนวัสดุเงาจะเป็นกรอบรอบตัวเครื่องครับ

ภายนอกออกแบบเรียบๆ มีลวดลายนูนขึ้นมาบนฝาพับด้านบนนิดหน่อย และมี Logo Alienware แบบเรืองแสงได้อยู่ เวลาเรืองแสงจะเป็นสีขาวนวลเหมือนของ Apple ใต้เครื่องจะเป็นฝาครอบปิดแบตเตอร์รี่จะอยู่ข้างในฝาปิด ต้องไขออกมาถ้าอยากเปลี่ยน รวมทั้งมี Nametag สามารถเลือกพิมพ์ข้อความที่เราต้องการสลักลงไปใต้เครื่องได้ครับ จะเป็นภาษา Alien พร้อมคำแปลอังกฤษให้ :P

การออกแบบเครื่องโดยรวมเหมือนรถสปอร์ตขนาดเล็ก โดยเฉพาะส่วนกรอบด้านหน้าตรงลำโพงจะถูกออกแบบซ่อนไว้ในม่านหน้าตาเหมือนตะแกรงแล้วมีไฟอีกที ผมค่อนข้างชอบดีไซด์แบบนี้มาก และเสียงที่ได้จากลำโพงมีมิติมาก ผมลองเทียบกับ XPS ของแฟนแล้ว AW ทำเสียงได้มีมิติกว่า

แบตเตอร์รี่สามารถอยู่ได้ถึง 6.5 ชั่วโมงไม่ต้องชาร์จหากเราปรับการ์ดจอเป็น Intel แต่ถ้าเปิด Nvidia ก็จะอยู่ได้ราวๆ 3.5 ชั่วโมงครับ

มาดูจุดเด่นของ Alienware อีกอันกันหน่อย นั่นคือไฟ LED บนคีย์บอร์ด ลำโพง logo คำว่า Alienware ตรงใต้จอ โดยเราสามารถปรับแต่งสีได้ตามความชอบ ผ่าน AlienFX โปรแกรมในเครื่องได้เลย อยากให้โลโก้ใต้จอสีอะไรก็จัดการได้ อยากให้ไฟตรงปุ่มเปิดเครื่องสีอะไรก็ทำได้ อยากให้ไฟบนคึย์บอร์ดสีอะไรก็ทำได้หมด แม้แต่ไฟบนลำโพง นอกจากนั้นแล้ว ยังเลือกให้เปลี่ยนสีเองสลับไปมา หรือว่าจะกระพริบเหมือนดิสโก้ก็ยังได้ ไม่ธรรมดาจริงๆครับ ลดความจำเจของคอมเราไปได้พอดู นอกจากนั้นยังปรับแต่งเปลี่ยนสีตามโปรแกรมที่เปิดขึ้นมาได้อีกด้วยนะ

พอร์ทที่ให้มาก็มี ช่องหูฟัง 2 ช่อง ไมค์ 1 ช่อง 3xUSB , 1 Universal card reader ,1x 3G (SimCard),1x HDMI ,1x eSATA ,1x 1394 ,1x VGA, 1x LAN

อีกอย่างที่ประทับใจก็คงจะเป็นการระบายความร้อนครับ ผมแทบไม่รู้สึกถึงความร้อนสะสมในเครื่องเลยแม้แต่น้อย เมื่อเทียบกับ spec แล้วสุดยอดเกินบรรยาย

ผ่านเรื่องการออกแบบแล้วมาดูเรื่อง software กันบ้างครับ AW จะมาพร้อม Windows 7 Home Premium แบบปรับแต่งเฉพาะ AW เราสามาถที่จะ log in โดยให้กล้องจับหน้าเราได้โดยไม่ต้องพิมพ์พาสเวิร์ด และตอนโหลดเข้าวินโดว์จะเป็นสัญลักษณ์ AW นอกจากนั้นแล้วยังมีซอฟแวร์พิเศษของ AW ที่แถมมาในเครื่องอีกครับ อย่างโปรแกรม restore ของ AW เอง หรือการปรับความปลอดภัยในเครื่องของเรา และทางเดลจะลงเกมมาให้เราในรูปของ steam เลือกเกมได้ตอนสั่งประกอบ 1 เกม

ทีนี้มาทดสอบการเล่นเกมกันบ้าง ผมลองไปแค่ไม่กี่เกมนะครับ ก็มี FIFA 11 PC Demo, Batman AA GOTY แล้วก็ Dragon Age 2 Demo

เริ่มกันที่ Batman AA ก่อนครับ เกมนี้ปรับเต็มหมดแต่ปิด PhyX เฟรมเรทอยู่ที่ 28-45 ถือว่าไม่เลวครับ ความละเอียดที่ 1366 x 768 ภาพสวยโอเคมากครับ เล่นได้สบายๆ ผมต่อจอย 360 แล้วก็จัด HDMI ออกทีวีไปเลย

ต่อด้วย FIFA 11 Demo ปรับสุดหมดนะครับ เปิด V-sync เพรมอยู่ที่ 24-30 โดยประมาณครับ เล่นได้ไม่เสียอารมณ์

Dragon Age 2 Demo ปรับ Medium frame rate ประมาณ 22-30 แต่ถ้าเอา high จะประมาณ 15-20 ครับ ไม่แน่ใจเพราะ driver ด้วยหรือเปล่า เพราะมีปัญหาภาพ polygon เพี้ยนบ้างเวลาเข้าบทสนทนา

สุดท้าย Crysis ภาคแรกตัว Demo ถ้าปรับ all high เฟรมจะอยู่ที่ 15-25 เฟรม แต่ถ้าปรับมาเหลือ medium ส่วนมากแล้ว texture เปิด high ไว้ก็จะได้ช่วง 20-30 ครับ

เท่าที่ลองมาก็ถือว่าเล่นได้ดีไม่มีปัญหา สามารถ overclock ตัว GPU หรือ CPU เพิ่มได้ โดย CPU เลือกเปิด overclock แบบจากโรงงานได้เลยใน Bios

สรุป

โดยรวมประสิทธิภาพถือว่าคุ้มกับราคาที่เสียไปในแง่ของ Gaming laptop เพราะได้สินค้างานประกอบดี วัสดุดี แล้วก็ที่สำคัญไม่เหมือนใครในแงการออกแบบและความโฉบเฉี่ยว และสามารถตอบสนองเกมยุคนี้ได้อย่างไม่มีปัญหา ถึงแม้ว่าอาจจะเล่นเกมที่ high หมดไม่ได้ แต่ถ้าทำการปรับเปลี่ยนลด resolution หรือปรับแต่งรายละเอียด รวมทั้ง overclock หน่อยแล้วก็ทำให้เล่นเกมได้อย่างไม่มีปัญหาครับ ด้วยน้ำหนักที่เบา และขนาดเล็ก สามารถพกออกไปเล่นเกมนอกบ้าน ได้อย่างสบายๆ นอกจากเกมจะเด่นแล้ว การเอามาใช้งานนอกสถานที่อย่างใช้งานเบาๆก็เด่นด้วยเช่นกัน เนื่องจากระยะเวลาของแบตที่อยู่ได้นานถึง 6.5 ชั่วโมง ทำให้เราหายห่วงเรื่องหาที่ชาร์จไปได้เลยทีเดียวล่ะครับ

คุ้มค่าจริงเจ้า M11x ตัวนี้ ใครสนใจเมืองไทยสามารถหาซื้อได้จากเซลของเดลนะครับ ที่ Thaidellclub.com แต่ของผมสั่งจาก Dell US เลยทำให้เลือกประกอบได้ยืดหยุ่นกว่า

==================================================================================================================================

รวมภาพเกมจากที่ผมเล่นมาในเครื่อง

Cryrsis

Dragon Age 2 Demo

Batman Arkham Asylum Game of The Year Edition

สวยงามจิงๆ
  • Report
แรงๆกับเนตบุ๊ค ไม่เลวเลยครับสำหรับรีวิวแรก ขอบคุณมากครับผม
  • Report