`

Jump to content

ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพง

158 replies to this topic

#41 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 20 May 2008 - 11:30 PM

QUOTE (bunga @ May 20 2008, 10:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยผมด้วย คือ ผมอ่านจาก wiki แล้วงง อ่ะครับ

Devices are manufactured to adhere to various versions of the specification, where each version is given a number, such as 1.0 or 1.3. Each subsequent version of the specification uses the same cables, but increases the throughput and/or capabilities of what can be transmitted over the cable

มันหมายความว่าอะไร ครับ

แปลแล้ว งงมากๆๆๆ

ช่วยผมด้วย จะหาเป็นความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จากการ "แปล" "ตีความ" และ "เรียบเรียง" จาก quote ของคุณนะครับ บางครั้งการแปลภาษาอังกฤษมาแบบตรงๆ ก็ทำให้คนอ่านงงได้ครับ เนื่องจากลักษณะของรูปประโยคที่ไม่เหมือนภาษาไทยครับผม 875328cc.gif

ผู้ผลิตสามารถเลือกพัฒนาอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ให้อยู่บนมาตรฐาน HDMI เวอร์ชันต่างๆ ตามความต้องการ (เช่น 1.0, 1.2, 1.3) ความสามารถต่างๆ ที่เพิ่มมาใน HDMI เวอร์ชันหลังๆ เป็นการเพิ่มความสามารถในการส่งข้อมูลต่อหนึ่งหน่วยเวลา (throughput) และความสามารถเพิ่มเติมอื่นๆ โดยให้ยังสามารถใช้สายเคเบิลแบบเดิมได้

#42 mrzane

Posted 20 May 2008 - 11:39 PM

ฝากอีกแง่คิดนึงให้คิดเล่นๆ นะครับ:

สมมติว่าคุณได้ USB Drive มาตัวนึง และเอามาต่อกับคอมเพื่อก็อปปี้ไฟล์ โดย
  • ใช้ USB cable ความยาว 1 เมตร เส้นละ 50 บาท และ
  • ใช้ USB cable ของ Monster ความยาว 1 เมตร เส้นละ 800 บาท
หลังจากนั้นเอา USB Drive ดังกล่าวมาต่อกับคอม โดยใช้สาย USB ทีละเส้น ตามลำดับ แล้วลอง copy file จาก USB drive ตัวนั้นมาที่คอมดู (ทำทั้งสองครั้ง กับสายทั้งสองเส้น)

มองแบบ best case scenario นะครับ สมมติว่ากระบวนการก็อปปี้ไฟล์นั้น กินเวลา 60 วินาที และ condition หรือ "เงื่อนไข" ของการก็อปปี้ไฟล์โดยใช้สาย USB ทั้งสองประเภทเหมือนกันทุกประการ และเนื่องจากเป็น Best case scenario จึงไม่มองในกรณีไฟล์เสีย อ่านไฟล์ไม่ได้ หรือมีการ kick-in ของ algorithm พวก Cyclic Redundancy Check (CRC) หรือ ECC เลยนะครับ

ทำไมการก็อปปี้ไฟล์ผ่านสาย USB ด้วย cable เส้นละ 50 บาท กับ cable ของ Monster สามารถก็อปปี้ไฟล์ที่เหมือนต้นฉบับทุกประการได้ (ไฟล์ไม่เสียทั้งสองกรณี) และใช้เวลาในการก็อปปี้เท่ากันครับ?

และทำไม เมื่อเป็นสาย HDMI ซึ่งเป็นการส่งข้อมูลดิจิตอลด้วยไฟฟ้าผ่านสายไฟไปยังทีวี -- เคเบิลคนละยี่ห้อกัน จึงให้ผลต่างกันในความคิดของเรา?? ทั้งๆ ที่สาย HDMI น่าที่จะรักษา integrity ของข้อมูลได้เหมือนกับสายดิจิตอลอื่นๆ (เช่นสาย USB ในกรณีนี้)???

หรือเป็นเพราะว่า ตัวแปรภายนอก กับสิ่งที่เรารับรู้ และสัมผัสได้ด้วยประสาทสัมผัส มีผลต่อ "ประสบการณ์" ในการรับรู้ของเราครับ?
ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่ แต่ฝากไปคิดเล่นๆ นะครับ :aha:

Edited by mrzane, 22 May 2008 - 08:42 PM.

#43 PandaBaka

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 May 2008 - 01:24 AM

ู^
^
^

555 ของจริงครับ

/me คราวก่อนเคยโพสแบบไม่ใส่รายละเอียดโดนรุมด่ากัน ชิมิ - -")

#44 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 21 May 2008 - 01:36 AM

ตัวผมเองก็ไม่กล้าเข้าไปเถียงกับเขาหรอก
ไม่เห็นเหรอ โดยมากเวลาคนถามเรื่องสาย hdmi ผมพยายามจะใช้คำว่า "ถ้าใช้สายไม่ยาวมาก"
เพราะมเจอคำเหล่านั้นตอกกลับมาแล้วไง

ใช่บ้านผมไม่ได้รวย ผมไม่มีโอกาสได้สัมผัสเครื่องเสียงราคาเรือนแสน เรือนล้าน
equipment ผมก็แค่ของถูกๆ

แต่ที่คุณกำลังอ้างกันนั้น มันผิดหลักการ digital ชนิด เผาตำรา ต้องกลับไปเรียนใหม่หมดจริงๆ

แต่เนื่องด้วยผมได้มีโอกาสสัมผัสเครื่องเสียงแพงๆ ระบบแพงๆแค่ผิวๆ (อาศัยดูตามงานโชว์ต่างๆ)
ก็เลยมิกล้าไปอวดอ้างกับพวกนั้นครับ

ผมเลยอยากทำ blind test ไง
ผมไม่ได้วัดเอง จะเอาคนที่ ท่านอ้างว่าเก่ง อ้างว่ามีประสพการณ์มามาย มาลองดูว่าต่างจริงอย่างที่ท่านเชื่อหรือไม่

ส่วนสุดท้าย เรื่องความทนทาน
ก็แน่นอน สายที่ใช้วัสดุคุณภาพดี ก็ "น่าจะ" ทนทานกว่าสายถูกๆ
แต่ไม่ได้ให้คุณภาพของภาพที่ต่างกันแน่นอน
เมื่อก่อนผมเคยซื้อ vga/dvi ถูกๆ ใช้ได้ไม่นานก็พังเหมือนกัน
แต่สายหลังๆนี่คุณภาพดีขึ้นเยอะนะ เห็นแล้วก็รู้เลย

#45 dace

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 May 2008 - 03:02 AM

อยากรู้ vga ของ 360แท้กับ copyทำไมแตกต่างกันหรือคับ
เคยใช้copy ภาพเป็นเส้นแท้ไม่เป็นสีสวยกว่าอีกนะ 154218d4.gif

#46 aordy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 08:32 AM

เมื่อก่อนผมก็เป็นเอาหนักเหมือนกัน หมดตูดกับพวกสายสัญญานภาพ เสียง สาย supply ไปไม่ใช่น้อย ๆ เลย 4519626a.gif
ชนิดที่ว่าถ้า ผบ.ทบ. รู้ราคาแต่ละเส้น ผมไม่รอดแน่ ๆ e111de78.gif ช่วงหลัง ๆ ไม่ค่อยจริงจัง ซีเรียสอะไรกับเรื่องพวกนี้อีกแล้ว
เสียดายตังค์ง่ะ

บางเส้น ลอง AB TEST แบบถู ๆ ไถ ๆ ด้วยตนเองแล้ว ระหว่างของถูกกับของแพง คุณภาพไม่ต่างกันเลย (หูตะกั่วของผมได้แค่นี้แหละ แยกไม่ออก ) พอกันที HI-FI กระเป๋ากลวง

Edited by หนุน, 21 May 2008 - 08:33 AM.

#47 mrzane

Posted 21 May 2008 - 09:00 AM

สำหรับเรื่องสาย optical ที่คุณ VisionX ถามมานะครับ ตรงนี้ในเรื่องของการส่งข้อมูล ก็ใช้หลักการของนาย RUSirius อธิบายได้เช่นกันครับ

อันนี้เพิ่มเติมนะครับ: ผมเคยอ่านบางกระทู้ (ในบอร์ดอื่น) ที่บอกว่าสาย optical มี bandwidth ที่จำกัด ทำให้เสียงที่ออกมาฟังดู "อั้นๆ"

ผมขอไม่ออกความเห็นกับ comment อันนี้นะครับ ผมนำเสนอความจริง (facts) ดีกว่า ลองมาเทียบดูนะครับว่า bandwidth ของสาย optical นั้นเพียงพอกับ data rate ของแหล่งกำเนิดสัญญาณหรือเปล่า:
  • สาย Optical หรือ TOSLINK ถูกออกแบบมาให้รองรับ bandwidth สูงสุดที่ 3.1 mbps (PCM 20 bit 48 KHz) -- http://en.wikipedia.org/wiki/TOSLINK
  • Bitrate ของ audio CD (PCM 16 bit 44.1 KHz) อยู่ที่ 1,411.2 kbit/s และ bitrate ของแทร็ค PCM ใน DVD อยู่ที่ 1536 kbit/s
  • Bitrate สูงสุดของ Dolby Digital อยู่ที่ 640 kbit/s และ bitrate สูงสุดของ DTS อยู่ที่ 1536 kbit/s
ว่ากันด้วยตัวเลขแล้ว คงตอบคำถามได้นะครับ ว่าที่ "อั้น" มันคือความรู้สึกของเรา หรือที่แบนด์วิดธ์ของสายกันแน่ 04a97f13.gif

เพิ่มเติมอีกนิด มาตรฐานของ TOSLINK ปัจจุบันได้ถูกปรับปรุงให้รับ bandwidth สูงสุดที่ 125 mbps เพื่อรองรับ audio format ใหม่ๆ ยกเว้น Dolby Digital Plus, TrueHD and DTS HD ครับผม

อ้างอิง:
http://www.audioholics.com/education/cable...-history-basics
http://en.wikipedia.org/wiki/TOSLINK
http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_Theater_System
http://en.wikipedia.org/wiki/Dolby_Digital

QUOTE (Burm @ May 21 2008, 01:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัวผมเองก็ไม่กล้าเข้าไปเถียงกับเขาหรอก
ไม่เห็นเหรอ โดยมากเวลาคนถามเรื่องสาย hdmi ผมพยายามจะใช้คำว่า "ถ้าใช้สายไม่ยาวมาก"
เพราะมเจอคำเหล่านั้นตอกกลับมาแล้วไง

ใช่บ้านผมไม่ได้รวย ผมไม่มีโอกาสได้สัมผัสเครื่องเสียงราคาเรือนแสน เรือนล้าน
equipment ผมก็แค่ของถูกๆ

แต่ที่คุณกำลังอ้างกันนั้น มันผิดหลักการ digital ชนิด เผาตำรา ต้องกลับไปเรียนใหม่หมดจริงๆ

แต่เนื่องด้วยผมได้มีโอกาสสัมผัสเครื่องเสียงแพงๆ ระบบแพงๆแค่ผิวๆ (อาศัยดูตามงานโชว์ต่างๆ)
ก็เลยมิกล้าไปอวดอ้างกับพวกนั้นครับ

ผมเลยอยากทำ blind test ไง
ผมไม่ได้วัดเอง จะเอาคนที่ ท่านอ้างว่าเก่ง อ้างว่ามีประสพการณ์มามาย มาลองดูว่าต่างจริงอย่างที่ท่านเชื่อหรือไม่

ส่วนสุดท้าย เรื่องความทนทาน
ก็แน่นอน สายที่ใช้วัสดุคุณภาพดี ก็ "น่าจะ" ทนทานกว่าสายถูกๆ
แต่ไม่ได้ให้คุณภาพของภาพที่ต่างกันแน่นอน
เมื่อก่อนผมเคยซื้อ vga/dvi ถูกๆ ใช้ได้ไม่นานก็พังเหมือนกัน
แต่สายหลังๆนี่คุณภาพดีขึ้นเยอะนะ เห็นแล้วก็รู้เลย

เห็นด้วย 100% ครับ บางทีผมเจอโพสท์ลักษณะนี้ก็ได้แต่เข้าไปอ่านเฉยๆ เห็นน้ำเชี่ยวแล้วไม่อยากเอาเรือเข้าไปขวางครับ แก้วที่มีน้ำเต็มอยู่ จะใส่น้ำลงไปอีกมันก็ล้นออกมาครับ ไม่มีประโยชน์จริงๆ ผมเองก็ไม่ได้มีเครื่องเสียงราคาเป็นแสนเป็นล้านไว้ลอง แถมหู/ตาผมก็ไม่ได้เทพอะไรครับ

QUOTE (dace @ May 21 2008, 03:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้ vga ของ 360แท้กับ copyทำไมแตกต่างกันหรือคับ
เคยใช้copy ภาพเป็นเส้นแท้ไม่เป็นสีสวยกว่าอีกนะ 154218d4.gif

สาย VGA เป็นแบบ analog ครับผม ทำให้สัญญาณถูกรบกวนได้ง่ายครับ สามารถใช้ตัวอย่างของขั้นบันได 200 ขั้นในบทความอธิบายตรงนี้ได้เลยครับ 04a97f13.gif

Edited by mrzane, 22 May 2008 - 08:32 PM.

#48 wnfirst

Do your Best!!

Posted 21 May 2008 - 10:27 AM

อ่ายแล้วงงๆ แต่สรุปก็เข้าใจครับ ขอบคุณมากครับ 967339c1.gif

#49 โอ๋เกม

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 May 2008 - 10:37 AM

มนุษย์เรามีความสามารถพิเศษไม่เท่ากันน่ะครับ ในการรับรู้เรื่อง ของการ ฟังครับ การดูครับ ส่วนตัวผมเองนั้นก็ไม่ได้ว่าผมมีความสามารถเท่าไหร่ในการดูครับ เเค่เพียงชอบดูมากเกินไปเท่านั้นในการดูของเเต่ล่ะครั้ง ถามว่าสายHDMI นั้นมันมีผลมากน้อยเเค่ไหนนั้น ผมคงไม่เถยงเเน่นอนครับ เพราะผลทดสอบในห้องทดลองนั้นมันวัดเป็น ค่าออกมาเเล้วครับ ซึ่งสามารถยืนยันได้ด้วย ตัวเลข เเละเครื่องมือทดสอบที่ อ้างอิงได้ เพราะนั้นมันเป็นมาตรฐานที่เราๆท่านๆ รู้ดีครับ เเต่ที่ผมนั้นออกมาเเสดงความคิดเห็นนี้ มันมาจากความเข้าใจของผมเองครับที่เคยลองมาเเล้วครับ จริงๆครับเรื่องการนําสัญาณ นั้นมันเป็น010101 เเน่นอนครับ เเต่สายที่ขายในบ้านเรานั้นมันห่วยจริงๆครับ ไม่ต้องทดสอบด้วยเครื่องมือก็มองออกครับ ว่ามัน กาก มากๆ วัศดุที่ใช้มันจะบ่งบอกถึงการส่งสัญาณด้วยน่ะครับ เช่นหัวของสาย HDMI ที่ใช้เสียบเข้ากับ ตัวรับของ lcd เรามันห่วยเกินจะรับได้ครับ ภาพที่ได้จากสายถูก มันเเย่มากขนาดที่ว่า ที่ร้าน gameshop ผมใช้ bravia 46 ภาพที่ได้นั้นมันขึ้นขอบเลยครับ ภาพมันเเย่มากๆครับ เเม้จะลด sharp ลงจนเหลือ6 เเล้วภาพมันยังขึ้นขอบเลยครับ เเล้วเเบบนี้จะ อธิบายว่ายังไงดีครับ สุดท้ายมันก็ต้องเปลี่ยนมาใช้สาย ที่เเพงกว่า อีก 500 มใช้เเทนครับเลยสามารถลดอาการขึ้นขอบของภาพได้ครับ เเต่ก็ยังมีบ้างครับ เเตอยู่ในระดับที่รับได้ครับ

สายถูก กับสายที่ไม่ได้คุณภาพมันต่างกันยังไงเอ่ย ช่วยหน่อย ครับ งั้นเรามาหาของดี ราคาถูกกันหน่อยเป็นไงครับ ใครมีอะไรดีๆ ก็เเบ่งกันมาครับ

Edited by โอ๋เกม, 21 May 2008 - 11:48 AM.

#50 Niranam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 May 2008 - 10:52 AM

ได้ความรู้เยอะมาก ขอบคุณครับผม 875328cc.gif

#51 mannoza

• Interests:music, books, video games

Posted 21 May 2008 - 11:04 AM

อาจจะต้องจำกัดนิยามของคำว่าสายถูกไว้ด้วยก็ดีครับ

ดูเหมือนหลายคนจะรวมสายราคาถูกกับสายราคาถูก "ที่ไม่ได้มาตรฐาน" ไว้ด้วยกัน

อาจจะต้องเปลี่ยนเป็น "ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ทั่วไปกับสาย Premium" อะไรแบบนี้ น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ

เหมือนรถน่ะครับ โตโยต้า ราคาถูกกว่า เบนซ์ แต่ก็ยังเป็นรถที่ได้มาตรฐาน แต่ถ้าเอาซากรถมาประกอบใหม่เอง แบบนี้เป็นรถราคาถูกเหมือนกัน แต่ไม่ได้มาตรฐาน

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#52 bannakan2000

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 May 2008 - 12:12 PM

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#53 The Frog Prince

Prospekt's March

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 02:48 PM

ตามมาอ่านจากห้องPs3
ได้ความรู้มากๆครับ
ขอบคุณครับ

#54 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• High Royal Executive Members
  • Interests:anime

Posted 21 May 2008 - 11:01 PM

QUOTE (โอ๋เกม @ May 21 2008, 10:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มนุษย์เรามีความสามารถพิเศษไม่เท่ากันน่ะครับ ในการรับรู้เรื่อง ของการ ฟังครับ การดูครับ ส่วนตัวผมเองนั้นก็ไม่ได้ว่าผมมีความสามารถเท่าไหร่ในการดูครับ เเค่เพียงชอบดูมากเกินไปเท่านั้นในการดูของเเต่ล่ะครั้ง ถามว่าสายHDMI นั้นมันมีผลมากน้อยเเค่ไหนนั้น ผมคงไม่เถยงเเน่นอนครับ เพราะผลทดสอบในห้องทดลองนั้นมันวัดเป็น ค่าออกมาเเล้วครับ ซึ่งสามารถยืนยันได้ด้วย ตัวเลข เเละเครื่องมือทดสอบที่ อ้างอิงได้ เพราะนั้นมันเป็นมาตรฐานที่เราๆท่านๆ รู้ดีครับ เเต่ที่ผมนั้นออกมาเเสดงความคิดเห็นนี้ มันมาจากความเข้าใจของผมเองครับที่เคยลองมาเเล้วครับ จริงๆครับเรื่องการนําสัญาณ นั้นมันเป็น010101 เเน่นอนครับ เเต่สายที่ขายในบ้านเรานั้นมันห่วยจริงๆครับ ไม่ต้องทดสอบด้วยเครื่องมือก็มองออกครับ ว่ามัน กาก มากๆ วัศดุที่ใช้มันจะบ่งบอกถึงการส่งสัญาณด้วยน่ะครับ เช่นหัวของสาย HDMI ที่ใช้เสียบเข้ากับ ตัวรับของ lcd เรามันห่วยเกินจะรับได้ครับ ภาพที่ได้จากสายถูก มันเเย่มากขนาดที่ว่า ที่ร้าน gameshop ผมใช้ bravia 46 ภาพที่ได้นั้นมันขึ้นขอบเลยครับ ภาพมันเเย่มากๆครับ เเม้จะลด sharp ลงจนเหลือ6 เเล้วภาพมันยังขึ้นขอบเลยครับ เเล้วเเบบนี้จะ อธิบายว่ายังไงดีครับ สุดท้ายมันก็ต้องเปลี่ยนมาใช้สาย ที่เเพงกว่า อีก 500 มใช้เเทนครับเลยสามารถลดอาการขึ้นขอบของภาพได้ครับ เเต่ก็ยังมีบ้างครับ เเตอยู่ในระดับที่รับได้ครับ

สายถูก กับสายที่ไม่ได้คุณภาพมันต่างกันยังไงเอ่ย ช่วยหน่อย ครับ งั้นเรามาหาของดี ราคาถูกกันหน่อยเป็นไงครับ ใครมีอะไรดีๆ ก็เเบ่งกันมาครับ

เห็นด้วยกับลุงโอ๋ ครับ

#55 PandaBaka

Posted 22 May 2008 - 01:05 AM

อีกอย่างหนึ่งที่ผมคิดว่าภาพต่างกันแน่นอน คือ ที่ต่ออกมาแล้วสายถูกภาพไม่เหมือนกันกับสายที่ราคาแพงกว่าคือ
มันเป็น HDMI คนล่ะ version หรือเปล่าครับ
- -") ประมาณ 1.0 มาต่อเทียบกันกับ 1.3 ถ้าเป็นแบบนี้น่าจะเห็นความแตกต่างแน่ครับ

#56 tbn_d

Posted 22 May 2008 - 06:22 PM

ปวดหัวจริง ๆๆๆๆ เลยย ถ้ามองตามหลักวิชาการมันก็เป็นแบบนั้น จริง ๆๆ แต่ถ้าเอาความรู้สึกของผมนะผมว่ามันต่าง นะ ชักสับสนกับตัวเองแหละ
สงสัยผมจะอยู่ในกลุ่มที่ สมองสั่งการให้เป็นแบบนั้น 555+++ เอาเตอะสำหรับผมใช้แล้วมันสบายใจก็โอเคแหละครับ

มีคำถามครับ
1.แล้วอย่างในเรื่องของ การเปลี่ยนสายไฟของเครื่องเสียง Hi-END ละครับ การเปลี่ยนสายไฟทำให้เสียงดีได้จริง ๆ เหรอครับ
2.สาย optical ก็เป็นการส่งสัญญาณแบบ Digital เหมือนกัน ในความหมายเดียวกันก็ แพงถูกไม่มีผลเหมือนกันซิครับ
3.บุคลิค ของเสียง ที่มาจากสายสัญญาณ Digital แบบ opticalและ HDMI ดิจิตอลมันสามารถมีบุคคลิคได้ด้วยเหรอครับ

ที่ถามแบบนี้เพราะผมก็กำลังศึกษาเกี่ยวกับเรื่องเครื่องเสียงเหมือนกัน เพราะกะจะซื้อชุด AVR ไว้สักชุดนะครับ
อยากทราบข้อมูลทาง วิชาการว่ามันมีผลจริงไหม เพราะผมก็อยากทดสอบดูเหมือนกัน ว่าจะศัยศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์ ดี 5555+

สำหรับของคุณ โอ๋เกม ผมว่าเพราะสายมันไม่ได้คุณภาพนะครับ

Edited by tbn_d, 22 May 2008 - 08:03 PM.

#57 mrzane

Posted 22 May 2008 - 08:29 PM

QUOTE (tbn_d @ May 22 2008, 06:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปวดหัวจริง ๆๆๆๆ เลยย ถ้ามองตามหลักวิชาการมันก็เป็นแบบนั้น จริง ๆๆ แต่ถ้าเอาความรู้สึกของผมนะผมว่ามันต่าง นะ ชักสับสนกับตัวเองแหละ
สงสัยผมจะอยู่ในกลุ่มที่ สมองสั่งการให้เป็นแบบนั้น 555+++ เอาเตอะสำหรับผมใช้แล้วมันสบายใจก็โอเคแหละครับ

มีคำถามครับ
1.แล้วอย่างในเรื่องของ การเปลี่ยนสายไฟของเครื่องเสียง Hi-END ละครับ การเปลี่ยนสายไฟทำให้เสียงดีได้จริง ๆ เหรอครับ
2.สาย optical ก็เป็นการส่งสัญญาณแบบ Digital เหมือนกัน ในความหมายเดียวกันก็ แพงถูกไม่มีผลเหมือนกันซิครับ
3.บุคลิค ของเสียง ที่มาจากสายสัญญาณ Digital แบบ opticalและ HDMI ดิจิตอลมันสามารถมีบุคคลิคได้ด้วยเหรอครับ

ที่ถามแบบนี้เพราะผมก็กำลังศึกษาเกี่ยวกับเรื่องเครื่องเสียงเหมือนกัน เพราะกะจะซื้อชุด AVR ไว้สักชุดนะครับ
อยากทราบข้อมูลทาง วิชาการว่ามันมีผลจริงไหม เพราะผมก็อยากทดสอบดูเหมือนกัน ว่าจะศัยศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์ ดี 5555+

สำหรับของคุณ โอ๋เกม ผมว่าเพราะสายมันไม่ได้คุณภาพนะครับ

1. ถ้ายึดตามหลักของเจ้าของบทความ สายสัญญาณดิจิตอลไม่มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ แต่สายที่ต่อจากแอมป์ไปลำโพงต่างหาก (ที่เป็นสายอนาล็อก) จะมีผลกับคุณภาพเสียง ขึ้นอยู่กับว่าสัญญาณอนาล็อกถูกรบกวนแค่ไหน
2. ใช่แล้วครับ ประเด็นเรื่องสาย optical ผมตอบไว้แล้วที่ Reply เบอร์ 47 รบกวน scroll ขึ้นไปดูเลยครับ
3. ถ้าตอบโดยใช้ตำราดิจิตอล มันไม่ต่างกันครับ เพราะข้อมูลดิจิตอลที่ส่งผ่านสื่ออะไรก็ตาม มันจะมี integrity ของมันครับ (ออกจากต้นทางยังไง ไปถึงปลายทางต้องอยู่ครบ) ลองดู reply เบอร์ 42 ที่ผมเปรียบเทียบกับสาย USB ซึ่งเป็นสายดิจิตอลเหมือนกันดูก็ได้นะครับ แล้วจะได้ไอเดียครับผม 04a97f13.gif

#58 PandaBaka

Posted 22 May 2008 - 08:58 PM

ไม่ต่างกันแม้แต่น้อยเพราะถ้าต้นขั้ว สายไฟฟ้าจากปลั๊กบ้านไปหม้อแปลงการไฟฟ้า ถ้าส่วนนั้นถูกรบกวนมันก็เหมือนเดิม - -")
ถ้าจะเอาเห็นผลจริงๆ ไปซื้อ noise filter มาต่อ อันนี้เห็นผลแน่นอนกว่าครับ

หรือไม่ก็ปลั๊กเต้าเสียบที่มีคุณสมบัติเหมือนกันก็จบ

2 กับ 3 เหมือนคห. บนครับ

#59 tbn_d

Posted 22 May 2008 - 09:10 PM

ยิ่งคิดก็ยิงอยาก ลอง อิอิ เมื่อไหร่จะเก็บตังซื้อ AVR ได้วะเนี่ย จะทดสอบเรื่อง สาย optical ก่อนเลย อิอิ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคร้าบบบบบบบบบบบบบบ

#60 chobitstae

Posted 22 May 2008 - 09:37 PM

ผมแนะนำสายหลักพันมาตลอด

ไม่ขอเถียงละกันว่า 400 กับ 4000 ต่างกัน

ขอให้คุณ คุณทั้งหลาย หาดูเปรียบเทียบกันเองครับ

ผมไม่ใช่นักเล่นอะไร แค่ไปดูแล้วถูกใจ ก็ซื้อมาใช้ครับ

ถ้าอยากซื้อ 400 ไม่เห็นจะต้องคิดอะไรมากเลยจริงไหม (เครื่องตั้งเป็นหมื่นๆ) ซื้อมาลองดูครับ ไม่พอใจก็ค่อยเปลี่ยน