`

Jump to content

สวัสดีครับ สอนทำ Coin Mod กลองครับ

12 replies to this topic

#1 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 May 2008 - 10:36 AM

เคยรู้สึกไหมเวลารัวหรือ roll แล้วมันไม่ได้อย่างใจคิด
อาจเป็นเพราะ sensitivity กลองมันไม่ดี

แนะนำ COIN MOD ครับ credit : youtube(คุณ benchwarmer969)
ผมใช้แล้วดีขึ้น ใช้ได้เลย

note:
1.ไม่คอนเฟิร์มว่าใช้ได้ดีสำหรับทุกคน
2.แงะแล้วกลองพัง ไม่สามารถให้ใครรับผิดชอบแทนได้นะครับ (แต่มันไม่พังง่ายงั้นหรอก)
3.ดึงเบาๆ มันงั้น wire ขาด อันนี้พังชัวร์ ต้องไปซื้อตัว sensor ใหม่
4.ใช้เงินแค่ประมาณ 10 บาท
5.เสียงอาจดังขึ้นเพราะมีการกระทบกันระหว่างเหรียญ
6.ดูแล้วงงเข้า youtube search coin mod โลด

วิธีทำ:
1.สอดมือเข้าไปตามในรูป รอบๆกลองจะมีสลักประมาณ3-4อันนะครับ ค่อยๆแงะ เบาๆ มันจะหลุด ปุ๊ง ออกมาเลย
อย่างัดแรง เพราะมีสายไฟ ขาดไปไม่ต้องตี
จำด้วยว่ามุมที่แงะออกมาเป็นมุมไหนนะ

2.เตรียมเหรียญบาทครับ

สังเกต 2 อย่างนะครับ
2.1ส่วนฝา เราจะติดตรงที่มันยื่นออกมานะครับ อือ ตรงนั้นแหละ
2.2ส่วนฐาน เราจะติดในช่องนะครับ ที่มีชิ้นส่วนคล้ายโดนัทอยู่

3.แปะเหรียญลงไปที่ฝาเลย แนะนำ duct tape จะดีกว่า สกอตต์เทป ติดลงไปอย่าแน่นมาก แค่อยู่ๆก็พอครับ

4.แปะเหรียญลงไปที่ฐานเลยครับ ตามรูป

5.ประกอบกลับไปแบบเดิมนะครับ สีแดง จะทำเหมือน สีเขียว นะครับ

6.เหลือง กับ ฟ้า(ไม่ใช่ฟ้าเหลือง) นั้น เราจะใช้มันตีบ่อย เสมือนมันเป็น hihat
ดังนั้นมันจะมี metal plate เล็กๆติดมาแล้วตรงฐานนะครับ

ติดซ้ำลงไปอีกที แต่เค้าบอกว่าไม่ต้องติดที่ตัวฝาที่แกะออกมาครับ

เสร็จแล้ว ลองผลได้เลย
ของผมมันดังขึ้นหน่อยสำหรับ แดง และ เขียว เพราะมีเสียงเหรียญกระทบกัน แต่แลกกับคะแนนก็โอเคละครับ
มันไม่ void warranty นะทาง technical

สุดท้ายนี้ ทำด้วยความระมัดระวังนะครับ กลองมันแพง ไม่ยากอย่างที่เห็น ลองดูครับ

#2 maxmad

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 May 2008 - 11:19 AM

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

edit:
ถ้าพังจะไปซื้อเซ็นเซอร์ที่ไหนอะคับ

Edited by maxmad, 16 May 2008 - 11:26 AM.

#3 Toppu

Posted 16 May 2008 - 08:25 PM

ขอบคุณคร๊าป เยี่ยมไปเรย

#4 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 16 May 2008 - 09:12 PM

ทำแล้วมันมีประโยชน์ยังไงเหรอครับ
ปักหมุดให้แต่ลืมถาม...แหะแหะ

#5 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 May 2008 - 10:21 PM

อ๋อ กลองพวกเราบางทีตัว sensor มันจะไม่เสถียรน่ะครับ
บางตัวน่ะครับ ไม่ใช่ทั้ง 4 อัน

สมมติเราตี Run to the hill มันรัวเยอะใช่ไหมครับ บางทีมันอาจจะหลุดได้ครับ note
ถ้าเราทำตัวนี้เหมือนกับว่าเหรียญที่เราใส่เพิ่มไปมันจะไปช่วยในการสะเทือนครับ
ทำให้ตัว sensor กลองเรามันจับได้ดีขึ้นครับผม note ก็จะหลุดน้อยลงครับ

ผมใช้แล้วมันก็ดีขึ้นนะครับ เหมือนมันรับได้ดีขึ้น

ตอบคุณ maxmad นะครับ
ตัว sensor หาได้หลักๆที่นี่ครับ
http://www.rockingrepair.com/products.html
แต่ผมเขียนเตือนไปงั้นแหละ ไม่กระชากหลุดผัวะออกมามันไม่มีทางเป็นไรเลยครับ

Edited by Freezing_Atmosphere, 16 May 2008 - 10:24 PM.

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 16 May 2008 - 10:31 PM

ขอบคุณครับ

แต่ ... ไม่กล้าทำอ่ะ 154218d4.gif

#7 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 May 2008 - 10:40 PM

ขอบคุณมากครับ

ตัว sensor ที่บ้านหม้อก็มีขายครับเค้าเรียกว่า piezo(เปี๊ยะโซ) ตัวละ 20 บาท ถ้าอยากเปลี่ยนแนะนำให้ซื้อที่มีสายบัดกรีมาแล้ว เพราะมันบัดกรียากครับ

แต่ run to the hills ต่อให้เปลี่ยนผมก็ตีไม่ผ่านอยู่ดี 555 เพราะตีไม่ทันเอง เปลี่ยนเป็น run to the hell ได้ป่าว

#8 oakland1

Posted 19 May 2008 - 08:37 PM

อืม..น่าสนใจดีครับ มันได้ผล จริงเหรอครับ... baa60776.gif:

#9 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 17 June 2008 - 09:48 AM

อือ

ยังไงผมก็ขอลอง sensor มันก่อนหละ

เวอชั่น Xbox360 จะเป็นเหมือนกันไหมหนอเนี่ย

#10 theboy

Posted 09 August 2008 - 07:57 PM

ขอบคุณครับ แต่ไม่ชอบตรงที่มันเสียงดังขึ้น

#11 KulikO`

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 01 September 2009 - 09:10 PM

อยู่มาตั้งนาน เพิ่งจะกล้าลงมือ Mod นี่แหละครับ

mod แล้วดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ ^^

ปล.ที่จำเป็นต้อง MOD มีแค่รหัส EL นะครับ (ดูวิธีดูได้จาก
)
ส่วนรหัสอื่น เค้าปรับปรุงด้าน sensivity แล้วครับ

#12 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 11 October 2009 - 11:03 PM

Drum Rockband2 ควรทำหรือปล่าวครับ?

หรือทำเฉพาะ Drum RB1 ครับ?

#13 KulikO`

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 11 October 2009 - 11:47 PM

QUOTE (Toshiya @ Oct 11 2009, 11:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Drum Rockband2 ควรทำหรือปล่าวครับ?

หรือทำเฉพาะ Drum RB1 ครับ?

เฉพาะ RB1 รหัส EL ครับพี่โก้ yoyo_11.gif