`

Jump to content

ขอปรีกษาปัญหาศาลาคนเศร้าหน่อยครับ

18 replies to this topic

#1 LK-noname

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 20 March 2008 - 09:57 AM

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาของผมนะครับ
แต่เป็นของนักเรียนที่มาใช้บริการแล้วเค้ามาระบายให้ฟัง
เลยอยากมาขอคำแนะนำเหล่าInwหรือไม่Inwเรื่องรักๆหน่อย
จะได้เอาไปบอกเค้าได้
ขอใช้
ตัวอักษร A แทนนักเรียนที่มาระบาย
ตัวอักษร B แทนแฟนของนักเรียนที่มาระบาย
A และ B ไม่มีรถใช้ จะไปไหนทีต้องให้ผู้ปกครองไปส่ง
ไม่ก็ต้องใช้บริการขนส่งเอกชน
เรื่องของเรื่องคือ A กับ B คบกันตั้งแต่ ม.1 จนมาถึงตอนนี้
A อยู่ ปวช.1
B อยู่ ม.5
ที่ห่างกันเพราะ A เรียนไม่เก่ง ไม่ค่อยเข้าเรียน
B เรียนเก่งมาก ได้เกรด 4 มากกว่า 3 เกรด 2 ลงไปไม่มี
แต่ทั้งคู่ก็รักกันมาก ถึงขนาด A จะโดนแม่ส่งไปบวชตลอดชีวิต B ก็จะรอ
เรื่องระหองระแหงก็มีบ้างซึ่ง A จะเป็นคนทำตลอด เกี่ยวกับการมี gig
แต่ทุกครั้งก็กลับมารักกันได้
จนกระทั่ง
B ยื่นคำขาดว่าถ้า A ไปทำแบบนี้อีก เรา convers(ทางใครทางมัน)กัน
แต่ A ก็อยากลองแกล้ง B โดยให้เพื่อนผู้หญิงคนนึงร่วมมือ
โดยให้ทำเป็นว่าเป็นกิ๊กใหม่ของ A
ผลออกมาคือ B ลบ message ที่เก็บไว้ตั้งแต่คบกับ A ส่งมาทิ้งหมด
แล้วโทรไปต่อว่า A ก่อนลงท้ายว่า เลิกกัน
A พยายามติดต่อกับ B แต่ B ก็ไม่รับรู้อะไรทั้งนั้นไม่รับโทรศัพท์
เพื่อนของ A ที่ร่วมกันแกล้งก็โทรไปบอก B ว่าไม่ได้เป็นอะไรกันและขอให้ไปคุยกับ A
แต่ B ไม่สนใจ
ขณะนั้น A ทำโทรศัพท์มือถือหายเลยไม่ได้ติดต่อกับ B
B เปลี่ยนซิมใหม่ และไปที่กรุงเทพ
A ที่ติดตามหา B ตลอดก็ไปถามน้องของ B
น้องของ B บอกว่า B บอกว่าไม่ต้องพูดถึง A ให้ได้ยินอีก
และมีข่าวว่ามีคนมาจีบ B และ B ก็ชอบคนๆนั้นด้วย
A ก็ไม่สบายใจ เพราะตลอดที่คบกับ B
ต่างอยู่ในสายตาของผู้ปกครอง และไม่มีอะไรเลยเถิดกัน
B เป็นคนที่น่ารักมาก ตลอดที่คบกับ A ก็มีคนมาจีบเยอะ แต่ B ไม่สนใจ ยังรัก A ตลอด
จนกระทั่งมามีเรื่องที่ A แกล้ง B นี่แหละ ที่ทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป

ซึ่งผมก็บอกให้ A ตื้อจนถึงที่สุด จนกว่า B จะบอกว่า ไป ชิ่วๆๆ
A ก็มีกำลังใจมากขึ้นและบอกผมว่าจะติดตาม B ต่อ จนกว่า B จะไล่ไปให้พ้นๆเอง

อยากขอความเห็นหน่อยครับว่า A ควรทำยังไงต่อไปดี
อยากได้คำแนะนำสำรองไว้น่ะครับ

Edited by มือกระบี่นิรนาม, 20 March 2008 - 09:59 AM.

#2 schneider

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 March 2008 - 10:10 AM

ทำไงน่ะเหรอ ก็ทำใจน่ะสิ มันไม่ใช่แค่ A แกล้ง B หรอก แต่ใจ B น่ะเปลี่ยนไปก่อนหน้านั้นแล้ว แต่ A เองก็เป็นคนทำให้ฟางเส้นสุดท้ายขาดเอง ปกติจะมีใครเค้าแกล้งกันแบบนั้น ไม่บ้าก็สติไม่เต็ม เห็นบอกมีกิ๊กเยอะก็ตัดใจแล้วหาใหม่ซะเถอะ

#3 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 20 March 2008 - 10:23 AM

แบบนี้ควรเรียกว่า A หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ สิ่งที่เค้าทำก่อนหน้านี้ ก็เรียกว่าไม่ดีต่อ B อยู่แล้ว
ถีงขนาด B บอกว่ายื่นคำขาด ว่าถ้าทำแบบนี้อีกก็ converse ทางใครทางมัน
A ยังทำแบบนี้อีก แบบนี้จะเรียกว่าอะไรดี จะแกล้งทำ หรืออาจจะทำจริงๆ แต่บอกว่าแกล้ง
อะไรก็แล้วแต่ มันก็ไปทำร้ายจิตใจ B จนเค้าไม่ทนแล้ว

ถามว่าจะทำยังไงดี เรื่องมันบานปลายไปขนาดนั้นแล้ว สิ่งที่ทำได้คือ
หนีไม่พ้นการตื้อ แต่การตื้อครั้งนี้ ก็ต้องทำใจเผื่อเศร้าไว้ด้วยเหมือนกัน
ไม่ใช่ว่าตื้อแล้วต้องได้กลับมาคืนดีกัน เพราะครั้งนี้มันร้ายแรง
ทำทุกอย่างที่ยังทำได้ในตอนนี้ให้ดีที่สุด แต่ให้อยู่ในขอบเขตด้วย
ถ้าบางสิ่งที่ทำไปแล้ว B ไม่ชอบก็อย่าคะยั้นคะยอทำต่อไป
เพราะมีแต่จะทำให้เค้ารำคาญเปล่าๆ ถ้าระยะเวลาผ่านไปพอสมควร
แล้ว B ยังใจแข็งไม่สนใจ ผมว่าคงต้องตัดใจแล้วหละ

#4 LK-noname

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 March 2008 - 10:26 AM

จะใช้คำพูดบอก A ยังไงดีครับ
คือ A รัก B มาก ถึงขนาดสัญญากันแล้วว่าจบป.ตรีเมื่อไหร่จะหมั้นกัน
แล้วกิ๊กที่มีก็ทิ้งไปหมดแล้วเพราะ A รัก B ได้คนเดียว
ตอนที่ A เล่าก็ตาแดงๆ ยังกับว่าร้องไห้มาแล้วหลายครั้ง
A บอกว่ายังทำใจหาใหม่ไม่ได้
ก็อย่างว่าครับ คนมันรักกันมาตั้ง 5 ปี แล้วจู่ๆเลิกกันเพราะเรื่องนี้
ผมก็คิดว่า A มันทำแรงไปออกจะโง่ด้วยซ้ำ
เพราะ B ประกาศจุดยืนแล้ว แต่ A ก็ยังทำอีก
A บอกว่าไม่เคยคิดเลยว่า B จะ counter attack แรงแบบนี้
เพราะทุกทีก็กลับมาดีกัน มีครั้งนี้แหละที่เป็นเรื่องหย่ายยยยย
ได้แต่หวังว่าจะไม่จบด้วยโศกนาฏกรรมตามหน้าหนังสือพิมพ์

#5 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

• High Royal Executive Members

Posted 20 March 2008 - 10:44 AM

154218d4.gif เคยทำแบบนี้กะอดีตแฟนตัวเองเหมือนกัน ผลก็คือโดนบอกเลิก ผู้หญิงเขารู้ครับว่าเราแกล้ง
แต่เขาก็คงมีเหตุผลอะไรสักอย่าง ที่ดีหรือไม่ดีก็แล้วแต่ และก็บอกกับผมว่า "พี่จะได้ไม่ต้องไปทำกับใครแบบนี้อีก"

ป้าดดดดดดดด d33561e9.gif

กับแฟนคนปัจจุบัน ผมถึงรักและถะนุถนอมกันมากมาย

ส่วนเรื่องคำแนะนำ ผมว่าน้องเขาอายุยังน้อยนะ
ลูกตื๊อก็อาจจะช่วยได้ แต่ความที่ยังอายุน้อยด้วยกันทั้งสองฝ่ายนี่แหละ
ความอดทนจึงอาจจะยังไม่พอ
พอมันมีเรื่องอะไรเข้ามา
วิธีการคิดและการแก้ปัญหา คงไม่ดีพอ ทำให้เคลียร์กันไม่ได้
ก็อยากให้น้อง A อดทนให้มากจนถึงที่สุด
และหาทางรับมือกับปัญหาให้ดีที่สุด

ไปคุกเข่าอ้อนวอนขอคืนดีที่หน้าบ้าน กลางดึกยันเช้า ก็น่าจะดี
บอกความในใจไปเลย แต่อย่าโง่ไปบอกว่าจะไม่ทำอีกแล้ว
เพราะมันจะยิ่งตอกย้ำความรู้สึก B ว่า A หลอกเขาจริง ๆ

คือวิธีที่ว่าดูเหมือนโง่นะครับ แต่ถ้า A กล้าที่จะทำจริง ๆ มันก็เหมือนพิสูจน์อะไรได้หลายอย่างแล้วล่ะ
ผมว่าไอ้วิธีตามตื๊อด้วยการเดินตาม โทรหา ส่งข้อความ มันแค่ผิวเผินอะ

แต่ก็ต้องเผื่อใจไว้ด้วย เพราะ B ตัดสินใจไปแล้วว่า
เขาเองสมควรที่จะหาคนใหม่
เพราะเขาเองก็มีสิทธิ์เลือก
เขาไม่จำเป็นที่จะต้องทนกับเรื่องพวกนี้

เพราะฉะนั้นไม่ว่าเรื่องจะจบยังไง (รู้สึกเหมือนหนังวัยรุ่นที่กำลังจะออกไปดูกับแฟนเลย)
ก็ขอให้เดินหน้ากันต่อไป อาจจะผิดหวัง ก็ร้องไห้ออกมาซะ
ไม่นาน เดี๋ยวก็ยิ้มได้
และอาจจะได้เจอคนที่ดีและพร้อมมากกว่านี้ก็ได้

บางทีสักวันกลับมาเจอกัน อาจจะมีเรื่องให้คุย ให้คิดถึงกันก็ได้นะ

Edited by nakharin, 20 March 2008 - 10:54 AM.

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 20 March 2008 - 10:54 AM

ถ้าคุณAเป็นเพื่อนผม ก่อนที่ผมจะช่วยผมต้องพูดก่อนคับว่า สมน้ำหน้า
เพราะการกระทำอย่างนี้มันเป็นอะไรที่ต้องการโชว์พาว ว่าน้องBเป็นหมูในอวย

แต่ทุกท่านคับ อย่าลืมว่าขณะนั้นAยังเด็กอยู่เลย ความคิดความอ่านยังไม่โต
ก้ให้ถือว่าเป็นความผิดพลาดของชีวิต

ผมจะบอกอะไรให้ว่า ผู้หญิงคนนึงที่รักเรามากเมื่อตอนเด็กๆ เวลาผ่านไป
ความคิดเค้าไม่แน่ว่าจะเหมือนเดิม คือเค้าต้องการอะไรมากกว่าการที่จะแค่

ไปกินข้าวด้วยกัน กลับบ้านด้วยกันอีกแล้ว ทุกคนย่อมหาสิ่งดีๆให้ตน
เธอก็เป็นคนเหมือนกัน เพราะฉะนั้นการกระทำแบบนี้ย่อมไม่ผิด

สมการง่ายๆ3ข้อ ในการขอผู้หญิงแต่งงาน

1.มีเกือบทุกอย่างที่เธอต้องการ(ที่สำคัญคือมีให้มากกว่าคนอื่นรอบตัวเธอ)
2.ได้มันมาอย่างชอบธรรมและมั่นคง
3.เอาใจใส่ดูแลเธอ(ให้เธอรู้สึกว่า)มากกว่าใคร
4.สุดท้ายสำคัญที่สุด เธอรักคุณ

#7 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 20 March 2008 - 11:36 AM

แก้ไขง่ายๆ ครับ

ตรงๆ นะ อย่าว่ากัน

สมน้ำหน้าอย่างแรงครับ แบบไม่ต้องอ้างความเป็นเพื่อนครับ เรียนได้เกรด น้อยก็สมควรแล้วครับ เรื่องแค่นี้ยังคิดไม่เป็น

คบกันควรให้เกียรติ กัน มากกว่า

อย่าไปตื้อให้เสียเวลาครับ โทษตัวเอง ปรับเปลี่ยนตัวเองดีกว่า

สำหรับ B ไปดีแล้วครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ใครก็ตาม อย่างน้อย ต่อไปก็ สงบใจ ก็เป็นสุข

ขออภัยนะครับ

Edited by zodiac, 20 March 2008 - 11:37 AM.

#8 Capucino

เสฮาธิการ

Posted 20 March 2008 - 11:49 AM

ไม่มีทางช่วยครับ

มันเหมือนกับ

เค้าห้ามไม่ให้ดื่มเหล้าแล้วขับรถ โฆษณากันเข้าไปว่ามันไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เราก็รู้ เราก็เข้าใจ แต่ก็ดันไปลองดี

คือถ้ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็โชคดีไป

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ขาขาด

แล้วจะมาขอคำปรึกษาว่า จะทำอย่างไรให้เอาขามาต่อกันให้ได้เหมือนเดิม

....

มันเป็นไปไม่ได้ครับ คุณทำตัวเองทั้ง ๆ ที่ก็รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เก็บมันไว้เป็นบทเรียนดีกว่านะ ไม่มีใครชอบให้ถูกลองใจหรอก มีแต่เราเองที่ชอบทะลื่งไปลองใจคนอื่น เห็นเป็นเรื่องสนุกสนานกันไป

ถ้าเป็นครั้งแรกก็คงน่าเห็นใจอยู่นะ แต่นี่มันเคยเกิดมาแล้วน่าจะหลายครั้งอีกต่างหาก 3c68bb64.gif

เห็นใจ B มากกว่าครับ ถูกมองเป็นของเล่นให้ปั่นหัว

ปล. ชีวิตคนเรา บางทีมันก็ไม่ได้เป็นเหมือนใน series เกาหลีหรอกนะ

#9 ZEFA_GUST

GhOsTzZ

• Interests:AuditionWorld

Posted 20 March 2008 - 12:06 PM

ง่าย ๆ สั้น ๆ ครับ เรื่องนี้

B คงเลิกคิดว่าตัวเองเป็นของตายสำหรับ A แล้วนั่นเอง

แต่โอกาสที่ A จะได้กลับมาคืนดีกับ B ก็ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ แต่ว่านะคงเป็นไปได้ยากมาก ๆ

ถึงขั้นที่แทบไม่มีหวังเลยก็ว่าได้ ยังไงก็เตรียมเผื่อใจเอาไว้บ้างก็ดีนะ ชีวิตยังอีกยาวไกลนัก 967339c1.gif

#10 KILL_YOU

2 มือ 1 ใจ อะไรก็เป็นไปได้

Posted 20 March 2008 - 12:42 PM

A หากิ๊กได้ง่ายไม่ใช่หรอคับ
ไม่ใช่ปัญหาเลยเนอะ

#11 penmory

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 March 2008 - 01:50 PM

ดีใจแทน B ด้วย

คนนึงดีทุกอย่าง อีกคนไม่มีอะไรดีซักอย่าง

#12 blue_key

one of the best in my life

Posted 20 March 2008 - 02:13 PM

แอบรู้สึกเหมือนกันว่า สมน้ำหน้า
ถ้ามองมุม B น่ะ
สมมติว่า A ไปมีกิ๊กจริงๆ ยังจะดีซะกว่าที่มาบอกว่าแกล้งกันอย่างนี้ซะอีก
แกล้งเพื่อ?? เห็นเค้าเป็นอะไร คนรักกันเค้าไม่หาเรื่องให้อีกฝ่ายเสียใจหรอก
ไม่ผิดเลยถ้า B จะไม่ใจอ่อน

คำแนะนำอย่างเดียวคือ ตื้อครับ เอาที่สุดเท่าที่จะทำได้ก็แล้วกัน
แต่มุมมองผมน่ะ ผมว่ายาก

#13 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 20 March 2008 - 02:20 PM

ทำใจเก็บไว้เป็นบทเรียนสอนใจตัวเองว่าอย่าไปทำอย่างนี้กับใตรอีก

#14 sin

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 20 March 2008 - 03:05 PM

ความรักทำให้คนทำอะไรที่ไม่น่าทำได้เสมอจิง ๆ ครับ ลองตื้อดูสักครั้งหล่ะกันครับ ของอย่างนี้เข้าใจว่าทั้งหมดเพราะรัก
เฮ้ออออออออออออออ

#15 Onion

พลังสนามแม่เหล็ก!!!

Posted 20 March 2008 - 04:40 PM

ทำตัวเองแท้ๆเลยนะครับเนี่ย จะว่าน่าสงสารก็น่าสงสารอยู่หรอก แต่เล่นอะไรที่มันไม่เข้าเรื่องเลย ที่สำคัญไอ้เพื่อนที่ยุส่งให้เล่นแบบนี้ก็สมควรโดนด่าด้วย คะนองจนเพื่อนเดือดร้อน ถือเอาสนุกเข้าว่าก็เลย เล่นจริง เจ็บจริง ไม่มีตัวแสดงแทน งานนี้ผมว่ายากมากครับ แต่ก็พยายามล่ะกันผมเองก็เอาใจช่วย ถ้าเราบริสุทธิใจแล้วเค้าไม่ต้องการก็หาใหม่เถอะครับ

#16 Big14

Prince Big

Posted 20 March 2008 - 04:44 PM

ต้องบอกว่าหาเรื่องแท้ๆครับ ผมเองก็เคยแกล้งแฟนเล่นหนักกว่านี้เป็น10เท่าก็เคยแกล้งมาแล้ว ผู้หญิงเป็นสิ่งมีชีวิตที่อดทนที่สุดในโลกครับ(อันนี้เป็นคำชมนะครับ)ลองถ้าจะอดทนแล
้ว บุกน้ำลุยไฟไปนรกขุมไหนถ้าลองได้รักใครแล้วก็ทนได้ครับ แต่ถ้าลองหมดรักขึ้นมาเมื่อไหร่แล้วผู้ชายคนนั้นไร้ค่ายิ่งกว่าหมาข้างถนนอีกครับ(หม
าพวกเธอยังมีเมตตาให้ข้าวให้น้ำกินแต่ผู้ชายหมาๆนี่หางตายังไม่แลเลยนะจ๊ะ)

ผมเดาว่าน้องผู้หญิง(มั๊ง)เค้าคงถึงจุดที่ต้องตัดสินใจอะไรบางอย่าง

ส่วนข้อแนะนำสำหรับน้องผู้ชาย(มั๊ง)แนะนำว่า(คิดซะว่านั่งกินเหล้าอยู่แล้วผมเมาพล่า
มไปเรื่อยแล้วกันนะ) ทำสิ่งที่อยากทำเลยครับ ถ้าคิดว่ารักเขาจริง ทำให้เต็มที่ ทำให้ถึงที่สุดครับ อะไรที่คิดว่าดีคิดว่าทำได้ จะคุกเข่าอ้อนวอน ร้องไห้ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าไม่ทำวันนี้ก็อาจจะไม่มีโอกาสทำอีกแล้ว เพราะมันอาจสายเกินไป และที่แย่ที่สุดคือ ในอนาคตก็จะมานั่งคิดเสียใจว่า ตอนนั้น ทำไมไม่ทำวะ

#17 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 20 March 2008 - 04:56 PM

+คนรักกันจะไม่ทำแบบนี้ต่อกันนะคะ

+สำหรับคุณ A ถ้ารักจริงก็ต้องปรารถนาให้คนที่ตัวเองรักมีความสุขค่ะ ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ด้วยกันก็ตาม

+ก้าวชีวิตต่อไป และใส่ใจกับความรู้สึกของคนรอบข้างให้มากขึ้นค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

#18 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 20 March 2008 - 05:19 PM

QUOTE (Big14 @ Mar 20 2008, 04:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องบอกว่าหาเรื่องแท้ๆครับ ผมเองก็เคยแกล้งแฟนเล่นหนักกว่านี้เป็น10เท่าก็เคยแกล้งมาแล้ว ผู้หญิงเป็นสิ่งมีชีวิตที่อดทนที่สุดในโลกครับ(อันนี้เป็นคำชมนะครับ)ลองถ้าจะอดทนแล
้ว บุกน้ำลุยไฟไปนรกขุมไหนถ้าลองได้รักใครแล้วก็ทนได้ครับ แต่ถ้าลองหมดรักขึ้นมาเมื่อไหร่แล้วผู้ชายคนนั้นไร้ค่ายิ่งกว่าหมาข้างถนนอีกครับ(หม
าพวกเธอยังมีเมตตาให้ข้าวให้น้ำกินแต่ผู้ชายหมาๆนี่หางตายังไม่แลเลยนะจ๊ะ)

ผมเดาว่าน้องผู้หญิง(มั๊ง)เค้าคงถึงจุดที่ต้องตัดสินใจอะไรบางอย่าง

ส่วนข้อแนะนำสำหรับน้องผู้ชาย(มั๊ง)แนะนำว่า(คิดซะว่านั่งกินเหล้าอยู่แล้วผมเมาพล่า
มไปเรื่อยแล้วกันนะ) ทำสิ่งที่อยากทำเลยครับ ถ้าคิดว่ารักเขาจริง ทำให้เต็มที่ ทำให้ถึงที่สุดครับ อะไรที่คิดว่าดีคิดว่าทำได้ จะคุกเข่าอ้อนวอน ร้องไห้ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าไม่ทำวันนี้ก็อาจจะไม่มีโอกาสทำอีกแล้ว เพราะมันอาจสายเกินไป และที่แย่ที่สุดคือ ในอนาคตก็จะมานั่งคิดเสียใจว่า ตอนนั้น ทำไมไม่ทำวะ

เห็นด้วยมากๆตรงที่ว่า เวลารักเรากับไม่รักแล้วนี่มันต่างกันมากๆ
ซึ่งตรงนี้ผู้ชายไม่ค่อยเป็นนะ แม้เราจะไม่รักผู้หญิงคนนึงแล้ว เรายังสงสารอยู่นะ

แต่ถ้าเจอผู้หญิงร้ายๆก็อีกเรื่อง ไม่รักแต่แกล้งเนียนหลอกใช้งานเราเฉยเลย

#19 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 March 2008 - 03:43 AM

ปวดหัว 4d6161fd.gif