`

Jump to content

зջªѺ PSP

38 replies to this topic

#21 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 04 May 2009 - 03:51 PM

มาสนุกกับการ์ตูนโปรดบน PSP ตัวเก่งกันเถอะ

-ซุกสุขกันได้ทุกที่ทุกเวลา-

Posted Imageโปรแกรมสำหรับอ่านการ์ตูน บน PSP นั้นPosted Image
ที่นิยมใช้งาน มีอยู่ 2 ตัวด้วยกัน ดังนี้ค่ะ

1.PSP comic - โปรแกรมอ่านการ์ตูนอย่างเดียว

2.PeP Viewer 0.8 - โปรแกรมอ่านการ์ตูน + ฟัง MP3 พร้อมกันไปด้วย

Posted Imageวันนี้มาแนะนำตัวโปรแกรม PSP comic ก่อนนะPosted Image
Note - ใช้ได้ตั้งแต่ 3.52 m33-4 จนถึง 5.50 GEN-D3 เลยจ้า

+แตกซิปไฟล์ที่ Download มา แล้ว จะได้โฟลเดอร์มา 2 ตัวค่ะ คือ pspcomic0992 และ comics

+ให้ก็อบปี้โฟลเดอร์ pspcomic0992 ไปไว้ที่

เมม:\PSP\GAME\

+ส่วนโฟลเดอร์ comics นั้น ให้วางไว้ที่หน้าแรกสุดของเมมค่ะ คือ เมม:\ โดยโฟลเดอร์นี้จะเป็นที่เก็บไฟล์การ์ตูน .cbr ที่ Download มา เช่นแบบนี้เป็นต้น

+ซึ่งถ้าการ์ตูนที่โหลดมานั้นเป็น .rar ไม่ต้องแตกไฟล์ซิปนะคะ ให้ใส่ลงไปทั้งไฟล์แบบนี้ค่ะ Posted Image เพราะโปรแกรมจะอ่านได้เลยจ้า

+ตัวโปรแกรม สามารถเลือกซูม อ่านได้ตามต้องการเลยนะคะ แถมยังสามารถเซฟบุ๊คมาร์คหน้าที่อ่านค้างไว้ล่าสุด ซ้ำยังเรียกโหลดได้ตลอดเวลาค่ะ ใช้งานไม่ยากเลย ลองๆ ไปเล่นกันดูนะ!!

Note - การเปลี่ยนหน้า ช้า-เร็ว ขึ้นอยู่กับความจุ (หรือความละเอียด) ของไฟล์ จากการ์ตูนเรื่องนั้นๆ ค่ะ

~การใช้งานโปรแกรมเบื้องต้น~

-หน้าตาแนวมะกันจ๋าของโปรแกรม-

-เลือกการ์ตูนที่จะอ่านแล้วกด X เพื่อตกลง-

-มาแล้ว.. การ์ตูนอะไรหว่า!?-

-ตัวหนังสือเล็กไปนิด พอซูมแล้วค่อยสบายตาหน่อย-

-ตะแคงภาพเพื่อความสะดวกก็ได้นะ อย่าลืมตะแคงเครื่องอ่านตามด้วยล่ะ-

-กด Start เพื่อเรียกเมนูจัดการต่างๆ-

-ลองเข้าคอนฟิกดูสิ มีให้เลือกตั้งค่าเยอะแยะเลย-

-งั้นยืมคำพูดตัวละครบอกลากันตรงนี้เลยละกันนะ-

-อ่านการ์ตูนให้สนุกนะคะ-

Edited by rbgel, 01 July 2011 - 02:38 PM.

#22 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 29 May 2009 - 06:55 PM

มาเล่นเกมแอดเวนเจอร์พีซี ยุค DOS บน PSP

ด้วยโปรแกรม ScummVM กันเถอะ!!

_____ย้อนกลับไปวงการเกมคอมพิวเตอร์ สมัยช่วงทศวรรษ 80 . . ยุคที่คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคลยังเป็นสิ่งเร้นลับ และคนทั่วไปยากที่จะเข้าถึงได้ง่ายดายเหมือนสมัยนี้ . . เกมคอมพิวเตอร์ในยุคนั้น ไร้ซึ่งความนิยมโดยสิ้นเชิง และมิอาจเทียบเคียงความยิ่งใหญ่กับคอนโซลชื่อดังของนินเทนโด้ในยุคนั้น อย่าง Famicom หรือ Nes (ชื่อในอเมริกา และยุโรป) ได้เลย ด้วยเพราะจำนวนเกมที่มีอยู่น้อยนิด กราฟิคไม่สวยสด ระบบเกมที่เรียบง่าย ไม่หวือหวา และเน้นหนักไปทางการเล่นเพื่อเก็บแต้มเสียเป็นส่วนใหญ่ ทำให้การเล่นเกมของผู้ใช้คอมพิวเตอร์ในยุคนั้น ดูจะเล่นเพื่อผ่อนคลาย ฆ่าเวลา หรือแก้เซ็งซะเป็นส่วนมาก . . .

Posted Image Posted Image

_____+แต่แล้ว ในช่วงต้นทศวรรษ 90 . . ความเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในตลาดเกมคอมพิวเตอร์ก็บังเกิดขึ้น เมื่อค่ายภาพยนตร์ยักษ์ใหญ่คับฮอลลีวู้ด อย่าง Lucas Arts ผู้สร้างผลงานหนัง ระดับตำนานของวงการภาพยนตร์อย่าง Starwar และ Indiana Jonesได้เข้ามานำเสนอความแปลกใหม่ให้กับวงการเกม PC ในยุคนั้น นั่นคือเกมผจญภัยแนวใหม่ ที่เรียกว่า “Graphical Point-And-Click Adventure Games” เรียกว่าสวยงามชนิดเทียบเคียงกับภาพยนตร์การ์ตูนที่วาดมือในยุคนั้นได้อย่างสบาย ๆ

_____+อีกทั้งระบบเกมเพลย์ที่น่าดึงดูดใจ ด้วยการให้ผู้เล่นสวมบทบาท และคิดแทนตัวละครเอกในเกม ในการออกผจญภัยท่องโลกในจินตนาการ และสะสมรวบรวมไอเท็มต่างๆ ที่เก็บหาได้ในฉาก ไปใช้ขบคิด และแก้ไขปริศนาในการผจญภัยบทต่อไป . .

_____+นอกจากจะนำมาด้วยจุดเด่นด้านระบบที่แปลกใหม่แล้ว . . ขณะที่ลงลึกในเนื้อหา และพล็อตเรื่องของเกมนั้น ผู้สร้างยังสอดแทรกมุขตลก สนุกๆ ชวนหัวร่อ-งอหาย และแอบกัดด้วยตลกร้ายปนอยู่ตลอดเวลา ทำให้ผู้เล่นรู้สึกไม่ต่างจากกำลังดูการ์ตูนชั้นดีเรื่องหนึ่งอยู่เลยทีเดียว รวมทั้งเสียงพากย์ และซาวด์นดนตรีประกอบระดับคุณภาพ ที่สร้างสรรค์ และกินใจ . . จากปัจจัยต่าง ๆ เหล่านี้ จึงทำให้ตลาดอุตสาหกรรมเกมในยุคนั้น พากันอ้าแขน-เปิดใจรับเกมแนวนี้เป็นอย่างดี และหลายๆ เกมจากบันทึกความทรงจำ ก็กลายเป็นหน้าหนึ่งในตำนานมาจนถึงทุกวันนี้

_____+แต่พอมาถึงในยุคปัจจุบัน หลายเกมดังจากอดีตเหล่านี้ได้ถูกลบลืมไป ด้วยเพราะกำแพงกีดกันด้านเทคโนโลยี ที่โปรแกรมตกยุคเหล่านั้น มิอาจเล่นได้บนระบบปฏิบัติการยุคปัจจุบันนั่นเอง!! อย่างไรก็ดี ยังคงมีกลุ่มโปรแกรมเมอร์กลุ่มหนึ่ง ผู้รัก และชื่นชอบ หลงใหลในเกมแนวนี้อยู่เช่นกัน . . พวกเขาเหล่านั้นจึงรวมตัวกัน และร่วมมือพัฒนาโปรแกรมสำคัญที่ชื่อว่า SCUMMVM (Script Creation Utility for Maniac Mansion) ขึ้นมานั่นเองค่ะ!!

คืออะไร!?

_____+ScummVM หรือเรียกกันง่ายๆว่า "สกั๊ม" อันที่จริงแล้วก็คือ Emulator ธรรมดาๆ ไม่ต่างไปจากอีมูเลเตอร์จำลองเกมของ Nes , SFC , GBA ฯลฯ ทั้งหลายนั่นแหละค่ะ เพียงแต่ ScummVM นั้นจะเป็นอีมูเลเตอร์ที่ช่วยให้เราสามารถเล่นเกมแอดเวนเจอร์ พีซี สุดคลาสสิค ที่เคยรุ่งเรืองบนระบบ Dos ในอดีตได้นั่นเองค่ะ . .

_____+ScummVM นั้น ลงให้ครอบคลุม ในระบบต่างๆ มากมาย ไม่ว่าจะเป็น Windows , Pocket PC , Mac OS , IPhone , NDS ฯลฯ หรือแม้แต่มือถือซิมเบี้ยน S60 V3 ก็ยังมีค่ะ และแน่นอนว่า PSP ตัวเก่งของเรา ก็ยังสนุกกับเค้าได้เช่นเดียวกัน โดย “สกั๊ม" สำหรับ PSP นั้น ก็ยังคงแสดงภาพได้อย่างสวยงาม และคงเสน่ห์เกมต้นฉบับไว้ได้อย่างครบรส เต็มอารมณ์กันชนิดภาพเป็นภาพ เสียงเป็นเสียงไม่มีผิดเพี้ยนแต่อย่างใดค่ะ!!

_____ +มาถึงตรงนี้ หลายๆ ท่าน อย่าเพิ่งร้อง “ยี้” ไปซะก่อนนะ เพราะถึงแม้เกมที่รองรับโปรแกรม ScummVM ส่วนใหญ่จะเป็นเกมเก่า และโคตรเก่ากึ๊กกั๊กระดับ (พัน) ล้านเปอร์เซ็นต์ (^ ^ ) แต่เชื่อเถอะค่ะ ว่าเกมคลาสสิกเหล่านี้นั้น ภาพสวย และเล่นสนุกไม่แพ้เกมคอมพิวเตอร์ใดในปัจจุบันเลย . . จริงๆ นะ

_____+คอเกมพีซียุคเก่าทุกท่าน หากยังจำความประทับใจกับเกมโปรดของคุณในยุคนั้นอย่าง Day of the Tentacle , Sam & Max Hit the Road , Monkey Island ฯลฯ กันได้ . . ตามอาบีจังมารำลึกให้ชื่นใจไปพร้อมๆ กันได้เลยจ้า!!

Posted Imageก่อนจะคืนชีพให้กับเกมดังในตำนานPosted Image

อุปกรณ์พื้นฐาน

->เครื่อง PSP รุ่นบาง หรือ PSP รุ่น อ้วนก็ได้
->เครื่อง PSP เครื่องนั้น จะต้องเล่นเกมจาก Memory Stick ได้แล้ว
->ไม่จำกัดรุ่นของ Firmware

เอ้า!! ถ้าพร้อมแล้ว มาเริ่มกันเลย!!

1.Download โปรแกรม ScummVM for PSP (PlayStation Portable) package (6.8M .zip) ได้ที่นี่ค่ะ (เวอร์ชั่นล่าสุด version 1.1.1)

คลิกจ้า - -> Posted Image

2.นำโฟลเดอร์ scummvm-1.1.0 (จากในซับโฟลเดอร์ \scummvm_111_psp) ไปวางไว้ใน เมม:\PSP\GAME\

3.สำหรับเกมที่ต้องการจะเล่นนั้น ให้วางโฟลเดอร์เกมไว้ที่ไหนของ Memory Stick ก็ได้ค่ะ (แตกซิบด้วยนะคะ) โดยจะต้องเป็นเกมที่โปรแกรม Scummvm รองรับด้วย ซึ่งสามารถเช็ครายชื่อเกมที่รองรับได้จากเว็ปไซต์นี้ค่ะ http://www.scummvm.org/compatibility/ ซึ่งมีให้เลือกเล่นเยอะแยะมากมาย ชนิดสนุกกันไม่หวาดไม่ไหวเลยทีเดียวเจียว

4.เมื่อเปิดเครื่อง PSP จะพบ ICON ของโปรแกรม Scummvm ดังรูปค่ะ

5.ให้เลือกคำสั่ง Add Game เพื่อเลือกเกมที่ต้องการเล่น

6.เลือกแถบสว่างที่ชื่อ (โฟลเดอร์) เกมนั้น . . ในที่นี้ ยกตัวอย่างเกม Day of the Tentacle (หรือ Maniac Mansion) แล้วเลือกคำสั่ง Choose ค่ะ

7.หน้าจอถัดไปจะพบกับการปรับแต่งค่าต่างๆ (กราฟิค + เสียง) ซึ่งปกติแล้วในหน้าจอนี้ แทบไม่จำเป็นต้องปรับแต่งอะไรเลยค่ะ สามารถกดปุ่ม OK ผ่านไปได้เลยค่ะ

8.ระบบจะแสดงชื่อเกมที่เราเลือกไว้ ที่หน้าจอหลักของโปรแกรม Scummvm ค่ะ ให้กดปุ่ม Start เพื่อเริ่มเล่นเกมได้เลยจ้า (^ ^)

~การควบคุมมาตรฐานของโปรแกรม~

-ปุ่ม X = คลิกเม้าส์ซ้าย

-ปุ่ม O = คลิกเม้าส์ขวา

-ปุ่ม L = แทนปุ่ม ESC บยคีย์บอร์ด ปกติใช้ข้าม (Skip) บทสนทนาในเกมได้ค่ะ

-ปุ่ม Start = ขณะเล่น จะสามารถเลือก Load + Save เกมได้ตามใจชอบค่ะ . . และสามารถปรับค่าความดังของเสียงดนตรี , เสียงพากย์ และซาวนด์ประกอบ SFX รวมไปจนถึงเลือกเปิดซับ-ไตเติ้ลได้ เช่นเดียวกัน

-ปุ่ม Select = จะเปิดเมนูแป้นพิมพ์จำลอง (Keyboard) ขึ้นมาค่ะ โดยใช้แกนอนาล็อกวนเลือกตัวอักษรที่ต้องการพิมพ์ โดยในโหมดนี้ หากกดปุ่ม L จะเป็นการเปลี่ยนอักขระ และตัวเลข ส่วนปุ่ม R จะเป็นการเปลี่ยนตัวพิมพ์ใหญ่-เล็กค่ะ (Shift)

Note 1 - บางเกมนั้น เกมจะบังคับให้เซฟตามระบบของเกมแทนนะคะ ซึ่งไม่อาจจะเซฟด้วยวิธีกด Start ได้ ให้เซฟตามระบบของเกม แล้วกด Select เปลี่ยนเป็นโหมดแป้นพิมพ์ ตั้งชื่อเซฟได้ตามใจชอบเลยค่ะ (วิธีนี้ ใช้สำหรับตอบ Password เกมได้เช่นเดียวกัน)

Note 2 - เวลาจะเปลี่ยนเกมเล่น ต้องออกจากโปรแกรม (Quit) ไปเลยนะคะ พอเข้าใหม่ ให้เลือก Remove เกมเก่า แล้ว Add เกมใหม่ที่ต้องการเล่นเข้าไปแทนค่ะ . . แค่นี้เอง!!

Posted Imageตัวอย่างภาพขณะเล่นPosted Image

+บร๊ะเจ้า โจ๊กทรงบัญชา ให้ข้านี้ต้องครองโลก . . อะ จ๊ากกกกกก!! ชาบู ชาบู!!+

+คุณจอร์จ กะมิสซาร่าห์ ถูกแจ็คพ็อตรับโชคทองจากซองมาช่า!!+

+คุณหมายอดนักสืบ มะ มาแว้ววววว!!+

+หนุ่มพังค์ขาร็อค จากชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย พร้อมจะบุกลุยไปทุกที่!!+

+แฮรี่ พ็อตเมี่ยง กับคุกแห่งอัซคาบันก็มา (ฮ่า)+

+ตลกหลวงหลงป่า เจ้าข้าเอ๊ยยยยย . . หม่อง เท่ง หม่อง!!+

+ตะลุยเดือนช่วงดวงเด่นฟ้าดาดาว ไปกับสามเกลอหัวขวด!!+

"เท่านี้ก็สามารถเพลิดเพลิน ไปกับมนต์ขลังของเกมแอดเวนเจอร์
แนว Point-And-Click ได้อย่างถ้วนหน้ากันแล้วนะคะ"

-เล่นเกมให้สนุกนะคะ-

Edited by rbgel, 04 October 2010 - 05:22 PM.

#23 Serpantarius

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 17 June 2009 - 07:54 PM

ŴФѺ

ҡŴǨѺҾѺ 4 ФѺ

˹ԤѺ

#24 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 20 June 2009 - 07:51 PM

ʹءѺ˭ OpenBOR

-͡Ӥա˹дѺ Ѻ PSP ô!!-

+OpenBOR Open Beats of Rage ˹觤 ¹ҡҧǡѹҧ Ẻҡ͹鹢ͧ Beats of Rage ͧ . . Ҷ֧ç ҹҨ »ա͹س ҨԹ ͧ King of Fighter ѺԹ PC Ф Beats Of Rage !!

+Ѩغѹ OpenBOR ŧҡкҡ¤ СԴҧẺ Open Source Development PC + Dreamcast + X-Box СҨ֧ PSP 㹷ش () ͧѺ㹵͹ ӡ 20 ¹Ф Ҿ ʹء (ҡ⤵) 仵 ѹ Դҷ½ͼҧҡ (55) . . Ф㹴ǧ 蹪ͺ ԴҨФ ͡ѹ . . OpenBOR ӽѹ 繨ԧ . . ѧ . . 仾 ѹ¹ . . ҡ!!

+͹ ͧҡ͹ Posted Image ͷ Posted Image

Note - ش OpenBoR v3.0 Build 2244

+ѧҡᵡԺ ͺ OpenBOR ҧ :\PSP\GAME

+ǹͧ Թ䫵 Posted Image

+ҡ ᵡԺº ǹ ʡ .pak ҧ :\PSP\GAME\OpenBOR\Pak ¤

+Դ PSP !!!

Posted Image-How To Play-Posted Image

+ͤ͹ 躹ѡ+

+ª͡ Start ͧ+

+ () ¡ҧ Crisis Evil Ҿ硨ѧ+

+任ѺҾ Video Options 480x272 (16x9)

+ . . Ҿ ըѧ ^ ^ ᵡШ¹ ()+

+ . . Ѻ Filters Bilinear . . . . ¢鹨 +

+ǹͧǤ Back Ѻ¨ ()+

+͹ ͹ ҭҼչá . . +

+«Դ . . Ҿǡ . . ԧ ԧ!!+

Note - Select ѺҾФ ¨ж١ :\PICTURE\Beats Of Rage ʡ .png

Note - ҡ͡ҡ 쵤ѵ» Home

Tested - 5.00 M33-6

~Ҿ ͧ кѴ~

-Kill Bill Vol.1-

-Rhythm of Destruction 2 - Green Edition-

-Kill Ryu 2-

-Crisis Evil 1-

-ʹءФ-

Edited by rbgel, 08 October 2010 - 10:25 AM.

#25 yoyo2727

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 11 January 2010 - 03:33 AM

ได้ มาใช้เยอะมากเลย ขอบคุณมากครับ

#26 Rinnary

ѡ§

• High Members

Posted 31 January 2010 - 09:51 PM

+ŧ ISO To CSO ͺ䢻ѭҨҡз鹤 ʵա T T ͺسҡ

#27 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 18 February 2010 - 01:02 AM

Posted Imageมาแปลงเกม PS1 เล่นบน PSP กันเถอะ!!Posted Image

~สอนกันง่ายๆ ตามสไตล์อนุบาลหมีแมว~

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

Check - สำหรับเกมแผ่นเดียวจบเท่านั้นนะคะ!!

Posted Imageค้นแผ่นจากกรุ ก่อนมุ่งสู่หนทางของอิมเมจไฟล์Posted Image

+เตรียมแผ่น PS1 ที่เคยสะสมไว้ เพื่อมาทำเป็นไฟล์อิมเมจ หรือจะไป Download ไฟล์อิมเมจ ISO จากเว็ปแจกเกมทั้งหลายก็ได้ค่ะ

+ถ้าจะทำไฟล์อิมเมจเอง จากแผ่นเกมเก่าๆ ที่เคยสะสมไว้ ก่อนอื่นเราต้องเตรียมโปรแกรมก่อนค่ะ ซึ่งในที่นี้ขอแนะนำ "ImgBurn" สุดยอดโปรแกรมครอบจักรวาล สำหรับการสร้างอิมเมจไฟล์จากแผ่น CD ต้นฉบับ และสามารถเบิร์นไฟล์อิมเมจได้ครอบคลุมแทบทุกสกุลเลย วิธีใช้ก็ง่ายแสนง่าย ที่สำคัญเป็นฟรีแวร์แจกฟรี แถมยังรองรับาษาไทยอีกด้วย ซึ่งสามารถ Download เวอร์ชั่นปัจจุบัน (v2.5.5.0) ได้ที่นี่ กดจึ้ก!!

Note - ถ้าไป Download ไฟล์อิมเมจเกม PS1 จากอินเตอร์เน็ตมาแล้ว ให้ข้ามขั้นตอนข้างล่างนี้ไปเลยค่ะ

EXAM - วันนี้เราจะมาสาธิตการทำ EBoot เกม Disney's Hercules ให้ดูกันค่ะ

1.เอาแผ่นเกม PS1 ใส่ไดรฟ์เข้าไปเลย แล้วเปิดโปรแกรม ImagBurn ขึ้นมาค่ะ Posted Image

2.เลือกที่ไอค่อน Create image file from disc เพื่อให้โปรแกรมสร้างอิมเมจไฟล์ จากแผ่น CD ที่ใส่เข้าไปค่ะ

3.ที่ช่อง Destination ให้เราเลือกตำแหน่งที่เราจะเก็บไฟล์อิมเมจที่สร้างเสร็จแล้วค่ะ

4.จากนั้นกดไอค่อนรูปแผ่น CD ที่อยู่ข้างล่างได้เลย ทีนี้ก็รอ รอ และรอ อย่างเดียว (ฮา) . . ง่ายมะคะ
Note ในหน้าจอสร้างไฟล์อิมเมจ หากกดติ๊กถูกที่ Eject Tray ไว้ พอโปรแกรมทำงานเสร็จแล้ว ถาดไดรฟ์จะเด้งออกให้เองโดยอัตโนมัติค่ะ แถมมีเพลงฮูล่าเพราะๆ ให้ฟังด้วยนะ

5.ไชโย!! เดินไปต้มมาม่ามา ยังไม่ทันได้กินเลย โปรแกรมก็ทำงานจนเสร็จสมบูรณ์จนได้ รวมๆ เวลาแล้วเบ็ดเสร็จแค่ 6.22 นาทีเท่านั้นเอง!!

6.นี่ไง Posted Image ไฟล์อิมเมจที่ว่า จะได้มาเป็นไฟล์ Image.bin กับ Image.cue 2 ตัวนะ

7.แค่นี้เกม Disney's Hercules ก็จะถูกถอดออกมาเป็นไฟล์อิมเมจได้เรียบร้อยแล้วนะคะ ซึ่งตรงนี้เราสามารถนำไปไร้ท์ใหม่ลงแผ่น CD-R เพื่อใช้เล่นกับเครื่อง PS1 จริงๆ , จะอัพโหลดขึ้นเว็ปฝากไฟล์ไว้แจกเพื่อนๆ หรือจะเอาไว้เล่นกับอีมูเลเตอร์ ePSXe บน PC ก็ยังได้ค่ะ ถือเป็นการถนอมไดรฟ์ไปในตัวด้วยนะ!!

8.แต่ถ้าจะเอาไปเล่นกับ PSP เราต้องนำมาแปลงให้เป็นไฟล์ EBoot กันต่ออีกสักเฮือก ตามหัวข้อถัดไปเลยจ้า!!

Posted Imageวิธีแปลงไฟล์อิมเมจ ให้เป็นไฟล์ EBootPosted Image

Check - หากไปโหลดไฟล์อิมเมจเกม PS1 จากเว็ปต่างๆ มาแล้ว
ให้เริ่มที่ขั้นตอนนี้ได้เลยค่ะ!!

1.โปรแกรมที่เอาไว้ใช้สร้างไฟล์ EBoot จากไฟล์อิมเมจคือโปรแกรม PSX2PSP v.1.4.2 ค่ะ ซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้จากที่นี่ คลิกจ้า หรือจะแวะไปขอมาจากเว็ปไซต์ของน้าอั๋นก็ได้ค่ะ (หมวด Download/Play1toPSP)

2.พอลงโปรแกรมเสร็จแล้ว เราก็มาเริ่มทำไฟล์ EBoot กันค่ะ มาทำไปพร้อมๆ กันเลยนะ

3.จากรูป เราจะเห็นายในโฟลเดอร์ของโปรแกรมนะคะ ซึ่งสามารถเรียกใช้งานได้ผ่านทาง 3 โหมดด้วยกัน นั่นก็คือ Theme Mode , Clasic mode และ Batch mode ค่ะ ซึ่งทั้ง 3 แบบนี้ หลักๆ จะแตกต่างกันที่การแสดงผลของไอค่อนเกม ขณะโชว์อยู่บนหน้าจอมาตรฐานของ PSP ค่ะ . . ชอบใจแบบไหน ก็เลือกเอาตามสบายเลยนะ

Note การแปลงแบบ Batch Mode นั้น ข้อดีก็คือเราสามารถเลือกแปลงได้พร้อมกันทีเดียวครั้งละหลายๆ เกมค่ะ แต่มีข้อจุกจิกชวนชัดใจเล็กๆ ก็คือ ทุกเกมที่ทำการแปลงพร้อมกันนั้น ในส่วนของรูปไอค่อน และาพกราฟิคเกมที่เป็นพื้นหลัง จะเหมือนกันทั้งหมดเลย (ฮา)

4.อย่างในตัวอย่างนี้ ขอเลือกแปลงแบบ Theme Mode ก็แล้วกัน เพราะไอค่อนเล็กๆ จิ๋วๆ น่ารักดี (ชอบเป็นการส่วนตัว) ซึ่งพอเข้ามาแล้ว ก็จะเจอกับหน้าจอแบบนี้ค่ะ

5.กดคลิกยังแท็บ Convert Menu ที่อยู่ทางขวา แล้วที่ช่อง ISO/PBP File: ให้แอดไฟล์อิมเมจเกม Disney's Hercules ที่เราเพิ่งทำเสร็จเมื่อตะกี้ค่ะ โดยโปรแกรมจะบังคับให้เลือกไฟล์ Posted Image โดยอัตโนมัติ . . ซึ่งหากไม่มีอะไรผิดพลาด โปรแกรมจะตรวจสอบ แล้วโชว์รหัส ID Code ของเกมขึ้นมาให้เราดูค่ะ ตามแบบรูปด้านล่างนี้เลยงับ

Note 1 ในส่วนของ Output PBP Folder จะวางไว้ตรงไหนก็ได้นะคะ เพราะพอเกมสร้างไฟล์ EBoot เสร็จ มันจะสร้างเป็นโฟลเดอร์ พร้อมตั้งชื่อเกมให้เองเสร็จสรรพเลยจ้า ซึ่งตรงนี้หากไม่แน่ใจ สามารถเช็คการตั้งค่าโปรแกรมได้ตามนี้เลยค่ะ กดคลิกที่ Options... กดคลิกแท็บ Folders เลือกเลือกติ๊กที่ช่อง Create main game title folder จากกรอบ Auto create folder on convert ด้านล่างค่ะ

Note 2 หากไม่ต้องการใส่รูปเกมเพื่อแสดงความสวยงาม ตรงนี้ก็สามารถคลิกปุ่ม Convert เพื่อเริ่มการแปลงไฟล์ไปเล่นได้เลยนะคะ (แต่หน้าตามันไม่สวยจริงๆ นะ อุตส่าห์ลงทุนแปลงเกมเล่นเองทั้งที เอาให้แจ๋วๆ ไปเลยดีกว่าค่ะ)

Note 3 ในกรณีที่เรามีไฟล์ EBoot อยู่แล้ว และต้องการแปลงกลับไปเป็นอิมเมจไฟล์อีกครั้ง ให้เลือกคลิกที่ปุ่ม EXtract ISO แทนนะคะ . . จากนั้นก็เอาไปรันจำลองไดรฟ์เล่นบน ePSXe ได้เลย หรือจะเอาไปไร้ท์ใส่แผ่น CD สำหรับเล่นบนเครื่อง PS1 จริงๆ ก็ได้ค่ะ

Posted Imageแต่งแต้มไอค่อนสวยๆ ให้เกมสุดโปรดPosted Image

1.ให้คลิกยังปุ่ม Customize PBP ที่อยู่ติดๆ กัน 1 ครั้งค่ะ ซึ่งต่อจากนี้ไป เราจะมาใส่ไอค่อน + พื้นหลังของเกมให้สวยๆ กันนะคะ เวลาเปิดเล่นจะได้งามตา และควรค่าต่อการเอาไปแจกต่อหน่อย (ฮี่ ๆ ๆ)

2.ในการแต่งไอค่อนเกมนั้น จะมีอยู่ด้วยกันทั้งสิ้น 6 ส่วนค่ะ นั่นคือาพไอค่อนเกม, กราฟิคพื้นหลัง (หรือวอลล์เปเปอร์), าพเสริมแสดงรายละเอียดของข้อมูลเกม, ใส่เพลงลงไปด้วย (เฉพาะไฟล์เสียงสกุล .AT3 เท่านั้น), ใส่าพเคลื่อนไหวลงในไอค่อน, และาพในส่วนของหน้าจอก่อนจะบูทเข้าตัวเกมค่ะ (แต่เดิมจะเป็นคำเตือนของโซนี่) . . ซึ่งทั้งหมดนี้ เราไม่จำเป็นต้องหามาใส่ให้ครบทุกส่วนก็ได้นะคะ อย่างในตัวอย่างนี้ จะขอใส่แต่พองามแค่ 3 ส่วน ตามรูปค่ะ

Note ในส่วนของ Boot/Warning image หากโปรแกรมที่เราไปดาวน์โหลดมา มีโฟลเดอร์ AutoGenerate V1.0 อยู่ด้วย ตรงนี้ถ้าตอนแต่งไม่ได้แอดรูปใหม่ใส่ลงไปในส่วนนี้ เวลาเปิดเกมเล่นจริงบนเครื่อง PSP มันจะแสดงผลเป็นคำเตือนก่อนเล่น+แสดง ID ของเกม EBoot นั้นๆ ให้ดูค่ะ

3.ในส่วนของาพประกอบนี่ เราก็สามารถหาได้ทั่วไปจากเว็ปยอดฮิตอย่างกูเกิ้ลนะคะ และถึงโปรแกรมจะบอกว่ารองรับเฉพาะไฟล์สกุล .png เท่านั้น แต่เอาเข้าจริงๆ เราแอดาพสกุลอะไรลงไปก็ได้ค่ะ หรือไม่งั้นเวลาพบาพที่ถูกใจจากเน็ตแล้ว ขณะเซฟให้เปลี่ยนสกุลให้เป็น .png หรือจะใช้โปรแกรมดูาพยอดฮิต อย่าง ACDSee Photo Manager แปลงให้เป็นไฟล์ .png แล้วรีไซส์ย่อขนาดาพก็ยังได้ค่ะ และทั้งนี้ทั้งนั้นรูปทั้งหมดไม่ควรมีขนาดใหญ่เกินไป ควรจะเลือกปรับขนาดาพตามความเหมาะสมค่ะ (จะรีไซส์เท่าขนาดหน้าจอของ PSP หรือเกินมานิดๆ อย่าง 500x500 ก็ได้นะ) และความจุรวมกันทั้งสิ้น ไม่ควรเกิน 1024 KB ค่ะ ไม่งั้นตัวเกม อาจจะมีอาการงอแงได้ (ฮา)

4.หรือจะใช้วิธีง่ายๆ แถมได้าพคมชัด และยังมีขนาดไม่ผิดเพี้ยนตามขนาดหน้าจอเป๊ะๆ (480x272) เลยอีกด้วย นั่นก็คือก่อนอื่นให้ก็อบปี้าพที่ต้องการลงเครื่อง PSP ก่อนค่ะ (เมม:\PICTURE) แล้วมาไล่เปิดาพบน PSP เอา จากนั้นก็ใช้โปรแกรมจับาพหน้าจออย่างพวก screenshotbmp แคปฯ าพอีกทีค่ะ รับรองว่าคราวนี้ได้าพสวยๆ สมใจแน่ๆ จ้า!!

Note 1 รูปในส่วนของ Boot/Warning image สามารถกดเครื่องหมายลูกศร ซ้าย-ขวา ตรงมุมจอ เลื่อนดูได้ทั้งหมดนะคะ ทั้งยังสามารถกดย่อปุ่ม Customize PBP ลง เพื่อดูขนาดรูปทั้งหมดแบบไม่มีวินโดวส์ของโปรแกรมบังก็ได้ค่ะ

Note 2 ข้อดี (หรือเปล่า!?) ของโปรแกรมนี้คือ ไม่ว่ารูปจะขนาดเล็ก-ใหญ่แค่ไหน!? มันจะจัดหน้าให้รูปอยู่ตรงกึ่งกลางหน้าจอเองทุกครั้งโดยอัตโนมัติค่ะ

5.หลังจากตรวจเช็คความสวยงามจนพอใจ และแน่ใจแล้ว ให้กดที่แท็บ Convert Menu อีกครั้ง แล้วคลิกที่คำสั่ง Convert เพื่อเริ่มกระบวนการแปลงไฟล์ได้เลยค่ะ . . จากนั้นก็รอ รอ และรอ ประมาณ 5-10 นาทีจนกว่าโปรแกรมจะแปลงเสร็จจ้า (การแปลงจะช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับขนาดของเกม)

6.แล้วเวลาที่รอคอยก็มาถึง ในที่สุดเกม PS1 EBoot จากฝีมือของเราเองก็เสร็จสมบูรณ์จนได้ Posted Image จะรอช้าอยู่ทำไมคะ รีบก็อบปี้ทั้งโฟลเดอร์นี่ลงเมม (เมม:\PSP\GAME) แล้วเรียกมาเล่นให้ชื่นใจได้เล๊ยยยยย!!

Note 1 ชื่อเกม (โฟลเดอร์) PS1 EBoot ไม่ควรยาวเกินไปนะคะ ไม่งั้น (เมม) PSP อาจจะหาไม่เจอค่ะ ด้วยเพราะบางครั้งโปรแกรมมันก็ฉลาดเกินไป (ฮา) ซึ่งตรงนี้เราสามารถ Rename แก้ไขชื่อให้สั้นลงได้ค่ะ

Note 2 ซึ่งทริคเล็กๆ ในการตรวจสอบเกม (หลังจากก็อบปี้ลงเมมฯ แล้ว แต่ยังไม่ได้เสียบเมมฯ กลับเข้าเครื่อง PSP) ว่าเครื่องมันจะหาเจอ + รู้จัก EBoot นี้มั๊ย!? ก็คือการใช้โปรแกรมเรียงไอค่อน - PSPContentManager340 ในการตรวจสอบค่ะ (หาได้จากไหน สงสัย!? สงสัย!?) ซึ่งถ้าเกม EBoot (หรือโฮมบริวอื่นๆ) เปิดติด-โชว์รูปเป็นไอค่อนขึ้นมาล่ะ รับรองว่าหายห่วงค่ะ (แต่จะเล่นได้มั๊ย จะมีจอมืด เล่นๆ ไปแล้วค้างหรือเปล่า อันนี้ไปลุ้นกันตอนเล่นอีกทีนะคะ ฮา!!)

Note 3 ตัวไฟล์อิมเมจไม่จำเป็นแล้วนะคะ อย่าลืมไปลบทิ้งด้วยล่ะ เดี๋ยวตีมือหัก นิสัยๆ แต่ถ้าอยากเก็บไว้เล่นต่อบน PC ก็ไม่ว่ากัน..เอ้า!!

Note 4 อย่าลืมนะคะ สิ่งจำเป็นในการเล่นเกม PS1 บนเครื่อง PSP ก็คือ Plug In จำลองเฟิร์มแวร์ - PopsLoader แต่ถ้าจนถึงที่สุด ขนาดลองปรับลองเปลี่ยน FW (pops) ดูหมดแล้ว ก็ยังเล่นไม่ได้ซักที อันนี้ก็ต้องทำใจนะคะ เพราะเอาเข้าจริงๆ การเล่น EBoot บน PSP มันก็เหมือนการเล่นบนอีมูเลเตอร์ตัวหนึ่ง จะให้ไปสมบูรณ์ไร้เทียมทานเทียบเท่าเครื่องมันจริงๆ ก็เห็นจะไม่ได้ค่ะเจ้า!!

Edited by rbgel, 01 July 2011 - 05:29 PM.

#28 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 27 March 2010 - 08:47 PM

มา UPDATE CODE CWCheat

ด้วยตัวเองกันเถอะ

วิธีอัพเดโค้ดโกง CWCheat สำหรับ PSP นั้น จะมีอยู่ 2 แบบด้วยกันดังนี้ค่ะ

1.แบบไฟล์สำเร็จรูป ซึ่งตรงนี้ทางเมืองนอกเค้าจะแกะโค้ดพร้อมฝังลงในไฟล์มาให้แล้วเสร็จสรรพเลยค่ะ เราไม่ต้องไปนั่งป้อนโค้ดเอง แค่โหลดเสร็จ จัดการแตกไฟล์ให้เรียบร้อย แล้วก็อบปี้ตัวไฟล์อัพเดตไปลงเมมแค่นี้ก็เรียกใช้ได้ทันทีเลยค่ะ ซึ่งหากท่านใดสนใจโค้ดในรูปแบบนี้ ก็สามารถแวะไปดู (และเม้ม) ได้จากที่นี่ค่ะ!! เพราะเขาอัพเดทกันถี่ยิบแทบจะอาทิตย์ชนอาทิตย์กันเลยทีเดียวเชียวแหละ!!

+สำหรับวิธีใช้งานก็คือ หลังจากแตกไฟล์เรียบร้อยแล้ว ให้ก็อปปี้ไฟล์ cheat.db ไปวางไว้ใน เมม:\seplugins\cwcheat ค่ะ (อย่าลืมกดเข้า Recovery Mode เพื่อติ๊กกระตุ้นสูตรอีกครั้งด้วยนะ)

Note 1 - ทางผู้จัดทำเขาจะลงรายชื่อของเกมใหม่ที่ทำการอัพเดตโค้ด และลงวันที่ในการอัพเดตโค้ดไว้ด้วยค่ะ ทำให้ไล่เช็คง่าย สะดวกสบาย และได้ใจแฟนๆ ชาวดาร์คไซด์เป็นที่สุด (ฮา)

Note 2 - เวลาจะอัพเดตโค้ดครั้งต่อไป เราแค่จัดการ Download ไฟล์ cheat.db ตัวใหม่ (จากเว็ปเดียวกันนี้) ไปวางทับไฟล์ cheat.db ตัวเดิมใน เมม:\seplugins\cwcheat ได้เลยค่ะ สังเกตได้ง่ายๆ ก็คือ ไฟล์อัพเดตตัวใหม่จะมีขนาดใหญ่กว่าไฟล์ตัวเดิมเสมอ ด้วยเพราะมีสูตรเกมมากกว่านั่นเองค่ะ

2.แบบอัพเดตด้วยตนเอง นี่คือหัวข้อที่เราจะพูดถึงกันในวันนี้นั่นเองค่ะ ซึ่งหากเลือกจะอัพเดทโค้ดด้วยวิธีนี้ คุณๆ ต้องไปก็อบปี้โค้ดยาวเหยียดจากเว็ปนอกมาลงในปลั๊กอินเองนะคะ วิธีการอาจจะจุกจิกไปสักนิด แต่ข้อดีของการอัพเดตแบบนี้ก็คือ โค้ดจากทางเมืองนอกจะออกไวมากๆ เลยล่ะค่ะ ชนิดเกมออกวันนี้ พอไม่ทันวันพรุ่งหรืออย่างมากไม่เกินมะรืน ก็สามารถแกะโค้ดมาแจกกันได้แล้ว เหตุที่อัพเดทได้ไวกว่าก็เพราะคนทำไม่ต้องเสียเวลามา "รวมเกม" ในการอัพแจกไงคะ!!

+วิธีลงโค้ดมือแบบนี้ สามารถลงได้ 2 แบบคือ จะใช้ Notepad แก้ไข-เพิ่มเติมโค้ด หรือจะใช้โปรแกรม CWCheat Database Editor v2.0 ช่วยในการใส่โค้ดก็ได้ค่ะ ซึ่งหากลงเสร็จแล้วอย่าลืมกดเข้า Recovery Mode เพื่อติ๊กกระตุ้นสูตรด้วยนะคะ

Note - หากสนใจโปรแกรม CWCheat Database Editor v2.0 เพิ่มโค้ด สามารถดาวน์โหลดได้จากที่นี่จ้า!!

วิธีเพิ่มโค้ดเกมด้วย CWCheat Database Editor v2.0

Exam - จะสาธิตด้วยการใส่โค้ดบางส่วนของเกม "The Red Star [USA]" ให้ดูก็แล้วกันนะคะ ซึ่งรูปแบบโค้ดที่ว่านั้นมีดังนี้

_S NPUH-10040
_G The Red Star [USA]
_C0 Infinite Health
_L 0x201DE038 0xE48D0014
_L 0x201DE040 0x3C043F80
_C0 Max Power
_L 0x005A80BC 0x00000003

1.ดับเบิ้ลคลิก ที่ไฟล์ Posted Image เพื่อเปิดโปรแกรม

2.หน้าตาโปรแกรมจะเป็นแบบนี้

3.คลิกที่ File - -> Open Database แล้วเลือกแอดไฟล์โค้ด .db ที่ต้องการเพิ่มสูตรค่ะ (cheat.db สำหรับโค้ดเกม PSP และ cheatpops.db สำหรับเกม PS1)

4.จากนั้นรอโหลด จนครบ 100% สักครู่ค่ะ . . เสร็จแล้วไปหาข้อมูลโค้ดเกมที่ต้องการได้เลยค่ะ เพราะต่อไปเราจะมาเริ่มใส่โค้ดกันแล้วจ้า ^ ^

5.โค้ด cheat.db จะแสดงขึ้นในรายการให้เราพร้อมทำการแก้ไขแล้วค่ะ . .

6.ลองกดที่เครื่องหมาย + หน้าไฟล์ดูสิ แล้วรายชื่อเกมทั้งหมด จะถูกแสดงออกมาเลยนะ แบบนี้

7.คลิกขวาที่ช่องว่าง (ตรงไหนก็ได้) ในหน้าต่าง Code Database ทางซ้ายมือค่ะ แล้วเลือกที่คำสั่ง Add Game จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ใส่ชื่อเกม และรหัสเกมค่ะ

8.ใส่ชื่อเกม The Red Star [USA] ที่ช่อง Game Name ค่ะ . . ส่วนช่อง Sony Code ให้ใส่เป็น NPUH-10040 แบบนี้

9.จากนั้นกด Save แล้วโปรแกรมจะแสดงรายชื่อเกม The Red Star [USA] ว่างๆ ขึ้นมา ให้ทำการใส่โค้ดแล้วจ้า

10.ให้ คลิกขวาที่บรรทัดแสดงชื่อเกมที่ต้องการใส่โค้ด (The Red Star [USA]) แล้วเลือกที่คำสั่ง Add Codename เพื่อใส่ชื่อสูตรค่ะ

11.เช่นในที่นี้ใส่เป็น Infinite HP แล้วกด Save

12.ชื่อโค้ด Infinite HP มาแล้ว แต่โค้ดยังไม่มา (55)

13.คลิกขวาที่บรรทัดแสดง ชื่อโค้ด Infinite Health แล้วเลือกที่คำสั่ง Add Code ค่ะ

14.จากนั้น ก็อปปี้โค้ดที่ต้องการมาวางได้เลยค่ะ (ใส่ได้ทีละบรรทัดนะคะ ดังนั้นหากสูตรมี 2 บรรทัด ก็จะต้องทำ 2 ครั้งค่ะ)

0x201DE038 0xE48D0014
0x201DE040 0x3C043F80

Note - ตัว _L หน้าคำสั่งโค้ด ไม่ต้องก็อปปี้มาด้วยนะคะ

15.หากจะใส่สูตรเพิ่ม ก็ทำตามขั้นตอนเดิมซ้ำจนกว่าจะพอใจค่ะ . . ซึ่งพอเสร็จแล้ว จะได้หน้าตาประมาณแบบนี้มา

16.ป้อนโค้ดเสร็จสรรพแล้ว ลองสั่ง Posted Image เรียงไฟล์ให้เป็นระเบียบ ก็ไม่เสียหลายนะ

17.จากนั้นคลิกจบขั้นตอนที่คำสั่ง File --> Save Database As. . .

18.คลิกเลือกไฟล์ .db ที่ต้องการเซฟ

19.โปรแกรมจะถามยืนยันอีกครั้ง ก็ตอบตกลงไปเลยค่ะ . .

20.เสร็จแล้วจ้า . . จากนั้นก็ก็อปไฟล์ .db ที่ต้องการลงเมม (Mem:\seplugins\cwcheat) เล่นได้เลยค่ะ ^ ^

Note - สูตร AR ของ PS1 EBOOT ก็สามารถลงด้วยวิธีนี้ได้เช่นกันจ้า

Edited by rbgel, 02 July 2011 - 02:29 PM.

#29 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 14 May 2010 - 01:30 PM

วิธีสร้างไฟล์โค้ด .cht สำหรับเล่นกับอีมูเลเตอร์ gpSP

-บน PSP ฉบับอนุบาลหมีแมว-

Posted Imageอุปกรณ์ที่ต้องใช้Posted Image

1.เครื่อง PSP ที่สามารถรันเฟิร์มแวร์แห่งดาร์คไซด์ได้ (Custom Firmware)
2.อีมูเลเตอร์ gpSP สำหรับเล่นรอม GBA บน PSP
3.คอมพิวเตอร์สุดรัก 1 เครื่อง
4.โปรแกรมสร้างเอกสาร Notepad ที่แถมมาฟรีๆ กับเครื่อง

Posted Imageขั้นตอนง่ายๆ บน PC ตัวโปรดPosted Image

1.ขั้นแรกต้องไปหาโค้ดเกมที่ต้องการจะโกงมาก่อนค่ะ โดยโค้ดที่ gpSP รองรับนั้น มีอยู่ 2 แบบด้วยกันคือ Action Replay และ GameShark ค่ะ โดยทั่วไปสามารถสืบค้นได้จากอากู๋ Google เจ้าเก่าค่ะ หรือจะไปไล่หาหนังสือรวมสูตรเก่าเก็บมากางดูก็ยังได้นะ

3.ยกตัวอย่างง่ายๆ ประกอบความเข้าใจ ในที่นี้อาบีจังจะสาธิตด้วยการโกงเกม CASTLEVANIA : ARIA OF SORROW (แส้ 3) ให้ดูนะคะ ถ้าพร้อมแล้วก็ไปลุยกันเลยจ้า

4.ก่อนอื่นเราต้องไปหาโค้ดจากเว็ปไซต์แจกสูตร GBA ทั่วไปมาก่อนค่ะ ซึ่งหน้าตาของโค้ดที่เราได้มาก็จะประมาณนี้

5.จากนั้นเปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมา แล้วก็อบปี้โค้ดที่เราต้องการมาวางแปะได้เลยค่ะ แต่เงื่อนไขที่สำคัญมากในขั้นตอนนี้ก็คือ ถ้าหากเราเลือกใช้โค้ดของ Action Replay ตรงนี้จะต้องใส่คำว่า PAR_V3 ไว้ข้างหน้าชื่อโค้ดทุกครั้งค่ะ แต่หากใช้ของ GameShark แทน ก็ให้ใส่คำว่า gameshark_V3 ไว้ข้างหน้าชื่อโค้ดเช่นกัน ซึ่งจากตัวอย่างจะเห็นว่า โค้ดเกม CASTLEVANIA : ARIA OF SORROW ที่ได้มานั้น เป็นแบบ Action Replay และโซน US ค่ะ เพราะงั้นเราจึ้งต้องใส่คำว่า PAR_V3 ไว้ข้างหน้าชื่อโค้ดทุกโค้ดด้วย

Note 1 - พิมพ์ PAR_V3 ข้างหน้าชื่อโค้ดแล้วเคาะวรรค 1 ครั้งนะคะ . . หากสูตรมีหลายบรรทัด ให้เคาะ Enter ขึ้นบรรทัดใหม่ได้เลยค่ะ โดยไม่ต้องเว้นบรรทัดนะ แต่หากลงหลายโค้ด แต่ละโค้ดให้เว้นบรรทัดด้วยค่ะ . . สงสัยอะไร ดูรูปเอาเลยจ้า เข้าใจสบายๆ แน่นอน!!

Note 2 - จากตัวอย่างนั้น โค้ด AR จะเขียนมาเป็นบรรทัดในแนวตั้ง คือแถวละ 8 ตัวค่ะ แต่เวลาเราจะเอามาวางใน Notepad นั้น ให้ขยับบรรทัดขึ้นมาเป็นแถวละ 2 วรรคตอนแทนค่ะ ก็จะได้เป็นแถวละ 2 วรรค 16 ตัวแบบตัวอย่างในรูปจ้า

6.จากในตัวอย่าง อาบีจังจะโกงแค่ 3 สูตรเท่านั้นนะคะ นั่นก็คือเลเวลเต็ม, เงินเต็มค่ะ ส่วนพวก (M) หรือ Must be on เราก็ต้องก็อบปี้มาใส่ด้วยนะ เพราะมันคือคำสั่งสำคัญในการเปิดใช้โค้ด AR นั่นเองจ้า

7.พอป้อนโค้ดเสร็จเรียบร้อยแล้ว จัดการกดเซฟเอกสารได้เลยค่ะ จากนั้นให้รีเนมเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้เหมือนกับชื่อเกมต้นฉบับทุกอย่าง แต่ให้ลงท้ายสกุลว่า .cht แทนค่ะ ซึ่งจากตัวอย่าง เราก็จะได้ไฟล์ Castlevania - Aria of Sorrow (USA).cht มาแทน Posted Image

8.ให้ก็อบปี้ไฟล์ Castlevania - Aria of Sorrow (USA).cht ไปวางใส่ในโฟลเดอร์ เมม:\PSP\GAME\gpSP\GBA\CHT

Posted Imageขั้นตอนสบายๆ บน PSP ตัวเก่งPosted Image

9.ทีนี้มาทดลองเปิดเกมเล่นบน PSP กันดูค่ะ

10.ลองกด Start เช็คสเตตัสของโซม่าดูซิ . . ว้า EXP แค่ 0 เอง แย่จัง!!

11.กดปุ่ม Home เพื่อตัดเข้าหน้าจอเมนูจัดการไฟล์ของอีมูฯ gpSP ค่ะ แล้วเลือกไปที่คำสั่ง Cheats and Miscellaneous options

12.ตรงนี้ก็จะเจอกับรายการโค้ดที่เราใส่ไว้ค่ะ ให้กดปุ่มทิศทางไปทางซ้าย หรือขวาก็ได้ เพื่อเปิด Enabled ใช้โค้ดจ้า

13.คราวนี้ให้กด Back กลับไป แล้วลองเช็คสเตตัสของโซม่าดูใหม่อีกทีสิ . . หวาววววววว ได้ตังค์ (GOLD) มา 9 แสนอย่างง่ายดาย แถม EXP ก็เต็มเกินพิกัดตั้ง 999,999 แน่ะ

14.แต่ค่า HP จริงๆ ของโซม่าจะยังไม่ขึ้นนะ ให้ไล่เดินหาศัตรูตีเล่นสักตัวก่อนค่ะ ซึ่งลองได้ Level Up อีกที แล้วล่ะก็...

15.ไชโย!! HP เต็มหลอดอย่างง่ายดาย แถมค่าสเตตัสอะไรๆ ก็เต็มสุดหมดเลย (ขึ้นอยู่กับอาวุธ และเครื่องประดับที่สวมใส่เพิ่มด้วย) . . เราพร้อมจะลุยกันมาตั้งนานแล้ว!!

Note 1 - หลายๆ ครั้งที่โค้ดไม่ติด หรือใช้การไม่ได้ อาจจะเพราะโค้ดไม่ตรงกับโซนเกมที่เล่นนะคะ ซึ่งโซน US , EU และ JAP ให้ใช้ของใครของมันค่ะ เอามาใช้ปนกันไม่ได้นะ แต่ถ้าหากที่สุดแล้วยังโกงเกมไม่ได้อีกล่ะก็ ให้ใช้ Cwcheat แฮ็คแทนเลยค่ะ

Note 2 - สำหรับเกม RPG หลายๆ เกมที่ไม่ได้โปรเท็คไว้ เราสามารถใช้ Cwcheat แฮ็คฐานค่าตัวเลขอย่าง EXP. และเงินได้เลยนะคะ . . ซึ่งโค้ดของ GBA ส่วนใหญ่ รวมถึงพวกเกม FC ด้วย ให้เสิร์จหาแบบ 16 บิต หรือ 8 บิตก็พอค่ะ เพราะถ้าเลือกแบบ 32 บิต ส่วนมากจะหาไม่ค่อยเจอค่ะ บางทีไม่เจอเลยก็มี . . ซึ่งถ้าเสิร์จแบบ 16 บิตไม่เจอ ก็ค่อยเลือกเป็น 8 บิตหาใหม่แทนค่ะ แต่อาจจะนานขึ้นสักหน่อยนะ จะโกงเขาก็แบบนี้ล่ะ ใจเย็นเย้น ใจเย็นๆ (ฮา)

Edited by rbgel, 13 August 2011 - 11:02 PM.

#30 tvmb

• Royal Executive Members

Posted 02 July 2010 - 01:09 PM

ขอบคุณครับ เยอะจริงฯ

#31 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 14 July 2010 - 11:51 AM

ขอบใจตุ่นตุ๊นมากจ้า ขอรับโปรอ่านการ์ตูนไปก่อนน๊า

ขอจำเริญๆเฮอะแม่คุณเอ๊ย

#32 morningglory

ж١ᾧç͹

• High Royal Executive Members
  • Interests:call of duty thailand

Posted 29 August 2010 - 11:40 PM

อ่านจนจบแล้วครับสุดยอดมากครับ

ขอบคุณมากครับ

#33 GOONG-GAMER

ѡ

Posted 14 September 2010 - 12:20 AM

กระทู้ PSP ฉบับบ าษาไทย ที่ เทพ ที่สุดเท่าที่เคยอ่านเจอมาเลยครับ
คาราวะ 1 จอกครับ น้องตูน

#34 natta

¹

• High Royal Executive Members

Posted 18 November 2010 - 08:55 AM

+Plug In จับาพหน้าจอ - M33 Firmware Extender 3.90 (รองรับ FW 4.01 M33-2 + 5.00 M33-6)
Download --> http://www.mediafire.com/?zjojx1yoy10

โปรแกรมจับาพหน้อจอขณะเล่น ใช้ได้กับ 5.00 M33-6 เท่านั้นเหรอครับ

ของผมเป็น 5.00 Gen D .ใช้ได้ใหมครับ

#35 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 01 December 2010 - 03:59 PM

View Postnatta, on 18 November 2010 - 08:55 AM, said:

+Plug In จับาพหน้าจอ - M33 Firmware Extender 3.90 (รองรับ FW 4.01 M33-2 + 5.00 M33-6)
Download --> http://www.mediafire.com/?zjojx1yoy10

โปรแกรมจับาพหน้อจอขณะเล่น ใช้ได้กับ 5.00 M33-6 เท่านั้นเหรอครับ

ของผมเป็น 5.00 Gen D .ใช้ได้ใหมครับ

+5.50 GEN-D3 ให้ใช้ ALL 5.50 Gen Popsloader (GEN- A + GEN-B + GEN-D) ในกระทู้ปักหมุด [How To] วิธีการอัพ Custom Firmware 5.50 GEN-D3 คลิกเดียวจบ แทนนะคะ :act_right:

#36 Something

ѺԴ ͧͧ

Posted 03 January 2011 - 11:51 AM

ขอถามหน่อยครับ

คือเคร่ืองผมมัน FW 6.35 :o_dead: รุ่น 3007 ครับ

ทำไมผมเข้า Snes ไปพอถึงหน้าเลือกเกมรอม มันเด้งขึ้นถาม Exit Snes ตลอดเลย กด x แคนเซิลไปมันก็เด้งกลับมาเหมือนเดิม
กด o ไปมันก็ออกแล้วเครื่องดับไป เลย ต้องเปิดมา HEN ใหม่

เพราะอะไรอ่ะครับ :o_dead:

Edited by Something, 15 May 2011 - 03:31 PM.

#37 gapolo55

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 04 January 2012 - 03:52 PM

Թк شʹҡѺ

#38 lcat

ѡ鹤

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 27 May 2012 - 08:48 PM

繻ªҡѺ Ҿ觵ѴԹ㨫

#39 skywalker

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 03 November 2014 - 08:50 PM

觫͡Ѻ ҹŴ 駤ǤѺ