`

Jump to content

คิดยังไงกับการเล่นเกมส์เถื่อนในยุคนี้บ้างครับ

29 replies to this topic

#1 Xbox360nuttawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:xbox360 ps3

Posted 22 February 2023 - 10:31 AM

เพื่อนๆ คิดยังไงกับการเล่นเกมส์เถื่อนในยุคนี้บ้างครับ ขอเน้นเฉพาะใน pc นะครับ เคยเห็นดราม่ามีการหลุมบลูลี่คนมาถามเรื่องการโหลดเกมส์เถื่อนในเพจอื่นน่ะครับ เหมือนเค้าจะให้ความสำคัญกันมาก แต่ส่วนตัวผมทุกวันนี้ก็เล่นแต่เกมส์แท้ทั้งหมดที่ซื้อเล่นจากใน xbox แต่ส่วนตัวผมมีความคิดเห็นว่าเฉยๆไม่ได้เหยียดคนเล่นเถื่อน เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงกับคนที่ยังเล่นเถื่อนอยู่ในยุคนี้บ้างครับ

#2 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 February 2023 - 11:41 AM

ส่วนตัว ต้องแต่มาคบ steam กับเว็ปพวก humblebundle กับ fanatical มาดองเกมส์ ชีวิตดีขึ้นเยอาะครับ ไม่ต้องมาเสี่ยงกับ ไวรัส ที่เมื่อก่อน 2 - 3 เดือน format ที

ส่วนใครยังเล่นเถื่อน ก็แล้วแต่ครับ ไม่ค่อยสนใจแล้ว บ้างคนบอกเกมส์ช้า bug เยอาะ สุดท้ายก็บอกโหลดมาส่วนใหญ่

#3 Xbox360nuttawut

• Interests:xbox360 ps3

Posted 22 February 2023 - 12:15 PM

View Postpo_po_rings, on 22 February 2023 - 11:41 AM, said:

ส่วนตัว ต้องแต่มาคบ steam กับเว็ปพวก humblebundle กับ fanatical มาดองเกมส์ ชีวิตดีขึ้นเยอาะครับ ไม่ต้องมาเสี่ยงกับ ไวรัส ที่เมื่อก่อน 2 - 3 เดือน format ที

ส่วนใครยังเล่นเถื่อน ก็แล้วแต่ครับ ไม่ค่อยสนใจแล้ว บ้างคนบอกเกมส์ช้า bug เยอาะ สุดท้ายก็บอกโหลดมาส่วนใหญ่
คิดเหมือนกันเลยครับ แต่เห็นบางกลุ่มนี่แบบทำเป็นเหยียดรังเกลียด บลูลี่คนเล่นเถื่อนมาก แอนตี้มากเค้าว่าไม่มีปัญหาซื้อแท้ก็ไม่ต้องโหลดมาเล่น ก็เข้าใจอยู่ว่าอยากให้คนสนับสนุนเล่นแท้ ช่วยนักพัฒนาเกมส์ แต่ขนาดผมก็เล่นแท้เหมือนกันพอเห็นเค้าเม้นแบบนั้นก็รับไม่ได้ไงไม่รู้ 555

#4 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2023 - 01:47 PM

ผมว่ามันคล้ายการเมือง อยากชนะ อยากมีอนาคต อยากเจริญ ก็ต้องกดหัวพวกที่จะเป็นอุปสรรคลงไปให้มิด
ให้เจ็บ ให้อาย ให้ไม่มีที่ยืน ไม่ให้ออกมาสร้างอิธิพลใดๆได้อีก ไม่ต้องแคร์ว่าพวกเขามีตัวแปรอะไรที่แตกต่างใหม ไม่งั้นก็ไม่ชนะซะที
โดยส่วนตัวผมโตมากับการเล่นเถื่อน ยุคเรามันด้อยโอกาส เรามีตัวเลือกแค่เล่นก๊อปกับไม่เล่น
ตลับแท้ไม่ได้ผลิตออกมามากพอป้อนคนนอกญี่ปุ่น ไม่มีก๊อปคนนอก US UK คงไม่มีทางได้เล่นเกมกัน
ส่วนยุคCDค่าเงินบาทก็ตก เกมคอนโซลแผนนึงเท่ากับข้าว100จาน เทียบยุคนี้ก็เกมละ5500ดีๆ
พอยุคนี้ คนใทยมีค่าครองชีพสูงขึ้น เกมราคา2000 มันก็กลายเป็นของซื้อไหวไปแล้วอ่ะนะ
ไม่ชอบเลยที่ เห็นคนยุคนี้ วางตัวเป็นผู้สูงกว่าสะอาทกว่า แล้วเหยียดยุคสมัยเก่าเป็นโจร เป็นคนเถื่อน คนเลว คนเห็นแก่ตัว.... ทั้งๆยุคนี้ใช้เงินสุขสบายในวงการแผ่นแท้มากกวา่สมัยยาจกดิ้นรนเล่นตั้งเยอะ
ผมเองเริ่มเล่นแท้ตอน 3ds vita แต่พอมาท้ายๆยุค ก็แปลงก๊อปจนได้ แต่ยุค ps4 NSW นี่ผมก็เล่นแท้ล้วนๆแล้ว เพราะไม่มีเวลาไปขลุกอยู่กับการศึกษาด้านมืดแล้ว ใช้เงินแก้ปัญหาแทน

#5 ToonZa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 February 2023 - 04:16 PM

เดี๋ยวนี้มีการมีงานทำเล่นแต่แท้ สมัยก่อน ประถม มัธยม มันก็ไม่ได้จะมีขายแบบ digital ต้องไปหาซื้อร้าน อยู่ตจว.ก็ใช่จะมี แล้วพวก demo แต่ก่อนก็ไม่ค่อยมีให้ทดลองเล่น ซื้อมาแล้วคือถ้าไม่สนุกก็เสียดายเลย ข้อมูลเกมสมัยก่อนๆก็ไม่ค่อยมี ไหนจะราคาของแผ่นเกมที่ค่อนข้างแพงเทียบกับรายได้สมัยก่อนหรือค่าขนม ส่วนคนที่ยังเล่นเถื่อนก็เฉยๆเพราะเราก็ผ่านช่วงเวลานั้นมาแล้ว

#6 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 22 February 2023 - 09:11 PM

เดี่ยวนี้ของแท้แจกเกมกันทุกสัปดาห์ยังเล่นไม่ครบเลย

#7 aspirin

Posted 23 February 2023 - 02:45 AM

แท้ก็เล่นไม่ทันแล้วครับ จะเอาเวลาไหนไปโหลดเถื่อน

#8 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 February 2023 - 06:09 AM

บางคนเหยียดพวกเล่นเถื่อน ว่าเพราะแบบนี้เงินเลยไม่ถึงค่ายเกมต้องสนับสนุนเล่นแท้เท่านั้น แต่ตัวเองไม่เคยซื้อแผ่นมือ1 ซื้อแต่แผ่นมือสองมาเล่น คือแบบนี้ไม่น่าไปเหยียดคนเล่นเถื่อนนะ เพราะสุดท้ายเงินก็ไม่ถึงค่ายเกมเหมือนกัน
ส่วนตัวผมเฉยๆกับคนเล่นไม่ว่าจะเถื่อนหรือแท้ เพราะผมก็เล่นทั้งเถื่อนและแท้ แต่หลักๆที่ผมเล่นเถื่อนเพราะ ผมชอบโกงใส่สูตรใส่ชีทโค้ด ปกติเล่นแท้มักโกงไม่ได้(ผมเล่นแต่เกมออฟไลน์นะ)
แต่นั่นล่ะเพราะผมก็มีเล่นเถื่อน เลยอยู่เงียบๆเฉยๆ ไม่ออกมาให้เหตุผลว่าเล่นเถื่อนดียังไง คือแบบเถื่อนก็คือเถื่อนเจียมตัวครับ
แต่ในกรณีที่ผมซื้อแท้ผมก็ไม่ได้รู้สึกตัวเองเหนือกว่าคนเล่นเถื่อนนะ และก็เล่นเงียบๆไม่ออกมาโวว่าเล่นแท้เหมือนกันครับ

#9 lovelymarky

Posted 23 February 2023 - 09:56 AM

ผมเฉยๆเพราะทุกคนมีสิทธิ์เลือกได้ตามกำลังของตัวเองครับ ผมก็เล่นเถื่อนมาตั้งแต่ตลับ แผ่นไรท์ทั้งคอม และ 360 จนตอนนี้พอซื้อแท้ได้
ก็เล่นมันไปเดย์วันบ้าง มือสองบ้าง รอลดราคาบ้าง ไม่ได้แปลกอะไร บางจังหวะก็ยังอยากเอาสวิชไปแปลงเล่นอีมูอยู่เลยครับ (มือถือปุ่มมันไม่ได้จริงๆครับ)
แน่นอนว่าเล่นแท้ได้มันถูกต้องกว่า แต่การที่กลุ่มคนไปด่าอีกกลุ่มนึงจนมีเหลือที่ยืน มันก็เกินไปครับ
คนสมัยนี้ใจร้อน และออกตัวเร็วมากในทุกเรื่องที่สื่อในโซเชียลมันพาเข้ามา ทำให้หลายเรื่องมันบานปลายใหญ่โตเกินว่าที่ควรเยอะเลยครับ
ผมเล่น xb เป็นหลัก บางครั้งก็เห็นเถียงกันยาวเหยียดเรื่องราคาเกมเทียบกับเจ้าอื่นทั้งเพลสโตร์ และสวิช ผมเป็นโจรเขียวไปแล้วครับ 555+
ปล.คนที่เล่นเกมจริงๆก็กดเกมที่ตัวเองอยากเล่นแบบไม่สนอะไรตั้งแต่วันแรก ไม่ได้เข้ามาดูเฟสด้วยซ้ำครับ

#10 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 February 2023 - 10:07 AM

ผมเฉยๆ อยากทำไรก็ทำไป บางเรื่องรายได้กับค่าใช้จ่ายมันพอไหวแล้วผมก็สนับสนุนไป

เกมส์ PS4/PS5 ก็สนับสนุนของแท้หมดแล้ว จากเดิม PS2/PS3 เล่นเถื่อน

เกมส์ PC steam มันลดราคาเยอะเป็นระยะ ก็สนับสนุนของแท้หมดแล้ว

หนังสือการ์ตูนมีปัญญาซื้อได้ ก็ซื้อแท้เก็บ

ดูหนัง ก็ไปหารจอย Netflix , Disneyplus , HBOGO ก็ถือว่าแท้

บางอย่างก็ยังเถื่อนอยู่ เช่นโหลดบิท ดูบอลพรีเมียร์ลีคบางนัด

#11 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 February 2023 - 10:25 AM

คนบางคนคิดว่าราคาเกมส์แพงครับ
พวก AAA เกมส์ละ 2 พัน เค้าซื้อไม่ไหว จึงต้องไปเถื่อน

ซึ่งเค้าไม่ได้ตามข่าวเลยว่า เกมส์แท้ในบางเครื่อง มันถูกมากๆ
และเกมส์ก็มีโปรลดราคาตลอด จะยึดราคาเปิดขายตลอดไปไม่ได้
อย่าง Horizon ภาคใหม่ แผ่น PS4 ขายกัน 490 เองครับ
และมีบริการเช่าเล่น รายเดือนเหมือนดูเน็ตฟริก แค่นี้ก็เล่นไม่ทันกันแล้ว

ส่วนตัวเล่นแท้หมดทุกเครื่องแล้ว ใครจะเล่นเถื่อนก็ปล่อยเค้าไป ไม่ไปทะเลาะด้วย

#12 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 23 February 2023 - 11:16 AM

ตามความสะดวกเลยครับ ผมก็ยังดู only fan เถื่อนเลย
:ohnut11:

#13 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 February 2023 - 11:51 AM

ผมก็ยังเล่นเถื่อนอยู่ครับกับ Switch Only เลยนะเพราะเล่นในอีมูมันดีกว่าเยอะมาก ส่วนตัวเป็นคนที่ไม่เล่นมัลติเพลเยอร์อยู่แล้ว ที่บ้านมี OLED แต่ก็วางแช่ไว้ไม่ได้หยิบมาเล่นนานล่ะ ryujinx ดีกว่ามากคือหลายเกมนี่หลุดมาได้เล่นก่อนหลายวันเลยถ้าใช้โค้ดปลดล็อค fps นี่ก็ดึง 60fps ได้แทบจะทุกเกมเลยครับในอีมู

PC นี่ไม่ได้เถื่อนแล้ว เพราะเล่นเกมไม่มากเท่าไหร่ชอบเล่นแต่อินดี้มากกว่าก็ซื้อแหลกเหมือนกันพวกนี้แถมอัพเดทอะไรก็ง่าย สะดวกสบายครับ บางเกมอัพเดทบ่อยมากด้วยอย่าง Early Access จะมานั่งอัพเดทแพทเถื่อนตลอดก็หน่ายเกิน

ทางเลือกผมง่ายๆอ่ะครับ แท้ กับ เถื่อนอันไหนดีกว่าผมจะใช้อันนั้นเป็นหลักแบบพวกซอฟแวร์จะมานั่งโหลดเถื่อนนี่เสียเวลามาก นอกจากจะเสี่ยงไวรัสแล้วอัพเดททีก็ต้องลงใหม่ที ลงแครกใหม่ทำอะไรใหม่ พวกซอฟแวร์ผมเลยซื้อหมดครับพวก IDM วินโด้อะไรเทือกนี้ครับซื้อของแท้หมด แอนติไวรัสก็ใช้ของฟรีที่มีคุณภาพหน่อยอย่าง Kaspersky ผมไม่ลำบากลงเถื่อนแน่ๆตอนอัพเดทก็วุ่นวาย

สวิทของแท้ก็เล่นออนไลน์ได้

ของเถื่อนในอีมู/atmosphere - ใช้สูตรโกงได้ ได้เล่นก่อน ปลดล็อค fps ทำเกมลื่นกว่าได้ถ้าเล่นในอีมูใช้ cheat engine ใส่ตรงๆยังได้เลยครับพวกเกมที่ยังไม่มีสูตรโกงปล่อยออกมา

Edited by MyAngel, 23 February 2023 - 11:53 AM.

#14 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

Posted 23 February 2023 - 12:37 PM

View PostPongZung, on 23 February 2023 - 11:16 AM, said:

ตามความสะดวกเลยครับ ผมก็ยังดู only fan เถื่อนเลย
:ohnut11:

มันดูอย่างไงครับ บอกบุญหน่อย * - *

#15 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 23 February 2023 - 12:46 PM

View Postใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, on 23 February 2023 - 12:37 PM, said:

มันดูอย่างไงครับ บอกบุญหน่อย * - *

เดี๋ยวจะผิดกฏเว็บนะครับ :r18:

#16 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 February 2023 - 05:05 PM

สมัยก่อนโหลดบิทมาเล่นเถื่อนอยู่ครับ(เล่นไม่ค่อยจบด้วยโหลดฟรี ไม่รู้คุณค่าเกม)

ตั้งแต่รู้จักสตีมกับทำงานมีเงินละก็ไม่เคยเลยเถื่อน ชอบสตีมตรงcloud save เล่นต่อเครื่องไหนก็ได้ แอบเล่นที่ทำงานก็เซฟต่อกัน

ปล.Hogwarts โคตรสนุกครับ

#17 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 February 2023 - 06:38 PM

Gamepass 99 บาท ก็เล่นไม่ทันละไม่รู้จะเถื่อนทำไม

#18 Xpert

เซียนเกม

Posted 23 February 2023 - 11:11 PM

แต่ก่อนมันยังมีแท้บ้างเถื่อนบ้างตามกำลัง ยุคนี้แท้หมดล่ะครับ สะดวกกว่าเยอะ และผมก็ไม่ได้เล่นอะไรเยอะมากมายเท่าแต่ก่อน

หากถามว่าคิดไง ต่างคนต่างอยู่มันก็จบอะครับ แต่หากคนเล่นแท้จะทักท้วงแต่พอดี ผมว่าไม่ผิดนะ เพราะเล่นเถื่อนมันก็ไม่ถูกต้องจริง ๆ

#19 Orpheus

Posted 24 February 2023 - 10:34 AM

ผมเฉยๆนะจะโหลดเถื่อนเล่นเถื่อนก็ต้องแล้วแต่คน แต่เดี๋ยวนี้ราคาเกมมันไม่ได้แพงมากและก็อีกอย่างถ้าอยู่ในวัยทำงานก็มีกำลังซื้อกันได้หมดแล้ว ไม่รู้จะหาเล่นเถื่อนไปทำไม Xbox ผมได้มาปีกว่าตอนนี้มีเกมในคลังเกือบหกร้อยเกมยังไงก็เล่นไม่หมด Steam ก็มีอีกแปดร้อยเกมคงได้เก็บเอาไว้เป็นมรดกให้ลูกให้หลาน

ถ้าเล่นเถื่อนกับเครื่องยุคเก่านี่ผมก็ยังทำอยู่นะเพราะมันหาเล่นไม่ได้แล้ว ล่าสุดก็ Vita มีเก็บไว้เกือบสิบแผ่นสุดท้ายก็ไม่เคยเปิดเล่น เลยเอามาลง Homebrew ลงอีมูเล่นๆ

#20 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 February 2023 - 07:57 PM

steam + epic กดพรี กับซื้อตอนบดราคา มาเป็นร้อยๆ เกม สุดท้ายตีมอนฮันอย่างเดียว
เกมคุณภาพดีๆ ตอนนี้น้อยลงเยอะ แล้วก็มีเงินซื้อแท้สบายๆ เลยไม่ต้องเถื่อนแล้ว
แต่ก็ไม่ว่าอะไรคนเล่นเถื่อนครับ เพราะผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาก่อน