`

Jump to content

สอบถามวิธีไล่ยุงอย่างยั่งยืนทีครับ ยุงเยอะมากช่วงนี้

14 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 13 February 2023 - 06:47 PM

ตามนั้นเลยครับ ยากันยุง สเปร์ไล่ยุง ผมว่าไม่เห็นได้ผลเลย

ตอนนี้ผมใช้ไม้ตียุงอยู่โคตรมันส์ แต่เมื่อยมาก

อยากได้แบบที่ยั่งยืนๆ ไม่ต้องฆ่าก็ได้แค่ไล่ๆไป

บ้านผมไม่มีนํ้าขัง แต่มันมาอาศัยตามมุมมืดครับ

อ้อ และก็เครื่องช๊อต แสงสีม่วงๆ ก็ไม่ได้ผลอะไรเลย มีแต่แมลงมาตาย ยุงแทบไม่ได้ผล

#2 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 February 2023 - 07:13 PM

ในห้องนอนผมใช้ Ranger Scout ครับที่เป็นปลั๊กไล่ยุงก็ได้ผลดีนะครับใช้มาหลายเดือนล่ะ เมื่อก่อนเคยซื้อพวกของจีนปลั๊กเขียวๆมาใช้ แต่เท่าที่ลองใช้ไม่เห็นได้ผลแถมไม่กล้าใช้ต่อด้วยเพราะไม่รู้มันผสมอะไรมาบ้าง เลยเลือกพวกที่มียี่ห้อในไทยมีอย. รับรองแทน น้ำยาขวดละ 39 ใช้ได้ราวๆเดือนนึงผมเปิดวันละ 9 ชั่วโมงใช้คู่กับสมาร์ทปลั๊กคือตั้งเปิดตอน 20.00 ถึง 02.00 ก่อนจะปิดแล้วเปิดใหม่ตอน 03.00 ถึง 06.00 แบบนี้ทุกวันเลยไม่ต้องยุ่งอะไรกับมันเลยครับน้ำยาหมดก็แค่เอามาเปลี่ยนปล่อยมันรันไปเองตลอดเดือน

ถ้าเป็นห้องกว้างๆหน่อยอาจจะไม่ค่อยได้ผลครับเพราะมันกระจายไม่ทั่วถึง

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 13 February 2023 - 09:19 PM

View PostMyAngel, on 13 February 2023 - 07:13 PM, said:

ในห้องนอนผมใช้ Ranger Scout ครับที่เป็นปลั๊กไล่ยุงก็ได้ผลดีนะครับใช้มาหลายเดือนล่ะ เมื่อก่อนเคยซื้อพวกของจีนปลั๊กเขียวๆมาใช้ แต่เท่าที่ลองใช้ไม่เห็นได้ผลแถมไม่กล้าใช้ต่อด้วยเพราะไม่รู้มันผสมอะไรมาบ้าง เลยเลือกพวกที่มียี่ห้อในไทยมีอย. รับรองแทน น้ำยาขวดละ 39 ใช้ได้ราวๆเดือนนึงผมเปิดวันละ 9 ชั่วโมงใช้คู่กับสมาร์ทปลั๊กคือตั้งเปิดตอน 20.00 ถึง 02.00 ก่อนจะปิดแล้วเปิดใหม่ตอน 03.00 ถึง 06.00 แบบนี้ทุกวันเลยไม่ต้องยุ่งอะไรกับมันเลยครับน้ำยาหมดก็แค่เอามาเปลี่ยนปล่อยมันรันไปเองตลอดเดือน

ถ้าเป็นห้องกว้างๆหน่อยอาจจะไม่ค่อยได้ผลครับเพราะมันกระจายไม่ทั่วถึง

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองซื้อมาใช้ดูฮะ

#4 โจ้

เซียนเกม

Posted 13 February 2023 - 09:58 PM

เคยใช้เครื่องดักยุง วันนึงได้ไม่ถึง10ตัว
ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นปิดไฟแล้วใช้ไฟฉายส่องเอาไม้ตียุงไล่ตีครับ เห็นยุงชัดขึ้นมากตีวันละรอบซัก5-10นาที วันนึงได้50-60ตัว แม่งเยอะกว่าที่คิดไว้มหาศาล
ยุงที่บ้านเป็นยุงตัวเล็กบินเร็ว ไม่ใช่ยุงรุ่นเก่าที่บินโง่ๆ อบู่เฉยๆให้โดนตบครับ

#5 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 13 February 2023 - 10:41 PM

ยากันยุงผมว่าใช้ได้ดีนะครับแต่มันเหม็น จุดแล้วยุงไม่กวน รอสักหน่อยเอาน้ำหยอดให้ดับ55

Edited by o++o, 14 February 2023 - 11:52 AM.

#6 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 14 February 2023 - 08:11 AM

ในที่ไม่มีคนอยู่และมืด เปิดโคมดักยุงที่มีพัดลม มีไฟแบล็คไลท์แท้ล่อ

ในที่มีคนอยู่ในเสียบยาไล่ยุง แนะนำมิสเตอร์ปีเตอร์ น้ำยาชีวภาพสกัดจากตระไคร้หอม ไม่เป็นอันตราย

#7 Xpert

เซียนเกม

Posted 14 February 2023 - 08:34 AM

ในห้องทำงานห้องนอน ส่วนใหญ่ผมเอาไม้ตียุงจัดการเอา แบบเสียบปลั๊กจะใช้ตอนเปิดประตูหรือหน้าต่าง ซึ่งหลัง ๆ ไม่ค่อยได้เปิดเท่าไหร่

ส่วนห้องครัวที่มักจะเปิดหน้าต่าง ผมใช้ยากันยุงแบบจุดครับมันได้ผลเร็วกว่า แล้วใช้คลิปหนีบหนีบตรงจุดที่อยากจะให้มันดับ (ไทม์เมอร์แบบบ้าน ๆ ของผมเอง 555) ขดนึงจะจุดได้หลายวันอยู่ จุดแล้วออกไปนอกห้องก่อนสักสิบนาที กลับมาก็ไม่เจอยุงล่ะครับ

#8 เอ๋...

เซียนเกม

Posted 14 February 2023 - 01:37 PM

View Postใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, on 14 February 2023 - 08:11 AM, said:

ในที่ไม่มีคนอยู่และมืด เปิดโคมดักยุงที่มีพัดลม มีไฟแบล็คไลท์แท้ล่อ

ในที่มีคนอยู่ในเสียบยาไล่ยุง แนะนำมิสเตอร์ปีเตอร์ น้ำยาชีวภาพสกัดจากตระไคร้หอม ไม่เป็นอันตราย
น้ำยาหาซื้อทีไหนเพิ่มครับ(ของแท้)

#9 umbababa

เซียนเกม

Posted 14 February 2023 - 06:22 PM

ไฟม่วงพัดลมดูดยุง ไฟม่วงตะแกรงช๊อตยุง พวกนี้ ถ้ามีคนอยู่จะใช้ไม่ได้ผล ยังไงมันก็ไปหาคนมากกว่าไปฟาไฟ
ถ้าคนอยู่ และเป็นที่โล่ง ก็ห่านดินกินหญ้าห่านฟ้ากินยุงครับ เอามาจุด

#10 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 15 February 2023 - 05:21 AM

ผมใช้ตะไคร้หอมคับ มีทั้งแบบธูปจุดและสเปร ได้ผลดีมาก ลองดูนะ

#11 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 February 2023 - 07:11 AM

View Postเอ๋..., on 14 February 2023 - 01:37 PM, said:

น้ำยาหาซื้อทีไหนเพิ่มครับ(ของแท้)

ใน shopee มีเยอะครับ
ของแท้ตกขวดละ 100 บาท
ถ้าซื้อส่งแบบ 10 ขวดได้ประมาน 85 บาท
ของแท้ก็จะเขียนว่ามิสเตอร์ปีเตอร์ครับ ของปลอมจะเป็นยี่ห้ออื่นแต่จะแพคเกจสีคล้ายๆกัน
ยังไม่เคยเจอของปลอมเกรด AAA นะครับ คิดว่าคงแท้หมด

บ้านผมเลี้ยงเด็กแบบพื้นที่เปิดครับ ก็ไล่ได้ผลดีพอควรสำหรับผมพอใจแล้ว และมีเปิดพัดลมช่วยบ้าง

Edited by ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, 15 February 2023 - 07:12 AM.

#12 gamer

きもちい

Posted 17 February 2023 - 08:43 AM

ของไบกอนแบบเสียบปลั๊ก
https://www.lazada.c...flbajTr&stock=1

#13 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 February 2023 - 01:27 PM

ผมใช้เสียบปลั๊กไล่ยุงหมี ขวดเขียว ซื้อใน Shopee ครับ อันนึงต่อพื้นที่ไม่ใหญ่มาก ถ้าในห้องนอนแอร์แบบปิดก็เปิดทิ้งไว้ก่อนพักนึงค่อยเข้ามา ให้ดีก็นอนเปิดหน้าต่าง ยุงน้อยลงทันตาครับ

#14 GamerJr.

เซียนเกม

Posted 23 February 2023 - 09:05 AM

พวกเสียบปลั๊กไล่ยุงมันต้องปิดก่อนนอนกี่นาทีฮะ

#15 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 27 February 2023 - 01:37 PM

View PostGamerJr., on 23 February 2023 - 09:05 AM, said:

พวกเสียบปลั๊กไล่ยุงมันต้องปิดก่อนนอนกี่นาทีฮะ

ระบายอากาศเก่าทิ้ง ประมาณ 20-30 นาทีครับ