`

Jump to content

พวกทำคลิป Click bait เนี่ยมีสาวกจริงหรือหน้าม้าครับ

4 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 August 2022 - 12:45 PM

คือหลังๆผมเห็นบ่อย ตาม youtube กะ facebook
ตั้งชื่อคลิปน่าสนใจประมาณว่าเผยต้นเหตุที่แท้จริงของไอ้โน่นไอ่นี่นั่น ความลับที่ไม่มีใครพูดถึงในคดีนั่นนี่
พอคลิ้กเข้าไป เจ้าของช่องก็วนภาพประกอบแล้วก็พูดดดดดดดชักแม่น้ำทั้ง5ถ่วงเวลาเกือบ4นาที แล้วค่อยพูดเนื้อหาที่ว่าแบบส่งๆเดช (น่าจะ มั้ง อาจจะ)ไม่ถึง10วิ แล้วก็เนียนพล่ามต่อเรื่องส่วนตัวจนคลิปครบ5นาที.. พอเราจะพิมพโวย ก็ประกฏว่ามีคนคอมเม้นชื่นชม ส่งเสริม ชื่นชอบ ถูกใจ เป็นร้อยคน รายการเปี่ยมสาระจริงๆครับ โอโหเป็นอย่างนี่เอง อาจารณ์สุดยอดจริงๆช่วยให้คนไทยตาสว่าง บลาๆๆ
พอเช็คดูมันก็หากินแบบนี้ทุกคลิป คนก็คอมเม้นชมเป็น100ทุกคลิป เลยไม่กล้าโวย หรือเราจะผิดปรกติเองที่รับคลิปแบบนี้ไม่ได้
ส่วน FB ก็จะเป็นคลิปจั่วหัวเหตุการณ์ระทึก แต่เอาคลิปยาว5นาทีมาแปะ ทั้งที่เหตุการณ์เริ่มตรง3นาที 4นาทีโน่น แถมเหตุการณ์จริงแค่ไม่กี่วิ ผมก็พิมพ์ไป อยากเห็นเหตุการณ์ กดข้ามไปที 3.40 เลยครับไม่สนับสนุนการหลอกให้ทนดูคลิปเปล่าๆนานๆ เท่านั้นล่ะทัวร์ลงจนผมต้องลบคอมเม้นทิ้ง

#2 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 04 August 2022 - 02:04 PM

แอคหลุมฮะ
แต่ยอดวิวเอาจริงๆ ก็เกิดจากคนเขียนหัวข้อให้มีคนหลงกดเข้าไปดูจริงๆ แบบเราๆ เนี่ยแหละครับ ส่วนพวกเม้นท์ ผมว่าแอคหลุมนะ

#3 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 August 2022 - 01:38 AM

เอาตรงจากใจเลยน่ะครับโซเชียวสมัยนี้ผมเบื่อที่จะดูและลำคานมาก

มีแต่ขายของ คลิปหลอก อย่างที่คุณ จขกท ว่า คลิปสั่นเอามาวนไปมาและใส่เพลง ทั้งๆที่เนื่อกาคลิปไม่มีอะไรเลย พวกคอนเทนท์ สาระหายหมดเดียวนี้อะไรก็ไม่รู้ลอบเด้งโฆษา

เรื่องโฆษาผมพอเข้าใจได้แต่บ้างอย่างมันไม่มีสาระเลย ความสนใจก็ไม่ใช่ ก็เลย งง กับ ระบบดีเทค ของยุคนี้ แต่ก็ดีครับมันทำให้ผมเล่นโซเชีคน้อยลง

เมื่อก่อนรู้สึกว่าโซเชียวมันดีน่ะ เหมือนเป็นสมุดร่วม Friend ship ออนไลน์ได้ใกล้ชิดคนที่เราห้างใกล้เพื่อเก่าๆสมัยประถม เกิดแก่เจ๋บ ตายมีลูกแต่งงาน แต่เดียวนี้มีแต่โฆษาและคลิป ไร้สาระเด้งขึ้นมา แตาพวกเพจดีๆเนื้อหาสาระที่เราชอบตืดนามดันไม่ขึ้นมา

ช่วงนี้ก็เลยไม่ค่อยได้เล่นเอาเวลาไปทำกิจกรรมในชีวิตจริงผมสนุกกว่าเยอะ

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 09 August 2022 - 09:26 PM

ของจริงครับ
อาจจะฟังดูแบ่งชนชั้น แต่ไม่มีเจตนาดูถูกใครนะครับ (ผมก็ไม่ได้วิเศษมาจากไหน)
ขอจำกัดความแบบเบาที่สุดเท่าที่จะเบาได้ละกัน

"คนหลอกง่าย มีมากกว่าคนหลอกยาก ไม่รู้กี่เท่า"
การที่คุณสงสัย แสดงว่าคุณอยู่ในหมวดหลังแล้วล่ะ

เหตุผลเดียวกับละครน้ำเน่า บทซ้ำๆ เดาได้ แต่ก็ยังมีคนรอดูอยู่
(ซึ่งคนที่ดูก็ไม่ได้ผิดนะครับ แม่ผมก็ดู)

มันมีช่อง ชีวิตสดใส Bright side อะไรสักอย่าง
เป็นความรู้รอบคัวที่โคตรมั่วครับ คลิปก็แบแมสๆ แต่ยอดวิวเป็นล้านตลอด

ช่องไลฟ์แฮคอีกอย่าง แชร์กันจัง ทั้งที่เห็นๆว่ามันใช้ไม่ได้จริง

#5 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 August 2022 - 04:04 PM

Life hack นี่อย่างเคืองครับ หลายปีก่อน ผมดูมันสอนว่า ยุงกัดแมลงกัด ให้เอายาสีฟันทา... ชิหาย
ผมก็เชื่อทำตาม สุดท้ายอักเสพบวม จนต้องให้หมอผ่าออกแล้วเย็บปิด