`

Jump to content

[ถาม] จะซื้อ laptop low spec มือสองให้พ่อไใช้ เอา CPU ตัวไหนดีครับ?

8 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 June 2022 - 05:23 PM

จะซื้อ laptop low spec มือสองให้พ่อไว้ใช้ เอา CPU ตัวไหนดีครับ?
อาจจะลงเกมที่กราฟฟิคไม่เว่อ ให้หลาน 10ขวบมาแจมเล่นบ้าง

ลิ้งค์เทียบสเปคครับ
https://www.cpubench...250U/1849vs3042

ปัญหาที่จะถามคือ ถ้าดูจาก CPU mark 5900 มันต้องดีกว่า 2500 อยู่แล้วถูกต้องมั้ยครับ
แต่ทำไม Clockspeed เครื่องที่ CPU mark มากกว่า (5900) มันแค่ 1.6GHz
ในขณะที่เครื่องที่ CPU mark น้อยกว่า (2500) มันตั้ง 2.6GHz อ่ะครับ?

อย่างงี้จะกลายเป็นว่า พอใช้งานจริงเครื่องที่ CPU mark มากกว่า กลับช้ากว่าหรือเปล่า?

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

Edited by 9th TEARDROP, 23 June 2022 - 05:24 PM.

#2 Genocide Fang

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2022 - 06:21 PM

# of Physical Cores | 2 (Threads: 4) | 4 (Threads: 8)

สำคัญที่ตรงนี้ฮะ
ไอ้ตัวขวา จำนวนหัวที่ใช้ในการคำนวณมันเยอะเป็น 2 เท่า

กับตัว cpu เร่ง clock ตัวเองให้แรงสุดได้เยอะกว่านิดนึง (ตรง turbo speed)

*เพิ่มเติม*

ไม่รู้ว่าคุณหยาดได้มาในราคากี่ตังค์
แต่เผื่อสนใจตัวนี้ เห็นมันถูกคุ้มดี กำลังมองว่าจะซื้อให้หม่ามี้ใช้เหมือนกัน

https://item.jd.co.t.../_66085409.html

Edited by Genocide Fang, 23 June 2022 - 06:33 PM.

#3 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 24 June 2022 - 06:40 AM

CPU รุ่นใหม่ๆ Clock น้อยกว่าเพราะประหยัดไฟ แต่แรงกว่ารุ่นเก่าๆ มากน่ะครับ เพราะไหนจะโปรแกรมซัพพอตร์อีก ถ้ามีงบจัดตัวข้างบนดีกว่าเยอะครับ อีกอย่างตัวเครื่องมันตั้งเกือบ 10 ปีแล้วข้างไหนคงเสื่อมไปเยอะ

#4 Xpert

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 June 2022 - 07:27 AM

สองตัวนี้ยังไงรุ่นใหม่ก็กินครับ แค่จำนวนคอร์ก็ไม่เท่ากันแล้ว ถ้างบไปถึงจัดรุ่นใหม่เวิร์คกว่าเยอะครับ แรงกว่าเท่าตัว เย็นกว่า กินไฟน้อยกว่าครึ่งนึงด้วย ซึ่งสำคัญมากเหมือนกันสำหรับเครื่องพกพา

ซีพียูยุคนี้อยากเทียบดูผลเทสดีกว่า หากยี่ห้อเดียวกันถ้าเทียบ Hz ได้ต้องเป็นรุ่นปีไล่ ๆ กันหน่อยสักไม่เกินสามปี สถาปัตย์ยังไม่เปลี่ยนมาก

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 24 June 2022 - 11:40 AM

ผมไม่ค่อยรู้ลึก แต่แนะนำว่า intel cpu เท่านั้น

ผมมีความหลังไม่ดีกับ AMD เยอะมาก

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 June 2022 - 02:47 PM

ขอบคุณทุกท่านจ้า

View PostGenocide Fang, on 23 June 2022 - 06:21 PM, said:

# of Physical Cores | 2 (Threads: 4) | 4 (Threads: 8)

สำคัญที่ตรงนี้ฮะ
ไอ้ตัวขวา จำนวนหัวที่ใช้ในการคำนวณมันเยอะเป็น 2 เท่า

กับตัว cpu เร่ง clock ตัวเองให้แรงสุดได้เยอะกว่านิดนึง (ตรง turbo speed)

*เพิ่มเติม*

ไม่รู้ว่าคุณหยาดได้มาในราคากี่ตังค์
แต่เผื่อสนใจตัวนี้ เห็นมันถูกคุ้มดี กำลังมองว่าจะซื้อให้หม่ามี้ใช้เหมือนกัน

https://item.jd.co.t.../_66085409.html
อ่อ.. เคลียร์เลยครับ
คือ ถึงตัวที่ 4คอร์มันจะแค่ 1.6 แต่เนื่องจากมันมีจำนวนเป็นสองเท่าของตัว 2คอร์
มันก็เท่ากับ 1.6 x 2 = 3.2GHz ไรงี้ปะครับ

ราคาตัว 4คอร์นั่น ผมได้มา 5000เองครับ สภาพออฟฟิศ 3ปี 5555

View Postaspirin, on 24 June 2022 - 06:40 AM, said:

CPU รุ่นใหม่ๆ Clock น้อยกว่าเพราะประหยัดไฟ แต่แรงกว่ารุ่นเก่าๆ มากน่ะครับ เพราะไหนจะโปรแกรมซัพพอตร์อีก ถ้ามีงบจัดตัวข้างบนดีกว่าเยอะครับ อีกอย่างตัวเครื่องมันตั้งเกือบ 10 ปีแล้วข้างไหนคงเสื่อมไปเยอะ
จริงๆก็ตัดสินใจเอาตัวใหม่แหละครับ แต่มึนเรื่อง clock ที่มันขัดกับความรู้งูๆปลาๆที่มี เลยมาตั้งถามก่อน

View PostXpert, on 24 June 2022 - 07:27 AM, said:

สองตัวนี้ยังไงรุ่นใหม่ก็กินครับ แค่จำนวนคอร์ก็ไม่เท่ากันแล้ว ถ้างบไปถึงจัดรุ่นใหม่เวิร์คกว่าเยอะครับ แรงกว่าเท่าตัว เย็นกว่า กินไฟน้อยกว่าครึ่งนึงด้วย ซึ่งสำคัญมากเหมือนกันสำหรับเครื่องพกพา

ซีพียูยุคนี้อยากเทียบดูผลเทสดีกว่า หากยี่ห้อเดียวกันถ้าเทียบ Hz ได้ต้องเป็นรุ่นปีไล่ ๆ กันหน่อยสักไม่เกินสามปี สถาปัตย์ยังไม่เปลี่ยนมาก
เล็งตัวใหม่นั่นแหละครับ แต่ถามเรื่อง clockเพื่อความชัว

View PostPongZung, on 24 June 2022 - 11:40 AM, said:

ผมไม่ค่อยรู้ลึก แต่แนะนำว่า intel cpu เท่านั้น

ผมมีความหลังไม่ดีกับ AMD เยอะมาก

PC gaming ผมก็ประกอบแบบมึนๆเมื่อ 2ปีก่อนก็ของ AMD มันก็ยังดีอยู่นะ ถูกดีด้วย

#7 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 24 June 2022 - 11:31 PM

View PostPongZung, on 24 June 2022 - 11:40 AM, said:

ถ้าปัจจุบัน AMD ถือว่าสเปคดีกว่า Intel แล้วครับ แถมราคาถูกกว่าด้วยครับ

#8 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 June 2022 - 10:07 AM

ถ้าทำงานทั่วไปเป็นหลัก Intel i5 ครับ เจนยิ่งใหม่ๆยิ่งดี ตอนนี้ราคา เจน12 ก็ไม่แพงมากแล้ว
ส่วนเล่นเกมส์+ประหยัด AMD Ryzen ครับ ตัวนี้เวลาเล่นเกมส์จะแรงกว่า intel ที่อยู่ในระดับเดียวกัน สมัยนี้ AMD ไม่ค่อยมีปัญหานะครับ
วัดตรงๆ ทำงาน AMD จะแพ้ Intel แต่เล่นเกมส์จะชนะครับ
แนะนำใส่ ssd ครับสมัยนี้ 1 พันนิดๆก็น่าจะได้ 256แล้วครับ อย่าใช้ hdd จะดึงให้ช้า คอขวดคือตรงนี้ครับ

ถ้าตามโจทย์ ผมซื้อ i5 Gen 8 ครับ
เจนมีผลว่า Speed ครับ
(ผมไม่เซียนนะ อันนี่จากประสบการณ์ตัวเอง)

#9 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 02 July 2022 - 10:39 AM

cpu amd การ์ดจอonboard ดีครับ สีสันก็สดกว่า intel แบบชัดเจน