`

Jump to content

ใครเจอปัญหาต้นทุนบาน กำไรหดบ้าง

8 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 11 June 2022 - 07:12 PM

ส่วนตัวทำรับเหมาประตูหน้าต่าง
ราคาเสนอไปก็หลายเดือนแล้ว
แต่ต้นทุนช่วงนี้ เพิ่มทุกเดือน

ถึงเวลาทำจริงกำไรแทบไม่มี
ต้นทุนกินหมด
ใครเจอปัญหานี้บ้างครับ

#2 aspirin

Posted 11 June 2022 - 11:30 PM

รับทำงานเตี่ยวนี้ไม่ได้กำไร แต่ก็ต้องรับไม่งั้นลูกน้องไม่มีงานทำหนีหมด ก่อนโควิทผมก็เลิกทำไปแล้ว กำไรแทบไม่ได้บางครั้งต้องเฉือนเนื้อตัวเองเพื่อเลี้ยงลูกน้อง พึ่งลาออกจากงานประจำตอนนี้ได้แต้วาดรูปลง NFT ขายพอเลี้ยงตัวได้

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2022 - 09:02 AM

ผมทำงานประจำ + รับงานนอก ขอบ่นเกี่ยวกับงานนอกหน่อยแล้วกัน

ครบ 1 ปีแล้ว แบ่งจ่าย 4 งวด พึ่งได้มางวดเดียว อ้างว่าไม่ตรงตามสัญญา แหมมมม เมิงแหละไม่ทำตามสัญญา ไม่ใช่กุ

อ้างนู้นนี่ ขอเลื่อนมาจนครบ 1 ปีแล้ว บอกว่ารอข้อมูล ผมก็อนุโลมให้ตลอด ติดเพราะคนกันเองอยู่นี่แหละ

---

แต่คิดถึงความเป็นจริง ถ้าผมมีทีมที่ต้องดูแล จ่ายเงินเดือน ป่านนี้ผมคงเจ๊งไปแล้วครับ ทุน กำไร หายหมด แน่นอน

ทำงาน แต่ไม่เห็นเงิน มันท้อแท้นะครับ นี่ก็ขอเลื่อนอีกแล้ว requirement ไม่ต้องพูดถึง คุยใหม่หมด แถมเยอะกว่าเดิม

คุยทุกอย่าง ทุกเรื่อง แต่เรื่องสัญญากับเงิน ไม่เคยคุย พูดแล้วขึ้นจริงๆ

---

หลังจากงานนี้ ผมคงเขียนสัญญาฝั่งผมบ้างละ ตอนแรกเค้าบอกว่าไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ แต่ผมว่ามันไม่ใช่วะ ถ้าเจอแบบนี้หลายๆเจ้าผมก็ไม่ไหวนะ

---

ขอบคุณที่รับฟัง อึดอัดมากครับ

#4 Master job

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 June 2022 - 11:21 AM

เจอเหมือนกันครับ ยังแก้ไม่ตก

#5 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 13 June 2022 - 02:51 PM

ในเอกสารเสนอราคาต้องกำหนดยืนราคาไปให้แน่นอนครับ ช่วงนี้ระยะเวลายืนราคายาวไม่ได้ด้วย คาดต้นทุนยาก

#6 asdc

เซียนเกม

Posted 13 June 2022 - 07:16 PM

อย่าบอกว่ากำไรหด สิ คือ แทบไม่ได้กำไรเลยดีกว่า เท่าทุนก้อว่าได้

#7 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 June 2022 - 08:49 PM

น้ำมันอย่างเดียว ตอนนี้ ค่าใช้จ่ายรถส่วนตัวก็เพิ่มไป 3000+ แล้ว เที่ยบกับตอน Covid หนักๆ

Edited by Piggyealker, 13 June 2022 - 08:49 PM.

#8 pondpai

Posted 15 June 2022 - 02:50 PM

ถ้าทำพวกรับเหมานี่ยืนราคาแค่ 30 วันแหละครับ พวกอลูยืนราคา7-14 วัน ไม่งั้นไม่ไหวเหล็ก อลู ขึ้นทุกเดือน

#9 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 June 2022 - 05:05 AM

ไม่ขาดทุนเข้าเนื้อก็เก่งแล้วครับยุคนี่ โหดจัดๆ สํ้ราคาน้ำมัน เงินเฟ้อไม่ไหว