`

Jump to content

มีใครดอยไม้ด่าง ขาดทุนบ้างมั้ยครับ….หรือว่าผมจะโดนโกง

11 replies to this topic

#1 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2022 - 07:11 AM

พอดีได้มีโอกาสลงทุนไม้ด่างช่วงปลาย กย ไป กับผู้หญิงที่รู้จักกันทาง เฟสบุ้ค

ตอนแรกว่าจะลงสองแสนแต่ทางบ้านเบรคว่าไม่ปลอดภัยเสี่ยงโดนโกงเพราะรู้จักกันทางเฟสบุ้คไม่เคยเจอตัวจริงเลยลงไปลองก่อนแค่ 5 หมื่น

แผนที่คุยกันไว้คือปลายกันยาเค้าจะเอาเงิน 5 หมื่นไปแบ่งซื้อไม้ด่างไว้ จากนั้นนำมาเลี้ยงแล้วขายช่วงมกราให้มันโตขึ้นจะได้กำไร 1-2 หมื่นบาท

ทีนี้เมื่อถึงกำหนดก็เงียบจน กพ ผมทนไม่ไหวโทรไปถามสรุปเค้าบอกว่าติดดอยขายไม่ได้...

แต่ทางบ้านบอกผมโดนโกง...

อยากทราบว่ามีใครใน pantip ติดดอยขาดทุนไม้ด่างแบบผมไหม หรือว่าผมโดนโกงจิงๆ...

ทุกวันนี่ปลอบใจตัวเองว่าโชคดีไม่ลงไปสองแสน....

ps. ช่วงที่ลงเงินไปคือปลายเดือน กย นะครับ เป็นช่วงที่กำลังพีคๆพอดี

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2022 - 08:32 AM

โดนโกง 100%

จริงๆ ไม้ด่าง กระแสมันก็ตกไปนานแล้วนะครับ
จริงๆมันก็คือการปั่นกระแสกันแต่แรกอ่ะครับ Demand มันไม่ได้มีเยอะจริง คนเล่นมีอยู่แต่ไม่ได้เยอะขนาดนั้น
ใครเข้าก็ได้ง่ายๆ มีคนขายมากกว่าคนซื้อ

มีอย่างที่ไหนซื้อ-ขายไม้ด่าง 10 ล้าน แต่ต้องตั้งโต๊ะถ่ายเงินสด คือก็ไปแบงค์สิครับ นี้คือต้องไปแบงค์เบิกเงินมา รอพนักงานนั่งนับ - นับเอง ขับมาตั้งโต๊ะ รอคนขายนับ
คือทำเพื่อถ่ายรูปมาลงให้เป็นข่าวเพื่อปั่นชัดขายต่อชัดๆ คนเข้าเร็วออกเร็วถึงกำไร ไม่ต่างกับวงการ Game-fi

#3 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2022 - 08:53 AM

ทำไมถึงกล้าเอาเงินไปลงทุนกับคนที่รู้จักในเฟสบุคครับ ลงทุนกับเพื่อนผมยังปวดหัวเลยครับ สุดท้ายถ้าผมไม่ได้ทำเองก็คือไม่ทำเลยดีกว่าครับ (ไม่เสียเงิน) >>> ไม่ได้มาซ้ำนะครับ อยากให้มองโลกแง่ร้ายขึ้นอีกนิด

#4 Dr.T

Posted 07 May 2022 - 09:12 AM

เพื่อนกันยังโกงกันเป้นประจำ

นับประสาอะไรกับคนรู้จักในเฟสหรือในเวปบอร์ดครับ คุยกันเอาฮาได้เเค่นั้น อย่าให้ความโลภเข้าครอบงำ

#5 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 May 2022 - 12:06 PM

ไม่ว่าเพื่อนทางไหน จะโกงก็โกงแหละครับ ไม่ขึ้นว่าเพื่อนออนไลน์จะต้องโกงเสมอหรอกครับ

เคสนี้คงต้อง ติดต่อหาข้อมูลเพิ่มเติมครับว่าที่เงินลงทุนส่งไป มันมีอะไรเป็นรูปธรรมมั้ย ถ้ามันดอย อย่างน้อยตัวต้นไม้เราก็ต้องเห็น

ส่วนดอยมั้ย มันหลุดกระแสมาสักพักแล้วครับ ไม้ด่าง ช่วงที่เป็นกระแสก็ตามความเห็นบนๆ ว่ากันไว้ฮะ คนเค้าปั่นกันเองซะเยอะ

#6 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 May 2022 - 11:40 PM

กระเพาะปลาก็ปั่นกันมัน มาอะไรด่างๆ ว่านเรียกทรัพย์ เอาเงินตั้งโต็ะมาโชว์ แมงเม่าก็วิ่งเข้าชน

#7 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 09 May 2022 - 06:37 AM

ติดดอยก็เป็นไปได้ครับ คนส่วนใหญ่ใครมันจะไปซื้อไม้ใบด่างราคาเป็นหมื่นเป็นแสนมาเลี้ยงเพื่อความสุนทรีย์ครับ ร้อยสองร้อยยังว่าแพงเลย เพราะงั้นตลาดมันจึงมีแต่คนขายไม่มีคนซื้อ ถึงมีคนซื้อก็เป็นพวกที่เงินไม่ใช่ปัญหาในชีวิต คนพวกนี้ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ในสังคม คนขายเลยต้องมาปั่นกระแสหลอกคนที่หวังจะเก็งกำไรอีกต่อ ให้เข้าไปซื้อของจากพวกมัน

แต่ถ้าอยากรู้ว่าโกงมั้ย แค่ขอดูของก็พอแล้วครับ ถ้าบ่ายเบี่ยงไม่ให้คุณดูก็โดนโกงแน่นอน

#8 godkap

Posted 09 May 2022 - 07:04 AM

เป็นไปได้ครับว่าจะเอาไปลงทุนแล้วดอย ราคาก่อนหน้านี้แรงมากปั่นกระแสกันมากโดยเฉพาะเมื่อปีก่อน เพื่อนผมยังปลูกขายเลยเมื่อก่อนขายดียังเอามาเสนอขายผมเลย ขายฝันว่าราคาจะไปอีกแพงขึ้นเรื่อยๆเศรษฐีดาราเล่นกันเยอะ ตอนนี้ขายไม่ออกเจ๊งดอย

ส่วนตัวผมไม่ได้ชอบไม้ประดับสวยงาม เลยไม่ได้ชื้อที่บ้านมีแต่งปลูก พวกผักผลไม้สวนครัว ทุกวันนี้ทำต้มยำ กระเพรา เสต็ก โรส แมรี่ ผมมีเด็ดตามบ้านหมด มีมะม่วงตามฤดูให้กิน ขนุน ชมพู

ส่วน จขกท แนะนำว่าขอของที่เอาไปลงทุนหรือถ้าดอยจริงๆก็ขอของที่ลงทุนมา ปลูกเลี้ยงเองเลยครับ ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย เอามาปลูกสวยๆเองก็ได้ครับ ถ้าขายไม่ออก ดีกว่าที่ลงทุนไปไม่ได้อะไรเลยน่ะครับ คิดว่าเราชื้อมาปลูกเองดอยเอง

#9 Master job

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 May 2022 - 09:56 AM

โดนแล้วครับ

#10 slutgirl

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Living is easy with eye closed

Posted 09 May 2022 - 10:38 AM

ต้องถามว่าไม้ที่ลงไปคืออะไร เพราะบางตัวนี่ปั่นกันเวอร์จริงๆ แล้วก็ติดดอยจริงๆครับ
ตัวอย่างเช่น เงินไหลมาด่างเหลือง ตอนพีคๆ ใบละ 5000 ตอนนี้เหลือใบละ 200
หูช้างด่างเหลือง ตอนพีคๆ ต้นประมาณ 20 เซน ต้นละ 20000+ ตอนนี้เหลือ 1000 เดียว

ซึ่งราคาที่เป็นอยู่ตอนนี้ เป็นราคาที่แท้จริงของต้นไม้ก่อนมีกระแสครับ พอกระแสหมด
มันก็จะคัดคนที่เป็นพ่อค้าออกไป จะเหลือแต่ Collector กับคนซื้อปลูกเล่นครับ

ไม่แปลกที่โดนครับ ยิ่งคนที่ไม่รู้ ก็ยิ่งต้องเป็นเหยื่อของพ่อค้า เพราะฉะนั้นต้องถามว่า
ไม้ที่ลงทุนไปคือชนิดไหน ถ้าเป็นไม้ที่ปั่นกระแส ขอบอกเลยว่าไม่มีทางลงจากดอยได้ครับ
นอกจากตัดขยายพันธุ์ แล้วขายราคาถูกๆจนกว่าจะคืนทุน ไม่ใช่ไม้มันจะขายไม่ได้เลยครับ
ขายได้แต่ไม่มีทางได้เท่าราคาที่ซื้อมาแน่นอน

#11 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 16 May 2022 - 08:51 AM

คนที่มาทำแบบนี้คือต่างชาติคับ วงการไม้ไทยโดนมาตลอดแต่เขาไม่มาแฉกันแบบเด๋วนี้เพราะยังไม่มีเฟสบุ๊ค
พวกนี้จะไปตั้งโต๊ะรับซื้อหรือจับไม้ประกวดได้รางวัลแลัวมาปั่นเนื้อเยื่อรอขายตอนตลาดเริ่มนิยมตามที่เขาวางแผนไว้
วงการที่พังไปก่อนแล้วคือกล้วยไม้คับเพราะต่างชาติถึงกับมาตั้งแล๊ปปั่นเนื้อเยื่อกันที่นี่เลย เดิมทำเพื่อตลาดญี่ปุ่น สิงคโป
แต่พอจีนทำได้และถูกกว่ามาก เขาจึงหันมาทำแบบนี้กันคับ

#12 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 June 2022 - 05:07 PM

น่าจะหมายถึงไม้ด่างราคาเป็นล้าน ที่พูดถึงกัน
ผมไปตลาดต้นไม้พ่อค้ายังบอกเลยว่า แต่ก่อนขายต้นไม้หลักสิบ ปีที่ผ่านมากลายเป็นขายหลักร้อย ตอนนี้ก็ทะยอยลงมาเรื่อย ๆ

พลูด่างแอปเปิล กระถางละ 300 ตอนนี้ต้นที่ซื้อไว้ งอกงามมากขยายได้สัก 20 กระถาง เพื่อแต่งบ้านสวยงามก็ดีครับ แต่เพื่อการค้ากำไรไม่เหมาะเท่าไหร่