`

Jump to content

ชวนคุยเรื่องสงครามรัสเซีย-ยูเครน ครับ

17 replies to this topic

#1 Ayaka

Aya Brea

• Royal Executive Members
  • Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 06 April 2022 - 12:11 PM

ผมไม่แน่ใจว่ากระทู้คุยเรื่องนี้ถือเป็นการเมืองหรือเปล่า จริงๆมันนับว่าเป็นการเมืองระหว่างประเทศ แต่ผมอยากเจาะเนื้อหาไปที่สถานการณ์และมาวิเคราะห์กันมากกว่าครับ ถ้าผิดหรือไม่ควรอย่างไร ผมยินดียอมรับคำตัดสินของผู้ดูแลครับ

จริงๆเรื่องสงครามของสองฝั่งนี้มีมานานมาก ผมตามอ่านพันทิป และเฟสบุ้คหลายๆกลุ่ม ต่างคนก็ต่างแชร์ข้อมูลของแต่ละฝ่ายที่ตนเชียร์กันไป สำหรับผมทุกคนล้วนมีธงในใจ ใครโปรตะวันตก ใครโปรรัสเซีย ผมเองก็เช่นกัน แต่ผมจะพยายามไม่เข้าข้างฝ่ายที่ตนเชียร์โดยรับฟังข่าวสารที่ไม่เมคเซนส์เกินไปนัก คือฟังได้เอาขำๆ แต่ถ้าให้มานั่งคิดแล้วคงเลือกไม่เชื่อหากมองว่ามันไม่เมคเซ้นส์

ที่จริงผมไม่อยากเอาความเห็นของตัวเองลงก่อนนะ ไม่งั้นเดี๋ยวก็กลายเป็นหาว่า ทำกระทู้หาพวกมาสนับสนุนความคิดตัวเอง ดังนั้นขอนุญาตใส่สีขาวไว้ก่อน ถ้าตอบตามความคิดของตัวเองได้ แล้วค่อยมาอ่านของผมทีหลังก็ได้ครับ
ธงในใจผมจริงๆคือ ผมอยากอ่านความเห็นคนอื่นนอกจากที่นั่นซึ่งแบ่งข้างกันชัดเจน โดยเฉพาะคุณหยาดที่ผมเป็นแฟนคลับอ่านงานเขียนมานาน อยากรู้ว่าคุณหยาดจะมองแบบไหนครับ :D

==============================

ประเด็นแรกที่ผมขอยกมาถกก่อนเลย

การโจมตีพลเรือนของรัสเซีย โดยเฉพาะเหตุการที่เมืองบูชา ที่อ้างว่าศพของผู้คนตายกันเกลื่อนหลังจากรัสเซียถอนทัพออกไป แสดงถึงความเหี้ยมโหดของทหารรัสเซียและเป็นที่น่ากงวลถึงการกระทำเช่นนี้ซึ่งอาจจะเรียกได้ว่าเป็นการก่ออาชญากรรมสงครามที่ร้ายแรงครั้งหนึ่ง ผมอยากรู้ความเห็นของหลายๆท่านครับว่าคิดว่าไงกับเหตุการณ์นี้

ความเห็นของผมนะครับ
ผมขอแยกประเด็นเรื่องการบุกของรัสเซียก่อน การรุกรานประเทศอื่นนับเป็นการละเมิดอำนาจอธิปไตยของประเทศนั้นๆมันผิดทุกกรณีอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าจะมาถามว่ารัสเซียผิดไม่ผิดในประเด็นนี้มันเสียเวลา ผมขอตัดออกจากประเด็นแล้วว่ากันเรื่อง การกระทำในสภาวะสงครามของรัสเซียเลยดีกว่า ซึ่งส่วนตัวแล้วผมมองว่า การตายของพลเรือนจำนวนมากนั้น ไม่น่าจะเป็นจริง หรือเรียกได้ว่าเป็นการจัดฉากมากกว่า ด้วยเหตุผลด้านล่างครับ

ถึงจะบอกจัดฉาก แต่ผมเชื่อว่ายังไงก็มีคนที่เป็นพลเรือนตายจริงๆ แต่ผมคิดว่าเรื่องนี้ถูกฝั่งตะวันตกโดยเฉพาะยูเครนที่จะพยายามเสริมความให้เข้าใจเกินไปกว่าความจริง
เหตุผล
1 การผลักให้รัสเซียกลายเป็นจำเลยที่กระทำพฤติกรรมเลวร้าย ย่อมทำให้ชาติอื่นๆที่เป็นมิตรไม่อาจจะเข้าข้างได้โดยง่าย (เช่น จีน อินเดีย) อันจะส่งผลให้รัสเซียโดดเดี่ยวจากนานาชาติมากขึ้น หากมีโอกาสกล่าวหาใส่ความได้ ทำไมจะไม่ทำ
2 พื้นที่เกิดเหตุ อยู่ในการควบคุมของยูเครน ซึ่งรัสเซียถอยทัพไปแล้ว ยูเครนย่อมมีความสะดวกในการจัดฉาก ถ่ายภาพหลักฐานเอง พิสูจน์หลักฐานเอง สืบเอง ออกสื่อเอง ตัดสินเอง โดยปกติการกล่าวหาแล้วตัดสินโดยฝ่ายเดียวแล้วมันมีความน่าเชื่อต่ำมากครับ แต่ตอนนี้ทุกคนกำลังมองข้ามเหตุผลนี้ เพราะการรุกรานของรัสเซียมันผิดอยู่แล้ว รวมถึงข่าวสารที่ผ่านมา(จากตะวันตก) รายงานว่ารัสเซียยิงพลเรือนตลอด ภาพลักษณ์เหล่านี้ทำให้ทุกฝ่ายพร้อมจะเชื่อโดยข้ามขั้นตอนการพิสูจน์ไปเรีบร้อย
3 ประธานาธิบดีเซเรนสกี้ ประกาศติดอาวุธให้ประชาชนเข้าร่วมต่อต้านการบุกของรัสเซีย ผมอยากทราบว่า การเข้าร่วมของประชาชนที่พร้อมสู้ หากต่อสู้แล้วโดนยิงสวนกลับตาย เวลานับว่าเป็นศพ เขาจะมองเป็นศพทหารหรือศพของประชาชน? ถ้ามองเป็นศพประชาชน แล้วศพที่เห็นในเมืองชาบูจะแยกอย่างไรว่าศพไหนเป็นศพของประชาชนธรรมดาที่ไม่ได้เกี่ยวกับสงครามหรือศพของประชาชนที่สมัครใจเข้าร่วมรบปกป้องบ้านเมือง?
4 รัสเซียจะได้อะไรจากการฆ่าประชาชนของยูเครน หากว่าการฆ่าคนนั้นส่งผลให้ตัวเองต้องโดนประณามเป็นอาชญากรสงคราม? เพราะอยากฆ่าคนเล่นๆ?

อ่านมาถึงตรงนี้หลายๆคนคงจะคิดว่าผมโปรรัสเซียมาแน่นอน ซึ่งก็ต้องบอกว่าใช่ แต่ไม่ว่าจะเป็นโปรรัสเซียหรือไม่เป็น เหตุผลที่ผมอ้างไปมันก็ยังฟังขึ้นอยู่ดี

กระนั้นแล้วผมจะไม่ตัดประเด็นว่ารัสเซียได้ลงมือกระทำอันโหดเหี้ยมฆ่าไม่เลือกนะครับ แต่จะต้องมีข้อมูลที่น่าฟังและแย้งสิ่งที่ผมกล่าวไป โดยรวมถึงหลักฐานที่ชัดเจนกว่าสภาพบ้านเมืองที่กองไปด้วยศพที่ผมก็ยังย้ำว่าจัดฉากได้อยู่ดี

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 April 2022 - 01:19 PM

เครดิต Poetry of Bitch

ชีวิตที่ถูกขโมย
:
1- “อนาสตาเซีย” (Anastasia) เป็นเมคอัพอาร์ติสต์ชาวยูเครน อาศัยอยู่ที่เมืองบูชา เธอเปิดคอร์สสอนแต่งหน้าให้กับบุคคลทั่วไปด้วย

2- นักเรียนคนหนึ่งของเธอคือ “ไอรีน่า” (Iryna) หญิงวัยกลางผู้ชอบเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ และดูมีความสุขอยู่เสมอ ไอรีน่ามาเรียนเพื่อแต่งหน้าให้ตัวเอง และมักเล่าให้อนาสตาเซียฟังว่า ตอนนี้คนชมว่าเธอแต่งหน้าสวยขึ้นมาก

3- ระหว่างเรียน อนาสตาเซียเห็นไอรีน่ามักจะทาเล็บสีแดง แต่เว้นนิ้วนางไว้ทาเป็นรูปหัวใจเสมอ จึงถามว่าทำไมทาเล็บนี้ต่างออกไป

4- ไอรีน่าบอกว่ามันคือสัญลักษณ์ของการรักตัวเอง เมื่อแก่ตัวลงเธอค้นพบว่าเราต้องเรียนรู้ที่จะรักตัวเอง แล้วเราจะใช้ชีวิตอย่างมีความสุขมากขึ้น

5- วันที่ 23 ก.พ. 2022 คือคลาสสุดท้ายสำหรับไอรีน่า ทั้งคู่กอดกันร่ำลา ไอรีน่าบอกให้อนาสตาเซียใช้ชีวิตอย่างมีความสุข แล้วเพียง 1 วันหลังจากนั้นรัสเซียก็เปิดฉากรุกรานยูเครน ผู้คนต้องอพยพหลบหนีและพลัดพราก

6- อนาสตาเซียกับไอรีน่าไม่ได้เจอกันอีกเลย กระทั่งอนาสตาเซียเห็นภาพข่าวพลเรือนถูกทหารรัสเซียสังหาร มีภาพหนึ่งที่ช่างภาพรอยเตอร์สถ่ายไว้ได้เมื่อ 2 เม.ย. 2022 เป็นภาพมือของผู้หญิงคนหนึ่งที่ทาเล็บสีแดง แต่นิ้วนางทาเป็นรูปหัวใจ นอนเสียชีวิตอยู่บนถนน

อนาสตาเซียใจหายวาบ แม้จะไม่เห็นหน้า แต่เธอจำได้และมั่นใจทันทีว่านี่คือไอรีน่า

7- อนาสตาเซียร่ำไห้ด้วยความเสียใจ เธอโพสต์รูปไอรีน่าตอนมาเรียนแต่งหน้าเพื่อไว้อาลัย ในรูปนั้นไอรีน่ายิ้มแย้มอย่างมีความสุข มองเห็นรูปหัวใจบนเล็บนิ้วนางของเธอ

8- “เธอแค่อยากจะมีชีวิตอยู่และใช้ชีวิตอย่างมีความสุขเท่านั้น ทำไมพวกเขาต้องขโมยชีวิตของเธอไปด้วย” อนาสตาเซียตั้งคำถาม…ที่ไม่มีคำตอบ

อันนี้แค่เคสเดียว ยังมีแบบนี้อีกเยอะนะครับ ที่คนในพื้นที่ที่รอด ได้มีโอกาสเล่าให้นักข่าวฟัง

ภาพแบบนี้ เรื่องแบบนี ตอนนี้มีมากมาย เอามาลงก็คงไม่เหมาะ ภาพโหดเกิน หรือแม้แต่คลิป คนปั่นจักรยานแล้วโดนยิงไปทั้งยังงั้น

คือถ้าคนที่ยังเชื่อว่าจัดฉาก ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน

แต่นับว่ายังดีบางคนบอกรัสเซียไม่ผิด พวกนี้ถือว่าเป็นทหารรับจ้างต่างชาติ แม้ว่าจะมีศพเด็ก ศพผู้หญิงเปลือยกองรวมๆกัน คนแก่ ฆ่าได้

แบบนั่นเดินเยียวยาแล้ว

#3 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 06 April 2022 - 02:22 PM

เรื่องด้านบนผมเห็นแล้วครับ แต่อย่างที่ผมบอก ตราบใดที่เรายังเสพย์สื่อจากแต่ละฝ่าย ฝ่ายเขียนข่าวย่อมสะบัดปลายปากกาตนสร้างเรื่องราวเสริมเติมประกอบให้ร้ายอีกฝ่ายได้เสมอ

ผมไม่ได้บอกว่าเรื่องที่เกิดขึ้นด้านบนนั้นไม่จริงนะครับ แต่เราไม่รู้ว่ามันจริงมากน้อยแค่ไหนยังไง ผมไม่ต้องการให้เอาความรู้สึกสงสารมาเป็นเหตุผลที่จะมองข้ามการพิสูจน์ความจริง อันซึ่งสังคมโซเชี่ยลมักจะโดนชักจูงจากสิ่งเหล่านี้ได้ง่ายอยู่แล้ว ดังเช่นคดีครูจอมทรัพย์ที่ทำโซเชี่ยลหน้าหงาย หรือล่าสุดอย่างดราม่าลวนลามสตรีมเมอร์สาวของเจ้าของค่ายอีสปอร์ตที่สุดท้ายเรื่องพลิกหัวทิ่มเมื่อไม่กี่สัปดาห์ก่อน

สำหรับเรื่องผู้คนที่ต้องเผชิญเคราะห์กรรมจากสงครามผมก็สงสารและเห็นใจครับ แต่เราต้องพูดกันด้วยเหตุผล และผมกำลังถามเหตุผลที่ได้รับฟังจากข่าวสารว่า มันเป็นสิ่งที่เชื่อถือได้หรือไม่ ความจริงเป็นอย่างไร ไม่ใช่มองแค่ความสงสารแล้วยูเครนถูกทุกเรื่อง ถ้าเป็นแบบนี้ ก็คงไม่เป็นอันคุยกันพอดีครับ

#4 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 April 2022 - 04:11 PM

ตอนแรกเห็นใจยูเครนนะครับ

แต่ส่วนตัวผมหมั่นไส้เมกามากกว่า พยายามทำให้เรื่องราวมันใหญ่โตและบานปลาย

เซเลนสกีก็เหมือนจะหลงคารมณ์ของไบเดนมากเลยตอนก่อนจะสู้รบกัน เออ ออ ห่อหมกตอนแรกๆจนรัสเซียเปิดสงครามจริงๆ เพราะเหตุผลที่ว่าไม่ต้องการให้นาโตขยายมาจนถึงขนาดเอาปืนมายืนจ่อหน้าบ้าน

เรื่องแซงชั่นนี่ดูๆไปก่อนดีกว่าว่าสุดท้ายใครเจ็บจริงกันแน่ เพราะการแซงชั่นของรัสเซียเนี่ยเทียบกับที่เกิดกับ คิวบา หรือ อิหร่านไม่ได้เลยสักนิด รัสเซียยังนอนนับเงินค่าแกส ค่าน้ำมัน ค่าพลังงานรายวันสบายๆ ท้ายที่สุดใครจะเจ็บกว่ายังไม่รู้เลยเพราะเดี๋ยวพลังงานแพงขึ้นเรื่อยๆพวก EU ก็หนักเหมือนกัน

#5 ผมเอง

Posted 06 April 2022 - 06:04 PM

View PostAyaka, on 06 April 2022 - 02:22 PM, said:

เรื่องด้านบนผมเห็นแล้วครับ แต่อย่างที่ผมบอก ตราบใดที่เรายังเสพย์สื่อจากแต่ละฝ่าย ฝ่ายเขียนข่าวย่อมสะบัดปลายปากกาตนสร้างเรื่องราวเสริมเติมประกอบให้ร้ายอีกฝ่ายได้เสมอ

ผมไม่ได้บอกว่าเรื่องที่เกิดขึ้นด้านบนนั้นไม่จริงนะครับ แต่เราไม่รู้ว่ามันจริงมากน้อยแค่ไหนยังไง ผมไม่ต้องการให้เอาความรู้สึกสงสารมาเป็นเหตุผลที่จะมองข้ามการพิสูจน์ความจริง อันซึ่งสังคมโซเชี่ยลมักจะโดนชักจูงจากสิ่งเหล่านี้ได้ง่ายอยู่แล้ว ดังเช่นคดีครูจอมทรัพย์ที่ทำโซเชี่ยลหน้าหงาย หรือล่าสุดอย่างดราม่าลวนลามสตรีมเมอร์สาวของเจ้าของค่ายอีสปอร์ตที่สุดท้ายเรื่องพลิกหัวทิ่มเมื่อไม่กี่สัปดาห์ก่อน

สำหรับเรื่องผู้คนที่ต้องเผชิญเคราะห์กรรมจากสงครามผมก็สงสารและเห็นใจครับ แต่เราต้องพูดกันด้วยเหตุผล และผมกำลังถามเหตุผลที่ได้รับฟังจากข่าวสารว่า มันเป็นสิ่งที่เชื่อถือได้หรือไม่ ความจริงเป็นอย่างไร ไม่ใช่มองแค่ความสงสารแล้วยูเครนถูกทุกเรื่อง ถ้าเป็นแบบนี้ ก็คงไม่เป็นอันคุยกันพอดีครับ

ข้อมูลผมไม่แน่นนะ ได้แค่คาดเดา
แต่ถ้าพูดถึงสาเหตุที่ว่ารัสเซียทำร้ายประชาชนยูเครนทำไม สาเหตุนึงผมว่าก็ปล้นสดมภ์นะ ที่เป็นไปได้
อีกเรื่องคือ ผมก็เดาไม่ถูกว่าทหารรัสเซียถูกปลูกฝังมาแบบไหน ถ้าถึงขนาดสุดโต่ง (radicalize?) นี่ผมว่าจะทำอะไรเขาก็ไม่มีจิตสำนึกจะยั้งแล้วล่ะ

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 06 April 2022 - 10:50 PM

จีนมีคำกล่าวโบราณที่ทั้งขงเบ้ง และโจโฉเคยหยิบยกมาพูด
"นกกระจอก ไหนเลยจะรู้ใจพญาอินทรี"

นกกระจอกอย่างเราก็ได้แต่จิ๊บๆ คาดเดากันไปต่างๆนาๆล่ะนะ

แนวคิดที่คุณ Ayaka ว่ามาน่าสนใจนะครับ
ช่วง 10กว่าวันนี้ไม่ค่อยได้ตามข่าวเท่าไหร่เลยครับ
จัดฉากมั้ย? แน่นอนว่านกกระจอกอย่างเราไม่รู้หรอก แต่ก็ขอสักจิ๊บสองจิ๊บละกาน 555

ผมขอยกอดีตมาอิงอีกทีละกัน
สมัยปี 2000 ช่วงโซเวียตแตกไม่นาน ปูตินมีอำนาจใหม่ๆยังไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่
กำลังมีเรื่องปวดกบาลกับกบฎเชสเชน

อยู่ๆก็มีการวางระเบิดในรัสเซียเยอะมาก ปูตินก็ออกมาโวยวายว่าเป็นฝีมือของกบฏพวกนี้
เอาจรวดไปถล่มบ้านเค้าซะยับ คนตายบานเบอะไปเกือบแสน

หลังจากนั้นคะแนนนิยมปูตินพุ่ง จนอดคิดไม่ได้ว่าใครกันนะที่เป็นคนวางระเบิดแต่แรก
แต่เวลาเกิดคดีฆาตกรรม ตำรวจจะถามตัวเองก่อนเลย "ใครได้รับผลประโยชน์"
(ฮิตเลอร์เองก็ได้รับความนิยมด้วยวิธีเผาสภาตัวเอง แล้วโทษคอมมิวนิส สร้างคะแนนนิยม
สร้างสถานการณ์กฏอัยการศึก กำจัดคู่แข่ง)

สรุปคือ ดูจากพฤติกรรมในอดีตเฮียปูตินแล้ว ถ้าการฆ่าที่ยูเครนจะจริง ผมก็ไม่แปลกใจ
คนเขาโตมาด้วยวิธีนี้อ่ะนะ แต่อย่าลืมว่า เคสนี้มันไม่จำเป็นต้องเป็นขาวหรือดำ
มันไม่ได้มีแค่สองตัวเลือก ก.จัดฉาก ข.ฆ่าจริง มันอาจจะมี ค.ถูกทุกข้อ

ฆ่าจริงส่วนนึง โพรพาแกนด้าส่วนนึง ก็เป็นได้

Edited by 9th TEARDROP, 06 April 2022 - 10:51 PM.

#7 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 07 April 2022 - 07:17 AM

เมื่อหลายปีก่อน ชาวยูเครนเคยต่อต้านรัฐบาล และเกิดสงครามกลางเมืองขึ้น

ตอนนั้นรัฐบาลเองก็ทำร้ายประชาชนไปพอสมควร (หาดูได้ใน netflix ครับ)

ค่อนข้างโหดร้ายนะ และทหารพวกนั้นก็ไม่เคยได้รับโทษ

ตอนมีข่าว รัสเซียบุก ผมก็คิดในใจ พวกทหารที่เคยทำร้ายประชาชนตอนนั้น คงถึงเวลาชดใช้กรรมของพวกมัน

จริงๆก็แอบสะใจ แต่ๆๆๆๆ รัสเซียไม่น่าทำร้ายประชาชนและที่พักอาศัยของประชาชนเลย ตรงนี้แหละที่ไม่เห็นด้วยอย่างแรง

ถามว่าเป็นไปได้มั้ยที่ ยูเครนจะสร้างสถานการณ์เอง ก็เป็นไปได้นะ

ขนาดตอนนั้นที่กวาดล้างผู้ประท้วง ทำกับชาวเมืองยังกะหมูกะหมา

เด็ก ผู้หญิง คนแก่ นักข่าว มันก็ไม่เว้น

Edited by PongZung, 07 April 2022 - 07:23 AM.

#8 Xpert

เซียนเกม

Posted 07 April 2022 - 08:21 AM

ยูเครนตั้งแต่หลังสงครามโลก ก็เหมือนเป็นเด็กดื้อในสายตารัสเซียมาตลอดอะครับ ก่อปัญหาระแคะระคายไม่จบสิ้น สงครามโลกจบไปแล้ว แต่แนวคิดยังอยู่และค่อนข้างจะแรงไม่แผ่วด้วย

อดีตเคจีบีแบบปูตินก็คงเหลืออดสุด ๆ เอาทหารมากองชายแดนไว้เป็นปี ๆ ก็คงอยากเคลียร์ให้จบ แต่คงคิดไม่ถึงไปว่าจะโดนอเมริกาและสหายแซงชั่นเร็วขนาดนี้ หลังจากนี้ก็ต้องรอดูว่าจะยังไงต่อ เพราะรัสเซีย ตัวเองจะเดินต่อไปแบบโดนแซงชั่นเข้มระดับนี้ก็ไม่ง่ายนะ

ส่วนเรื่องข่าวต้องหาทั้งสองด้านมาอ่าน แล้วใช้สกิลสมองใครสมองมัน ชั่งกันเอาเอง เพราะบ้านเราร้อยทั้งร้อยอ่านก็เห็นว่าฝั่งไหน ข่าวก็จะออกแนว dramatize เซเลนสกี้กับยูเครน แต่ devilize ฝั่งรัสเซียเต็ม ๆ

สงสารก็คนที่ต้องล้มตาย กับต้องลี้ภัยครับ และยังไม่รวมผลกระทบอีกหลายอย่างที่จะตามมาเช่น ยูเครนกับรัสเซีย ส่งออกข้าวสาลีเยอะมาก ถ้าหยุดชะงักแบบนี้ ประเทศไหนพึ่งตรงนี้เป็นหลักอยู่แล้วและตัวเองก็กระง่อนกระแง่นแล้วผู้คนต้องอดอยากเป็นทุนเดิม มันจะมีปัญหาลามเป็นลูกโซ่เลย ได้เห็นหลายประเทศล้มละลายแน่ ๆ กระทบชิ่งกันไปมาทั่วโลกแหละครับงานนี้ เฮ่อ

#9 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 April 2022 - 10:28 AM

เรื่องจัดฉากไม่จัดฉาก ดูกันไปตามหลักฐาน แต่ภาพดาวเทียมออกมาแล้วว่ามีศพก่อนที่รัสจะถอยนะ ไม่งั้นภาพดาวเทียมก็ต้องปลอม
.
เอาจริงๆง่ายๆ ก็คนไม่ว่าจะประเทศไหนอยากอยู่ดีกินดีทั้งนั้นแหละ
ด้วยความที่อยากอยู่ดีกินดีมีชีวิตที่ดีขึ้นประชาชนส่วนหนึ่งก็เรียกร้องอยากเข้า EU คนส่วนใหญ่คิดว่าเข้า EU แล้วเค้าจะมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น (ดีจริงไหมไม่รู้นะ)
เค้าก็เลยเลือกตั้งคนที่มีนโยบายแบบนั้นเข้ามาทำหน้าที่ให้รัฐของเค้าวิ่งไปในแนวทางนั้น ผมก็ไม่เห็นด้วยกับคำพูดว่าผู้นำพาชาติล่มสลาย เพราะจริงๆแล้วประชาชนเป็นคนเลือกเองทั้งนั้น
.
พอจะเข้า EU พี่หมีไม่พอใจจริงๆแล้วแทนที่จะเสนอข้อเสนอทางเศรษฐกิจที่ดีกว่า ให้ผลประโยชน์มากกว่า หรือแม้กระทั้งให้อิสระที่มากกว่า กลับให้กระสุนแทน
มันเป็นการปฏิเสธเจตจำนงค์ของคนยูเครนอย่างชัดเจน
โอกาสที่คนยูเครนจะกลับไปรักคนรัสเซียตอนนี้หมดลงอย่างสิ้นเชิงแล้ว
.
ส่วนเรื่องนาซีอะไรนั่น มันต้องดูว่าองค์ประกอบของใครที่เราจะเรียกเค้าว่า นาซีได้มีอะไรบ้าง - มีผู้นำเผด็จการ - มีการใช้วิธีการชาตินิยมเข้มข้น - ผู้นำอยู่ในวาระได้ยาวนาน - การเลือกตั้งเป็นไปอย่างยุติธรรมไหม - ทหารเป็นใหญ่ผู้นำมาจากทหาร - ใช้อำนาจกับประชาชนผุ้ประท้วงอย่างเด็ดขาด - มีการควบคุมข่าวสารอย่างเคร่งครัด
ผมว่ายูเครนยังห่างจากคำว่านาซีเยอะมาก ใช้ได้อย่างมากก็เป็นพวกชาตินิยม (รัสเซียยังใกล้กว่าแต่ก็ไม่ใช่นาซี)
.
มันง่ายๆเลยถ้าประชาชนยูเครนไม่เห็นด้วยกับผู้นำ รับรองเซลิสกี้โดนลากไปกับถนนแบบกัดดาฟีหลังจากรัซเซียบุกไม่เกินสองวัน
สำหรับผมแล้วเจตจำนงค์ของประชาชนส่วนใหญ่สำคัญ เราต้องให้น้ำหนักกับสิ่งนั้นก่อน
แล้วถ้าจะโน้มน้าวเจตจำนงค์ของประชาชนประเทศไหนต้องทำด้วยการให้ผลประโยชน์เศรษฐกิจ การทูต เจรจาเท่านั้น
.
ถ้าเจตจำนงค์ประชาชนประเทศอื่นมันขัดกับผลประโยชน์ประชาชนคุณหรือผู้นำของคุณ ก็ไม่มีสิทธิจะไปทำอะไรเค้า
ง่ายๆแค่นั้นแหละครับ
.
ปล. winter on fire มันเป็นการขับไล่ปธนที่โปร Russia นะ ท้ายสุดเอา Sniper เก็บคนเห็นต่างไปเยอะ อยู่ไม่ได้เลยลี้ภัยไปอยู่กับปูติน แล้วพอไม่มีผู้นำโปร รัสเซีย ก็ตามมาด้วยการเข้ายึดเครเมีย สนับสนุนคนแบ่งแยกดินแดนดอนบัส

Edited by Piggyealker, 07 April 2022 - 11:03 AM.

#10 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 07 April 2022 - 12:24 PM

View PostPiggyealker, on 07 April 2022 - 10:28 AM, said:

ปล. winter on fire มันเป็นการขับไล่ปธนที่โปร Russia นะ ท้ายสุดเอา Sniper เก็บคนเห็นต่างไปเยอะ อยู่ไม่ได้เลยลี้ภัยไปอยู่กับปูติน แล้วพอไม่มีผู้นำโปร รัสเซีย ก็ตามมาด้วยการเข้ายึดเครเมีย สนับสนุนคนแบ่งแยกดินแดนดอนบัส

ขอบคุณครับ งั้นเป็นไปได้ว่า มีคนอยู่เบื่องหลัง 55+

#11 gamer

きもちい

Posted 07 April 2022 - 02:51 PM

#12 Ayaka

Aya Brea

Posted 07 April 2022 - 02:59 PM

ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้ามาร่วมกันถกครับ

สำหรับคุณหยาดผมเชื่อว่าหลายๆสถานการณ์ที่เป็นให้มีแรงผลักดันในการกระทำนั้นมีมูลน่าฟังครับ อย่างเคสของปูตินกับพวกกบฎเชเชนนี่ฟังขึ้นเพราะมันมีความพร้อมใจอย่างน่าประหลาด

เคสคล้ายๆกันนี้มีเยอะครับ เช่นการบุกเข้าโจมตีอิรักโดยมีการจงใจใช้พยานเท็จเพื่ออ้างความชอบธรรมของอเมริกา
https://www.posttoday.com/world/676251
ใครสนลองอ่านดูได้ครับเรื่องเหล่านี้มักจะมีอะไรเป็นใจให้ฝั่งที่ได้ประโยชน์เสมอ

แต่สำหรับเคสการสังหารที่เมืองบูชา ผมยังตั้งคำถามเดิม รัสเซียได้อะไรจากการสังหารประชาชนบริสุทธิ์ในเมืองบูชา? ผมเชื่อว่ามีคนตายเกิดขึ้นจริง แต่ผมไม่เชื่อว่าจะเป็นการตายเพราะต้องการฆ่าล้างบาง อย่างที่เมคเซ้นส์สุดคือ ประชาชนที่ตายจับปืนเข้าสู้ ตามนโยบายของเซเรนสกี้ที่ให้ประชาชนติดอาวุธ ซึ่งมันก็จะเป็นเป้าหมายที่ถูกต้องทางทหารของรัสเซียได้เช่นกัน ถึงตอนนั้นแล้วมันก็ยากที่จะพิสูจน์ แล้วล่ะครับ นอกนั้นก็คือพวกโดนลูกหลงจากการรบ ซึ่งถ้ามาเคสนี้จะเกิดคำถามต่อว่า ทำไมประชาชนถึงต้องอยู่ในเมือง ไม่รีบลี้ภัยอพยพ ซึ่งผมจะจบคำถามไว้ตรงนี้ก่อนจะยาว

แต่ที่แน่ๆสำหรับผมแล้ว คำกล่าวอ้างว่ารัสเซียสังหารประชาชนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อถือเอาซะเลย เพราะมองไม่เห็นประโยชน์เลยที่จะทำ

ตอบคุณ piggy นะครับ ตอนชงเรื่องจะเข้าอียู ตอนนั้นรัสเซียเสนอให้เงินกู้ 15000 ล้านดอลลาร์แถมด้วยให้ส่วนลดพิเศษราคาค่าแก้สกับรัฐบาลของยาคูโนวิช เพื่อแลกกับการไม่เข้าอียู ซึ่งสำหรับผมเงื่อนไขดีกว่าเข้าอียูในในสถานการณ์นั้นที่ไม่รู้จะได้เข้ารึเปล่าด้วย เพราะนายกเยอรมันปฏิเสธจะรับยูเครนเข้าตลอด

ผมเข้าใจครับว่าเจตจำนงค์ของประชาชนมัันสำคัญผู้นำที่ถูกเลือกมาก็สมควรแล้วที่ผู้นำจะทำตามเจตจำนงค์ แต่ผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญกว่าเจตจำนงค์ของประชาชนคือ ความมั่นคงของชาติ หากประชาชนต้องการให้เข้าอียูแล้วสิ่งนั้นจะนำไปสู่ความขัดแย้งกับเพื่อนบ้าน และไม่ใช่เพื่อนบ้านธรรมดา แต่เป็นชาติมหาอำนาจ ที่ไม่คสรจะไปกระตุ้นให้เกิดปัญหา เพราะยังไงก็บ้านติดกัน

ไม่ว่ารัสเซียจะบุกมาแล้วผิด นานาประเทศจะรุมกร่นด่าประนามแค่ไหน แต่เมื่อรัสเซียบุกแล้วสนามรบคือบ้านของยูเครน บ้านเมือง ประชาชน ความเป็นอยู่ ทุกอย่างโดนทำลาย ต่อให้เซเรนสกี้ได้ขึ้นชื่อว่าทำถูก แต่บ้านเมืองพินาศย่อยยับ ประชานจำนวนมากตาย ต้องอพยพหนี อยู่แบบไร้บ้าน อาหารไม่มีจะกิน แบบนี้มันก็ไม่ใช่ครับ แม้ว่าจะขัดกับเจตจำนงค์ยังไงก็ต้องเอาชาติให้รอดก่อน ผู้นำมีหน้าที่ต้องพาประเทศไปในทิศทางที่ถูกต้องครับ

Edited by Ayaka, 07 April 2022 - 03:03 PM.

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 07 April 2022 - 03:29 PM

View PostPongZung, on 07 April 2022 - 07:17 AM, said:

เมื่อหลายปีก่อน ชาวยูเครนเคยต่อต้านรัฐบาล และเกิดสงครามกลางเมืองขึ้น

ตอนนั้นรัฐบาลเองก็ทำร้ายประชาชนไปพอสมควร (หาดูได้ใน netflix ครับ)

ค่อนข้างโหดร้ายนะ และทหารพวกนั้นก็ไม่เคยได้รับโทษ

ตอนมีข่าว รัสเซียบุก ผมก็คิดในใจ พวกทหารที่เคยทำร้ายประชาชนตอนนั้น คงถึงเวลาชดใช้กรรมของพวกมัน

จริงๆก็แอบสะใจ แต่ๆๆๆๆ รัสเซียไม่น่าทำร้ายประชาชนและที่พักอาศัยของประชาชนเลย ตรงนี้แหละที่ไม่เห็นด้วยอย่างแรง

ถามว่าเป็นไปได้มั้ยที่ ยูเครนจะสร้างสถานการณ์เอง ก็เป็นไปได้นะ

ขนาดตอนนั้นที่กวาดล้างผู้ประท้วง ทำกับชาวเมืองยังกะหมูกะหมา

เด็ก ผู้หญิง คนแก่ นักข่าว มันก็ไม่เว้น

ขออนุญาตเสริมนิดครับ
เคสที่ว่าทหารยูเครนทำร้าย/ฆ่า ผู้ประท้วงยูเครนเองตอน 2013
ยูเครนสมัยนั้นมีประธานาธิบดี "โปรรัสเซีย" ครับ คนละคนคนละขั้วกับคนปัจจุบัน

สุดท้ายหลังขับไล่อดีตประธานาธิบดีคนนี้ก็ขอลี้ภัยไปรัสเซีย
ปูตินเซ็นอนุมัติพร้อมสมัครเน็ทฝลิกตลอดชีพให้นั่งดูหนังไปยาวๆ 555

ขออภัยครับ ดันโพสก่อนอ่านกระทู้จบ
ไม่ได้มองว่า คุณ Piggy บอกไปแล้ว

Edited by 9th TEARDROP, 07 April 2022 - 03:36 PM.

#14 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 07 April 2022 - 08:00 PM

ไม่น่าเดายากนะครับ จำลองตัวเองเป็นทหารรัสไปบุกเมืองเค้าก็จะเข้าใจทันที นอกจากทหารที่มาสู้แล้ว ยังมีประชาชนจับอาวุธเพียบๆ แล้วทหารนี่ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ชุดทหารนะครับ ใส่เสื้อยืดแปลงเป็นชาวบ้านพกระเบิดก็ได้

เพราะฉะนั้นทหารรัสต้องสงสัยไว้ก่อนว่าใครที่มาใกล้ๆ จะมาทิ่มเราได้บ้าง ถ้าอยู่ระยะอันตรายก็สอย ผู้ชายอายุหนุ่มๆออกมาเดินเพ่นพ่านก็สอย ถูกตัวบ้างผิดตัวบ้าง สำหรับฝั่งยูเครนก็ เฮ้ยศพน้อยไปภาพไม่น่าตื่นตาชาวโลก มานอนถ่ายรูปหน่อยซิ บลาๆๆ มันมีทั้งหมดทุกกรณี

#15 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 09 April 2022 - 01:05 PM

View PostAyaka, on 07 April 2022 - 02:59 PM, said:

ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้ามาร่วมกันถกครับ

สำหรับคุณหยาดผมเชื่อว่าหลายๆสถานการณ์ที่เป็นให้มีแรงผลักดันในการกระทำนั้นมีมูลน่าฟังครับ อย่างเคสของปูตินกับพวกกบฎเชเชนนี่ฟังขึ้นเพราะมันมีความพร้อมใจอย่างน่าประหลาด

เคสคล้ายๆกันนี้มีเยอะครับ เช่นการบุกเข้าโจมตีอิรักโดยมีการจงใจใช้พยานเท็จเพื่ออ้างความชอบธรรมของอเมริกา
https://www.posttoday.com/world/676251
ใครสนลองอ่านดูได้ครับเรื่องเหล่านี้มักจะมีอะไรเป็นใจให้ฝั่งที่ได้ประโยชน์เสมอ

แต่สำหรับเคสการสังหารที่เมืองบูชา ผมยังตั้งคำถามเดิม รัสเซียได้อะไรจากการสังหารประชาชนบริสุทธิ์ในเมืองบูชา? ผมเชื่อว่ามีคนตายเกิดขึ้นจริง แต่ผมไม่เชื่อว่าจะเป็นการตายเพราะต้องการฆ่าล้างบาง อย่างที่เมคเซ้นส์สุดคือ ประชาชนที่ตายจับปืนเข้าสู้ ตามนโยบายของเซเรนสกี้ที่ให้ประชาชนติดอาวุธ ซึ่งมันก็จะเป็นเป้าหมายที่ถูกต้องทางทหารของรัสเซียได้เช่นกัน ถึงตอนนั้นแล้วมันก็ยากที่จะพิสูจน์ แล้วล่ะครับ นอกนั้นก็คือพวกโดนลูกหลงจากการรบ ซึ่งถ้ามาเคสนี้จะเกิดคำถามต่อว่า ทำไมประชาชนถึงต้องอยู่ในเมือง ไม่รีบลี้ภัยอพยพ ซึ่งผมจะจบคำถามไว้ตรงนี้ก่อนจะยาว

แต่ที่แน่ๆสำหรับผมแล้ว คำกล่าวอ้างว่ารัสเซียสังหารประชาชนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อถือเอาซะเลย เพราะมองไม่เห็นประโยชน์เลยที่จะทำ

ตอบคุณ piggy นะครับ ตอนชงเรื่องจะเข้าอียู ตอนนั้นรัสเซียเสนอให้เงินกู้ 15000 ล้านดอลลาร์แถมด้วยให้ส่วนลดพิเศษราคาค่าแก้สกับรัฐบาลของยาคูโนวิช เพื่อแลกกับการไม่เข้าอียู ซึ่งสำหรับผมเงื่อนไขดีกว่าเข้าอียูในในสถานการณ์นั้นที่ไม่รู้จะได้เข้ารึเปล่าด้วย เพราะนายกเยอรมันปฏิเสธจะรับยูเครนเข้าตลอด

ผมเข้าใจครับว่าเจตจำนงค์ของประชาชนมัันสำคัญผู้นำที่ถูกเลือกมาก็สมควรแล้วที่ผู้นำจะทำตามเจตจำนงค์ แต่ผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญกว่าเจตจำนงค์ของประชาชนคือ ความมั่นคงของชาติ หากประชาชนต้องการให้เข้าอียูแล้วสิ่งนั้นจะนำไปสู่ความขัดแย้งกับเพื่อนบ้าน และไม่ใช่เพื่อนบ้านธรรมดา แต่เป็นชาติมหาอำนาจ ที่ไม่คสรจะไปกระตุ้นให้เกิดปัญหา เพราะยังไงก็บ้านติดกัน

ไม่ว่ารัสเซียจะบุกมาแล้วผิด นานาประเทศจะรุมกร่นด่าประนามแค่ไหน แต่เมื่อรัสเซียบุกแล้วสนามรบคือบ้านของยูเครน บ้านเมือง ประชาชน ความเป็นอยู่ ทุกอย่างโดนทำลาย ต่อให้เซเรนสกี้ได้ขึ้นชื่อว่าทำถูก แต่บ้านเมืองพินาศย่อยยับ ประชานจำนวนมากตาย ต้องอพยพหนี อยู่แบบไร้บ้าน อาหารไม่มีจะกิน แบบนี้มันก็ไม่ใช่ครับ แม้ว่าจะขัดกับเจตจำนงค์ยังไงก็ต้องเอาชาติให้รอดก่อน ผู้นำมีหน้าที่ต้องพาประเทศไปในทิศทางที่ถูกต้องครับ

ยินดีครับ คุยการเมืองกันได้แบบสบายๆ ชอบๆ อาจจะมีจุดหนึ่งที่ผมมองไม่เหมือนกัน คือ ความมั่นคงของชาติ สร้างมาด้วยวิธีอย่างไร
เจตจำนงค์ของประชาชนในประเทศนั้นสำหรับผมสำคัญเพราะมันเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างความมั่นคงนะ แล้วมันสำคัญยิ่งที่ต้องรักษาไว้
สำหรับผมคิดว่าตราบใดที่เจตจำนงค์ไม่ใช่เรื่องที่ไปกระทบสิทธิเสรีภาพของคนอื่นย่อมต้องรักษาไว้ และทำให้เกิดขึ้น
.
อาจจะยกเหตุการณ์ holodomor ที่คนยูเครนโดนนโยบายของรัสเซียสมัยยังเป็นสหภาพโซเวียท สั่งห้ามเก็บข้าวสาลีไว้เองให้ส่งข้าวสาลีทุกเมล็ดไปให้ส่วนกลาง ทำให้มีคนล้มตายจากความหิวโหยเป็นจำนวนมาก
การที่เราต้องทำตามเพื่อนบ้านมันสำคัญจริงๆครับ แต่มันจะต้องคำนึงถึง เจตจำนงค์ของประชาชนมาก่อน (เจตจำนงค์ที่ไม่ขัดหลักสิทธิเสรีภาพ มีความเป็นมนุษย์)
ถ้าใครก็ตามยอมไปเป็นเบี้ยของลูกพี่ไหนก็แล้วแต่ถึงเวลา ลูกพี่จนแต้มขึ้นมา มักจะสละเบี้ยก่อน ถึงเป็นที่มาของเหตุการณ์ holodomor นี่แหละครับ
ถ้าเรามีวัฒนธรรมเจตจำนงค์ของประชาชนอย่างแข็งแกร่งแล้ว ความชอบธรรม และสายตาของชาวโลกมันจะเป็นเกราะกำบังให้เรา มีความมั่นคงในระยะยาว มากกว่าการยอมเรื่อยไปอะไรแบบนั้น
ประชาชนในประเทศนั้นๆ ก็จะมีอำนาจในการกำหนดชีวิตของตัวเอง มันจะมีความมั่นคงมากกว่า ผมก็คิดอย่างนี้นะครับ
.
ส่วนการเสนอ Benefit มาสู้กันผมว่ามองรัสเซียก็เสนอแล้วล่ะตามที่เขียนมาผมก็ทราบครับ แต่คงมีหลายคนมองว่าอาจจะไม่ได้มีผลประโยชน์ลงไปถึงประชาชนเท่าไหร่ การเข้า EU อาจจะเป็นประโยชน์มากกว่า เพราะคนธรรมดาสามารถเป็นแรงงาน หรือมีผลประโยชน์ที่ลงถึง SME มากกว่า จริงๆ เมืองที่อยู่ที่ดอนบาส อย่างลูหันส์ โดเนส มีเศรษฐกิจที่ดีพอสมควรแต่ถ้ามองจริงๆ มันเป็นลักษณะ เดียวกับ russia oligarch เลยครับถ้าลงลึกไปถึงข้อมูล (ส่วนใหญ่เป็น Heavy industry พลังงาน ถ่านหิน ธุรกิจผูกขาด แล้วคนก็เป็นแรงงานให้ธุรกิจเหล่านั้น) ก็นั่นแหละครับ บางทีมีเสรีภาพก่อนจะย้ายตัวเองไปทำงานในพื้นที่ดีๆใน EU อาจจะดีกว่าในความคิดคนส่วนใหญ่ของยูเครน เหมือนเราๆที่อยากย้ายประเทศกัน
.
ส่วนเรื่องที่บูช่า ถ้ามองคือ ไม่ว่าประชาชนจะสู้จนถูกฆ่า หรือ โดนมัดมือแล้วก็ยิงหัว ก็ไม่ดีกับรัสเซียทั้งนั้น
ถ้าบอกว่าประชาชนยูเครนสู้ก็หมายถึงเค้าไม่ยอมรับคนรัสเซียที่เข้ามาแล้วสู้จนตัวตาย โลกก็จะมองว่าคนธรรมดายังไม่เอากับรัสเซีย มันเสียความชอบธรรมในการบุก แล้วรัซเซียจะๆไม่ฆ่าก็ไม่ได้เพราะไม่ฆ่าก็ถูกฆ่า เข้าใจได้เลยครับ
ถ้ามือไพล่หลังแล้วยังยิง อันนี้ก็ อาชญากรสงครามแล้ว
รัสเซียเลยไม่มีทางลงนอกจากปฏิเสธไปเฉยๆครับ ก็ดูหลักฐานกันไป
ถ้าจะมองว่าประชาชนมาสู้ปกป้องประเทศไม่ดี เราต้องล้มอนุเสาวรีย์บ้านบางระจันก่อนละครับ
.
ผมไม่ได้โปรไอ้กันนะ ไม่ได้โปรรัสเซีย แต่อยากให้ทุกคนมีเสรีภาพมากขึ้น อยากให้ทุกคนมีโอกาสเท่าๆกัน มีเสรีภาพที่จะเรียกร้องให้เกิดนโยบายที่ทำให้ชีวิตคนส่วนใหญ่ดีขึ้น
แต่อย่างไรก็ตามสำหรับผม โลกพูดถึงเรื่องคนตะวันออกกลางอย่างปาเลสไตน์โดนกระทำอย่างไรน้อยเกินไปกว่าคนยูเครนมากๆ
ปัญหา ความขัดแย้งของประชาชนอัฟกันธรรมดาโดยเฉพาะผู้หญิง คนอิหร่านที่โดนแซงชั่น ปัญหาคนอูยกู เสรีภาพในจีนเกาหลีหนื่อ คุกกวนตานาโม
.
มีเรื่องมากมายที่ตะวันตกหรือคนอำนาจนิยมทำอะไรแย่ๆ แต่เราก็ต้องมองคนยูเครนแบบนั้นด้วยนะ เราต้องมองเรื่องไม่ชอบธรรมอย่างเป็นธรรมเท่าๆกัน
อย่างไอ้กันมันก็มองแต่ผลประโยชน์ของมันเป็นหลัก ถ้าเอาจริงๆคือ ประเทศไหนก็มองเอาตัวเองเป็นหลักนั่นแหละครับ
ถ้าทุกประเทศมีเสรีภาพ มีประชาชนเป็นใหญ่ ไอ้กันมันจะเอาข้ออ้างที่ไหนมารุกรานได้
แต่ผมว่าโลกจะมีมุมมองเปลี่ยนไปหลังสงครามนี้ ปัญหาหลายๆอย่างที่เคยถูกมองข้ามจะถูกหันกลับมามองมากขึ้น
หวังว่านะครับ

Edited by Piggyealker, 09 April 2022 - 01:39 PM.

#16 X-Sy

Posted 17 April 2022 - 05:26 PM

เรื่องนี้ต้องย้อนไปหน่อยเลยครับ ทำไมเซเลนสกีจึงปลุกประชาชนรุกขึ้นได้ เพราะรัสเซียเองทำกับยูเครนไว้มาก ช่วงปี 1932-1933 เกิดเหตุการณ์โฮโลโดมอร์ ที่สตาลินใช้นโยบายให้ส่งพืชพันธ์เกษตรทั้งหมดมาให้รัสเซียทำให้ชาวยูเครนอดตายกว่า 3.5 ล้านคน การตายเป็นการตายแบบทรมานมีชาวยูเครนที่เขียนจดหมายระบายจนถึงขั้นประชาชนจะรุกขึ้นมาฆ่ากันเพื่อกินกันเอง ในภายหลังรัสเซียรู้สึกผิดต่อยูเครนจึงยกไครเมียร์ให้ยูเครน รัสเซียพยายามทำให้ยูเครนอยู่ภายใต้การควบคุมของรัสเซีย ทั้งส่งคนลงชิงประธานาธิบดี มีการทำบันทึกข้อตกลงบูดาเปสต์เพื่อปลดอาวุธนิวเคลียร์แลกกับรัสเซียจะให้ความคุ้มครองยูเครน แต่กลับเกิดกรณียึดไครเมียร์กลับคืนโดยใช้การโหวต ซึ่งรัสเซียเองก็ทราบดีว่า ประชาชนในไครเมียร์คือคนรัสเซียกว่า 60% เหตุการณ์นี้สร้างความขุ่นเคืองให้ชาวยูเครน ต่อมาไม่นานได้เกิดเหตุการณ์กบฎดอนบาสซึ่งดอแนตสก์และลูฮันสก์ต้องการแยกตัวไปอยู่กับรัสเซีย รัฐบาลยูเครนไม่สามารถเข้ามาจัดการปัญหาได้เพราะรัสเซียเข้ามารับรองและแทรกแซงด้วยเหตุนี้เองเมื่อเกิดการเลือกตั้งเซเลนสกีจึงได้ขึ้นเป็นประธานาธิบดีด้วยนโยบายที่ไม่ขึ้นตรงต่อรัสเซีย เซเลนสกีเองต้องการปกป้องดินแดนยูเครนและต้องการถ่วงดุลรัสเซียไม่งั้นก็ต้องโดนรัสเซียยุยงให้เกิดการแบ่งแยกดินแดนไม่จบสิ้น จึงพยายามที่จะเข้า NATO เพื่อดึงมาคานอำนาจ ที่เหลือต่อจากนี้เราก็ทราบกันแล้วว่ารัสเซียใช้เป็นข้ออ้างในการบุกยูเครน ฝ่ายอเมริกาเราก็รู้กันอยู่ทำท่ายึกยัก อเมริกาหวังผลให้พลเรือนเข้าร่วมสงคราม เพราะมันจะยืดเยื้อและเอื้อผลประโยชน์ให้มากกว่าจะส่งกำลังคนตัวเองไปช่วยตรง ๆ

#17 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 16 May 2022 - 09:41 AM

ต้องออกตัวก่อนว่าผมจบการค้าระหว่างประเทศจากสหรัฐมาเมื่อนานมาแล้ว มุมมองของผม
จะมองเชิงเศรษฐศาสตร์เปนหลัก ปัญหาจริงของรัสเซีย ยูเครนไม่ใช่แค่อดีตครับ แต่มัน
หมายถึงทรัพยากรมหาศาลรวมถึงท่อส่งก๊าซสู่ยุโรปเปนหลัก ทำไมยูโปโซนไม่เคยรับยูเครนเข้าเปนสมาชิก
เพราะจะได้ซื้อของในราคาถูกแต่พอกลุ่มอังกฤษซึ่งอยากได้แหล่งน้ำมันในทะเลดำจึงต้องทะเลาะกับรัสเซีย
สหรัฐเองก็มีลูกชายโจไบเดนเปนผู้คุมพลังงานหลักในรัฐบาลยูเครน เหตุนี้การรบจริงๆก็เพื่อแย่งทรัพยากรใน
ทะเลดำนั่นเอง เหมือนที่เขมรทะเลาะกับเราเรื่องเขาพระวิหารจิงๆแล้วเพราะเส้นแบ่งทางทะเลของไทยกับเขมร
ตัดผ่านแหล่งน้ำมันที่ฝรั่งเศสสำรวจให้เขมรอยู่หลาบบ่อ มันจึงถูกโยงเปนการเมืองแต่จิงๆคือการค้าล้วนๆ
ถ้ามองแบบนี้จะเข้าใจว่าทำไมรัสเซียจึงไม่ตีเมืองหลวงยูเครนแต่เลือกตีทางตะวันออกและใต้เพราะติดทะเลดำ
กองเรืออังกฤษและทหารสหรัฐพยามตีส่วนนี้คืนจากรัสเซียมาตลอดสองเดือนแต่รัสเซียรู้จึงดักทางไว้ได้หมดและ
ยึดทะเลดำคืนเพียงเท่านี้ ไม่ได้ต้องการยูเครนเลย

#18 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 19 May 2022 - 11:00 AM

View Postshori, on 16 May 2022 - 09:41 AM, said:

ต้องออกตัวก่อนว่าผมจบการค้าระหว่างประเทศจากสหรัฐมาเมื่อนานมาแล้ว มุมมองของผม
จะมองเชิงเศรษฐศาสตร์เปนหลัก ปัญหาจริงของรัสเซีย ยูเครนไม่ใช่แค่อดีตครับ แต่มัน
หมายถึงทรัพยากรมหาศาลรวมถึงท่อส่งก๊าซสู่ยุโรปเปนหลัก ทำไมยูโปโซนไม่เคยรับยูเครนเข้าเปนสมาชิก
เพราะจะได้ซื้อของในราคาถูกแต่พอกลุ่มอังกฤษซึ่งอยากได้แหล่งน้ำมันในทะเลดำจึงต้องทะเลาะกับรัสเซีย
สหรัฐเองก็มีลูกชายโจไบเดนเปนผู้คุมพลังงานหลักในรัฐบาลยูเครน เหตุนี้การรบจริงๆก็เพื่อแย่งทรัพยากรใน
ทะเลดำนั่นเอง เหมือนที่เขมรทะเลาะกับเราเรื่องเขาพระวิหารจิงๆแล้วเพราะเส้นแบ่งทางทะเลของไทยกับเขมร
ตัดผ่านแหล่งน้ำมันที่ฝรั่งเศสสำรวจให้เขมรอยู่หลาบบ่อ มันจึงถูกโยงเปนการเมืองแต่จิงๆคือการค้าล้วนๆ
ถ้ามองแบบนี้จะเข้าใจว่าทำไมรัสเซียจึงไม่ตีเมืองหลวงยูเครนแต่เลือกตีทางตะวันออกและใต้เพราะติดทะเลดำ
กองเรืออังกฤษและทหารสหรัฐพยามตีส่วนนี้คืนจากรัสเซียมาตลอดสองเดือนแต่รัสเซียรู้จึงดักทางไว้ได้หมดและ
ยึดทะเลดำคืนเพียงเท่านี้ ไม่ได้ต้องการยูเครนเลย

อันนี้น่าคิดจริงๆ ผมเชื่อท่านครับ คุยกับคนในพันทิปคนนึงก็บอกประมาณนี้ จริงๆแล้วรัสเซียออกข่าวหลอกว่าจะตีเมืองหลวง จริงๆแล้วรัสเซียต้องการเมืองท่าตามท่านบอก