`

Jump to content

ผมไปยกเลิกเน็ตทรู ที่ติดให้น้องชายใช้มา5ปี มีค่าปรับกล่องทรูวิชั่น4920บาท

17 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 March 2022 - 08:33 PM

ผมติดตั้งแต่5ปีก่อน เน็ต20เมกแถมทรูวิชั่น ซึ่งผมก็ไม่เคยดูอ่ะนะ เก็บกล่องเข้าเก๊ะ เกะกะร้าน
ผ่านไปจนถึง3ปีก่อนผมยกร้านให้น้องขายของ ก็ไปยกเลิกเน็ต ทางทรูคะยั้นคะยอให้ใช้ต่อเปลี่ยนโปร
เลยเปลี่ยนเป็นเน็ต100เมกแถมซิมเน็ต4กิ้ก1อัน
วันนี้ไปยกเลิกเน็ตเพราะไม่มีใครใช้แล้ว ทางทรูบอกต้องเอาอุปกรณ์มาคืนทั้งหมดถึงจะยกเลิกได้ ซึ่งของผมขาด
กล่องรับสัญญาณ 2790
บัตรสมาทการ์ด 1200
รีโมท 165
สาย hdmi 235
หม้อแปลง 530
รวม 4920 บาท
ปรกติเขาทิ้งพวกอุปกรณ์รุ่นเก่าให้เราฟรีๆไม่ใช่หรอ แถม กล่องทรูวิชั่น 3ปีก่อนยังอยู่ก็จริง แต่พอเปลี่ยนโปรก็คิดว่าไม่ใช้แล้ว ทิ้งไปหมด(ของตั้ง5ปี) ใครจะคิดว่ามันจะเก็บเงินด้วยเนี่ย แถมขอราคาสมัยมันออกใหม่ๆต่างหาก

#2 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 March 2022 - 07:36 AM

ลองอ่านสัญญาดีๆ น่ะครับ เอาจริงของพวกนี้มันแถมฟรีตอนเราติด และเราไม่ยกเลิก ภายใน 1 ปี หลังจากนั้นก็จะเป็นของเราเลย แต่ถ้ายกเลิกก่อน 1 ปีต้องคืนของทั้งหมด ผมว่าทางนั้นหาเรื่องเล่นแง่กับคุณน่ะ ไปเอาสัญญาที่ทำครั้งแรกมากางดูสิมันมีบอกมั้ยต้องคืนของ ผมบอกเลย ทรูน่ะสมัครง่ายแต่ตอนเลิกโครตยาก มันลีลา

#3 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 March 2022 - 09:48 AM

ทำเอาผมต้องไปดู สัญญา ที่ทำไว้กับทรูเลยที่บ้านผมก็ใช้เหมือนกัน คุ้นเหมือนความเห็นบนฮะ ยกเลิกก่อน 1 ปีต้องคืนอุปกรณ์ แต่หลังจาก 1ปีอุปกรณ์เป็นของเราเลย
แต่ถ้าเจอแบบ จขกท คงต้องรักษาอุปกรณ์ให้ดีละ

#4 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 March 2022 - 10:48 AM

ผมก็เคยเจอยกเลิกเบอร์ทรูโดนปรับค่ากล่องพันกว่าบาท จากนั้นก็เลิกใช้ทรูอีกเลย

#5 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 March 2022 - 10:55 AM

ต้องคืนอุปกรณ์ครับ เฉพาะกล่อง สายไม่ต้อง

#6 milfeulle

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 March 2022 - 11:07 AM

ลองเอาไปเชียนลง pantip สิครับ

#7 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 18 March 2022 - 12:49 PM

สมัยเอดีเอสแอล น่าจะฟรี แต่ถ้าสมัยไฟเบอร์น่าจะต้องคืนอุปกรณ์ทั้งหมด ไม่งั้นปรับอ่วม

#8 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 18 March 2022 - 02:24 PM

รุ่น 5 ปี++ น่าจะฟรีนะครับ ผมก็ฟรี เท่าที่จำได้นะ ไม่เคยคืนอะไรเลย จนเมื่อเดือนที่แล้วสัญญาใหม่ที่มี True ID อันนี้ต้องคืน

ผมเข้าใจว่าเอกสารท่านก็คงไม่อยู่แล้ว ยังไงลองคุยกับเจ้าหน้าที่อีกที หรือขอคุยกับคนอื่นที่พอจะรู้เรื่อง

และก็อธิบายมั่วๆไปก็ได้ว่า ย้ายบ้าน หาไม่เจอแล้วของเก่าขนาดนั้น บลาๆๆ

ปล. เดาว่า จนท ยกกฏระเบียบข้อใหม่มา เพราะชุดหลังๆ ใช้ของแพงและมีคุณภาพ เลยไม่ได้ให้ฟรีแล้ว

#9 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 March 2022 - 06:53 PM

ไม่แน่ใจว่าอยู่ในกรณีเดียวกันมั้ยนะ อันนี้เป็นเคสทรูวิชั่น กล่องเคเบิ้ลทีวีอ่ะนะ

หลังจากใช้จนครบระยะเวลาไปนานแล้ว เมื่อ 2ปีก่อน โทรมาบอกให้ผมคืนกล่องเคเบิ้ล
ผมก็บอกว่าจะค้นให้ จะมาเอาวันไหน
เค้าบอกผมต้องเอาไปคืนเองที่ทรู ไม่งั้นมีค่าปรับ

ผมดูจากภาษาที่ใช้ การให้ข้อมูล มันไม่เหมือนพนักงานทรูจริงๆ
แต่มันเหมือนแบบ.. ทรูไปให้บริษัทนอกโทรตามรึเปล่าหว่า (เหมือนกรณีขายหนี้ให้บริษัททวงหนี้โทรตามหนี้เสีย)

ผมบอกผมไม่ไปให้ อยากได้มาเอาเอง มันก็หายไปเลย
ทุกวันนี้ก็ยังใช้ทุกอย่างของทรูปกติดี

#10 umbababa

เซียนเกม

Posted 18 March 2022 - 09:42 PM

พนักงานแนะนำให้ผมไปแจ้งความว่า พนักงานไม่ติดตั้งกล่องให้ เพื่อเลี่ยงการโดนปรับครับ
พอทำตามก็สามารถยกเลิกสัญญาได้โดยหมดปัญหา แต่เช้าทางทรูพยายามติดต่อน้องชายผมทั้งวัน เรื่องการแก้ไข หรือโปรโมชั่นใหม่
บางทีคงเป็นลูกเล่นในการยื้อลูกค้าให้นานที่สุดของเขาด้วยกระมัง

#11 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 March 2022 - 09:50 PM

อ่านดูแล้ว บริษัทเจ้าสัว คงจะบีบพนักงานมาอีกต่อให้ยื้อลูกค้าอยู่ให้นานที่สุด

บ้านผมยกเลิกหมดแล้ว

#12 X-Sy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 March 2022 - 02:08 PM

บ้านแม่ผมก็โดน กล่องตั้งแต่สมัยก่อนไม่เก็บกลับแบบใช้บัตรเสียบ ไม่ได้ใช้จนมาติด true id tv เปลี่ยนให้อีก 2 กล่อง พอยกเลิกถามหาคืนทุกกล่องยันสาย HDMI

#13 MyAngel

Posted 20 March 2022 - 03:59 PM

ทรูชอบเล่นแง่แบบนี้แหละ พี่แกวิธีการเยอะจริงๆแนะนำใครใช้ทรูเก็บบิลไว้ตลอดเลยครับ ซื้อกล่องหรืออะไรมาใส่บิลไว้ตลอดเลยทุกเดือนอย่าให้ขาด แม้จะเลิกใช้ไปแล้วก็อย่าทิ้งครับเก็บไว้ ถ้าเลิกใช้ไป สักพักนึงรู้ตัวอีกทีทรูมันไปจ้างบริษัทบ้าบอมาทวงแล้วส่งบิลของปีมะโว้มา บางทีส่งหมายศาลมาทำให้เรากลัวอีกตะหากหาว่าเราไม่จ่ายมันบางเดือนแล้วถ้าจะจบก็ต้องจ่าย ถ้าไม่มีหลักฐานไปจ่าย

ตอนยกเลิกนะมีคำนวณค่าค้างจ่ายทุกอย่างแล้ว พอจ่ายจบปิดเลิกใช้บริการผ่านไปหลายปีมั่วบิลมาทวงอีกรอบ ส่วนมากจะยอดน้อยๆบางคนเห็นหมายศาลก็กลัวรีบจ่ายแล้ว หวานหมูเลยละครับพวกคดีการบริการพวกนี้มีอายุความแค่ 2 ปีถ้าเกินสองปีโดนทวงคือคุณโดนหลอก + ข่มขู่แล้วล่ะครับไม่จ่ายฟ้องยังไงก็ไม่ชนะ

น่าแปลกที่ค่ายอื่นเค้าไม่เห็นมีเลยไอกรณีส่งบิลย้อนหลังหลายปีแบบนี้ ทรูนี่สงสัยจะได้ไปเยอะใช้วิธีนี้

#14 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 20 March 2022 - 05:11 PM

ค่ายนี้ชอบมั่วบิลจริงๆ ครับ ผมไม่เคยค้างค่าอะไรเลย จ่ายตรงแทบทุกเดือน แต่พอไปยกเลิก มีค่าอะไรไม่รู้เยอะแยะ กับเน็ตเก่าที่เคยยกเลิกไปแล้วหลายปี ผมโวยไปว่า ทำไมไม่ทวงตั้งแต่ตอนที่ยกเลิก แล้วก็ไม่จ่าย จ่ายเฉพาะตัวปัจจุบันที่ไปยกเลิก จากนั้นไม่ใช้ทรูอีกเลย

#15 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 March 2022 - 05:17 PM

ปกติไม่เคยมีให้กล่องฟรีนะครับ
ลองดูดีๆ กล่องมันจะเป็นการให้ยืม หรือ เช่า แต่มีส่วนลด (เป็น 0)
มันมีแค่พวกโปรซื้อขาดเท่านั้นที่ได้กล่องฟรี

ดังนั้น ต้องคืนทุกกรณีนะครับ
แต่ประเด็นคือ การเก็บของคืน มันเป็นหน้าที่ของ outsource ซึ่งหลายครั้งจะขี้เกียจมาเก็บ และเขาก็ไม่ได้เอาไปทำอะไร

ผมใช้ของ ais อยู่ กล่องก้เขียนว่ามให้ยืม ต้องคืนด้วย (แต่อันนี้พนักงานบอกแต่แรกเลย)

#16 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 22 March 2022 - 12:23 AM

ของบ้านผมจากที่เคยติดทรูวิชั่นตอนยกเลิกก็ต้องไปคืนเหมือนกันครับ ติดมา 20 ปีได้
ตอนยกเลิกบอกจะมีพนง.มาเอากล่อง รอเป็นเดือนไม่มาเอาสักทีแม่ผมรำคาญเลยถอดกล่องสายทุกอย่างเอาไปคืนที่เคาร์เตอร์เลยให้พนง.ออกหนังสือรับไว้ด้วย
แล้วรอไปอีก เดือนกว่าจะได้เงินประกันคืน

#17 joe0097

Posted 22 March 2022 - 12:40 PM

นอกเรื่อง
วันก่อน NT (tot เดิม) มาลากสายโทรศัพท์บ้าน ใส่กล่องมาให้ด้วย ต้องเสียบไฟเลี้ยงกล่องด้วย
กลายเป็นไม่สะดวกไปเลย ปกติก็ไม่ได้โทรเท่าไหร่

เค้าทำเพื่ออะไร มีข้อดีข้อเดียวคือ บ้านไหนอยากต่อเนตของ NT ก็สะดวกหน่อย
ถ้าไฟดับก็โทรไม่ได้เลย

#18 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

Posted 13 April 2022 - 06:16 AM

View Postjoe0097, on 22 March 2022 - 12:40 PM, said:

นอกเรื่อง
วันก่อน NT (tot เดิม) มาลากสายโทรศัพท์บ้าน ใส่กล่องมาให้ด้วย ต้องเสียบไฟเลี้ยงกล่องด้วย
กลายเป็นไม่สะดวกไปเลย ปกติก็ไม่ได้โทรเท่าไหร่

เค้าทำเพื่ออะไร มีข้อดีข้อเดียวคือ บ้านไหนอยากต่อเนตของ NT ก็สะดวกหน่อย
ถ้าไฟดับก็โทรไม่ได้เลย

เค้าเปลี่ยนไปใช้เป็น Fiber ครับ สัญญาณเสียงดีกว่า สายแบบเดิม
แต่ต้องเสียบไฟเลี้ยง กล่องสัญญาณ ครับ