`

Jump to content

เป็นไปได้ม้้ยว่าจะติดโควิดและหายแล้ว โดยไม่รู้ตัวเลย

17 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 06 March 2022 - 09:42 AM

แบบว่าไม่มีไข้ ไม่ไอไม่จาม และหายเองไปเลย

กลัวเรื่อง long COVID น่ะครับ

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 06 March 2022 - 10:04 AM

เป็นไปได้ ผมก็อาจจะติดและหายด้วยตัวเองก็เป็นไปได้ มีช่วงนึงกินยาติดต่อกันหลายวันมากๆ อาการมันสวิง เดี๋ยวไข้ เดี๋ยวหนาว เดี๋ยวปกติ แต่ ATK 1 ขีดนะ

ผมเน้นนอนเยอะๆเข้าไว้ บ่าย 2-3 ชม. ดึกๆมากกว่า 6 ชม. และหมั่นออกกำลังกายที่ใช้ปอดเยอะๆ

แรกๆผมก็ panic ครับ ออกไปข้างนอกทีนึงกลับมาต้องตรวจทีนึง หรือมีอาการแปลกๆก็ตรวจละ

แต่หลังจากหาข้อมูลมาสักพัก อาการ panic ก็ลดลง และตั้งการ์ดพร้อมรับมือกับมันแทน

ตามความเข้าใจผมนะ

- ถ้าฉีดวัคซีนแล้ว 2+ เข็ม เชื้อเป็น + เชื้อตาย โอกาสเสียชีวิต มีน้อยมาก

- แต่ยังมีโอกาสติดอยู่นะ แต่อาการจะไม่หนัก แต่เราจะเป็นพาหะ (อันนี้แหละที่ก็น่ากังวล ถ้าต้องอยู่ร่วมกับคนมากๆ แต่พอดีผมอยู่คนเดียว)

- ติดแล้ว ส่วนมากเชื้อจะไปทำลายปอด แต่ยังสามารถ recover กลับมาได้ ด้วยการ ทานยาตามอาการ + พักผ่อนเยอะๆ + ออกกำลังกาย

Edited by PongZung, 06 March 2022 - 11:03 AM.

#3 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 March 2022 - 11:53 AM

เป็นไปได้และเป็นไปแล้ว ในทุกๆวัน ครับ

#4 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 06 March 2022 - 02:20 PM

ไม่ตรวจก็ไม่เป็นครับ :D

#5 โจ้

เซียนเกม

Posted 06 March 2022 - 06:25 PM

เยอะมากครับ

#6 umbababa

เซียนเกม

Posted 06 March 2022 - 08:06 PM

แม่ผมทำประกันใว้ วันไปตรวจหมอบอก เคยติดแล้วและหายด้วยตัวเองไปแล้ว แม่บ่นว่าประกันโควิดที่ทำให้รับ1แสน เสียฟรีๆมันไม่จ่ายให้
ส่วนพี่สาวเป็นกลุ่มแอนตี้วัคซีนไม่ยอมฉีด จนสุดท้ายติดทั้งครอบครัว ก็กินยาสมุนไพรรักษาตัวอยู่กับบ้าน จนหายทั้งบ้าน แล้วก็ไม่ยอมไปฉีดวัคซีนเด็ดขาด
ลูกจ้าง ลูกน้องแก แกพูดให้ทุกคนยอมไม่ฉีดหมด แล้วก็ติดหมด แล้วก็กินสมุนไพรจนหายดีหมดทุกคน
แกบอกว่าไม่ยอมให้ลูกไปฉีด เพราะไม่อยากรู้สึกผิดยามอนาคตอีกหลายสิปปีให้หลังลูกเกิดเป็นอะไรจากบอกจากปากแม่ตัวเอง
แต่พอเห็นพี่สาว รักษาหายได้เอง แล้วทุกวันนี้ก็ตะลอนๆ ไม่กลัวโรค แทบไม่ยอมไส่หน้ากากถ้าสถานที่ไม่บังคับ แล้วก็พาลมองตัวเอง หรือว่าเราคิดผิดที่ฉีดไปหว่า
พี่สาวยังเป็นมนุษย์สายเลือดแท้100% ส่วนผมกลายเป็นมนุษย์ดัดแปลงไปแล้ว

#7 Master job

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 07 March 2022 - 12:37 PM

เชื้อโควิต สู้รบ แพ้ ครับ คนที่เป็นเลยหายเอง

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 07 March 2022 - 03:08 PM

View Postumbababa, on 06 March 2022 - 08:06 PM, said:

แม่ผมทำประกันใว้ วันไปตรวจหมอบอก เคยติดแล้วและหายด้วยตัวเองไปแล้ว แม่บ่นว่าประกันโควิดที่ทำให้รับ1แสน เสียฟรีๆมันไม่จ่ายให้
ส่วนพี่สาวเป็นกลุ่มแอนตี้วัคซีนไม่ยอมฉีด จนสุดท้ายติดทั้งครอบครัว ก็กินยาสมุนไพรรักษาตัวอยู่กับบ้าน จนหายทั้งบ้าน แล้วก็ไม่ยอมไปฉีดวัคซีนเด็ดขาด
ลูกจ้าง ลูกน้องแก แกพูดให้ทุกคนยอมไม่ฉีดหมด แล้วก็ติดหมด แล้วก็กินสมุนไพรจนหายดีหมดทุกคน
แกบอกว่าไม่ยอมให้ลูกไปฉีด เพราะไม่อยากรู้สึกผิดยามอนาคตอีกหลายสิปปีให้หลังลูกเกิดเป็นอะไรจากบอกจากปากแม่ตัวเอง
แต่พอเห็นพี่สาว รักษาหายได้เอง แล้วทุกวันนี้ก็ตะลอนๆ ไม่กลัวโรค แทบไม่ยอมไส่หน้ากากถ้าสถานที่ไม่บังคับ แล้วก็พาลมองตัวเอง หรือว่าเราคิดผิดที่ฉีดไปหว่า
พี่สาวยังเป็นมนุษย์สายเลือดแท้100% ส่วนผมกลายเป็นมนุษย์ดัดแปลงไปแล้ว

ความเห็นของผมคือ พี่สาวและครอบครัว แค่โชคดีเท่านั้นเอง
คือติดโควิดแล้วรอดทุกคน ถ้าลองมีใครเสียเพราะโควิดสักคน ผมว่าวิธีคิดจะเปลี่ยนไปเป็นอีกแบบเลย
(ตรรกกะเดียวกัน ถ้าครอบครัวผมมีใครฉีดแล้วเดี้ยง วิธีคิดผมก็คงเปลี่ยนเช่นกัน)

ฉีดไม่ฉีดมันเสี่ยงกันคนละแบบแหละ แต่เปอร์เซนเสี่ยงทางวัคซีนมันสัดส่วนต่ำกว่ามากๆ
เหมือนเราออกไปทำงาน มันมีเปอร์เซนโดนรถชนตายทุกวันนั่นแหละ
แต่มันก็ต้องเสี่ยงอ่ะนะ

แนวคิดสำหรับผมคือ คุณได้ทำการป้องกันอย่างดีที่สุดแล้วหรือยัง?

Edited by 9th TEARDROP, 07 March 2022 - 03:09 PM.

#9 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 March 2022 - 06:06 PM

View Postumbababa, on 06 March 2022 - 08:06 PM, said:

แย่นะ ไม่ฉีดวัคซีนนี่ยังพอว่าเพราะชีวิตของตัวเองครับ พลาดลงปอดอาการหนักตายเองอันนี้โทษใครไม่ได้

แต่ไม่ใส่หน้ากากนี่ไม่ใช่ล่ะครับ ภาระของสังคมชัดๆการใส่หน้ากากจะเห็นผลและช่วยได้คือทุกคนใส่ครับ การใส่ปกติมันช่วยป้องกันเชื้อได้น้อยถ้าเจอคนไม่ใส่แล้วยืนคุยกัน ตอนพูดแบบไม่ใส่หน้ากากอีกคนก็มีโอกาสติดโครตจะสูงแล้วถ้าคนที่ไม่ใส่มีเชื้อเนี่ย

ตอนฉีดวัคซีนเข็มแรก คือกำลังรอเข็มสองอยู่แต่ติดโควิดซะก่อนเป็นช่วงที่มันเริ่มซาลงเมื่อเดือน 11 ปีที่แล้ว ตอนนั้นไปตรวจโรงบาลพญาไทเพราะหมอเห็นว่าอาการไม่ค่อยดี คือเหนื่อย หายใจไม่ค่อยทัน เลยให้แอดมิทเข้าไปวันนั้นเลยพอเช้าถัดมาพยาบาลก็มาบอกว่าติดโควิด พอเริ่มได้ยา ได้นอนที่ รพ ก็เริ่มอาการดีขึ้นทุกวัน แต่วันแรกๆอาการหนักจริง เพราะอาการหนักขนาดที่ว่าแค่เดินไปเข้าห้องน้ำก็รู้สึกจะหายใจไม่ทันแล้วตอนนั้น เป็นแบบนั้นอยู่ 3-4 วันถึงเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆพอเกือบสิบวันที่อยู่ รพ ก็เกือบกลับมาเป็นปกติแล้ว

พอออก รพมาก็เริ่มออกกำลังกายตั้งแต่ตอนนั้นแค่อาทิตย์แรกก็รู้สึกว่าร่างกายกลับมาปกติแล้ว แต่หลังจากนั้นก็ยังออกกำลังกายอยู่เพราะรู้สึกว่าโอเคกว่า ทำงานหน้าคอมตลอดเวลา นั่งนานขยับร่างกายน้อยมาก คือออกกำลังกายวันแรกทำคาดิโอแค่วอร์มอัพก็เหนื่อยสุดๆล่ะพอทำครบเซ็ต หลังทำเสร็จแล้วไม่เป็นไรแค่รู้สึกขาสั่นกับเหนื่อยๆแต่วันที่สองนี่แทบจะเดินลงบันไดไม่ได้ร้าวไปหมด พอทำได้ 4-5 วันก็รู้สึกว่าออกกำลังกายเท่าเดิมก็ไม่ได้ปวดหนักแบบวันแรกแล้วเห็นแบบนี้เลยรู้สึกโอเคก็ขยันขึ้นมาเลย ปกติล้มเลิกกลางคันตลอดครับมีคราวนี้แหละที่ทำมา 3 เดือนแล้วผมก็ยังทำอยู่ คือติดโควิดมาแล้วอาการหนักมันทำให้ระลึกอะไรได้หลายอย่างเลย

Edited by MyAngel, 07 March 2022 - 06:15 PM.

#10 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 07 March 2022 - 08:17 PM

View PostMyAngel, on 07 March 2022 - 06:06 PM, said:

แย่นะ ไม่ฉีดวัคซีนนี่ยังพอว่าเพราะชีวิตของตัวเองครับ พลาดลงปอดอาการหนักตายเองอันนี้โทษใครไม่ได้

แต่ไม่ใส่หน้ากากนี่ไม่ใช่ล่ะครับ ภาระของสังคมชัดๆการใส่หน้ากากจะเห็นผลและช่วยได้คือทุกคนใส่ครับ การใส่ปกติมันช่วยป้องกันเชื้อได้น้อยถ้าเจอคนไม่ใส่แล้วยืนคุยกัน ตอนพูดแบบไม่ใส่หน้ากากอีกคนก็มีโอกาสติดโครตจะสูงแล้วถ้าคนที่ไม่ใส่มีเชื้อเนี่ย

ตอนฉีดวัคซีนเข็มแรก คือกำลังรอเข็มสองอยู่แต่ติดโควิดซะก่อนเป็นช่วงที่มันเริ่มซาลงเมื่อเดือน 11 ปีที่แล้ว ตอนนั้นไปตรวจโรงบาลพญาไทเพราะหมอเห็นว่าอาการไม่ค่อยดี คือเหนื่อย หายใจไม่ค่อยทัน เลยให้แอดมิทเข้าไปวันนั้นเลยพอเช้าถัดมาพยาบาลก็มาบอกว่าติดโควิด พอเริ่มได้ยา ได้นอนที่ รพ ก็เริ่มอาการดีขึ้นทุกวัน แต่วันแรกๆอาการหนักจริง เพราะอาการหนักขนาดที่ว่าแค่เดินไปเข้าห้องน้ำก็รู้สึกจะหายใจไม่ทันแล้วตอนนั้น เป็นแบบนั้นอยู่ 3-4 วันถึงเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆพอเกือบสิบวันที่อยู่ รพ ก็เกือบกลับมาเป็นปกติแล้ว

พอออก รพมาก็เริ่มออกกำลังกายตั้งแต่ตอนนั้นแค่อาทิตย์แรกก็รู้สึกว่าร่างกายกลับมาปกติแล้ว แต่หลังจากนั้นก็ยังออกกำลังกายอยู่เพราะรู้สึกว่าโอเคกว่า ทำงานหน้าคอมตลอดเวลา นั่งนานขยับร่างกายน้อยมาก คือออกกำลังกายวันแรกทำคาดิโอแค่วอร์มอัพก็เหนื่อยสุดๆล่ะพอทำครบเซ็ต หลังทำเสร็จแล้วไม่เป็นไรแค่รู้สึกขาสั่นกับเหนื่อยๆแต่วันที่สองนี่แทบจะเดินลงบันไดไม่ได้ร้าวไปหมด พอทำได้ 4-5 วันก็รู้สึกว่าออกกำลังกายเท่าเดิมก็ไม่ได้ปวดหนักแบบวันแรกแล้วเห็นแบบนี้เลยรู้สึกโอเคก็ขยันขึ้นมาเลย ปกติล้มเลิกกลางคันตลอดครับมีคราวนี้แหละที่ทำมา 3 เดือนแล้วผมก็ยังทำอยู่ คือติดโควิดมาแล้วอาการหนักมันทำให้ระลึกอะไรได้หลายอย่างเลย

เยี่ยมเลยครับบบบบ ทำต่อยาวๆ เลยนะครับบบ

#11 Xpert

เซียนเกม

Posted 07 March 2022 - 10:20 PM

มั่นใจว่าเป็นไปได้แน่นอนครับ 555 แต่ละคนภูมิไม่เท่ากัน บางทีฉีดวัคซีนไปแล้วอาจเชื้อเข้ามาแวะเวียนปริมาณอาจจะไม่มาก แต่แอนติบอดี้สู้จนชนะตามกระบวนการปกติของร่างกายก็มี

#12 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 March 2022 - 12:30 AM

View PostMyAngel, on 07 March 2022 - 06:06 PM, said:

ผมเอง ช่วงปีแรกที่ระบาดก็ทรุดหนัก ปวดปอด หายใจไม่ทั่วปอด เหนื่อยง่าย แต่ตอนนั้นไม่มีทั้งยาและชุดตรวจ ไม่มีความกล้าไปหาหมอตอนนั้นระบาดหนัก ขังตัวเองในห้อง อัดฟ้าทรายโจร และน้ำตำลึงขมปี๋ที่พี่สาวส่งมาให้เช้าเย็น อยู่4วันกว่าจะฟื้น แต่ปอดเสียหายตั้งแต่ตอนนั่นหายใจไม่สุดจนต้องหายใจถี่ๆตลอดเวลาและเจ็บแปร๊ปทุกครั้งที่หายใจลึกอยู่1ปีเต็มๆกว่าจะดีขึ้น
พอรอบสอง ผมก็เป็นอีก เหมือนรอบแรกเด๊ะแต่หนักกว่า คราวนี้โทรมไป1สัปดาห์ อัดสมุนไพรข่มปี๋สารพัดชนิดที่พึ่สาวส่งไปรษณีให้ งวดนี้เริ่มกินยาเร็วเลยฟื้นตัวเร็วกว่ารอบแรกมาก งวด2นี่คนแก่รอบตัวที่ผมรู้จักตายไปเกิน20คน ผมเลยยอมตัดสินใจเสี่ยงฉีดวัคซีนดูที่บางซื่อ หนักไม่ถึง100kแต่เนียนไป เขาก็ยอมให้ผ่าน

#13 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 March 2022 - 03:27 AM

ผมเป็นครับและหายเอง อาการก้เป้นอย่างที่ท่านๆ ว่ากันมาข้างบน แต่ผมเป็นหนัก 48 ขั่วโมงตอนนั้นคิดว่าไม่รอดแน่นอน ยาอะไรไม่ได้กิน ไม่ได้ไปหาหมอ ขังตัวอยู่ในบ้าน ดื่มแต่น้ำแต่กว่าจะกลืนได้นี่ทรมานสุดๆ วันแรกๆนี่เหมือนตัวจะแตกเลยร้าวไปหมด แต่ก็ฝืนใจไปเข้าห้องน้ำแต่คลานไปน่ะเพราะลุกแทบไม่ไหว พอวันที่ 2 นี่มาแล้วจุดพีค เตรียมใจเลยว่าไปแน่นอน แต่อยู่ๆ เหมือนมันแว้บอะไรขึ้นมา ตานี่ไม่เห็นภาพแล้วเห็นแต่สีขาวๆ แล้วก็สลบไป พอตื่นมาอีกทีตอนเช้า หายเลย ที่เจ็บปวดนั้นเหมือนโกหกเลย ร่างกายแข็งแรงปกติแต่หิวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สั่งอาหารมากินแบบชนิดลืมตายเลย (2 วันน้ำหนักลงไป 11 กิโลแล้วก็ขึ้นมาเท่าเดิม)

#14 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 March 2022 - 12:09 PM

Long covid นี่ไม่ต้องไปกลัวมากครับ มันไม่ได้เป็นทุกคน
ผมก็เป็น covid แล้วหาย มีกินฟาวิไปชุดนึง

อาการก็เหมือนเป็นหวัด แต่เจ็บคอหนักมาก
วัคซีน 3 dose
ตอนนี้ ปกติดี

#15 joamz3

Posted 16 March 2022 - 03:44 PM

เดือนก่อนลูกผมตรวจขึ้น 2 ขีดจางๆ (เทส 3 อัน ขึ้น2ขีดสองอัน) เพราะเพื่อนในชั้นติดไป 1 คนเป็นเพื่อนสนิทกับลูก แต่ไม่มีไข้ไม่มีอาการอะไรเลย ร่างเริงปกติ อีก 3 วันตรวจใหม่ขึ้นขีดเดียว

พอถัดไปอีก4-5 วัน ผมมีอาการ เจ็บคอ ปวดเอวด้านหลังส่วนล่าง มีไข้ต่ำ 37.3-37.6 ตรวจatk ทุกวันขีดเดียวตลอด อาการที่ว่ามาหายเองภายใน 4-5 วัน

แบบนี้ผมติดแล้วยังครับ >>>สัมผัสเสี่ยงแทบทุกอาทิตย์ เดียวพนักงาน เดียวลูก วนอยู่อย่างงี้ ผมวัคซีน 2 โดส sz+az ลูกยังไม่ได้รับวัคซีน

Edited by joamz3, 16 March 2022 - 03:45 PM.

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 March 2022 - 11:41 PM

View Postjoamz3, on 16 March 2022 - 03:44 PM, said:

เดือนก่อนลูกผมตรวจขึ้น 2 ขีดจางๆ (เทส 3 อัน ขึ้น2ขีดสองอัน) เพราะเพื่อนในชั้นติดไป 1 คนเป็นเพื่อนสนิทกับลูก แต่ไม่มีไข้ไม่มีอาการอะไรเลย ร่างเริงปกติ อีก 3 วันตรวจใหม่ขึ้นขีดเดียว

พอถัดไปอีก4-5 วัน ผมมีอาการ เจ็บคอ ปวดเอวด้านหลังส่วนล่าง มีไข้ต่ำ 37.3-37.6 ตรวจatk ทุกวันขีดเดียวตลอด อาการที่ว่ามาหายเองภายใน 4-5 วัน

แบบนี้ผมติดแล้วยังครับ >>>สัมผัสเสี่ยงแทบทุกอาทิตย์ เดียวพนักงาน เดียวลูก วนอยู่อย่างงี้ ผมวัคซีน 2 โดส sz+az ลูกยังไม่ได้รับวัคซีน

น่าจะติดแล้วครับ atk มันไม่ได้ 100% จริงๆ ถ้าเป็นไข้ เจ็บคอ สัมผัสใกล้คนป่วย ควรไป pcr
อาการแบบนี้เลยครับ omicron
คือจะแสดงเริ่มอาการภายใน 48 ชั่วโมง และอาการจะเริ่มหนักใน 2-3 วัน หนักๆ คือเจ็บคอครับ เจ็บแบบเจ็บมาก ที่ผมเจอคือกลืนน้ำลายก็เจ็บแล้ว
และก็มีไข้อ่อนๆ ประมาณ 37
แล้วอาการจะดีขึ้นใน 2-3 วัน แต่ของผมเหมือนมันมีเจ็บคอ 2 ระลอก ระลอก 2 จะหนักมาก แต่พอหาย จู่ๆ ก็หายไปเลย งง

#17 joamz3

Posted 17 March 2022 - 01:52 PM

View PostBurm, on 16 March 2022 - 11:41 PM, said:

น่าจะติดแล้วครับ atk มันไม่ได้ 100% จริงๆ ถ้าเป็นไข้ เจ็บคอ สัมผัสใกล้คนป่วย ควรไป pcr
อาการแบบนี้เลยครับ omicron
คือจะแสดงเริ่มอาการภายใน 48 ชั่วโมง และอาการจะเริ่มหนักใน 2-3 วัน หนักๆ คือเจ็บคอครับ เจ็บแบบเจ็บมาก ที่ผมเจอคือกลืนน้ำลายก็เจ็บแล้ว
และก็มีไข้อ่อนๆ ประมาณ 37
แล้วอาการจะดีขึ้นใน 2-3 วัน แต่ของผมเหมือนมันมีเจ็บคอ 2 ระลอก ระลอก 2 จะหนักมาก แต่พอหาย จู่ๆ ก็หายไปเลย งง

ผมก็คิดว่าน่าผมน่าจะติดครับ แต่ลูกผมไม่มีอาการใดๆเลยนี้ซิครับ ตัวรุ่มๆ วันเดียวเองครับ สรุปไม่ได้กิน ฟาวิ หรือฟ้าทะลายโจร อะไรเลยครับ กินพาราไป 2 วัน กับต้มยาขมน้ำเต้าทองแก้เจ็บคอ

#18 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 20 March 2022 - 09:36 AM

เท่าที่ศึกษาดูจากMedical Jornal อาการระยะยาวมาจากจิตใจคับ เพราะเราจะกังวลนานเกินไปทำให้ภูมิคุ้มกันทำงานผิดปกติ เพราะโควิทไม่ได้โจมตีเราโดยตรงแต่ผ่านระบบป้องกันของเรา
หากเราไม่ทำจิตใจให้สงบแต่พร้อมรับรู้อาจติดกับดักนี้ได้ การเยียวยาต้องมาจากคนใกล้ชิด ต่างชาติจึงกลับมาแสดงออกด้วยการกอดกันเหมือนเดิมคับ