`

Jump to content

เข้าใจว่า Elden Ring ที่ขายในไทยจะไม่มีซับ Eng ถ้าจริงนี่คิดไงกันครับ?

11 replies to this topic

#1 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 February 2022 - 06:52 PM

ไม่รู้ว่าเป็นแค่ของเครื่อง ps หรือเปล่า
ผมเองยังไม่เคยเล่นเกม ps ที่มีแปลไทยสักเกม ไม่รู้ว่าแปลเป็นยังไงบ้าง

แต่สำหรับเกมค่ายนี้ ผมอยากเล่นภาษาอังกฤษนะ เขาเลือกใช้คำแปลกๆเข้าท่าดี

ไม่รู้ว่า bandai namco คิดอะไรนะ จะว่ากลัวฝรั่งมาซื้อข้ามโซน ps store โซนนี้ก็ไม่ได้ถูกอะไร อย่างน้อยถ้าเทียบกับฝั่งอเมริกา(มั้ง)

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 February 2022 - 08:12 PM

Refund เรียบร้อยครับ พึ่งรู้ว่าไม่มี Eng แล้วค่อยไปกด Zone 1 เอา

Edited by Avant-garde, 25 February 2022 - 08:13 PM.

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 25 February 2022 - 08:44 PM

ถึงจะฟังออก ก็ยังต้องใช้ซับครับเกมนี้
เพราะเนื้อเรื่องมันก็เข้าใจยากอยู่แล้ว ต่้องใช้การตีความ แถมยังใช้ศัพท์โบราณที่เขาไม่ใช้กันแล้วซะเยอะ
ฝรั่งเค้ายังไม่ค่อยเข้าใจกันเลย

ช่วงภาคแรกออก ผมด่าเกมนี้ไว้่มากว่าการเล่าเรื่องแย่ ไม่บอกอะไรเราเลย
ภาคต่อๆมาถึงได้รู้ว่า มันเขียนบทมาแบบตั้งใจไม่ให้เราเข้าใจได้ง่ายๆอ่ะนะ
ซึ่งเขียนยากกว่า และใช้ความตั้งใจมากกว่าบทเกมทั่วไปมากๆ

ยังไงก็ต้องมีซับอิง

#4 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 February 2022 - 06:54 PM

View Postผมเอง, on 25 February 2022 - 06:52 PM, said:

ไม่รู้ว่าเป็นแค่ของเครื่อง ps หรือเปล่า
ผมเองยังไม่เคยเล่นเกม ps ที่มีแปลไทยสักเกม ไม่รู้ว่าแปลเป็นยังไงบ้าง

แต่สำหรับเกมค่ายนี้ ผมอยากเล่นภาษาอังกฤษนะ เขาเลือกใช้คำแปลกๆเข้าท่าดี

ไม่รู้ว่า bandai namco คิดอะไรนะ จะว่ากลัวฝรั่งมาซื้อข้ามโซน ps store โซนนี้ก็ไม่ได้ถูกอะไร อย่างน้อยถ้าเทียบกับฝั่งอเมริกา(มั้ง)

เท่าที่ตามอ่านมานะครับ สรุปว่าโซน 3 (โซนบ้านเรา) ซับในแผ่นจะเป็นภาษาจีน เกาหลี และไทยครับ ไม่มีภาษาอังกฤษ ถ้าเครื่องท่านใช้ภาษาอังกฤษก็ต้องเปลี่ยนเมนูเครื่องให้เป็นภาษาไทย ไม่งั้นจะขึ้นเป็นเมนูจีนอัตโนมัติถ้าตัวเครื่องใช้เมนูภาษาอังกฤษ

ถ้าอยากได้ซับอังกฤษต้องซื้อแผ่นโซน 1 หรือโหลดผ่านสโตร์โซน 1 ครับ

ปล.เป็นเฉพาะของ PS นะครับ ทาง Xbox เป็นซับภาษาอังกฤษไม่มีซับไทยแม้ว่าจะย้ายไปโหลดโซนอื่นก็ได้ซับอังกฤษ

Edited by Orpheus, 27 February 2022 - 01:00 PM.

#5 ผมเอง

Posted 27 February 2022 - 02:16 AM

เท่าที่ลองไปอ่านๆคำโปรยในเว็บหรือเฟซบุคทางการของเกมที่เป็นภาษาไทย
ผมอ่านแล้วไม่อินแฮะ ดูพยายามใช้ศัพท์หรูๆ นะ แต่รู้สึกตะหงิดๆ พิกล หรือผมกระแดะไปเองก็ไม่รู้
แต่ถ้าสำนวนภาษาไทยในเกมเป็นประมาณนี้คงต้องขอผ่านเวอชั่นเอเชียล่ะ

https://bandainamcoe...ame/elden-ring/
https://www.facebook...inamcoent.asia/

#6 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 February 2022 - 09:09 AM

เห็นว่าถ้าเป็น Z3 ของ SG จะมีทั้งซับไทยและอิงค์ อันนี้ชัวร์มั้ยอะครับ

#7 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 28 February 2022 - 09:22 AM

แนวนี้ผมพยามเล่นมาตั้งแต่ seriko ,demon soul ล่าสุดก็ยังลองกด elden ring pc มาเล่นบน portable pc ก็ยังไม่รอด >>> ก่อนจะกดนี้ไม่ดูเค้าเล่นในยูทูป มันส์มากๆ เล่นเองนี้อย่างกากเลยคับ

แต่ horizon ใหม่อันนี้สนุกจริงครับ ถูกจริตกับตัวผม

#8 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 28 February 2022 - 10:31 PM

คนอยากได้ eng หลักๆคือ เวลาจะค้นข้อมูลเพื่อเก็บ 100% แน่นอนว่ามีแต่คนทำ guide เป็นภาษาอังกฤษ
เราจะไม่รู้ว่าคำภาษาไทยนั้นๆ ต้อง search ภาษาอังกฤษว่าอะไร

#9 poad

เซียนเกม

Posted 01 March 2022 - 04:51 PM

ผมเข้าใจว่ามันไม่ใช่ประเด็นซัปไตเติ้ล eng ครับ แต่เป็นประเด็นภาษา eng ในเกม เวลาดูชื่อไอเทม ฯ มันหาข้อมูลยาก

Edited by poad, 01 March 2022 - 04:52 PM.

#10 ผมเอง

Posted 02 March 2022 - 11:48 PM

View Postpoad, on 01 March 2022 - 04:51 PM, said:

ผมเข้าใจว่ามันไม่ใช่ประเด็นซัปไตเติ้ล eng ครับ แต่เป็นประเด็นภาษา eng ในเกม เวลาดูชื่อไอเทม ฯ มันหาข้อมูลยาก

แหะ ผมเลือกใช้คำพลาดเองแหละ
จะบอกว่าไม่มีภาษาอังกฤษไปเลย ก็เห็นว่ายังมีเสียงอังกฤษอยู่

จริงๆบอกว่าไม่มี text อังกฤษ อาจจะตรงกว่ามั้ง

#11 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 09 March 2022 - 06:29 AM

ผมเล่นจนจะจบละ ผมว่าแปลไทยแปลมาดีมากๆ ใช้คำศัพท์ที่เป็นแบบโบราณๆแต่ไพเราะเสนาะหู มีแต่งกลอนอะไรด้วย เข้าใจง่าย ส่วนตัวผมว่าเข้าใจกว่าไปนั่งอ่านอังกฤษแล้วมึนๆ ข้อเสียมีอย่างเดียวคือเทียบ ไอเท่ม กับ ชื่อสถานที่ตามไกด์ได้ยาก

ส่วนที่ไม่ใส่ภาษาอังกฤษเข้ามาผมว่าเป็นความอินดี้ที่ปัญญาอ่อนโคตรๆ ต้องเปลี่ยนภาษาตามเครื่องให้คนเล่นเค้าเลือกได้ง่ายๆมันจะตายหรือไง มันควรจะอยู่ในสามัญสำนึกง่ายๆว่า ภาษาประจำชาติ ตามด้วย ภาษาสากล แต่ดันกลายเป็นว่า ภาษาสากลกลายเป็นภาษาจีนไปแล้วเดี๋ยวนี้

#12 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 11 March 2022 - 04:03 PM

แปลไทยความหมายมันหายมุกมันหายด้วยครับ
อย่างไอเทมเกราะ ของ Blaidd คำอธิบายมันล้อเพลง Let it go ของ Frozen แต่แปลไทย อ่านยังไงก็ไม่เกต