`

Jump to content

ถ้าวันนึงคุณโสดเพราะแฟนเสียคุณอยากเริ่มใหม่ไหมครับ

17 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 January 2022 - 05:23 PM

ถ้าจำผมได้ ผมเคยตั้งทู้แฟนเสีย เมื่อปี 2020 ช่วงเดือน 11 วันนี้ผ่านมาปีกว่า เวลามันเยียวยาผมได้ดีขึ้นมากแล้วครับ แต่ก็ยังร้องไห้ถ้ามาจี้จุด

เพลง อธิษฐาน ของ โบ สุนิตา ผมฟังแล้วร้องไห้แทบทุกครั้ง

ทุกวันนี้ยังอยู่ที่เดิม ของที่นางเคยจัดบางอย่างยังเหมือนเดิม

ชุดสุดท้ายที่นางถอดยังไม่ซักมันยังอยู่

ความทรงจำยังไม่เคยเลือนหายว่าเคยรักกันมากแค่ไหน

บางครั้งนั่นมองรูปน้ำตาก็ใหล แต่เอาจริงๆตอนนี้มีเด็กข้างบ้านที่เห็นกันมานาน ผมชอบนิสัยนางมากๆ คือเคมีเข้ากันน่ะครับ ทุกวันนี้นางยังไม่มีแฟน ผมลังเลมากๆจะเริ่มใหม่ดีไหม

เพราะผมก็ชอบชีวิตโสดมากๆ อิสระสุดๆ เที่ยวไหนก็ได้ วางแผนการเงินง่าย ไม่ต้องห่วงใคร อยู่คนเดียวได้โดยไม่มีเหงา ถ้าจะเริ่มใหม่กับใครสักคนคงเป็นคนนี้ แต่ลังเลมากๆ

กลัวจะคิดถึงแฟนที่เสียน้อยลง ไม่อยากเปลี่ยนรูปโปรไฟล์
ที่ถ่ายคู่กับแฟนที่เสีย และรูปต่างๆในเฟส

ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดกับพี่ๆ เพื่อนๆพี่จะไปต่อไหมครับ

หรือถือโอกาสโสด

สำหรับผมผมชอบโสดมากกว่าครับ แต่ก็มีบ้างที่บางทีอยากจีบน้องมัน 5555

#2 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 January 2022 - 09:56 PM

อยู่ใจเราครับ ถ้าผม ผม Move On น่ะ อยุ่คนเดียวมันก็ดี ถ้าเงินคุณพอจะเลี้ยงดูตัวเองได้ตลอดชีวิต และมีคนคอยช่วยเหลือคุณได้ตอนที่คุณป่วยหรือเจ็บ ตอนเรายังแข็งแรงอายุน้อยก็ไม่มีปัญหาหรอก แต่พออายุมากขึ้นโอกาสที่เราจะหาคนมาเป็นคู่ก็จะน้อยลงๆ คุณก็รู้สึกอยู่แล้วนี่ว่าเวลาตื่นนอนเราอยุ่คนเดียวเป็นยังไงเมื่อก่อนเราเคยมี ตอนนี้เราไม่ แต่ถ้าเรามีโอกาสจะหาคนมาเติมเต็มผมจะไม่พลาดเด็ดขาด (ผมเคยไปทำงานที่ญี่ปุนเห็นคนโดดเดี่ยวตายในห้องหรือบ้านคนเดียวเยอะมาก กว่าจะรู้ก็เป็นเดือนเป็นปี ได้อ่านบันทึกที่เขาเขียนไว้ทุกคนเวลานั้นเรียกร้องหาบ้านและครอบครัวและเสียใจที่ตอนมีโอกาสไม่รักษามันไว้)

#3 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 19 January 2022 - 08:16 AM

จะช้าหรือเร็ว ก็ต้อง Move On อยู่แล้วครับ
อย่ายึดติด ความแน่นอนคือ ความไม่แน่นอน ครับ
แฟนเก่า เค้าคงจะดีใจกับเรา ที่เราก้าวเดินต่อไปได้ อย่าไปยึดติดครับ

ปล ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับบ

#4 vernea

...............

Posted 19 January 2022 - 10:44 AM

ถ้าอยู่คนเดียวนี่ชีวิตลงตัวแล้ว ก็คงต้องดูครับว่าการมีใครเข้ามา ทำให้ชีวิตเราเปลี่ยนไปทางไหน
บางคนอยู่ด้วยแล้วเหนื่อยมากขึ้น แนวคิดคนละแบบคุยกันแล้วหลายครั้งก็ยังแบบเดิมก็ไปกันไม่ไหว
ในขณะบางคนอยู่แล้วเหมือนมีเพื่อนเพิ่มขึ้นมาคอยคุยคอยดูแลกัน แนวคิดไม่เหมือนกันบ้างแต่ปรับเข้ากันได้ก็โอเคครับ

(ส่วนเรื่องบางเรื่อง คนบนนี่สุดๆเหนือกว่าคนล่างเยอะ แต่ด้วยวัยรึเพราะอะไรไม่รู้ทำให้เลือกคนที่อยู่แล้วสบายใจต่อการใช้ชีวิตมากกว่าครับ ถ้าเป็นช่วงวัยรุ่นเพราะคงรักคงหลงคนบนแบบทุ่มกายถวายหัวแน่ครับ)

ปล. แฟนคลับที่ติดตามการวิ่งครับ อย่างน้อยก็พอเป็นแรงจูงใจให้ผมออกกำลังกายบ้าง

Edited by vernea, 19 January 2022 - 10:45 AM.

#5 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 January 2022 - 11:11 AM

คนเราเป็นสัตว์สังคมครับ
การอยู่คนเดียว มันเหงาและปั่นทอนมากๆ ใจต้องแข็งแกร่งจริงๆ

ถ้าถามผม เชียร์ให้หาใหม่ครับ
แฟนเสียหาใหม่ ไม่มีคนรังเกียจ แต่ถ้าแฟนทิ้งหาใหม่ อันนี้ยากหน่อย เค้ามักมองว่าเราไม่ดี มีข้อเสียเยอะ

อยู่กับปัจจุบันและอนาคตครับ อดีตปล่อยไว้ข้างหลัง
(ไม่ได้ไปสาบานอะไรกับแฟนเก่าใช่ไหมครับ ว่าจะรักชั่วนิรันด์อะไรแบบนั้น)

โสดตอนนี้อาจจะดี แต่ยิ่งแก่ยิ่งเหงาครับ
บางคนแต่งงาน มีลูก แต่ผัวทิ้ง ยังโคตรเหงาเลยครับ ขนาดเลี้ยงลูกแท้ๆมีแต่เรื่องบันเทิง

คนเราไม่ได้วัดกันที่ความสุขนอกกายพวกสิ่งของ หรือ สมบัติครับ
ชีวิตมันจะสมบรูณ์เมื่อมีครอบครัว มีลูก

ผมอายุจะเลข4แล้ว ความคิดเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ

หาแฟนตอนนี้ยังมีโอกาศเจอรักแท้ แต่ไปหาตอนแก่ก็มีแต่คนหวังสมบัติแหละครับ

#6 JoeTh

Posted 19 January 2022 - 11:13 AM

ถ้ายังยึดติดคนเก่า อย่าเพิ่งมีใหม่ สงสารคนใหม่ครับ ถ้าเค้าได้เข้ามาเห็นคนเก่าของคุณ

#7 Ritcher

Posted 19 January 2022 - 11:38 AM

ขอบคุณทุกเม้นครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนกัน

ทุกวันนี้ผมมีความสุขในทุกวัน เป็นคนที่อยู่คนเดียวได้สบายครับ แต่ที่ทำให้ลังเลเพราะน้องคนนี้เคมีเข้ากับผมมาก

นิสัยนางกับผมแทบจะเหมือนๆกัน ไม่ต้องปรับตัวอะไรเลย
ถ้าเป็นแฟนกัน วันเผาแฟนน้องเขาก็ไปร่วมงานครับ
ผมกลัวจะรู้สึกเสียดายถ้าวันนึงผมไม่ได้จีบนาง 5555
เพราะผู้หญิงที่ผมชอบข้อจำกัดมันค่อนข้างหายากครับ
หลุดจากน้องไปไม่รู้จะเจอแบบน้องอีกไหม
แต่ตัวเองก็ยังมูฟจากแฟนเก่าไม่ได้ กลัวน้องเขาจะน้อยใจเหมือนกัน จากคำแนะนำเพื่อนๆ ผมขอเวลาเสียใจกับแฟนสักระยะแล้วจะเดินหน้าจีบน้องมันดีกว่า ขอบคุณอีกครั้งครับ

View Postvernea, on 19 January 2022 - 10:44 AM, said:

ถ้าอยู่คนเดียวนี่ชีวิตลงตัวแล้ว ก็คงต้องดูครับว่าการมีใครเข้ามา ทำให้ชีวิตเราเปลี่ยนไปทางไหน
บางคนอยู่ด้วยแล้วเหนื่อยมากขึ้น แนวคิดคนละแบบคุยกันแล้วหลายครั้งก็ยังแบบเดิมก็ไปกันไม่ไหว
ในขณะบางคนอยู่แล้วเหมือนมีเพื่อนเพิ่มขึ้นมาคอยคุยคอยดูแลกัน แนวคิดไม่เหมือนกันบ้างแต่ปรับเข้ากันได้ก็โอเคครับ

(ส่วนเรื่องบางเรื่อง คนบนนี่สุดๆเหนือกว่าคนล่างเยอะ แต่ด้วยวัยรึเพราะอะไรไม่รู้ทำให้เลือกคนที่อยู่แล้วสบายใจต่อการใช้ชีวิตมากกว่าครับ ถ้าเป็นช่วงวัยรุ่นเพราะคงรักคงหลงคนบนแบบทุ่มกายถวายหัวแน่ครับ)

ปล. แฟนคลับที่ติดตามการวิ่งครับ อย่างน้อยก็พอเป็นแรงจูงใจให้ผมออกกำลังกายบ้าง

มาวิ่งกันครับพี่ สุขภาพมีเงินก็ซื้อไม่ได้ ผมจะลงกลุ่มทุกครั้งที่วิ่ง 5555 เผื่อจะจูงใจได้บ้างครับ

#8 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 January 2022 - 07:31 AM

เดินหน้าแบบโสด ไม่อาลัยอาวรณ์ และก็ไม่คิดผูกพันใหม่

#9 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 20 January 2022 - 11:46 AM

ผมเลือกที่จะมีคู่นะ ถึงที่ผ่านมามันจะเจ็บปวดขนาดไหน แต่บั้นปลายชีวิตผมขอมีคู่ชีวิตดีกว่าครับ

มันเป็นเพราะว่า เหตุการณ์ของพ่อของผมเอง คือ ตอนแม่เสีย ทุกคนในบ้านลงความเห็นกันว่า ห้ามพ่อมีคนใหม่ (เพราะพ่อเจ้าชู้ กลัวได้ลูกติดมาเพิ่ม เพราะตอนนั้นก็ 5 คนแล้ว)

แต่ผมจะบอกว่า มันผิดมากๆที่ไปปิดกั้นพ่อแบบนั้น ตอนบั้นปลายชีวิตของท่าน โคตรเหงาเลยครับ หดหู่มากๆ ลูกหลานเรียนจบ ออกไปทำงาน ตจว.

มีครอบครัวมีแฟน สร้างเนื้อสร้างตัวกันไป จนไม่มีเวลามาอยู่กับแกเหมือนก่อน

พอท่านเริ่มแก่มากๆ บ้านเริ่มโทรม รก สกปรก ไม่มีคนดูแล เพราะแกก็ต้องทำงานไปด้วยและอยู่คนเดียวเหงาๆในบ้านเป็น 10 ปี

พ่อผมอยู่คนเดียวจนเกือบช่วงสุดท้ายของชีวิต ลูกหลานก็ทำได้แค่โทรหา ไปหาบ้างเป็นครั้งคราว แต่ไม่มีใครอยู่กับแกตลอดเวลาได้

รถก็ไม่มี จะไปไหนก็ลำบาก ตอนแกอายุ 50-60 แกยังต้องนั่ง 2 แถวเข้าเมืองไปซื้อของมาขาย ไปหาหมอเองอยู่เลย

ตอนป่วยๆเริ่มทรุดหนัก เดินไม่ไหว ไม่มีใครหาข้าวหานํ้าให้กิน ต้องจ้างหรือวานเพื่อนบ้านมาคอยดูแลให้ เป็นความทรงจำที่โคตรหดหู่มากสำหรับผม

ผมคิดว่าถ้าตอนนั้นแกมีแฟนใหม่ มันคงดีกว่านี้ มีคนอยู่ข้างๆแกตลอดเวลา เป็นเพื่อนคู่คิดของแก

พิมพ์ไปนํ้าตาคลอไป

Edited by PongZung, 20 January 2022 - 11:48 AM.

#10 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 20 January 2022 - 02:34 PM

เดินหน้า Move On แล้วทำตามใจตัวเองครับ

การมีชีวิตคู่ มีคู่คิด มีความสุขไปอีกแบบ

ยิ่งอายุมากขึ้น อยู่คนเดียวยิ่งเหงาครับ

#11 xten

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 21 January 2022 - 07:31 AM

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ หากไม่สมควรหรือขัดใจต้องขออภัยด้วย ไม่มีเจตนาล่วงเกิน

ผมอ่านดูแล้วเหมือนคุณเอียงไปทางจะเริ่มใหม่อยู่บ้างแล้ว ซึ่งก็ไม่ได้มีใครบอกได้ว่าจะผิดหรือถูก เพราะไม่มีใครตัดสินชีวิตคุณได้
อนาคตจะเป็นอย่างไร ก็ไม่มีใครรู้เช่นกัน แม้แต่ตัวคุณเองก็เถอะ

อยู่คนเดียวก็ดีไม่มีภาระ อยู่เป็นคู่ก็ดีไม่เหงา แต่ใครจะบอกได้ว่าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ
อยู่คนเดียวเหงา แห้งเหี่ยว อยู่เป็นคู่ก็ทะเลาะกันยันแก่ ก็อาจเกิดขึ้นได้เหมือนกัน

ตัดสินใจอย่างไรไปแล้วก็แค่ต้องยอมรับว่าเป็นทางที่คุณเลือกเองแล้วก็ยอมรับตรงนั้น

ขออภัยอีกครั้งครับหากก้าวล่วง

#12 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 January 2022 - 08:45 AM

ไม่ผิดหรอกครับ คนเรามองไปข้างหน้าง่ายกว่าครับ ทุกวันนี้อายุเยอะเพื่อนน้อยลงไปมากครับ เพื่อนที่สนิทๆกัยก็ได้แค่ทักทายกัน นานๆเจอกันที คนข้างๆกับครอบครัวจึงสำคัญครับ

#13 Ritcher

Posted 21 January 2022 - 12:12 PM

View Postxten, on 21 January 2022 - 07:31 AM, said:

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ หากไม่สมควรหรือขัดใจต้องขออภัยด้วย ไม่มีเจตนาล่วงเกิน

ผมอ่านดูแล้วเหมือนคุณเอียงไปทางจะเริ่มใหม่อยู่บ้างแล้ว ซึ่งก็ไม่ได้มีใครบอกได้ว่าจะผิดหรือถูก เพราะไม่มีใครตัดสินชีวิตคุณได้
อนาคตจะเป็นอย่างไร ก็ไม่มีใครรู้เช่นกัน แม้แต่ตัวคุณเองก็เถอะ

อยู่คนเดียวก็ดีไม่มีภาระ อยู่เป็นคู่ก็ดีไม่เหงา แต่ใครจะบอกได้ว่าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ
อยู่คนเดียวเหงา แห้งเหี่ยว อยู่เป็นคู่ก็ทะเลาะกันยันแก่ ก็อาจเกิดขึ้นได้เหมือนกัน

ตัดสินใจอย่างไรไปแล้วก็แค่ต้องยอมรับว่าเป็นทางที่คุณเลือกเองแล้วก็ยอมรับตรงนั้น

ขออภัยอีกครั้งครับหากก้าวล่วง

เม้นได้หมดครับ เพราะมันคือพื้นที่สาธารณะ

ผมมาตั้งทู้แบบนี้คือก็ต้องการมุมมองหลายๆมุมแหละครับ

ปสก.แต่ละคน มุมมองแต่ละคน สุดท้ายมันก็อยู่ที่ผมเองว่าจะเลือกเดินยังไง ขอบคุณครับ

#14 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 January 2022 - 12:09 AM

คงเลือกโสด คนเราเกิดคนเดียวตายคนเดียว

#15 Master job

Posted 22 January 2022 - 11:14 AM

คงเริ่มใหม่ครับ แต่ก็ทำใจยากเช่นกันครับ ว่าแต่แฟนเป็นอะไรเสียชีวิตครับ

Edited by Master job, 22 January 2022 - 11:21 AM.

#16 Ritcher

Posted 22 January 2022 - 02:41 PM

View PostMaster job, on 22 January 2022 - 11:14 AM, said:

คงเริ่มใหม่ครับ แต่ก็ทำใจยากเช่นกันครับ ว่าแต่แฟนเป็นอะไรเสียชีวิตครับ

หัวใจวายครับ กินข้าวอิ่มแล้วนั่งคุยกับเพื่อนแล้วไปเลย

หมอเคยทักตั้งแต่20ปีที่แล้วให้ไปรักษาเพราะชีพจรนางเต้นไม่ปกติ นางชอบเป็นแบบเวียนหัว อยากจะอ๊วก คือไม่ได้เป็นบ่อย แต่นึกจะเป็นก็เป็น

#17 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 22 January 2022 - 06:33 PM

40ตี20ครับ

#18 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 20 March 2022 - 09:59 AM

พูดในฐานะซินแส คนเรามีรอบสิบปีทุกคน แปลว่าเรามีโอกาสเจอคู่เหมือนสัตว์โลกทุกชนิด
เพียงแต่เราชอบเอากรอบมาใส่แล้วก็บอกว่ามันต้องเปนอย่างนั้นอย่างนี้ สุดท้ายภายในตัวเราจะบอกเมื่อถึงเวลา
แต่เราจะเชื่อตัวเองหรือเชื่ออะไรในช่วงนั้นเปนตัวตัดสินคับ